เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    พูดถึงเรื่องหล่นบันได ตอนเด็กมีช่วงที่ซ่อมแซมบ้าน บันไดที่สูง 1ชั้น
    (กี่ขั้นไม่ได้นับ)มันผุและลื่น ตัวกลมใส่รองเท้าแล้วพลาดหล่น ชั่ววินาทีนั้น
    ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น แต่มายืนบนพื้นดินงงๆ แบบไม่โดนแผ่นบันไดซักอัน
    มีใครเห็นบ้างมั้ยน้า มองดูในมือมีแค่ไม้หวายยาวๆ คงคว้าตอนกำลังหล่น
    ธรรมดามันเป็นไม้ถ่อไม่ได้เลย เพราะอ่อนมากๆ แต่ก็มาอยู่ในมือ ไม่เจ็บ
    ไม่เปื้อน โตมาถึงได้รู้ว่า เทวดาผู้รักษานั่นเองที่ดูแลอยู่ ส่วนใครที่ไม่เชื่อ
    ว่า มีเทวดาผู้รักษาจริง เขาคงจะน้อยใจน่าดู อุตส่าห์คอยดู แล้วมันยังจะว่าไม่มี

อีกทีที่จำได้แม่นๆก็ก่อนที่จะรู้ว่าต้องเจอโรคและผ่าตัด ด้วยปกติเป็นคนขี้เซา
    หากมีผีอำ ก็แผ่เมตตาก็หลับเลย และจำฝันแทบไม่ได้(นานๆถึงแม่นบ้าง)
    ในฝัน เหมือนมีคนมาสอนธรรมะ เรื่องความทุกข์ แล้วเจ้าตัวเล็กก็ละเมอนั่ง
    บอกว่า มีคนมาหาแม่ เราก็ไปเซ้าซี้ลูกว่า ตรงไหน เขางัวเงียบอกปลายเท้า่
    เป็นผู้หญิง ถึงได้รู้ว่า เขาผ่านทางเจ้าตัวเล็ก เพื่อปลุกให้ตัวกลมจำคำสอน
    ให้ได้ ไม่งั้นนอนหลับไปอีก ลืมความฝันแน่ๆ เนื้อหาประมาณให้ปล่อยวาง
    ให้รู้ว่าทุกข์เป็นอย่างไร แต่ไม่ได้บอกว่า ทุกข์ของเราจะมากแค่ไหน ซึ่งหลัง
    จากนั้น นายเวรรุมเกือบทุกด้านค่ะ เ้ดี้ยงสุดๆ ตอนนี้เวลาคิดถึง ก็จะอุทิศ
    บุญให้เทพที่รักษาด้วย แล้วก็ไม่ควรประมาท ขณะที่บุญเรานิ่ง แต่วิบากกรรม
    กลับตามเรามาเรื่อยๆ ยิ่งนายเวรเกาะติดยิ่งจะเร็วและหนักหน่วง เร่งบุญหนีกันนะคะ

2. ตัวกลมๆ

วันนี้ได้โอกาสไปหาอาจารย์สามตา แบบขอติดรถเขาไป 5555ดัน
    ขับรถผ่านหน้าออฟฟิศ โทรมาจะไปบูธอาจารย์พอดี ก็ขอติดไปหน่อย

เจอพี่จักรพลเลยได้กินถั่วทอดเกลือของลาตอนไหว้ อิอิ ขอบคุณค่ะ ลาภปาก

ไม่รู้ว่ามีใครได้หวีอาจารย์แล้วลองใช้บ้าง เมื่อวานนี้รู้สึกหัวใจมันบีบมาก
    เลยให้บุญกับนายเวรไป พยายามหายใจยาวๆ เลยคิดถึงหวีอันนี้ เพื่อ
    ความรวดเร็ว ขอใช้ควบคู่ โดยหายใจยาวๆแล้วลากผ่านหัวใจจาก
    ซ้่ายไปขวา เยี่ยม เหอๆๆ(หัวเราะเหมือนผีเลย) ต่อไปขอพกติดตัวตลอด
    อ้อ 2วันก่อน ปวดท้องแบบลมๆ เลยนั่งเหยียดขา แล้วก็ไล่จากบนลงล่าง
    ขนหน้าแข้งอันงดงามสแตนอัพทันที ว้าวววว สมแล้วที่อาจารย์จัดให้
    แถมวันนี้อาจารย์ยังให้อีก เพราะทำของคุณunclenonหาย พิจารณา
    เอาตามคนที่สัมผัสเองได้นะคะ ไม่ได้มาขายของ เพราะอาจารย์ซ่อน
    เอาไว้ให้ลูกศิษย์

ส่วนโรคอาจารย์ส่องให้ด้วยตาที่สาม ไม่ต้องไปx-rayไกล ก็หัวใจรั่ว
    ดูหนังตื่นเต้นไม่ได้(แต่นะ ชอบหนังผี หนังสยองจัง) แต่อาจารย์ก็
    อุตส่าห์ในกำลังใจว่า อันหัวใจดวงนี้อยู่กับเราจนแก่เฒ่า เพียงแต่
    ดูแลมันไม่ทำให้ตัวเองตื่นเต้น วิ่งเร็วเกินไป

น่าอิจฉาคุณunclenon อยากเรียนวิชา อาจารย์ก็ว่า เขายังเลือก
    ไม่ถูก เรียนมาหลายอย่าง ด้วยความเมตตาที่อยู่ในใจ อาจารย์ก็
    จัดการสอนเลย แถมว่าทำแบบนี้ไม่นาน ได้ดีแน่ ตายยยย ต้องให้
    อาจารย์เอามีดจิ้มตัวกลมซะล่ะมั้ง ถึงได้ดีแบบเขา อิอิ แซวเล่นค่ะ
    อนุโมทนาบุญกับอาจารย์ค่ะ ทำท่าเหมือนจะบ่น แต่ก็สอนเพราะสงสาร
    คนนี้เขาเปิดตัวอยากเรียนจริงๆค่ะ

ใครเจอเหตุการณ์ใดบ้างเล่ามาเน้อ คุณอธิษฐานได้ผงนางฟ้า
    นอนฝันสบายเชียววววว

3. เห็ดหอม

เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    พึ่งกลับมาจากทำงานเหนื่อยๆก็มานั่งพักเปิดอ่านโอ้โฮเว้นไปวันเดียวมีเรื่องเล่าจากท่านๆ
    เขียนเข้ามาเล่าเพียบเลยโดยเแพาะอ.สามตาอดทนฟังเสียงปี่เสียงกลองไม่ไหวกลับมาแล้วไชโยๆๆๆๆๆๆๆ(แซวเล่นนะครับอาจารย์ขออภัยนะครับ) เรื่องเกี่ยวกับเทพหรือเจ้าที่
    ที่ได้สัมผัสได้ที่บ้านนะครับมีเรื่องประมาณว่าเช้าวันนึงต้องตื่นเข้า office ประชุมแต่เช้า
    แต่ตอนกลางคืนทำงานดึกไปหน่อย และปรกติจะเป็นคนตื่นเช้าประมาณตีสี่แต่เช้านั้นได้เวลาตื่นก็ตื่นแต่ยังเพลียก็เลยนอนเล่นด่อแล้วเผอหลับหลับยาวประมาณว่าเข้า office
    ไม่ทันแน่แต่ณ.เวลานั้นก็มีมือมาจับที่นิ้วหัวแม่เท้าแล้วกระตุกก็เต็มที่ก็เป็นอันรุกพรวดไปเตรียมตัวไปประชุมทันไม่เช่นนั้นเห็นท่าจะแย่ และปรกติห้องพระที่บ้านจะเปิดไว้ตลอดเพื่อให้โปรงอากาศถ่ายเทได้สะดวกมีอยู่วันเห็นว่าท้องฟ้ามีแนวโน้วว่าฝนกระหน่ำแน่วันนี้
    ก็เลยปิดหน้าต่างแล้วก็เดินทางไปทำงานตามปรกติแต่เสร็จงานกลับถึงบ้านฝนไม่ตกและหน้าต่างที่ปิดไว้เรียบร้อยท่าจัดการเปิดให้เรียบร้อย(สงสัยท่านจะอึดอัด5555)ทั้งที่บ้านไม่มีคนอยู่

4. ploy_manee

ploy_manee เป็นที่รู้จักกันดี

การที่เราสามารถฝึกสมาธิจนถึงจุดหนึ่ง จนเบื่อที่สุด จิตซ่าอยากลองดี มันก็ได้เจอดี และ สามารถเอาชนะได้จริงๆ และ หากว่าเราลดระดับสมาธิลง หรือใช้ความฟุ้งซ่านเข้ามาทำลายสมาธิ เหมือนคนไม่มีอาวุธต่อสู้กับผี ปีศาจ เทพ มันก็ทำให้เรารุ้สึก แย่เหมือนกัน

แต่ความรู้สึกที่ต่างกันของการมีกำลัง และ หมดกำลัง คือความสุข และ ความทุกข์
    แต่ความสุข และ ความทุกข์ เป็นสิ่งที่จิตเราสร้างขึ้นมาหลอกตัวเอง
    บางครั้งรู้สึกว่าความสุข คือ ของจริง ความทุกข์คือความไม่เที่ยง และสิ่งที่สัมผัสได้นี้ก็ไม่ใช่ จิตมันบอกว่า ไม่ใช่ๆๆๆๆๆ เหมือนอยากจะไปให้ไกล ไม่อยากรับรู้ เพราะชีวิตเรา 24 ชั่วโมง อยู่กับสิ่งที่กำลังลวงจิตเรา องค์ที่อยู่กับเรา กี่องค์ๆๆ แขก ไทย ฝรั่ง จีน
    มันก็ไม่ใช่ เราต้องอยู่กับตัวเอง ถึงจะ เข้าถึง จิต ทีแท้จริง
    ตั้งแต่สัมผัสองค์ได้ ถึงปัจจุบัน ก็ยังไม่เข้าใจว่า ฉันกับองค์ทั้งหลาย จะรู้จักกันทำไม เพราะไม่ได้ทำให้ชีวิตฉันดีขึ้นเลย นอกจากจะทำให้ฉันรู้สึกเบื่อหน่าย และ เริ่มปลง และ เข้าใจคำว่า ชีวิต และได้ย้อนกลับไปถึงคำถามของพระเจ้าว่า เราเกิดมาทำไม
    สำหรับจิตตอนนี้ที่เป้นอยู่คือ สิ่งที่สัมผัสได้นั้นมันไม่ใช่ๆๆๆ และ สิ่งที่รู้สึกอยู่ มันไม่มีจริงๆมีแต่จิตหลอกๆ......... รู้สึกมีกำลังมากกว่าเดิม แต่ก็ไม่รู้ว่า จะมีคำตอบอะไรเกิดขึ้นในจิตอีก แต่ละวันจะได้คำตอบต่างกัน แต่ใกล้เคียงกันคือ ความว่างทำให้เจอ และ วุ่นวาย

ฉะนั้นเราต้องกลับไปที่เดิม ตั้งสมาธิใหม่เพราะเดิมแตกไปแล้ว และเป้นตัวเองที่สุด จะได้เข้าใจจิตตัวเองมากขึ้น และ ที่เห้นอยู่ สัมผัสได้นี้จะเป็นเพียง เพื่อนร่วมโลก ไม่ใช่ความสุขที่แท้จริง

เรื่องเล่า จริงๆก็มีทุกวัน แต่ไม่รู้จะเล่าไรดี ...

5. ploy_manee

เอาเรื่องนี้แระกัน เจ้า(ของ)ที่
    ปกติแล้ว ที่บ้านเรา มีศาลพระภูมิที่เดียว เรียกว่า บ้านใหญ่ (ไม่ใช่บ้านเมียหลวงนะ อิอิ) ครอบครัวเราได้ซื้อที่ดินข้างบ้านไว้ 1 แปลง เอาไว้สร้างห้องเช่าให้เด็กมหาลัย เดิมเป็นที่ดินร้าง ไม่มีใครสนใจอะไรเลย พอครอบครัวเราไปซื้อและ ทำพิธีตั้งศาลพระภูมิใหม่ ศาลนี้จึงเป้นศาลบ้านเล็ก ที่เรียกกัน

และ ที่ศาลบ้านเล็กนี้ แต่ก่อนนั้นมียายแก่คนนึงได้เสียชีวิตไป สามีก็ไปอยู่กับลูกต่างจังหวัด ไม่มีใครสนใจที่ดินแปลงนี้เลย พอเราไปซื้อ ได้แต่ทำพิธีตั้งศาลพระภูมิ ไม่ได้รู้ว่าวิญญาณยายสม( แกชื่อยายสม ) ยังอยู่ พอเราไปรื้อบ้านเก่าๆ ของแก แกหวงมาก รื้อทุกอย่างที่อยู่ในแปลงนั้นให้หมด ถมดิน สร้างห้องพักใหม่ ยายสมไม่พอใจที่พวกเรามาทำกับสมบัติของแก แกจึงไปเล่นงานแม่ ผู้มีจิตอ่อนที่สุด แม่ไม่สบายเป้นเดือนเลย กินยาก็ไม่หาย ปกติแม่แข็งแรงมาก ก็ เลยสงสัยว่า จะโดนดีอะไรหรือเปล่า

และ คำตอบก็คือ ยายสม แกหวงที่ หวงสมบัติ ตายไปแล้วก็ยังไม่ไปไหน วนๆ เวียนๆ แถวๆนั้น ปัจจุบันยังอยู่ เราก็ได้ทำพิธีขอขมาแก และ เลี้ยงไก่ ขนม นม เนย แกบอกว่าให้ถือเป้นประเพณีไปเลยยิ่งดี เพราะแกจะไม่ไปไหน จะดูแลห้องพักให้ด้วย

6. ploy_manee

เรื่องต่อไป เจ้า 2 ที่
    แต่ละปี ครอบครัวเราจะไหว้เจ้าที่ ปีละ 2 ครั้ง
    ไหว้เจ้าที่บ้านใหญ่ วันที่ 1 มกราคม และ ช่วงสงกรานต์ ปีใหม่ไทย
    ไหว้เจ้าที่บ้านเล็ก ช่วงสงกรานต์ และ มิถุนายน ช่วงเปิดเทอม เพราะได้ค่าเช่าจากเด็กมหาลัย หากห้องเต็ม ก็จะได้กินดีมากๆๆ หากเด็กไม่เต็ม ก็ ตามอัตภาพ 55

เรื่องนี้ ครอบครัวเราก็คิดกันแบบนี้ แต่มันไม่ได้เป็นอย่างนั้นสิ
    ต้นเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา เราได้ทำการเซ่นไหว้เจ้าที่บ้านเล็ก พร้อมยายสม เพราะอยู่ที่ดินผืนเดียวกัน แต่คนละ จุด เจ้าที่อยู่หน้าบ้านริมรั้ว ส่วนยายสม อยู่หน้าห้องพักพอดี

เจ้าที่บ้านใหญ่ ไม่พอใจอย่างมาก ที่ครอบครัวเราเซ่นไหว้แต่บ้านเล็ก ทำให้ อายพอควร
    เจ้าที่บ้านใหญ่ ส่งบริวารไปดู เจ้าที่บ้านเล็กว่า ได้อะไรบ้าง ทำอะไรกันบ้าง
    เจ้าที่บ้านใหญ่ ไม่มองเลยแหละ เหมือน งอน น้อยหน้า
    และ รู้สึกเคืองๆ ครอบครัวเรา บอกว่า จะทำให้แม่ป่วย แม่รู้ดังนั้นจึงขอขมา และ จะซื้อเครื่องเซ่นมาถวาย จะได้ดีกัน

บ้านเราอยู่ทางเหนือ ดังนั้น ประเพณีวัฒนธรรมทางเหนือจะเคร่ง เจ้าที่ที่บ้านเราพูดภาษาพ่อขุน กูๆ มึงๆ ท่านบอกว่า เรามีองค์ตามเยอะ ท่านไม่ชอบเลย เพราะวัฒนธรรมต่างกัน ท่านไม่ชอบองค์จีนเพราะพูดจากวน ขี้เล่น และไม่ชอบที่สุดคือ องค์ฝรั่ง เพราะเราเคยถวายดอกไม้ให้ฝรั่ง แล้วได้เสียบดอกไม้ไว้ในแจกันเจ้าที่ ซึ่งเราก็ไม่รู้อีกว่า พวกเทพ แบ่งเขต ที่จริง เทพทุกองค์น่าจะรักกันนะ

7. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจในสิ่งที่คุณ ploy manee รู้สึกและต้องการบอกผู้อ่านนะเจ้าคะ
    กรอบอนุโมทนามา ณ ที่นี่ แต่เพราะว่า เราต้องการเล่า แบบแชร์ประสบการณ์ ไม่ได้จะเอาไปทำให้อยากมี อยากได้ อยากเป็น

เป็นเพียงแต่ เอาเรื่องมาเล่ากันชิลชิล เท่านั้นเองค่ะ

แต่แน่หนะคุณคงอยากเตือนว่า ขออย่าให้จิตของพวกเรากระเด็นไปไกลกว่า เอาเรืองมาเล่ากันเล่นสนุกๆ เท่านั้น

ใช่ไหมคะ คุณ ploy manee
    ชีวิตคนเรามันก็สั้นแค่นั้น อย่าซีเรียด อย่าซีเรียด

ส่วนเรื่องเล่าของคุณสนุกมากค่ะ ชอบอะ
    และคิดว่า คุณคงมีเรืองอีกเป็นกะตั๊ก ช่วยแบ่งประสบการณ์ให้พวกเราฟังอีกนะคะ จะตามอ่านค่ะ และกราบขอบพระคุณล่วงหน้า
    เหอะๆ หว่านล้อมเต็มที่ (กลัวคุณ Ploy manee ทำตัวเหมือนเจ้าที่ คือ งอนซะอย่างนั้น เลยไม่ยอมมาเล่า) เหอะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2009
  8. ploy_manee

เจ้า(อาศัย)ที่ ยังไม่หมด

ที่ดินบ้านเรา ผี เยอะกว่าคนอีก สมัยเด็ก ชอบไหว้พระสวดมนต์แผ่เมตตาบ่อยๆ เราก็ไม่รู้หรอกว่า ถึงหรือไม่ถึง ท่องตามตำรา ทุกคืนๆๆ และ แล้วว...

วันนึงไปอ่านหนังสือที่สวนหลังบ้าน ปูเสื่อ นอนอ่าน เห็นเสือแม่ลูกอ่อนเดินผ่านมา เราก็แกล้งตาย มันจะได้ไม่ทำอะไรเรา และ อยู่ๆ มีผู้หญิง สามสี่คนนุ่งชุดเขียวมามุงเรา เราก็หลับตาปริบๆ จิตรู้เลยว่า ตานี เราก็ แกล้งตาย นอนดูเสือเดินผ่านไปจนออกนอกบ้าน แล้วก็หายไป ทุกอย่างหายไป ก็ เลยไปบอกแม่ และ ยาย ยายบอกว่า แต่ก่อน ที่ดินบ้านเรานี้เป็นป่าหมี ป่า เสือ สัตว์ป่าเยอะมากๆ ก็ เลยถึงบางอ้อ แต่ไม่กลัวนะ

และยังมีผีตายทั้งกลม อีก นะ แต่ไม่รบกวน อยู่แบบปกติ ไม่ยุ่งเกี่ยวกัน

เจ้า (อาศัย) ที่ ที่เคยมาในฝัน และ เห็นในสมาธิ นั่นก็คือ ง สระ งู

หลังจากที่ยายสมเคยทำกับแม่เอาไว้ อยู่ดีๆ งูที่ไหนไมรู้ก็มาปกปักรักษาแม่ เป้นงูสีดำ
    เราก็ เฉยๆ นะ เพราะไม่อยากรับรุ้อะไรแล้ว เบื่อๆ แต่งูนั้น มาเลียหน้าตอนหลับด้วย แหม่ๆ จากนั้นเราก็ ฝันว่า มีงูตัวโต สีเหลือง มารัดบ้านเรา เราก็วิ่งหนีๆๆๆ มันก็ส่งงูดำบริวารของมันตามเรา เราก็ ทั้ง ขี่มอไซต์หนี นั่งรถสองแถวหนี ขโมยรถคนอื่นหนีงู มันก็ยังตาม ในฝัน เหนื่อยฉิบ เลยนะ 55 มันปล่อยมาเยอะมาก อยู่ดีๆ ก็มีไม้เหวี่ยงมาที่มือเรา ให้ใช้เป้นอาวุธฟันคองู งูมันต้อนเราไปที่ถ้ำมัน ใหญ่มาก ในนั้นมีแต่ไม่ตีงู มันยอมให้เราตี ที่ตามเราก็คือ ยอมให้เราตีมัน มันบอกว่า อยากมีบัวบนหัวบ้าง ก็ เลยยอม

ตื่นขึ้นมา เราก็ว่า เราไม่มีบัวบนหัวนะ สงสัยว่าจะเห็นบัวขององค์จีนแน่ๆ ก็ เลยมาขอ
    พอนอนสมาธิ ก็เห็น งูสีเหลืองตัวโต กำลังกลายร่างเป็นคน ผู้ชายยยย ตัวมีแต่เกล็ด น่ากลัว เรารีบลืมตาเลย และ บอกว่าอย่ามาหาอีกนะ กลัว เค้าบอกว่า อาศัยอยู่ที่หน้าบ้านพี่ชาย เย็นมาก

ปัจจุบันนี้ ต่างคนต่างอยู่ ไม่รบกวนกัน แต่ก็แผ่เมตตาให้ทุกวัน

9. ploy_manee

ม่ายได้ซีเรียส เครียดมากเลยค่ะ คุณอธิษฐาน แค่เล่าออกมาหมดใจแค่นั้นเอง อิอิ
    ม่ายเคยคิดจะเตือนใครด้วย เพราะจิตแต่ละคนรู้ดี อ่านให้สนุกนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2009
  10. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

เงียบๆ แต่มาแรงนะคะ คุณตัวกลม ชวนให้เราคุย ชวนให้เราเล่านั่นเล่านี่ คุณตัวกลมเองก็มีเรื่องเล่าดีๆ มาฝากเหมือนกัน ยกยอชาวบ้าน ส่วนตัวเห็นเงียบๆ แต่เวลาเล่าก็ไม่เบานะจ๊ะ

ว่าแล้วก็ขอลูบหลัง เหอะๆ เขาล้อเล่น
    ว่างๆ เขียนมาเล่าอีกนะคะ ชอบฟังชาวบ้านเล่าเจ้าค่ะ

ส่วนเรื่องหวี อันนี้ช่วยให้ผมดกขึ้นอะเปล่า อยากได้แบบผมดก ถ้ามีฝากรบกวนอาจารย์เก็บไว้ที่บู๊ทให้ดิฉันคนขี้ใจน้อยสัก 1 ด้ามด้วยนะเจ้าคะ จะไปเอาประมาณต้นเดือนหน้า ถ้าไม่เก็บไว้ให้มีงอนนะคะ งานนี้ อาจารย์ขา

11. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้ อ่าน เรื่อง ของคุณ ploy manee

เรื่องฝึกจิต ทำสมาธิ............. ให้ เก็บ ใจ ไว้ กับตัว.....ถูกต้องแล้ว ครับ

จนชำนาญ จนเข็มแข็ง มาพอ เสียก่อน

ไม่เช่น นั้น หากปล่อย ไปไหนมาไหน มัน จะ ฟุ้ง.....
    หรือ ล่องลอย ไร้ ทิศทาง........
    หรือ ซวยๆ ก็ไป เจออะไร ต่อมิอะไร
    อาจทำให้ เดือนร้อน เจ็บเนื้อ เจ็บตัว ได้ ง่าย

เรื่อง วิญญาน หรือ ผี ก็ตาม
    เดิม ตอน เป็นมนุษย์ นิสัย อย่างไร ตายไป เป็น ผี จิตวิณญาน ก็ ยัง ติดนิสัย อยู่ เช่นนั้น

จึงมิ แปลก ที่ มีการ งอน กันบ้าง โกรธ กันบ้าง หรือหนักๆ ก็ ลงไม้ ลงมือ กันบ้าง

................55

12. unclenon

unclenon เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    สวัสดีครับ
    เมื่อวานนี้ไปโดนอาจารย์จิ้มปากมา 1 ที เจ็บนะครับอาจารย์ แต่อาจารย์บอกว่าเจ็บแหละดีมันจะได้จำนานๆ เวลาเข้าสมาธิ ก้อให้นึกถึงความเจ็บที่อาจารย์ทำเอาไว้ จิตมันจะอยู่กับความเจ็บอันนั้น จะไม่ไปไหนเป็นการล๊อคครั้งที่ 1 แถมยังให้จินตนาการว่าเราตัวเล็กเป็นเมล็ดถั่วเล็กๆไปนั่งอยู่ที่จุดที่เราเจ็บ (บริเวณด้านบนริมฝีปากบน) นั้นเป็นการล๊อคครั้งที่ 2 นอกจากการเจ็บ มองเข้าไปในรูจมูกให้คิดว่าเป็นถ้ำใหญ่ 2 ถ้ำ ให้มีลมวนมาจากด้านหลังของเราเข้าถ้ำด้านขวา แล้วออกมาด้านซ้ายเป็นการล๊อคครั้งที่ 3 (อาจารย์บอกว่าล๊อค 3 ชั้นแล้ว จิตมันไม่หนีไปไหนหรอกครับ )นั่งดูลมนี่ไปเรื่อยๆ แล้วอีกหน่อยถ้าเบื่อก้อเดินตามลมนี้เข้าไปในถ้ำขวา แล้วออกมาถ้ำซ้าย เดินดูไปเรื่อยๆ ถ้าเหนื่อยก้อมานั่งพักที่เดิม ต่อไปก้ออาจจะเห็นเป็นสัตว์ต่างๆ เช่น ช้างเดินเข้าไปในถ้ำขวาออกมาจากถ้ำซ้ายแทนตัวเรา แล้วเปลี่ยนเป็นหมี-วัว-สัตว์ต่างๆ อาจารย์บอกว่ามันคือการระลึกชาติว่าเราเคยเกิดเป็นอะไรมาบ้าง ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนกระทั่งรู้สึกว่าเราไม่หายใจเลย (อ่านรายละเอียดในตาที่สามเล่ม 7 ครับ อาจารย์บอกว่าเขียนไว้ในนั้น) แบบนี้แหละครับที่อาจารย์สอนผมเมื่อวาน ผมก้อขออนุญาติอาจารย์เอามาบอกให้คนอื่นที่เขาสนใจและอยากฝึกเหมือนผม ได้ทราบ (ขออนุญาตินะครับอาจารย์ )
    เมื่อเช้าลองไปทำดูครับ ยังนึกภาพถ้ำไม่ค่อยออกบางทีนึกภาพถ้ำขวาได้แต่ไม่มีถ้ำซ้าย บางทีมีถ้ำซ้ายแต่ไม่มีถ้ำขวา เฮ้อ จินตนาการไม่มีเลยเรา แต่ก้อรู้สึกว่าจิตนิ่งขึ้นครับ นั่งแป๊ปเดียว 20 นาทีแล้ว เร็วจริงๆครับ ใครอยากฝึกเหมือนผมก้อพยายามกันดูนะครับ ที่สำคัญเราอยากให้จิตนิ่ง ไม่ได้คาดหวังสิ่งอื่นใด เพราะผมว่าที่ผมมีโอกาสได้เรียนรู้จากอาจารย์คงมีเหตุปัจจัยมาจากอะไรบางอย่างครับ

ขออนุโมทนาบุญกุศลที่อาจารย์ได้มีความกรุณาสอนผู้ไม่รู้อย่างผมและคนอื่นๆที่สนใจด้วยนะครับ

13. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ย้ายมาอยู่ที่หอ ใกล้ๆ มเกษตรค่ะ
    มาวันแรกๆ ก็ไม่ได้คิดอะไรมาก
    สวดมนต์ เปิดเพลงแผ่เมตตาได้ทั้งวันเลยค่ะ
    (ถือว่าเรามาอยู่ใหม่ ส่งความคิดดีๆไปให้เค้าละกัน)
    ปกติจะชอบเปิดบทแผ่เมตตาทิ้งไว้ทั้งวัน^^
    เรื่อยๆ
    เรื่อยๆ
    พอมาตอนกลางคืน -*-
    คืนแรก ได้ยินเสียงประตูห้อง เหมือนจะมีคนมาผลัก ^^
    คืนนั้นนอนตีสี่
    มาอีกคืน ตอนโทรศัพท์คุยกับเพื่อน
    เพื่อนบอกว่าได้ยินเสียงคนกดโทรศัพท์เล่น (จากเครื่องที่ไล้ใช้คุย)
    คืนที่สาม
    ได้ยินเสียงผู้หญิง ฮัมเพลง ^^
    (ดูแล้วอารมณืดีมากมายเลย)^-^
    ตอนนั้นไล้อยู่หอคนเดียว เพื่อนยังไม่มา
    เราก็ทำอะไรได้ นอกจาก แผ่เมตตาไปให้เค้ามีความสุข
    ที่เค้ามาหา คงจะเป็นเรื่องดีๆ (แต่ไม่ชิน -*-)
    ตอนนี้อยู่กับเพื่อนอีกคนแล้ว
    พวกเค้าคงไม่มารบกวนมากเหมือนเมื่อก่อน ^-^
    ผีใน ม ก็เจอมาแล้ว -*-
    เง้ออออออออออ โชคดีรึนั่น

14. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    รู้จักเจ้า ploy manee มานานเป็นปีแล้วแรกแรกที่ได้รู้จักก็ได้รู้สัจธรรมของชีวิตในทันที
    คือเจ้า ploy manee เป็นคนที่มีตาทิพย์เห็นผีและวิญานและในอดีตชาติเป็นลูกศิษย์
    เจ้าแม่กวนอิม อีกเลยมีจี้กงคอยมาดูเเลในชาตินี้ เจ้า ploy manee ได้รับสิ่งวิเศษ
    ที่มีแต่คนอยากได้ แต่ตัวเองกลับไม่ต้องการ มีคนในเวบนี้พยายามฝึก บอกว่ามีจะได้ไปช่วยคน ทำทุกวิธี เพื่อให้ได้ แต่คนที่มีมาตั่งแต่เกิดกลับไม่อยากได้
    เราเลยได้ธรรมมะจาการ เห็นในสิ่งนี้เลย ก็ได้พยายามบอกสอน ว่าให้ลองเปลี่ยนมุมมอง
    เปลี่ยนแนวคิด ว่าทุกอย่างมีเหตุผลของมัน อยู่ดีๆเราไม่ได้มาโดยความบังเอิญหลอก
    ซักวันเเล้วจะต้องรู้ว่าสวรรค์เค้าให้เรามาเพื่อจุดประสงค์ใด แต่ในระหว่างนี้ถึงเรา จะไม่ชอบ
    ก็ขอให้อยู่กับสิ่งนี้ด้วยความเข้าใจและ มีธรรมะในใจครับ แต่ก่อนอยากให้เจ้า ploy manee มาเล่าจะตายแต่ไม่เห็นเขียนอะไรเลย ที่ไปเห็นมานะเยอะก็เอามาเล่า หน่อย
    จะได้ครึ้นเครง 5-5-5

15. ตัวกลมๆ

คุณอธิษฐานเจ้าขา ชมจริงจ้าไม่ได้แกล้งยอ และอ่านแบบตื้นเต้นเลย แต่แบบคันปาก เลยร่วมวงตามประสา
    ที่จริงไม่สามารถเห็นแบบตาที่สามค่ะ เลยชอบที่จะฟัง แถมแต่ละคนเขียนได้เก่งเสียด้วย ยิ่งคุณอธิษฐาน
    เหมือนคุณครูแต่ก็หยิกๆ เหน็บแบบขำๆไปด้วย ยิ่งสนุก พี่ดาวทะเลทรายมีเรื่องพลัง เรื่องวัดที่ยังไม่เคย
    เจอแบบนี้ ทำให้ไปวัดทีต้องเตรียมดูประวัติ อาจารย์ยิ่งสอนเรื่องการสัมผัสพลังแต่ละที่ ตานี้ต้องปฏิบัตตัว
    ให้ดีๆก่อนจะไหว้พระและรับพรแบบทิพย์ๆ คุณvisnuมีเรื่องเยอะ แต่ไม่มีเวลาเล่า จะคุยกับใครก็เบื่อ
    เห็นไปหมด แต่ว่างๆคงได้มาเขียนให้เราได้ด่านกัน

ส่วนหวี เห็นคุณvisnuว่า พลังแรง กลัวว่าจะร่วงแทนดก พี่ดาวทะเลทรายก็ว่าไม่ได้เอามาหวีหัว
    คุณอธิษฐานไม่ลอง พลังของเซรามิคพระศิวะที่เอาน้ำทิพย์มาชะโลมโคนผมดูล่ะคะ ลองที่บูธอาจารย์เลย
    ว่าโอเคป่าว

คุณเห็ดหอมเล่าว่าผีดึงนิ้ว ก็คิดถึงผีกระตุกเท้าตัวเองบ้าง หุๆ จะเล่ายาวๆ(ตัวเอง)ก็หลับไปเสียก่อน
    ผีเจ้านี้แกคงรำคาญตัวกลมล่ะค่ะ มันจะนอนอืดอะไรได้นักหนา

ขอบคุณค่ะ คุณploymanee คุณอั้งไล้ฮวกไช้ฮวกหก ง่ะ ลำบากเลยล่ะสิ ถ้ามีศาลพระภูมิเยอะ มีงอนด้วย
    เมื่อคืนก็อ่านผีคอนโดพี่ดาวทะเลทรายเขียน เช้านี้ได้อ่านผีหอพักคุณอั้งไล้ฮวกไช้ฮวกหก(ต้องก๊อปเอา
    นะชื่อนี้)

ขอบคุณคุณunclenon อาจารย์เคยเขียนที่กระทู้ฝึกตาที่สามมั้งคะ แต่ว่าเอามาเล่าให้อ่านแล้วก็ขอ
    อนุโมทนาทั้งอาจารย์สามตาผู้สอน และที่เอามาเล่าจากประสบการณ์จริง ยังไงก็ขอให้สมใจนะคะ

แต่นแต๊นนนนน มีมั่ง ผีที่พักการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค(ที่ต้องผ่านเวลาไปอิสาน ) หลังจากฝึกงาน เพื่อนๆ
    ก็ชวนกันไปเที่ยว คุณพ่อเพื่อนอนุมัติให้ไปพักได้ เป็นห้องแถวยาวๆหลายห้องชั้นเดียว ยกสูงกว่าพื้น
    ซักเมตรหนึ่ง ดึกๆ ก็แอบปีนหลังห้องไปแอบถ่ายเพื่อนๆ ไม่ตกบ้านก็บุญแล้ว(อ.แซวว่าชอบถ่ายรูป
    ก็จริงค่ะ) แล้วเล่นขูดฝาห้องกัน เราขูดแกร็กๆ ไอ้เจ้าเพื่อนอีกห้อง ก็ขูดมา เอาไปเอามาเงียบ
    แต่ได้ยินเสียงอีกฝั่งของฝา เลยวิ่งออกไปดู อ้าววว เฮ้ย ห้องข้างๆไม่มีคนนอนนี่ เปิดนอนกันแค่ 2ห้อง
    แถมห้องนี้มืดตึ๊ดตื๋อ ค่ะขนหัวลุกแต่ไม่ยอมเสียฟอร์มวิ่งแบบปอบหยิบหรอก เดินๆๆๆแล้วมาเรียก
    เพื่อนผู้ชายข้างห้อง ว่า ตัวเอง(เรียกน่ารักเนาะ)ได้ไปขูดฝาประตูอีกห้องป่าว เพื่อนบอกว่า เปล่า หลับไป
    ตั้งนานแล้ว แป่ววววว เราก็ว่าถ้ามีใครไปขูดจริง เราเดินออกไปก็ต้องเห็นทัน แถมมืดแบบนั้น ไม่มีใคร
    พิเรนท์ไปซ่อนแน่ ผู้ใหญ่ถึงได้เตือนไม่ให้ไปเล่นอะไรแผลงๆ จ๋มนะน่าเลย พอต้องเดินทางผ่าน
    ลำตะคลองเมื่อใด ก็จะหันไปมอง เอ้อ ได้ประสบการณ์ฝึกงานจริงๆเลยเรา

16. ตัวกลมๆ

เนื่องจากเพื่อนที่ไปหนองคายด้วยกัน และเคยเกี่ยวข้องกับวงศ์วานนาคา โทรมาดึกๆ
    เล่าว่าได้ดูข่าวน่าสงสารของคลิปนี้ค่ะ เราก็หวังว่าจะไม่เป็นเรื่องจริง

ภาพคลิปจากช่อง 7
    HTML:
    http://kunthaluk.com/news/show.php?Category=sisaket&No=912

ภาพประหลาดที่กำลังสร้างความฮือฮาให้ชาวบ้านบริเวณชายแดนไทย-กัมพูชาครั้งนี้ เปิดเผยเมื่อวันที่ 18 มิถุนายน
    ผู้สื่อข่าวรายงานว่า มีชาวเขมร ชื่อศร อายุ 22 ปี ซึ่งเป็นคนงานที่เขียงหมูแห่งหนึ่งใน อ.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว
    เล่าให้ฟังว่า เมื่อประมาณเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา ขณะที่ทหารสาธารณรัฐประชาชนลาว กำลังตระเวนตามแนว
    ชายแดนลาว-กัมพูชา ได้พบสิ่งผิดปกตินอนขดอยู่เบื้องหน้า ตอนแรกทหารเหล่านั้นคิดว่าเป็นงู แต่เมื่อเข้าไปดูใกล้ๆ
    ปรากฏว่าสิ่งมีชีวิตดังกล่าวเคลื่อนไหวโดยการชูคอขึ้น ทำให้มองเห็นใบหน้าซึ่งคล้ายมนุษย์ทุกประการ

จากนั้นทหารจึงช่วยการล้อมจับไว้ได้ แล้วนำมาตรวจสอบ พบว่าใบหน้ามีลักษณะคล้ายคนแก่ผิวหนังเหี่ยวย่น
    มีหนวดยาว ผมยาวสีทอง มีแขน 2 ข้าง และนิ้วมือเหมือนมนุษย์ ส่วนลำตัวลงไปมีลักษณะคล้ายงูมีความยาว
    ประมาณ 3 เมตร มีเกล็ดคล้ายงูเหลือม ต่อมาทหารได้นำกลับไปยังกรุงเวียงจันทน์ ประเทศลาว โดยพวกเขา
    เรียกว่าสัตว์หลาด

ผู้สื่อข่าวรายงานอีกว่า หลังจากที่ทหารลาวจับสิ่งมีชีวิตที่หน้าเหมือนคนแต่ตัวเหมือนงูได้ สร้างความฮือฮา
    ให้แก่ประชาชนตามแนวไทยแดนของทั้ง 3 ประเทศ ไม่ว่าจะเป็น ลาว เขมร และไทย นอกจากนี้ยังพบว่า
    มีการนำภาพของงูหน้าเหมือนคนออกเร่ขาย ทั้งในรูปแบบของโปสการ์ด และภาพเคลื่อนไหว หรือคลิปวิดีโอ
    ความยาวประมาณ 1 นาที ซึ่งได้รับความสนใจจากผู้ที่พบเห็นซื้อเก็บไว้จำนวนมาก

"ตอนแรกที่ผมได้ยินเรื่องนี้ก็ไม่เชื่อ กระทั่งได้เห็นภาพที่เพื่อนชาวเขมรนำมาอวดที่เขียงหมู ถึงกับตกตะลึง
    เพราะไม่เคยเห็นสัตว์ชนิดนี้มาก่อน ชาวบ้านตามแนวชายแดนต่างบอกเป็นเสียงเดียวกันว่ามันเป็นสัตว์ประหลาด
    และสังเกตจากใบหน้าคล้ายชายชรามาก คิดว่าอายุคงไม่ต่ำกว่า 100 ปีแน่ นอกจากนี้ยังมีเสียงวิพากษ์วิจารณ์
    กันว่าการพบสัตว์ประหลาดครั้งนี้อาจเป็นอาถรรพณ์ทำให้เกิดอาเพศในแผ่นดินเขมร" แหล่งข่าวชาวเขมรกล่าวทิ้งท้าย

ขณะเดียวกันก็มีรายงานว่าสัตว์ประหลาดนี้ ชาวบ้านเห็นอยู่บริเวณถ้ำใกล้กับเขาพระวิหาร ชายแดนไทย-กัมพูชา
    อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ พระสุรชัย ญาณทีโม พระลูกวัดพนมสังวาส จ.ศรีษะเกษ บอกว่าเห็นทหารกัมพูชา
    พาออกจากถ้ำไปแล้ว และคลิปที่เห็นนี้ช่างรับเหมาถ่ายมาจากกรุงพนมเปญ ประเทศเขมร และมีการนำคลิปนั้น
    เผยแพร่ทางเว็บไซต์ยูทูปวันที่ 18 มิ.ย.ที่ผ่านมา
    ***ที่มาจากคมชัดลึก 19/6/52 ภูมิภาค-ประชาคมท้องถิ่น***

17. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

สองสามวัน แวะเข้ามาอ่านที
    โอ้..โฮ....กระทู้ไปเร็วจัด..จนวิ่งตามไม่ทัน ว่า คราวก่อน ค้างไว้ตอนไหน
    จะเล่าต่อ อย่างไร..ก็ต้องกลับไปอ่านใหม่ เพื่อให้ต่อเรื่องได้ ถูก
    ..................................................................
    หนูอั้งเล่าว่า ย้ายมาอยู่ใกล้ ม.เกษตร
    ก็ให้บังเอิญ เมื่อ เช้า อ่านสาระคดี จาก ทีวี
    เกี่ยวกับ สถานที่ รอบๆๆ มหาวิทยาลัย ทั้งหลาย
    เขาสรุบมาว่า มหาวิทยาลัย ที่ มีสถานเริงรมณ์ และดื่มสุรา
    มากเป็น อันดับ คือ ม.เกษตร..มากกว่า 34 แห่ง
    อันดับสอง เทคโนโลยี พระนครเหนือ หรือ เทคนิคเยอรมันเก่า
    ...................................................................
    หวังว่า หนู อั้ง คง ไม่เป็นสมาชิก คอทองแดง นะ
    ......................................................................
    Unclenon มีปัญหา ว่า มองไม่เห็นถ้ำ หรือ รูจมูก
    วิธีแก้..ตอนคิดว่า ตัวเรามีขนาดเท่า เม็คข้าวสาร
    มานั่ง อยู่ที่ ปลายจมูก บนริมฝีปาก
    เราก็จะต้องจินตนาการว่า เราเห็น รู จมูก ปกติ คือ รู ซ้าย กับ รู ขวา
    ....................................................................
    ในการจินตนาการ ว่า ตัวเราเล็ก เท่า เม็ดข้าวสาร
    รูจมูก จึงดูเหมือน ขยายใหญ่เท่ากับ ถ้า
    โดยเทียบกับ ขนาด ข้าวสาร กับ รู จมูก
    ................................................................
    อย่าเพิ่งข้ามขั้น ไป เห็น ถ้ำ
    เอาแค่ตัวเท่าข้าวสาร มอง รูจมูกไปก่อน
    แล้ว สมอง จะ แปรเป็นถ้ำไปเอง
    ลองดูใหม่อีกที
    ......................................................
    นี่คือหลักการการทำสมาธิ ของ อาณาปารสติ แบบ โกเอนก้า
    ที่หลายคนเคยรู้จัก และเคยผ่านมา
    .............................................................

18. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่าก่อนอนคืนนี้ ตอนทัวร์ วัดสวนแก้ว (ต่อ)
    ............................................................
    เมื่ออจจากวัด คงคา เราก็ตรงไปที่ วัดสวนแก้ว
    ขับรถเข้าทางด้านหลัง..ท้ายวัด
    วนหาที่จอดรถ..ก็จอดได้ สะดวก โดยที่ จอด แยกเป็น ซอยๆๆ
    ที่เป็น ซอย เพราะ เดิม เป็น ร่องสวน ทุเรียน ยกแปลง
    ...................................................................
    จุดแรกที่ไปดู..คือจุดลงของ ที่ ผู้คนมานริจาค
    อยู่ใต้ตึกจอดรถที่ มีหลาบยชั้น
    ชั้นล่างสุด เสมอ ระดับ ถนน
    จะมีลานกว้าง จอดรถ แบบ บรรทุก ได้ สามคัน
    มีรถจอดอยู่ เป็น รถแบบสิบล้อเล็ก ของวัด
    ที่ วิ่งไป ตามบ้านคนที่ แจ้ง ให้ไป เอาของ ที่ ไม่ใช้แล้ว
    ของที่ได้ มา จะมีทุกอย่าง ทั้งของใหม่ ของ ต้องซ่อม
    ..........................................................
    เมื่อรถจอด จะมีคนงานของ วัด มายกลง..แยกเป็นกองๆๆ
    เฟอร์นิเจอร์/ ตู้ไม้/ เก้าอี้/ตู้เย็นเก่า/เตียง
    /สุขภัณฑ์ เสื้อผ้า/ ฯลฯ
    เมื่อ กองแยกไว้...ก็จะมีพวกกลุ่มพ่อค้า แม่ค้า
    ที่ เช่า ล๊อค ของวัดไว้...
    ก็จะมาประมูลตีราคา..เอาไป เข้า ร้าน....
    ที่ ชำรุด ก็เอาไป ซ่อม
    .......................................................................
    ทางวัดเขาจัดการดี..ให้ กลุ่มฟ่อค้า ขายของ ไม่ซ้ำกัน.
    จะได้ไม่มีการแย่ง ตัดราคากัน
    การตีราคา ก็เพื่อ ได้เงิน มาเป็นค่าใช้จ่าย ค่ารถ
    /ค่าน้ำมันรถ/...เงินเดือน คนงานยกของ 3-4 คน/คนขับรถ
    ให้สามารถอยู่ได้
    ................................................................
    เท่าที่ ยืนดู เขาตีราคา กองละ 200-400 บาท
    เมื่อเอาไปซ่อม และ ขายก็ จะขายในราคา
    300-500 บาท บวกกำไรไปบ้าง
    ..............................................................
    อย่างไรก็ ตาม ของ เหล่านี้ ราคา ประมาณ ครึ่งหนึ่ง
    ของ ราคาทั่วไป...เพราะ ต้นทุนถูก เหมือนได้ ฟรี..
    มีค่าใช้จ่ายในการขนเท่า นั้น
    ................................................................................

19. The Third Eyes

พอรู้ระบบการจัดการของ วัดสวนแก้ว
    เกี่ยวกับ การรับของบริจาค และ การจ่ายออก
    เราก็เริ่ม ออก ผจญภัย..สู้กับผี ๆๆที่เห็นๆๆอยู่ หลาย
    ...........................................................
    ห้องค้าห้องแรก เป็น พวก เฟอร์ นิเจอร์และเตียงนอน
    เราเดินผ่านไป..ก็เห็นก่อน คือ เตียง สองเตียงวางคู่กัน อยู่ในร้าน
    สองเตียง เหมือนกัน..อยู่ในสภาพค่อน ข้างดี
    เตียงหนึ่ง ปกติ..เป็นเตียงเปล่าๆๆ
    ............................................................
    แต่อีกเตียง...แฮะๆๆ
    ใครเอาไป จะได้ ของ แถมไปด้วย
    เป็น ร่างบางๆๆ เบาๆๆ ของ เจ้าของ ที่ ตายคาเตียง ตามมาด้วย
    พวกสมาชิก คนตาทิพย์ ที่ ตามไปสำรวจ ศึกษา
    มองแทบตาถลน..เพราะ เคยได้ ยินอาจารย์ พูดมานานว่า
    ของ บางอย่าง เวลา ตาย ..เจ้าของ เขาหวง.
    วันนี้ มาเจอ ของ จริง..ให้ขย่มขวัญเล่น
    จะได้เห็นชัดๆๆว่า วิญญาณ ที่ มาเฝ้าของ หวง ของ หน้า ตาเป็น ยังไง
    นี่แค่ห้องแรก นะ..ยังมีอีกเยอะที่จะ มาเขย่าขวัญ คนตาทิพย์ มือใหม่
    ........................................................................
    (มีต่อ)

20. ploy_manee

หวัดดี เพ่ วิษณุ ไม่ได้ Say Hello กันนาน เลยนะ คิดว่าพี่คงมีแต่งานอ่ะนะ ก็เลยไม่ได้คุยกัน ไม่อยากรบกวน ที่ผ่านมาก็รบกวนจนพี่รำคาญจะแย่อยู่แล้ว 555

ความรู้สึกจากใจทั้งหมดนี้นะ เราไม่ได้รู้คนเดียว เหตุ และ ผลของเหตุการณ์ทั้งหมด ที่ว่าเราปฏิเสธก็มีอยู่ในนั้น ตอนนี้ เราก็ได้พยายามย้อนกลับไปในอดีตเมื่อ 8 ปีก่อน ตั้งแต่ที่เราสัมผัสมาว่า มันเริ่มมาจากอะไร ผิดพลาดตรงไหน ทำไมเราถึงปฏิเสธ ตอนนี้ จีน และ ฝรั่ง ก็ได้พยายามทำความเข้าใจตรงกันกับเราแล้ว จิตเราเริ่มที่จะยอมรับพวกเค้าแล้ว ตามธรรมชาติจิต ที่ไม่ได้เกิดจากการบังคับแต่อย่างใด

รู้ไม๊ การที่เราสัมผัสได้แต่เด็ก เป็นเรื่องมหัศจรรย์มาก อยากได้จริงๆ ถือว่าวิเศษและ เริ่มติด เพราะเค้าอยู่กับเราตลอด 24 ชั่วโมงเหมือนเพื่อนสนิทเลย แต่จิตเราขณะนั้น เบิกบานมาก เกิดความไว้ใจ เพลินใจ บริสุทธิ์ใจที่จะสื่อกับองค์ จิตเราเข้มแข็งมาก รู้ไม๊ การไว้ใจเพื่อนผี มันมีข้อเสียอย่างแรง เราจะไม่รู้เลยว่า เค้าจะหักหลัง และ หลอกเราได้ทำให้เราช้ำใจแทบทุกวัน บางครั้งไม่ถูกกัน ก็ให้อภัยกันได้ แต่ทว่า เค้าไม่ให้อภัยเราหล่ะ เราก็ไม่รู้อีก ทำร้ายเราทางอ้อม ด้วยการหลอกลวง ทำให้เราช้ำใจ จนไม่อยากสื่อกับองค์ใดอีกตลอดไป นี่คือคำตอบนะพี่วิษณุ ว่าทำไมเราถึงปฏิเสธ แม้ว่าจะใหญ่แค่ไหน

องค์แรกที่เจอใจดีมาก น่าจะเป็นองค์อินเดียมั้ง พูดแต่บาลี สวดมนต์ให้ฟังทุกคืน องค์ที่สองคือ ฝรั่ง หล่อมั่ก แต่เราไม่หลง เพราะจิตแข็ง องค์ที่สามคือไทย องค์นี้แหละที่ชอบแกล้งเรา จนเราเกลียดองค์ทุกองค์ที่เข้ามาหาเลย

รู้สึกว่า จิตเรามันได้ตายไปแล้วพร้อมกับความไว้ใจ ต้องทำการกู้มาใหม่ ปัจจุบันนี้ก็กำลังย้อนกลับไป พร้อมๆ กันกับ จีน ฝรั่ง คิดด้วยเหตุผลทั้งหมด ยอมรับในสิ่งที่ตนผิดทุกอย่าง คนผิด ผีก็ผิด เริ่มเคารพกันแล้ว ว่ากันไปตามเกมส์

ตอนนี้ รู้สึกว่า ที่ผ่านมา มีแต่คนรักเรา อยากให้เราเป็นคนดี จีน กับ ฝรั่ง ท้ากันไว้ว่า หากใครทำให้เราเป็นคนดีได้ ก็ เอาเราไปได้เลย

ชีวิตของ คนๆ นี้ ไม่เคยเป้นความลับ ผู้มาจิตใจสูงๆๆๆๆๆ จะรู้ดี และ เข้าใจ
    พี่วิษณุเป็นคนแรกที่รู้ ต่อมาก็คือ อาจารย์สามตา ฉันคนนี้ ไม่เคยเคืองโกรธ หากจะรู้อะไร เพราะชีวิตของฉันคนนี้ ไม่เคยอยู่คนเดียว ไม่เคยเป้นความลับ แต่ความจิรงที่สุด พระพุทธเจ้าได้ตรัสไว้ถึง ธาตุธรรมชาติที่เป็นอิสระ เป้นเรื่องจริง หากเข้าไม่ถึง เราก็ตายด้วยปัจจัยที่สร้างทั้งหมดนี้

เย้ๆๆๆ ตอนนี้ อารมณ์ดีขึ้นมากเลยนะ พี่วิษณุ มีแต่คนหัวเราะชอบใจในสิ่งที่ผ่านมาทั้งหมดเลย เมื่อเห็นสภาวะจิตเบิกบานเหนือสิ่งที่เป็น เราก็จะค้นพบจิตของเรา (ต้องหาคำตอบทุกวัน และทำให้ชิน)