เรื่องเลี่ยงภาษี

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 24 พฤษภาคม 2024.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    77

เรื่องเลี่ยงภาษี

ผู้ถาม : ที่นี่เรื่องภาษาแพงจริงๆ ค่ะ ต้องเลี่ยงๆ ไม่รู้ทำยังไงดี

หลวงพ่อ : เลี่ยงๆก็ไปแล้ว ครือกันแล้ว แล้วมันมีความจำเป็นต้องเลี่ยงไหม ?

ผู้ถาม : ถ้าพวกสรรพกรเขาเลี่ยงให้ ก็เอาเหมือนกันค่ะ

หลวงพ่อ : นั่นเป็นเรื่องของเขา เป็นเรื่องของเจ้าหน้าที่เขา

ผู้ถาม : ถ้าเราบอกเขาล่ะคะ

หลวงพ่อ : ก็บอกว่ามันแพงเกินไป ทำยังไงจึงจะถูกได้ ถ้าเขาทำให้ก็เป็นเรื่องของเขา ไม่ใช่เราทำเอง

ผู้ถาม : แล้วอย่างเราทำบัญชีเองล่ะคะ

หลวงพ่อ : ก็ครือกันแล้ว มันธรรมดาของการหากินประเภทนี้ อย่าให้ละเอียดเกินไป เราเป็นปถุชนคนที่ไม่เป็นพระโสดาบัน สกิทาคา อนาคา เขาก็ทำอย่างนี้ด้วยกันทั้งนั้น ต่อเมื่อเป็นพระโสดาบันแล้ว เขาไม่ทำ ไม่มีคนไหนเกิดมาแล้วไม่ละเมิดศีล บางคนละเมิดยิ่งกว่าเรา อย่างองคุลีมาร ฆ่าคนมากเท่าไหร่ ยังเป็นพระอรหันต์ มันต้องเป็นวาระที่กุศลเก่าเข้าสนองเต็มอัตรา ความเป็นพระอริยเจ้ามาถึงเมื่อไร ตอนนั้นไม่ละเมิด

ถ้าไม่ถึงก็มีความจำเป็น เพราะอะไร ถ้าเสียภาษีตามปกติ เราก็ไม่เหลือกินเลย เราก็ตาย ฉะนั้นเราจะถือว่าใครโกง เราไม่ได้กู้เงินรัฐมานี่ ถ้ากู้เงินรัฐมา เราไม่เสียให้เขาตามปกติ โกงแน่ ทีนี้เราทำมาหากินกฏหมายเขาร่างขึ้นมา เราไม่ได้ร่างเอง นี่ว่ากันตรงๆ นะ

ฆ่ามดเพื่อบ้านอยู่

ผู้ถาม : หลวงพ่อคะ ที่บ้านหนูมีมดคาร์เพนเตอร์แอนท์ เกิดลูกหลานรวดเร็วมากค่ะ มดชนิดนี้ทำลายไม้ร้ายแรงพอๆกับปลวก ต้องอาศัยยากำจัดแมลงมากำจัด จึงจะได้ผล หนูจะผิดศีลข้อ 1 ไหมคะ ถ้าจะไม่ให้ผิดศีลข้อ 1 จะทำอย่างไรคะ เพราะถ้าไม่กำจัดบ้านพังแน่ค่ะ

หลวงพ่อ : ถ้าถามพระก็ต้องบอกว่า ย้ายบ้านซิ เป็นเรื่องธรรมดา ที่อยู่อาศัยและทรัพย์สินต้องป้องกัน ถ้าขืนถามแบบนี้ไม่มีบ้านอยู่ ไปที่ไหนปลวกก็ขึ้นมดก็ขึ้น ถามในสิ่งที่พอปฏิบัติได้ ถ้าถามว่าบาปไหม บาปก็ต้องว่าบาป แต่ว่าเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ เวลาทำไปแล้วก็ตั้งใจอุทิศส่วนกุศล ว่าบาปที่ฉันทำไปแล้วขอเธอจงโมทนาด้วย (หัวเราะ) เอาอย่างนี้ซิ ทำบุญถวายสังฆทาน ตั้งใจอุทิศส่วนกุศลให้ ถ้าจะถามว่าถวายสังฆทานใช้เงินเท่าไร ก็ต้องบอกว่าตั้งแต่ 1 สลึงก็ใช้ได้

(จากหลวงพ่อตอบปัญหา ธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 76 มิถุนายน 2530 หน้า 6-7)