เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุที่มีตาทิพย์

โดยปกติแล้ว จิตเราจะทำงานตลอดเวลา จิตจะเสวยอารมณ์ตลอดเวลา ดีบ้างไม่ดีบ้าง นานบ้างไม่นานบ้าง เจตสิกจะถูกสร้างขึ้นตลอดเวลา นั่นคือ จิตของบุคคลทั่วไป ส่งสัญญาณ ออกมาจากจิตตลอดเวลา.......
    .............หากมีบุคคลใดเข้าสมาธิ ถึงอุปจาระสมาธิ และปรับความถี่ของจิตเข้าไปรับสัญญาณปัจจุบัน ของจิตที่ส่งออกมา ของบุคคลที่อยู่ต่อหน้า หรือบุคคลที่เราต้องการรู้ว่า เค้าทำอะไร คิดอะไร เราก็จะรู้โดยทันที เหมือนเราเอาวิทยุปรับไปรับ คลื่น ต่าง ๆ นั่นเอง อันนี้คือรู้สภาวะจิตของคนอื่น เรียกว่า เจโตปริยญาณ...
    ................ถ้าจิตของเราเข้าอุปจาระสมาธิ แล้ว เจตนาจะส่งข้อความออกไปหาผู้อื่น โดย คิดถึง รูป ของคนที่เราจะส่งแล้วส่งเป็นคลื่นความคิดออกไปหา ......เรียกว่า ...โทรจิต......
    .....................ถ้าจิตของเรา เข้าอุปจาระสมาธิ แล้วกำหนดจิตดูอดีตของตนเอง ในชาติที่แล้ว .......เรียกว่า ระลึกชาติครับ.
    .....................ถ้าเราเข้าอุปจาระสมาธิ โดยไม่หลับตา เพื่อต้องการเห็นกายทิพย์ผู้อี่น เรียกว่า มี ตาิทิพย์ครับ............;aa14;aa36.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2008
  2. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

........................เห็นออร่าได้ แสดงว่า สมาธิ เข้าสู่ระดับ อุปจาะรสมาธิ แล้วครับ ความเร็วจิต เข้าใกล้ความเร็วแสง แต่ยังเป็น อุปจาระหยาบอยู่ครับ ให้แนบแน่นกว่านี้อีกนิดหนึ่งเป็นอุปจาระละเอียด ก็ สามารถเห็นรายละเอียดของแสง เป็นภาพได้ นั่งสมาธิอีกซักพัก ก็จะเห็นกายทิพย์คนอื่นแล้วน่ะครับ........ผีก็เห็นได้ครับ ....;aa36

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2008
  3. CHAYA MARUTY

..............ขอบพระคุณ พี่เม้าท์ มากครับ ที่ให้กำลังใจ .................ว่าง ๆ ก็มาเขียนช่วยกันน่ะครับ;aa14

4. CHAYA MARUTY

.................................ขอบพระคุณที่ชมครับ ...............แต่ความจริงก็คือความจริงครับ .....ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมาย ตามที่ผมบอกนั่นล่ะครับ คนเก่ง ๆ กว่าผมนั้นมากมากมาย เอาแค่คนใกล้ตัวผมนี่ก็เยอะแล้วครับ เช่น อ. ตาที่สาม พี่เม้าท์ พี่ปานโสม น้องบาส พี่เจได อ. สุวิ คุณ โอม ......และอีกหลาย ๆ ท่าน ทุกท่านก็มีความดี ปฎิบัติได้ดีกว่าผมมากมายครับ อันนี้เรื่องจริง........ผมก็ยังต้องฝึกต่อไปครับ ...ได้อะไร รู้อะไร ด้วยความที่เรียนจบครูมา ก็อดที่จะมาเล่าสู่กันฟังไม่ได้ครับ................มีอะไรก็ติชมกันได้ครับ.........ยินดีที่ได้เล่าให้สหายธรรมทุกท่านได้อ่านกันครับ....;aa13

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2008
  5. CHAYA MARUTY

....................คุณ pong10500.....ก็นับว่าเป็นผู้ปฎิบัติดี คนหนึ่งน่ะครับ มีอะไรสนุก ๆ ก็มาเล่าแบ่งปันประสพการณ์กันบ้างน่ะครับ...;aa36

6. CHAYA MARUTY

..............................ยินดีครับ และก็ดีใจ ที่สามารถทำให้คนอ่านได้เข้าใจ การทำงานของจิต และจะได้เข้าใจและมั่นใจว่า อภิญญา นั้น เกิดได้จริงครับ .............. ผมก็อธิบายตามประสาความเข้าใจของผมนั่นล่ะครับ.......หวังว่าจะได้เจอกันอีกเร็ว ๆ นี้น่ะครับ;aa13

7. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    อ่านของพี่ชยาแล้ว ดูอยากจังเชื่อไหมว่าทุกคนต้องคิด ผมมาย่อยให้แล้วกันครับ

ถ้าอ่านแล้วไม่ปฏิบัติ มันจะดูเยอะแยะมากมายไม่เข้าใจ แต่ท่าเราไม่สนใจนั่งไปก่อน

แล้วพอที่จะสามารถรวมสมาธิรวมจิตได้แล้วค่อยมาอ่านว่าเราอยู่ขั้นไหนดีกว่าครับ

โดยส่วนตัวไม่สนใจเรื่องพวกนี้เพราะการอ่านมากรู้มากอาจทำให้เกิดอุปทานว่าเป็นแต่

แท้จริงไม่ใช่นะครับ เอาง่ายๆดีกว่าว่านั่งไปเถอะครับนั่งซะ คนส่วนใหญ่ที่ผมเจอบ่อยๆ

ส่วนมากจะชอบศึกษาคือรู้เยอะไปที่ๆไหนที่ว่าดีไปหมด แต่ไม่นั่ง บางคนพลังจักวาล

ขั้นสูงแล้วแต่กรรมฐานกลับไม่ได้ ก็เลยงงว่าวิ้งได้แต่เดินไม่เป็น.......

8. CHAYA MARUTY

........ดีครับ ........ลงมือปฎิบัติเลย นั่นล่ะดีที่สุดครับ....ผมก็แบบลุยมาก่อนเหมือนกันครับ.............;aa36

9. kuro122

kuro122 เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    แอบอ่านเหมือนกันค่ะ ^-^

10. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบขอบพระคุณพี่ชยาคร้าบบบ
    มาอุดรอย่าลืมทักทายกันบ้างเด้อ....
    จะเลี้ยงกาแฟที่ราชภัฏ
    ตอนนี้เค้ามีร้านกาแฟที่อาคารโรงแรมแล้วนะค้าฟฟฟ..

11. CHAYA MARUTY

..................ผมจะไปเลิ้ยงรุ่น วค. 28 ที่ วค. อุดร ในวันที่ 6 ธันวาที่จะถึงนี้ครับ ที่อาคาร 12 ครับ ต้องได้เจอกันแล้วล่ะครับ กาแฟนี่ชอบเสียด้วยครับ.............;aa36

12. ศวนาย

ศวนาย เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ไปด้วยดิ เอิ๊ก ๆ ๆ พอดีจะไปเที่ยว หลวงพระบาง บินไปลงอุดร เหอ ๆ ๆ ....

13. visnu

ผมก็กะว่าจะไปอุดร บ้านตาผมซะหน่อยไม่รู้ว่ามีคนอยู่อุดรเยอะกันจังเลย 5-5-5

14. CHAYA MARUTY

......................อ้าว เรอะ แล้ว น้องบาส จะไปพร้อมกับพี่เลยไหมครับ พี่เอารถยนต์ไป 2 คันครับ ถ้าจะไปก็เดินทางวันที่ 5 ราว เที่ยงคืนครับ.....;aa25

15. CHAYA MARUTY

......................วันเดียวกันรึเปล่าล่ะครับ จะได้เจอกันจักกะหน่อย ที่อุดร.................................. เอิ๊ก ๆ ๆ;aa36

16. ทิกเกอร์_ทิกเกอร์

ทิกเกอร์_ทิกเกอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2005
    อนุโมทนาสาธุ!!~

อ่านแล้วเป็นความรู้...ดีค่ะ

;aa24

17. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    มาเลยคับ เตรียมเลี้ยง เย้!!!!
    ผมคนเดียวกับคนท่ไปให้อ.อาชวินดูบ้าน และมีจักรนารายณ์น่ะคร้าบบบให้
    แล้วคุณบาสนั่งอยู่ด้วยแล้วบอกว่าผีเยอะน่ะครับ
    เจอกันเด้อ

18. CHAYA MARUTY

..........................................อ้าว แล้วตกลง อยู่ อุดร หรือ อยู่ กทม. ล่ะครับ นี่......อิ อิ..................;aa36

19. visnu

ผิดกระทู้เปล่าครับ

20. visnu

ครับพี่เค้าเป็นคนอุดร แต่พอดีพี่เค้ามาหาอาจารย์ที่บูทเลยได้สนทนากันนะครับ