เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับคุณอา
    สองท่อน
    ยามค่ำ
    ดึกดื่นเที่ยงคืน
    พี่สุภาฯ (us)
    อ่านสบายๆ
    ประวัติศาสตร์
    ได้คุณอาสังเคราะห์
    ยิ่งสนุก อ่านเพลิน
    ยืดยาวหน่อย ก็ชอบ

2. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สวัสดียามเช้าค่ะคุณลุง

ขอแสดงความยินดีค่ะที่กระทู้เกิน ๕๐๐ หน้านะคะ

เมื่อวานมุไปบอกกล่าวครูบาอาจารย์และผู้ชี้แนะ ว่าจะบวชปฏิบัติธรรมที่อุทัยธานี ตอนที่ได้ยินเสียงพระอาจารย์พูดว่า "อาตมาอนุโมทนาด้วย" ส่วนอีกท่าน สังขารไม่ค่อยดีนักด้วยวัยแปดสิบสามปีก็เมตตาเป่ากะหม่อมให้ ทำเอาหัวใจพองโตจริงๆ

การจัดส่งหนังสือธรรมะสามที่ สำเร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ แล้วก็มุกำลังรอฟังผลว่าทางต่างประเทศจะตอบรับบทความวิจัยมุไหม จะได้ทำดุษฎีนิพนธ์ให้เสร็จเสียที คราวนี้ลุงไล่มุยังไงไม่ได้ผลนะคะ มุจะนั่งไล่อ่านแบบสะใจ

วันเกิดปีนี้มุตัดสินใจทำเรื่องที่สำคัญที่สุดในชีวิต ขอให้เพื่อนสนิทที่รู้จักมุและครอบครัวเซ็นเป็นพยานรับทราบการตัดสินใจครั้ง ติ๊กต่อก ติ๊กต่อก คุณลุงเดาได้ไหมเอ่ย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      120.1 KB
      เปิดดู:
      118
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2017
  3. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

มีทุกรสชาติจริงๆคุ้มค่าที่เฝ้าติดตาม ติดหนึบมาตลอด ประวัติศาสตร์ก็กำลังมันเชียวคับ จัดหลายๆตอนเลยนะคับ ยังเป็นกำลังใจเช่นเดิมครับ

4. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

พฤหัส สำราญใจ จัดมาให้คุณอา และทุกท่านค่ะ
    ทำงานอย่างเบิกบาน ตั้งใจ พรุ่งนี้อีกวัน ก็จะหยุดอีกแล้ว
    ตาเป็นประกายมีความหวังอิอิ

5. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ธรรมมะสวัสดีวันนี้ นำมาฝากสี่บทด้วยกันครับ
    สาธุธรรมมะรักษาเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

IMG_0703.JPG IMG_0704.JPG IMG_0705.JPG IMG_0706.JPG

6. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

หลายวันก่อนได้อ่านนิตยสารเกี่ยวกับสุขภาพมีอยู่หน้าหนึ่งพูดถึงเรื่องราวของการออกกำลังด้วยโยคะ อ่านแล้วทำให้นึกถึงคุณประโยชน์มหาศาลที่เขียนไว้โดยพระอรหันต์กลางกรุงฯ ท่านเริ่มรับราชการจากมหาดเล็กได้รับความไว้วางพระราชหฤทัยจากในหลวงรัชกาลที่ 6 ให้เลื่อนมาเป็นผู้รับใช้ใกล้ชิด จนเป็นองค์มนตรีในที่สุด และเมื่อบวชเพื่ออุทิศถวายพระราชกุศลแด่สมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ท่านก็หมดเชื้อทางโลก ด้วยมีบุญในผ้าเหลืองบวชแล้วก็ไม่สึกอีกเลย

ท่านเป็นพระทรงอภิญญา เคยอ่านเจอว่าท่านไปรักษามหาเศรษฐีชาวอเมริกัน ด้วยญาณจนหายป่วยบินข้ามทวีปตามมาขอบคุณท่านมีคนถามท่านว่า
    จริงหรือเปล่าที่ท่านไปอเมริกาท่านบอกท่านแผ่เมตตาไปทั้งจักรวาลอยู่ที่ใครจะรับได้
    เรื่องวินัยสงฆ์ท่านเคร่งครัดเช่นกัน เมื่อมีพระบวชใหม่มาพักกุฏิใกล้กับท่านแล้วจะหยิบไวโอลินขึ้นมาเล่นท่านเดินไปเคาะประตูแล้วบอกพระใหม่ว่าที่ท่านจะทำผิดวินัยสงฆ์ที่บัญญัติไว้ห้ามพระเล่นดนตรีนะพระบวชใหม่ถึงกับอึ้งไปเลยว่าท่านรู้ได้ยังไงอยู่ในกุฏิแท้ๆ

ว่ากันถึงศีลบัญญัติอีกข้อที่ห้ามพระเล่นกีฬาเหมือนชาวบ้าน พระจึงมีทางเลือกออกกำลังไม่มากเช่น กวาดลานวัด ซึ่งการออกกำลังนับว่าเป็นพื้นฐานของสุขภาพดี ผมจึงเอาข้อคิดประโยชน์จากการ ออกกำลังด้วยโยคะที่ท่านเจ้าคุณนรฯ ท่านได้เขียนไว้ด้วยลายมือท่านมาลงไว้ให้ดู น่าจะเขียนด้วยปากกาคอแร้ง พี่วันและผู้อาวุโสหลายท่านคงทันใช้คัดลายมือสมัยเด็กเป็นแน่ 55

นอกจากพระจะเล่นโยคะไม่ผิดวินัยแล้ว ผมเองเคยเล่นเมื่อหลายปีก่อนประมาณร่วมปีได้หลายท่าอาสนะนอกจากจะผอมลงไปแล้วเมื่อไปตรวจสุขภาพประจำปีพบว่าความยืดหยุ่นของกล้ามเนื้อดีมากจากที่เคยนั่งวัดแล้วเหยียดนิ้วไม่ถึงปลายเท้าทำ ได้เกินปลายเท้าไปถึงข้อมือ อาการปวดตามเมื่อยร่างกายช่วงนั้นไม่มีเลย

เดี่ยวนี้คนทำงานออฟฟิตนั่งติดหน้าจอเป็นโรคออฟฟิตซินโดรมกันมาก พรรคพวกหลายคนบ่นปวดหลังใหล่สบักจม บางคนไปนวด บางคนเป็นจนต้องฝังเข็มก็ยังไม่หายขาดซะที่ถ้าลองมาเล่นโยคะไม่ถึงเดือนจะบรรเทาและหายได้

ผมคุย กับ ศจ.เกญียรแล้วท่านหนึ่งเป็นเจ้าของหอพักหลายแห่งอายุเจ็ดสิบบอกว่าเล่นโยคะได้มาสองปี จากเมื่อก่อนเดินไปไหนก็ปวดเมื่อยหาทางรักษาหลายอย่างไม่หายจนมีคนแนะนำให้เล่นโยคะแล้วดีจริงเดี่ยวนี้เล่นทุกวันครับ

มีคุณหมอผ่าตัดอีกท่านหนึ่งที่เลิกเป็นหมอแล้วเหตุเพราะครั้งล่าสุดท่านยืนผ่าตัดสามชั่วโมงพอเสร็จแล้วท่านขยับไม่ได้ต้องรอร่วมห้านาทีจึงจะบังคับขาตัวเองได้ท่านนี้ไม่ได้เล่นโยคะแต่ผันตัวมาเป็นอาจารย์สอนไอกิโด การต่อสู้ผสมผสานปรัชญาและศาสนา เน้นการป้องกันตัวไม่ทำร้ายคู่ต่อสู้ ท่าร่างกายยืดหยุ่นคล้ายๆกันครับ

โยคะมีท่ามาตราฐานที่จะต้องพับตัวเข้าหากันฟังมาว่าท่าแบบนี้เป็นการบำบัดอวัยวะภายในช่องท้องที่หาวิธีออกกำลังอวัยวะภายในได้ยาก และบางท่าต้องยกเท้าสูงให้เลือดมาเลี้ยงสมองมากๆ ซึ่งปกติการยกเท้าสูงกว่าหัวในชีวิตประจำวันทั่วไปจะไม่มี ครูผู้สอนบอกว่าช่วยรักษาสมองได้ดี แต่ก็ใช่ว่าจะทำได้ทุกคนเพราะผมเคยแนะนำเพื่อนคนหนึ่งไปเล่นโยคะ เธอบอกว่าอะไรเนี่ยช้ามาก น่าเบื่อสุดๆ เธอได้แต่เต้นแอโรบิคครับทั้งนี้เพราะท่าการเล่นโยคะต้องนิ่ง คนเล่นโยคะจึงได้ ขณิกสมาธิ เป็นกำไรไปในตัวอีกต่อนึงด้วย

ข้อด้อยของการออกกำลังแบบโยคะคือระบบหัวใจทำงานไม่เต็มที่ต้องออกกำลังที่ทำให้หัวใจเต้นเร็วอย่างเต้นแอร์โรบิค , วิ่ง , ว่ายน้ำ , ปั่นจักรยาน จึงจะดี
    ที่ว่ามานี่เผื่อใครไปหาพระแล้วอาจติดหนังสือโยคะไปให้ท่านออกกำลัง เอาแบบที่ผู้ชายสอนนะครับครูผู้หญิงสวยหุ่นดีเกรงหลวงพี่จะตะบะแตกเอาครับ 55

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2017
  7. นพครับผม

นพครับผม เป็นที่รู้จักกันดี

กราบสวัสดีท่านอ.wanwi และสมาชิกห้องนักขุดฯทุกๆท่าน
    ขออนุญาติขุดเรื่องดีๆมาเล่าสั้นๆครับ
    ก่อนอื่น"ขอเชิดชูเหล่าทหารหาญ ที่เสียสละเพื่อผืนแผ่นดินไทย ที่ทำให้เราได้มีที่อยู่จนถึงทุกวันนี้"
    หลายๆท่านคงเคยได้ยินเรื่อง" ทหารผี" กันบ้างแล้วใช่มั้ยครับ
    ที่มีเรื่องเล่าของเหล่าทหารหาญของไทยในสมรภูมิ สงครามเอเชียบูรพา(อินโดจีน) ที่ถูกขนานนามว่า เป็นกองทัพนักรบ " ทหารผี " ฆ่าแล้วไม่ตาย ยิงฟันแทงไม่เข้า ล้มแล้วก็รุกขึ้นมาวิ่งเข้าใส่ใหม่ ที่เป็นอย่างนี้เพราะได้รับมนต์ตราปลุกเสกในเครื่องลางของขลัง โดยเฉพาะผ้าประเจียดจากยอดเกจิอาจารย์ทั้ง4รูปในสมัยนั้น กลายเป็นที่โจษจันถึงความเก่งกาจและมนต์ขลังแห่งอำนาจมนต์ตรา เวทมนตร์..คาถา การปลุกเสก อยู่ยงคงกระพัน ที่ลงในเครื่องลางของขลัง

ณ ฐานที่มั่นทหารเสือพรานของไทยแห่งหนึ่งที่เวียตนามใต้ ทหารเวียตนามเหนือพยายามตีฐานนี้หลายสิบครั้งแต่ก็ไม่แตก จึงส่งกองพันกล้าตายที่ 21 ให้มาตีซึ่งเป็นกองพันเดียวของทหารเวียตนามเหนือที่ไม่เคยพ่ายแพ้ต่อกองกำลังใดๆทั้ง อเมริกันและเวีตนามใต้ และกองพันนี้ขึ้นชื่อที่สุดด้านความโหดร้ายและการทารุณเชลยโดยวิธีลูเรต (ใส่กระสุนหนึ่งนัดในลูกโม่แล้วผลัดกันยิง) จนเป็นที่กล่าวขานกันทั่ว
    เช้าวันหนึ่งอากาศแจ่มใส.......ทหารเวียตานามเหนือกองพันกล้าตายที่ 21 จำนวน 600 นาย ได้เข้าตีฐานที่มั่นทหารไทย......โดยทหารไทยมิได้ตั้งตัว.....ทหารไทยมีกำลังเพียง 150 นาย เห็นได้ชัดว่าถูกรุมแบบ 5 ต่อ 1........
    ปะทะกันนานกว่า 1 ชั่วโมงทหารเวียตนามเหนือแตกพ่ายไป ผลจากการสู้รบฝ่ายข้าศึกตาย 453 ศพและบาดเจ็บสาหัสจนไม่สามารถหนีได้ 16 นาย.......ฝ่ายเราตายเพียง 1 ศพและบาดเจ็บเล็กน้อย 5 นาย......การปะทะครั้งนี้........เป็นที่กล่าวขวัญไปทั่ว จน ผบ.ทหารเวียตนามใต้และทหารอเมริกันประกาศทางวิทยุ.........สดุดีวีรกรรมของทหารไทยครั้งนี้นาน1อาทิตย์
    ต่อมาผู้บังคับกองพันกล้าตายที่ 21 ของเวียตนามยิงตัวตายในบังเกอร์.....เพื่อหนีความอับอาย ส่วนทางด้านนายทหารเสือพรานไทยได้รับเหรียญกล้าหาญ 35 คน.........
    ปล.
    เราคนรุ่นหลัง.....ขอน้อมคารวะทหารกล้าไทยที่ปกปัก รักษาผืนแผ่นดินไทยให้เราอยู่ทุกวันนี้......เรื่องราว.....แด่ท่านผู้ชนะ.......เหล่าชนเสือพรานไทยนักรบชุดดำ
    4 เกจิอาจารย์ มีรูปใดบ้างครับ

8. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    เดาๆ หลวงพ่อจงใช่ไหมคะ

9. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
  10. ineedo

ineedo เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    จาด จง คง อี๋ 4 จตุรเทพอินโดจีนใช่ไหมครับ ในรูปคือรูปหบ่อหลวงปู่จาด ที่วัดบางกระเบาครับ 20161226_080526.jpg

11. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจกับคุณศุภฯ ด้วยครับ ฝันดี มีบุญสัมพันธ์ กับพระผู้ทรงอภิญญา ถือเป็นนิมิตรดี น่าจะส่งผลดีในทางโลกและการปฏิบัติธรรมด้วยครับ

12. นพครับผม

เขาว่า นี่คือพระเกจิ1 ใน4
    หลวงพ่อโอภาสี(พระมหาชวน) จากอาศรมบางมด กรุงเทพฯ

13. นพครับผม

พระคุณเจ้ารูปที่2
    หลวงพ่อแฉ่ง ศีลปัญญา วัดบางพัง(ศรีรัตนาราม)

14. นพครับผม

หลวงพ่อจง พุทธสโร วัดหน้าต่างนอก พระนครศรีอยุธยา

15. นพครับผม

หลวงพ่อจาด คังคะสะโร วัดบางกระเบา ปราจีนบุรี

16. นพครับผม

โดยทั้ง4รูปนี้ถูกนิมนต์มาปลุกเสกที่วัดบวรฯ
    เป็นพิธีปลุกเสกระดับชาติ.......โดยเริ่มพิธีตั้งแต่อาทิตย์เริ่มอัสดง.....จนถึงรุ่งอรุณของวันใหม่ เป็นพิธีที่ใหญ่โตมโหราฬ.......ท่ามกลางเหล่าทหารหาญที่คอยป้องกันอยู่รอบนอก ไม่ให้ผู้ใดรบกวนสมาธิของเกจิอาจารย์ทั้งสี่ ภายในห้ามออกภายนอกห้ามเข้ากันทีเดียว
    ..........การปลุกเสกใช้เวลา 12 ชั่วโมง........... โดยพระทั้งสี่รูปจะนั่งนิ่งอยู่ในท่าเดิมไม่ขยับเขยื้อนเป็นการรวมพลังจิต....ให้มีอนุภาพที่แก่กล้าแล้วรวมเพ่งไปที่ผ้าประเจียดที่วางอยู่บนพานทอง เพื่อให้ได้ผลเต็มร้อย........หลังเสร็จพิธีหลวงพ่อทั้งสี่ จึงมอบผ้าประเจียดให้กับพลตรี หลวงเกรียงศักดิ์พิชิต เพื่อนำไปใช้ปกป้องทหารในสงครามต่อไป ก่อนนำออกแจกจ่าย ยังมีการทดลอง ความอยู่ยงคงกระพัน โดยการนำผ้าประเจียดไปลองยิงดู...... ซึ่งถ้าไม่ได้ผลหลวงพ่อทั้งสี่องค์ ท่านจะทำพิธีให้ใหม่ แต่ปรากฏว่างานแรกครั้งเดียวขลังทันใด..ใช้ได้ทันที เครื่องลางของขลังจากการปลุกเสก ทำให้ทหารไทยชนะสงครามอินโดจีนกับถูกตราหน้าว่าเป็นทหารผี...อันนี้พิสูจน์ กันชัดๆอีกอย่างของคลื่นพลังจิตที่รวมกันเข้าจากเกจิอาจารย์ทั้งสี่...ไร้เทียมทานจริงๆ……
    …….

17. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

18. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

เมื่อวานถึง283วันนี้น้องพีฯ
    คงตะกุยไปอีกเป็นร้อย
    อ่านไวแบบนี้500หน้าทานไม่อยู่แน่
    คงโดนพิชิตเรียบร้อยในสัปดาห์นี้-ฮ่า

19. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

น้องชาติจะเริ่มรู้ไปเรื่อยว่า"การให้"ทำให้กายเบา
    แล้ว อีกไม่นาน ความรู้สึกที่ดีจากการเป็นผู้ให้จะส่ง
    "ใจ"จะเบาจนสัมผัสรู้ได้ถึงสุขภายใน-โมทนาครับ

20. wanwi

1

ขออภัยน้องตั้ม ตอบช้านิด งานมากหัวฟู
    ขั้นตอนจุดธูปก่อน-หลังทำได้ตามสบาย
    ขอจิตมั่น-ใจศรัทธาเต็มเปี่ยม ไม่คลอนแคลน
    ความขลัง ความสำเร็จ ก็บังเกิดในไม่เนิ่นช้า