เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ถ้าผีแมวลักษณะนี้ ผมเจอบ่อยครับ ส่วนใหญ่เป็นแมวที่เลี้ยงไว้แล้วตายจากไป ฝังสักวันกลิ่นตัวยามมาเคล้าเคลียคลอก็มาล่ะ แต่จะมาสัก2-3วันก็หายไป เพราะเราทำบุญให้ตลอด อย่างนี้ไม่ใช่เรื่องแปลก หมาก็เป็น สัตว์อยู่ดี มีสุข ยังไม่ค่อยอยากตายเหมือนคน พอตาย ก็ยังวนเวียนอีกสักพัก

แต่ที่น้องเด็กบางบัวเจอ ถือเป็นแมวอาฆาตนิดๆ ทำบุญให้ไปสักครั้งสองครั้งก็ดี เพราะแมวมีตั้ง9ชีวิต ฆ่าแมวตายตัว เหมือนฆ่าเณรเชียว

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

เรื่องร้ายบนทางเปลี่ยว โอกาสแจ็คพอทมีมากสำหรับนักเดินทาง ก็ต้องระวัง เอาเรื่องเล่ากับประสบการณ์คนเจอเป็นเครื่องเตือนใจ ที่น้องเสฯว่ามาทั้งหมดนั้น ถูกต้องแล้ว

3. wanwi

1

บางอย่างเป็นเรื่องจริง บางสิ่งเป็นเรื่องเล่า บางทีก็เป็นเรื่องแต่ง สำหรับเรื่องผี เพราะคนเจอไม่ใช่ว่าจะพบเห็นเหมือนกัน แต่เอามาเล่าต่อด้วยท่วงทำนองแบบเดียวกัน

พระคาถาต่างๆของโบราณนี่แหละคือ ของจริงเกือบทั้งหมด รวมทั้งพระคาถาสุนทรีวาณี ของสำนักวัดสุทัศน์ ซึ่งสร้างพระชุดนี้ได้สวยงาม ทั้งพระบูชาแบบสามถอด พระเครื่องตั้งแต่ยุคสมัยรัชกาลที่5เรื่อยมาถึงสงครามอินโดจีน ทุกพิมพ์งามเช้ง เป็น"พระในฝัน"หรือในตำนาน ของนักสะสมรุ่นหลังไปแล้ว

4. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันดีครับอาจารย์wanwiและFCนักขุดทุกท่าน

5. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    ราตรีสวัสดิท่านอวันวิและทุกๆท่านค่ะ
    Let meditate.jpg

**จะว่าไปเรื่องนางมณโฑถ้าพูดถึงเรื่องจริงจากอาชีพที่ต้องจับต้องคลําอยู่ทุกๆวันแล้ว ข้างซ้ายจะใหญ่กว่าข้างขวานิดหนึ่งเพราะหัวใจอยู่ข้างซ้ายจะตึกๆๆอยู่ตลอดเวลาค่ะ:)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2017
  6. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีตอนเช้าครับคุณอาวันวิและFCทุกท่าน ขอให้การงานราบรื่นทุกท่านครับ

7. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดียามเช้าครับพี่วันและทุกๆท่าน มารอตะลุยตะนาวศรีต่อครับ FB_IMG_1494979333780.jpg

8. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

IMG_0606.JPG สวัสดีเช้าวันพุธครับอาจารย์wanwiและFCนักขุดทุกท่านครับ#น้ำผลไม้ปั่นชวนสดชื่นครับในวันทำงาน

9. Pirates Of Arabia

คาถานี้ไม่เคยได้ยินเลยครับอาจารย์ ขอบคุณครับเกร็ดความรู้อีกแล้ว

10. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สวัสดี ครับ
    ตามอ่าน

ทุกคน ทุกวัย
    มีความรู้
    มีประสพการณ์
    และ มี ทัศนคติ มุมมองที่ น่าสนใจ ครับ

สมกับที่ขงจื้อ บอก

คนเดินมา 3 คน
    มี 1 คน
    สามารถเป็นอาจารย์เรา

11. wanwi

1

ข้ามโพสท์กลอนดีที่น้องชาติอุตส่าห์ร่ายมาตั้งแต่วันวาน เอามาทักรวมกับโพสท์ใหม่เป็น ทวิน แอ็คชั่น ไปซะ ขอบคุณทั้งกลอนและเรื่องขงจื้อที่เล่ามานิดหน่อยพอเป็นกระสายยา ให้ข้อคิดคำคมตอนท้าย กำลังใจดีจากหนุ่มชาวใต้ ทำให้พลังการจิ้มกระทู้ คงเส้น-คงวา แม้จะอ่อนล้าไปบ้างตามวัยอว.(อาวุโส)-ฮ่า

ตอบทักน้องชาตินี้แล้ว รีบเข้าตะลุย"ตะนาวศรี"ก่อน เพื่อชดเชยที่ไม่ได้จิ้มเมื่อวาน...กลัวมิตรรัก-นักอ่านลงแดง แม้งานจะจุกทวารแต่ต้องกัดฟันเขียนครับ

จากนั้นก็มาทำบุญกับเว็ปอีกสักครั้งในเดือนนี้ เพราะจบผ้ายันต์แดงแรงฤทธิ์ไปเกือบสองอาทิตย์ ยังไม่ได้ขยับชวนทุกท่านร่วมบุญกัน

คราวนี้จะเป็นเฉพาะกิจ ให้ทำบุญอย่างที่เคยรับปาก"ท่านหมื่นยิ่ง"กับอีกหลายท่าานไว้ คือเปิดโอเพ่น 10 องค์ จิ้มได้เลย ใครมาก่อน ได้ก่อน ปิดจ็อบให้ว่องไว เดี๋ยวจบเขียน"เหล็กไหลฯ"แล้ว ค่อยมาต่อด้วยงานบุญ

บุญต้องรีบทำ กรรม(ไม่)ดีอย่ารีบสร้าง ตามสไตล์ของกระทู้นี้ชักชวนทำบุญ ได้วัตถุมงคล ชั้นเลิศเป็นสากล ไม่ปนสาเกให้เวียนกบาล เก็บได้ถึงลูกหลาน ของเดิมๆจากวัด อายุไม่ต่ำกว่า40ปีสร้าง สวยเช้งวับจับตาทุกองค์

ท่านทำกันเท่าไหร่ ผมสมทบให้เว็ปเท่านั้น สนุกกันอย่างครึกโครม เช่นเดิมทุกประการ...ตอนนี้รอการจิ้มเรื่องก่อนเด้อ

12. skylinetly

skylinetly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดียามเช้าอันชุ่มฉ่ำครับ

ผมหายไปนานหลายเดือนเลย เจ้านายให้ไปทำภารกิจต่างแดนพึงกลับมาครับ
    ตามอ่านเกือบๆถึงหน้าที่ 400 แล้ว พลาดอะไรไปหลายอย่างเรย แต่ก้อพยามตามเก็บทุกเม้นครับ

13. wanwi

1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ความเดิม...ยังไงก็ใช่...ภูนมโต ดังนางมณโฑ นมโตข้างเดียว!!!

เธอหยัดตระหง่านเป็นเงาตะคุ่มดังปีศาจกลางมรสุม ให้เราทุกคนเห็นพร้อมหน้า ทุกสายตา...ทุกเสียง"เฮ"พร้อมกันอย่างลิงโลด ไม่เก็บอาการ!

อึดใจถัดมาพยับเมฆา สายหมอกก็เคลื่อนปิดทับภาพลับเลือนหาย แต่เห็นเพียงนั้นก็พอสำหรับลุงพรานชาญสมร...

"วันเดียว...นายทหาร เดินวันเดียวถึง"...ลุงสำทับขึงขัง หน้าเปื้อนยิ้มอย่างไม่เคยเห็นในรอบหลายวัน

"ช้าทำไม ไปกันเดี๋ยวนี้"...วัยรุ่นใจร้อน หนุ่มใหญ่เมืองกรุง กระทุ้งไม้ค้ำยันลงพื้น มือฉวยต้นแขนคู่หมั้น ออกเดินนำทันควัน ผมต้องยกมือห้าม ร้อง ยอ ยอ ...

"ให้ลุงนำครับ อย่าไวเกิน อันตรายยังมี"

ขบวนแถวเรียงหนึ่ง ผมคัดท้าย เดินเรียงตามช่องที่หมอกแหวกเป็นดังถนนสายพิเศษ เทพแห่งลม นิรมิตตัดขึ้นให้จำเพาะริ้วขบวนกะรุ่งกะริ่งพวกเรา

ข้ามลำธารน้อย ไม่มีห้วยละหาร ตัดตรงเข้าหาภูนมโตที่เลือนหายในอากาศปิด ไม่อ้อมให้เสียทิศทาง มุ่งตรงสู่ป่าดงทึบ ปราการด่านสุดท้ายขวางหน้า...!

ผมรั้งขบวนเอามือระกำแพงหมอกไปเรื่อยรายทางด้วยพิศวงสุดชีวิต...ห่างตัวไม่เกินช่วงแขน ยื่นแขนแมนแสนยาวทะลุเข้าไป หมอกห่มคลุมหาเห็นปลายนิ้วไม่?!

อัศจรรย์กลางสายหมอกก่อได้วิจิตรบรรจง ความทรงจำอีกครั้งหนึ่งในชีวิตถูกผนึก ติดตรึงเม็มมอรี่สมอง

ผมละสนใจสายหมอก ส่งเสียงกระตุ้นให้กำลังใจชาวคณะด้านหน้า โดยเฉพาะคุณชาติที่โขยกเขยกไปบนพื้นขรุขระ สูง-ต่ำ ก้อนหิน กรวด รากไม้ เกี่ยวพัน ยื่นทอดขวางเดิน คอยยึดฉุดยื้อไว้ ไม่ใช่ถนนในเมืองหรือทางที่ตัดขึ้นมา พสุธาใต้ฝ่าเท้าคือป่าดิบบรรพกาลที่เราต้องย่างเหยียบผ่าน

แรงใจ มานะกล้า ส่งหนุ่มเศรษฐีตระกูลใหญ่ปักษ์ใต้ ตะกายไปข้างหน้าสุดฤทธิ์ ไม้ค้ำยันใต้รักแร้ กระแทกพื้นพยุงกาย สาวเท้าทันท่วงชาวคณะ ไม่เป็นตัวถ่วง ผมอยากชูนิ้วโป้งให้กับความแกร่ง ทรหดที่เห็น...

หลายช่วง กลิ่นกำมะถันโชยคละคลุ้งทะลุกำแพงหมอกเข้ามาลอยอวลในช่องทางเดิน ไม่ต้องเห็นภาพ ก็จินตนาการรู้...

บ่อน้ำมันดิบ รายทางมีอีกหลายบ่อ แต่ละหลุมพรางมรณะล้วนอยู่ไม่ไกล!!!

ไฮเวย์หมอกหรืออุโมงค์ทางเดินนี้ ตัดผ่านบ่อมัจจุราชสีดำ แม่ทองดำ อย่างชวนเส้นผมบนหัวลุกขึ้นมาเต้นระบำ...

ให้พวกเราคลำทางเดินมาเองกลางสายหมอก มีหวังจอดไม่ต้องแจว...ไม่เกิน20-30ก้าว!

สักพักบางอย่างดลใจให้เหลียวหลัง ผมใจหายวูบ...หมอกแหวกกำแพงขาวยาวโพลน 2 ด้าน ถล่มพับเข้าหากันเป็นทะเลสายธาราสีขาว มันผสานเป็นเนื้อเดียว ปิดช่องทางเดิน

กำแพงถล่มไล่หลังช้าๆ ประหนึ่งว่า เทพวายุ จ้าวแห่งลม หมดพลังห่างหลังเราไม่เกิน 20 ก้าว ผมรีบกระชุ่นเสียงดัง...

"หมอกกำลังปิด อย่าหยุด อย่าพัก ไปเร็ว"

เท่าที่เห็น ทุกคนก็เร่งฝีตีนเต็มเหยียดทุกเกียร์ แต่เสียงผมทำลุงพรานเฒ่าขยับปรู้ดไปด้านหน้าด้วยฝีเท้าปราดเปรียวอีกเฮือก

ลุงเฒ่าแก่แต่แกร่ง มีก็อกสองสำรองไว้เสมอ!!!

14. tumyami

tumyami เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคุณลุงและสมาชิกทุกๆท่านนะครับ
    ขอแบ่งปันประสบการณ์สวดมนต์และนั่งสมาธิครับ
    เมื่อก่อนเวลาผมสวดมนต์ผมจะรีบสวดแบบเร็วๆเนื่องจากกลัวจิตมันส่ายไปปรามาสพระและครูบาอาจารย์ ทำให้เวลานั่งสมาธิจิตค่อนข้างวุ่นวาย สงบยาก
    แต่เมื่อวานลองสวดมนต์แบบช้าๆ ค่อยๆอ่านไปตามตัวหนังสือ หลังจากนั้นไปนั่นสมาธิ จิตสงบเร็วกว่าเดิมมาก เวลานอนภาวนาก็สงบดีมากครับ เมื่อก่อนส่วนใหญ่จะเป็นภาวนอน 555
    ขอร่วมลงชื่อทำบุญด้วยนะครับ

15. nga sai

nga sai เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์ของพี่เอ็กซ์ ได้ผ่านพบสิ่งมหัศจรรย์หลายเหตุการณ์ที่คนธรรมดายากจะประสบพบพา นับว่าคุ้มมากๆครับ

16. Natthawut_pool

Natthawut_pool เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมทำบุญโอเพนครับ หายไปสองอาทิตย์ไปทำงานต่างจังหวัดมาครับ ตามอ่านเพลินเลยครับ

17. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญเฉพาะกิจโอเพ่นด้วยคนครับ

18. nga sai

nga sai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมลงชื่อทำบุญด้วยครับ

19. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    กราบสวัสดีคุณน้า Wanwi และเพื่อนๆชาวขุดดด.....กรุ ครับ
    ยังคิดถึงเหมือนเดิม เพิ่มเติมแล้วจะแจ้งอีกทีครับ ๕๕๕๕๕ ว่าไปนั่น เขียนโพสยังไม่ทันเสร็จได้อ่านเรื่องแต่เช้า ข้าวยังไม่เรียงเม็ดเลยครับ ขอบคุณครับคุณน้าฯ ตามคำชมครับ เนื่องจาก จากที่แต่เด็กๆ เคยชอบเซ้าซี้คุณตาหลายๆท่านรอบรั้วบ้าน แม้ไกลออกไปเป็นกิโล หรือจากที่ๆเดินทางผ่านไปต่างท้องถิ่นหรือต่างจังหวัดหากมีเวลาหรือเดินผ่านไป ก็จะเข้าไปคุยกับท่าน ท่านก็เมตตาเล่าโน่นนั่นนี่ให้ฟังครับ อีก พี่ป้าน้าอา ก็เล่าให้ฟัง บางครั้งเรื่องอัศจรรย์ ก็ฟังไปเพลินๆ เอาสนุกสนานบานใจครับ ฟังไปทั้งเรื่องการทำมาหากินก็มีหลากหลาย ทำให้เมื่อโตนึ้นมีความรู้นอกตำราหลายๆอย่างช่วยงานปัจจุบันได้ด้วย น่าอัศจรรย์ คนละยุคแต่การแก้ไขปัญหากลับใช้วิธีเดิมได้ หรือเรื่องรอบๆตัวความเชื่อ และการใช้ชีวิตข้อห้ามต่างๆ ตามแต่ภูมิปัญญาและความเชื่อแต่ละท้องถิ่นครับ เลยมีเรื่องมาเล่าหากได้เจอกับตนเองจึงเชื่อว่า อืม มันมีจริง

เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องที่มีจริงครับมีทั้งเหมือนในหนังมีท่อนไม้ขวางทางบ้าง ทำเป็นรถเสียแล้วโบกขอความช่วยเหลือบ้าง ขว้างสิ่งของใส่รถบ้าง สาระพัดครับ พวกคุณไสยนั้นหากมาโดนระก็หมดฤิทธ์ครับ เพราะของที่ปล่อยออกมาแล้วเมื่อไปต้องสิ่งใดเข้าหากเป็นตัวคนหรือสัตว์ก็เข้าสิ่งนั้นไปแต่หากเป็นวัตถุไม่มีชีวิต จิตใจ ก็สิ้นสภาพไปครับแต่หากเราออกจากรถ เท่ากับเราเปิดเกราะคุ้มตัว ของนั้นก็มาหาเราได้เลยณ ตรงนั้นเวลานั้น ดังนั้นอย่าลงไปครับ

คุณน้ามา Post นี้ขยายความเชื่อนางมณโฑ จากคุณมุ ต่างให้ความเห็นเป็นเหตุเป็นผลกัน จะจริงหรือไม่จริงผมก็ว่าหาความจริงยากซะละ ความเชื่อผมว่า คนไทยชอบอะไรที่คล้องจองกันไป เรื่องเล่าในวงเหล้าก็มีส่วน แล้วคนแต่งส่วนใหญ่ก็ผู้ชายมีเครื่องดองมึนเมาอยู่ในใจหรือได้ฟังจากวงก็ว่า เอมันคล้องจองกันดี ก็หาเหตุผลมาสนับสนุน แต่ฟังแล้วเข้าที มีเหตุผล

สวัสดีคุณ supatorn ส่งภาพหลาน(ปูในกระด้ง)มาให้ชม ถูกจับนั่งสมาธิซะแล้ว
    คุณเมษ ส่งภาพคลื่น แต่เป็นคลื่นทรายมาให้ชม สวยมากๆครับ
    คุณ Pirates Of Arabia มาด้วยร้านน้ำปั่นเมนูปรับปรุงมาให้ชม แหม มะม่วงปั่น เปลี่ยนจากกระทิมะพร้าว มาเป็นนมหรือเนยทดแทน ต้องหาลองลิ้มครับ
    และสวัสดีวันที่ วันพุธ ครับกับทุกๆท่านที่มิได้เอ่ยนามครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2017
  20. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    กราบสวัสดีค่ะ คุณอา wanwi และสมาชิกทุกท่าน
    ได้อ่านคุณลุงเอ็กซ์สมใจพร้อมความลุ้นระทึกว่าหมอกจะปิดทางเดินเมื่อไร ลุ้นจริงๆค่ะ
    วันนี้คุณอาให้ลุ้นร่วมบุญด้วย คุ้นๆว่าจะเป็นหลวงพ่อสงฆ์ ชุมพรแน่ๆเลย
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณอาและทุกท่านที่ได้ไปด้วยค่ะ