เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ภาพพันธุ์พฤกษ์แปลกตาจากน้องมากิ
    วาดกวีตามไปให้สมกับความงาม...

ดอกนกแก้ว.....แพรวพราวสรรพ
    ชมพูขับ..........รับแดงเข้ม
    จงอยงุ้ม.........กุมปากเม้ม
    ปีกแฉล้ม........แจ่มวิหค!

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    เก็บธรรมะไว้รอร่ายม้วนเดียว
    ลป.บุญฤทธิ์ ปัณฑิโต ผู้ละล่วง...

"สติ"อยู่.........คู่กายา
    "รู้"มรรคา........พาพบช่อง
    "เห็น"อวิชช์......พิชิตข้อง
    "นิพพาน"ผอง...ท่องถึงจริง!

3. wanwi

1

ตามติดด้วย หลวงปู่ดูลย์ อตุโล
    อริยผู้"ถึง"แล้ว ล้วนแนวเดียวกัน...

จิตปรุงแต่ง.....แข่งกิเลส
    เหตุอาเพศ.....เปรตถามหา
    จงจับจิต........ติดภาวนา
    หลักธัมมา.....รอท่าถ้วน!

4. พวงสุวรรณ์

พวงสุวรรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2013
    ลองๆตอบกันขำๆครับ เค้าว่าข้อสอบเด็ก ป1 อ่ะ 1542686725260.jpg

5. บัวแรกแย้ม

บัวแรกแย้ม เป็นที่รู้จักกันดี

อีกาครับไปที่รูปู

6. 0นิรนาม0

0นิรนาม0 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นเทียนนกแก้วแล้วนึกถึงดอยหลวงเชียงดาว
    บานช่วงปลายต.ค.-ต้นเดือนพ.ย.

7. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

คำถามเกินการวิเคราะห์ของเด็กครับ เด็กของเราไม่เคยถูกสอนให้คิดวิเคราะห์เอง ขนาดผู้ใหญ่ถ้าอ่านผ่าน ๆ ยังตอบผิดเลยครับ

8. พวงสุวรรณ์

ครับพี่ ผมตอบ งู ผิดเลยครับ

9. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นผม ผมจะตอบว่าปูนะ เพราะปูมาก่อนเป็นตัวแรก 555

สมัยผมยังเด็ก คำถามแบบเดียวกันถามว่าพระมหากษัตริย์ ร.9 คนทั่วไปเรียกว่าอะไร.............?
    เป็นท่านจะตอบว่าอะไร ................... ถ้าท่านตอบว่า ในหลวง ท่านได้คะแนนข้อนี้ไป
    แต่ผมดันตอบว่า พระเจ้าอยู่หัว ก็ผิดซีครับ ทั้งที่ความเป็นจริงแล้วคำตอบมีมากมาย ทั้งพระเจ้าแผ่นดิน พระเจ้าอยู่หัว พ่อหลวง หรือ ในหลวง ที่ใช้เรียกแทนพระองค์ท่านได้ทั้งนั้น

จึงเป็นแบบที่ท่าน บก.ว่าไว้ครับเด็กไทยไม่ถูกสอนให้คิด ถูกตีกรอบตามความคิดที่ผู้ใหญ่ขีดเส้นให้เดิน หากเด็กคิดนอกกรอบคือเอ็งผิดละ และที่สำคัญอีกอย่างคือไม่มีพื้นที่ให้เด็กยืนเพื่อให้ทดลองทำตามความถนัด ความต้องการของเขา จึงน่าเป็นห่วง ระบบก.ศ.ไทย อีก 30 - 40 ปีข้างหน้า ลูกหลานคนไทย อาจต้องเป็นลูกจ้างชาวพม่าหม่อง เด็กเกิดในชั้นหลานเหลนคงมีกม.รองรับเป็นนายจ้างได้แล้ว

ต่างจากประเทศสิงค์โปรลูกสาวเพื่อนรุ่นพี่ไปเรียนแต่เด็ก หากเด็กเก่งไม่ว่าด้านไหนเขาจะให้ไปยืนหน้าแถวประกาศเกียรติคุณมอบรางวัลลูกพี่เขาได้ยืนรับรางวัลหลายครั้ง สนับสนุนให้ทุนเรียนฟรีไม่มีเงื่อนไข เขาให้เลือกเรียนเลยจบแล้วจะทำงานที่สิงค์โปรก็ได้ แต่ลูกพี่เขาตัดสินใจมาเรียนแพทย์ต่อที่เมืองไทย แต่ด้วยความที่ประเทศเขาให้แต่เด็กๆ เดี่ยวนี้แม้จะเป็นแพทย์ในเมืองไทย แต่ก็เป็น Singaporelism รักถึงบูชาสิงค์โปร แม้วันหยุดก็ไปพักร้อนที่นั่น มีหลานก็ส่งไปเรียนที่สิงค์โปร คนที่นั่งน้ำลายยืดเขาจับทำหมันหมดพี่เขาว่าแบบนี้จริงๆครับ

อีกคนหนึ่งมีปู่เป็นชาวญี่ปุ่นอพยพมาประเทศไทยสมัยสงครามเขารู้เขาดูว่าเรียนจบอะไรคนนี้จบเภสัชคะแนนดี ก็มีหนังสือมาบอกว่าคุณมีเชื้อสายซามูไรนี่ งั้นเราเชิญคุณไปทำงานประเทศอาทิตย์อุทัยไปมั้ยแบบนี้เขาก็ไปซิครับ พออยู่ไปสักระยะเขารู้ว่ามีน้องจบทันตแพทย์ก็บอกเลยว่า น้องคุณก็สายเลือดบูชิโดนะอยากมาอยู่ด้วยกันไหมตกลงไปอยู่ด้วยกันทั้งพี่ทั้งน้องครับ

ส่วนบ้านเราลูกสาวผมสมัยเรียนมัธยมประจำจังหวัดใหญ่ตอนนั้นอยู่ ม.6 ไปประกวดแข่งขันทักษะการออกแบบสถาปัตย์กรรมภายในระดับ ปวช. กับเพื่อนทีม 3 คนได้รางวัลชนะเลิศมาแต่ รร.ไม่ประกาศอะไรเลยเพียงเอาลงเฟส .รร.ได้ 2 วันแล้วลบออก ทั้งที่ทั้งทีมเรียนที่เดียวกัน เหตุผลด้านการเมืองของ รร.เพียงเพราะว่าไม่ได้ส่งประกวดโดยโรงเรียน นี่แหละครับ กศ.บ้านเราเห็นแล้วเพลีย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2018
  10. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

ผมเห็นแต่ว่าในต่างประเทศนั้น ถ้าเด็กมีความสามารถด้านไหน เขาจะสนับสนุนให้ศึกษาทางด้านนั้น จนกลายเป็นผู้ชำนาญการไปเลย ได้เรียนสิ่งที่ตัวเอง ได้ทำงานที่ตัวเองชอบ

แต่บ้านเราเด็กได้เหรียญทองคณิตศาสตร์โอลิมปิก ได้เหรียญทองฟิสิกส์โอลิมปิก ก็มีผู้ใหญ่มา "โหน" แสดงความยินดี มอบรางวัลแบบฉาบฉวย แล้วที่เหลือคุณก็ไปตะเกียกตะกายเอาเอง

หลายคนถามว่าทำไมผมให้ลูกเรียนต่างประเทศ ? ก็เพราะว่าเขาสอนให้เด็กคิดเป็น ให้เด็กกล้าแสดงออก ให้เด็กรู้จักการค้นคว้า วิเคราะห์ สังเคราะห์ เก็บเอาความรู้ที่ได้มาต่อยอด จนกลายเป็นคลื่นความรู้ที่ซับซ้อน ชั้นแล้วชั้นเล่า กลายเป็นพลังในการการพัฒนา ทั้งตนเอง ครอบครัว สังคม และประเทศชาติ

ถามว่าเด็กแบบนี้เหมาะกับประเทศไทยไหม ? ตอนนี้ยังไม่เหมาะหรอกครับ จบมาก็คงต้องทำงานต่างประเทศ หรือบริษัทข้ามชาติไปก่อน ถ้าสิ่งแวดล้อมเหมาะสมเมื่อไร ลูกผมจะต้องกลับมาใช้ความรู้พัฒนาบ้านเราทันทีครับ

ขออภัย "พี่วัน" ด้วยครับ ที่วันนี้ออกอาการ "ของขึ้น" โดนท่านอัครไมตรีลากออกมาทั้งที ขอระบายสักนิดเถิดครับ

11. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    หลังจากที่เรื่อง งู ปู อีกา ผ่านไปแล้ว เรามาดูสิ่งที่ผมเจอวันนี้กันบ้างดีกว่า

ขณะกำลังจะเดินเข้าบ้านลูกค้า ก็เห็นเจ้าถังแก๊สตัวนี้มันนอนอยู่ ก็เลยแวะคุยกับมันหน่อย พอเอามือไปลูบหัว มันก็ร้อง "เมี๊ยว" นั่น!... ถึงได้รู้ว่ามันเป็นแมวนี่เอง แล้วมันก็นอนคว่ำลงหลังแบนเชียว พอเห็นผมจะถ่ายรูปมัน มันก็จะลุกขึ้นมาพันแข้งพันขา จนต้องรอให้มันเผลอก่อนจึงถ่ายได้สะดวก เลยต้องเสียเวลาเล่นกับมันก่อนซักพักถึงจะได้เข้าบ้าน มันก็ยังตามผมเข้าไปอีก

เจ้าของบอกว่านี่มันยุบลงไปมากแล้วนะ ช่วงที่พีคสุดมันจะหนักเท่ากับข้าวสาร 1 ถัง แต่ตอนนี้น่าจะอยู่ประมาณ 12 กก. แต่เห็นว่ามันตัวโตและหนักขนาดนี้ เจ้าของบอกว่า มันจะออกล่าหนูตอนกลางคืน แล้วก็จับได้เก่งด้วย ไม่ฆ่าแต่จะเอามาเล่น

เจ้าของบอกว่าตั้งแต่เกิดมามันไม่เคยกินข้าว แม้แต่ปลาก็ไม่กิน กินแต่อาหารเม็ดอย่างเดียว ผมก็ลืมถามไปว่าให้กินวันละกี่ กก. ตัวถึงได้โตขนาดนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

12. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

โฮ้ อ้วนปุ๊ก สมชื่อถังแก๊สจริงๆค่ะ คุณPattana
    กินอาหารเม็ดวันละกี่กิโลเนี่ย :D

13. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007

ผู้ที่ไม่มีสติ จะถูกความคิดหลอกอยู่ตลอดเวลา
    และหลงไปตามความคิด ตัดสินใจตามความคิด
    เอาผิดเอาถูกในความคิด สุขทุกข์ในความคิด
    ดีใจเสียใจในความคิด จนถึงโกรธ โลภ หลงในความคิด
    ผลที่สุดก็เวียนว่ายอยู่ในความคิด เกิดดับๆ อยู่เช่นนั้น

หลวงพ่อคำเขียน สุวัณโณ

14. siriphan2009

siriphan2009 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้เป็นตัวแทนญาติธรรมทุกๆท่านที่ร่วมบุญ นำปัจจัยไปร่วมทอดกฐินที่วัดใหม่หนองหอย อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ปัจจัยที่รวบรวมได้ทั้งสิ้น 39,933 บาท ซึ่งผมได้นำปัจจัยไปร่วมบุญ 40,000 บาทพร้อมผ้ากฐินครับ

ผมขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญกฐินครั้งนี้...
    ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย บุญกุศลในครั้งนี้ จงเป็นปัจจัยให้ทุกท่านพบความสุข ความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ...สาธุ

อนุโมทนาบุญร่วมกันครับ สาธุ สาธุ สาธุ

บุญกุศลที่พึ่งเกิดขึ้น ข้าพเจ้าทั้งหลายและมารดา ขอตั้งจิตน้อมถวายแด่พระรัตนตรัย อันมี พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ ทั้งในอดีต ปัจจุบัน และในอนาคต ถวายแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอรหันต์ พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมา อันมี หลวงปู่ทวด-ดู่ หลวงปู่โต พรหมรังสี สมเด็จพระสังฆราช(สุก) ไก่เถื่อน คณาจารย์วัดราชสิทธาราม(วัดพลับ) สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก สมเด็จพระสังฆราชเจ้าทุกๆพระองค์ ลพ.ปาน ลพ.ฤาษีลิงดำ ลพ.เกษม เขมโก พ่อท่านคล้ายวัดสวนขัน ลป.ชื้นวัดญาณเสน สมเด็จฟื้นวัดสามพระยา ครูบาอาจารย์สืบสายลป.มั่น ภูริทัตโต ครูบาอาจารย์สืบสายเขาอ้อ ครูบาอาจารย์สืบสายสำเร็จลุน ครูบาอาจารย์สืบสายครูบาศรีวิชัย ลพ.กวย ชุตินธโร ลป.ครูบาอิน อินโท ลป.หมุนวัดบ้านจาน ลป.ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา ลป.คำพันธ์ โฆษะปัญโญ ลพ.จรัญวัดอัมพวัน หลวงพ่อสดวัดปากน้ำ หลวงตามหาบัว ลป.พิศดู ธรรมจารี พ่อท่านผอม ถาวโร หลวงพ่อผาง จิตฺตคุตฺโต หลวงปู่ทิมวัดระหารไร่ พระครูนุ่ม วัดโพธิ์ท่าเตียน พระอาจารย์สมบูรณ์ ลป.สี ฉันทสิริ และลป.บุดดา ถาวโร เป็นที่สุด

ขอถวายบุญนี้เป็นพระราชกุศลแด่ สมเด็จพระบูรพมหากษัตริยาธิราชทุกๆพระองค์ และในหลวงรัชกาลที่ ๙

ขอน้อมนำคุณพระรัตนตรัยนี้ ทรงปกปักรักษาแม่หลวงของแผ่นดิน, พระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 10, พระเทพฯ, พระบรมวงศานุวงศ์ ขอทุกพระองค์ทรงพระเจริญ และมีพลานามัยที่สมบูรณ์ แข็งแรงตลอดไปด้วยเทอญ

ขอบุญนี้ส่งผลให้ บิดา มารดา ผู้มีพระคุณ และญาติทั้งหลายของข้าพเจ้าและของผู้ที่ร่วมบุญทั้งหลายกับข้าพเจ้า รวมถึงท่านทั้งหลายที่คิดดีทำดี มีสุขภาพพลานามัยสมบูรณ์ เจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ด้วยเทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      307.7 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      311 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      344.4 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      289.2 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      227.6 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      262 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      164 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      185.6 KB
      เปิดดู:
      57
  15. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

"ถังแก๊ส" เป็นชื่อที่ผมตั้งให้เอง ด้วยน้ำหนักของเขาใกล้เคียงถังแก๊สเปล่า
    ส่วนเรื่องอาหารเม็ดผมลืมถามครับ

16. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีวันพุธ ตื่นเช้า มุ่งมั่นไปทำงานกันเต็มที่ด้วยความสดชื่น แจ่มใสค่ะคุณอาและทุกท่านสมาชิก

17. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีคุณอาวันวิและแฟนคลับทุกท่านครับ

18. พวงสุวรรณ์

สวัสดีจร้า เช้าแล้วหนา แดดแรงแสงจ้า สุขอุรา สบายๆ เดินทางบ่มีภัย ปลอดโรค ปลอดภัย ไร้ทุกข์ทุกท่านครับ 1542757010339.jpg

19. tikphak

tikphak เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2018
    สวัสดีครับคุณอาWANWI และเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน

20. Pattana

เข้าวันพุธ รับคอเลสเตอรอลไข่แน่น ๆ ต้มร้อน ๆ ซักถ้วยมั้ยครับ (ถือว่าแทนรูปวิวและรูปดอกไม้สวย ๆ นะครับ)