เรื่องจริงอิง Fiction "ภัยพิบัติ 5 มิติ"

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย OVLOV, 26 กันยายน 2012.

1. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

สรุปมาทุกเลข ฮาฮา

2. บ่วง

บ่วง เป็นที่รู้จักกันดี

แลัวเด็กที่เกิดเมืออวานลอยกระทง พุธกลางคืน เป็นไงบ้างคะอิอิ หลานเพิ่งคลอดน่ะค่ะ

3. OVLOV

OVLOV เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    เด็กเพิ่งเกิดมา ดีทุกคนละครับ จิตประภัสสรทั้งนั้น
    กิเลสยังไม่จรมา ให้หมองมัวหรอกครับ

ถ้าเกิดกลางคืนอย่างนี้ น่าจะยิ่งเฉลียวฉลาด เพราะมีราหูอมจันทร์ด้วย
    เป็นเด็กเก่งแน่นอนครับ...

ประมาณนี้ครับ....

นะ โม พุท ธา ยะ
    คุณพระคุ้มครองนะหนูนะ

...

4. Dhev

Dhev Active Member

ช่วงนี้ติดอ่านกระทู้นี้ค่ะ
    ที่ผ่านมาจำรหัสไม่ได้ แต่ไปหามาจนเจอค่ะ
    รบกวนถามค่ะ ว่าจะเกิดอะไรกับกลุ่มคนในราศีที่ถูกราหูเดินเข้า
    หรือกลุ่มได้รับอิทธิพลของราหู ดังข้างต้นคะ

5. OVLOV

Back Up Plan

ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ
    แต่ก็เคารพในความเห็นท่านอื่นๆ ด้วย

ไม่ได้คิดว่าจะมี ภัยธรรมชาติในรูปแบบใดๆก็ตาม ที่มีขนาดใหญ่
    จนทำให้เกิด เหตุการณ์ขนาดโลกเปลี่ยนแปลงอย่างรุนแรง

และเกิดในวันที่ 21 ธันวานี้ได้...

แต่ก็เชื่อว่า เหตุเภทภัย หลายๆ อย่าง
    อาจจะ เกิดขึ้นได้เรื่อยๆ แรงขึ้น ในหลายๆ จุดในโลกของเรา

และก็สนันสนุนการเตรียมความพร้อม ในการเผชิญกับ ภัยพิบัติในรูปแบบต่างๆ
    อย่างน้อยก็จัดกระเป๋าฉุกเฉินไว้บ้าง ถ้าไม่ลำบากจนเกินไป ไม่น่าเสียหายอะไร

เคยบอกเพื่อนฝูงที่ไม่ค่อยเชื่ออะไร แต่ก็ชอบฟังนิทานอยู่เหมือนกัน
    ก็แนะนำไปว่า ถ้าไม่เชื่ออะไรเลยก็ไม่เป็นไร แต่อย่างน้อยที่สุด

ขอให้มี "แผนสำรอง" ไว้ในชีวิตบ้างก็ยังดี
    คืออย่างน้อยที่สุด มีลำดับความคิดให้ได้ ว่าจะทำอะไร 1 2 3

ในกรณีถ้าเกิดเหตุการณ์ต่างๆ ขึ้นจริงๆ ต้องมีแผนในหัวไว้เหมือนกัน
    คนจำนวนไม่น้อยที่รับฟังก็รู้สึกว่า เออ..ดีเหมือนกัน ไม่ได้สิ้นเปลืองอะไร

หลายๆ คนก็ขยับมาขอรายละเอียดมากขึ้น สนใจสิ่งต่างๆ มากขึ้น
    ก็ทำให้ อาจจะช่วยใคร อะไร ได้บ้างในระดับนึง

จากการประเมิน โอกาสการเกิดภัยต่างๆ ที่เราเฝ้าระแวงกันอยู่นี่
    ก็ยังมองระแวง ภัยจากมนุษย์เป็นสำคัญอยู่ ตามด้วยภัยธรรมชาติ

เพราะว่า อุณหภูมิหรือการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น
    จะกระทบกับร่างกายหรือจิตใจของมนุษย์ก่อนเสมอ

แค่ไม่กี่องศาที่เพิ่มขึ้น คนก็จะเริ่มสติแตกแล้ว
    ไม่ว่าจะ ร้อนขึ้น เย็นลง หนาวจัด

หรือมีการ หักพังของสิ่งปลูกสร้าง สัญลักษณ์ต่างๆ ในโลก
    ที่มีความหมาย หรืออิทธิพลต่อจิตใจสูงๆ โดยที่แม้ว่ายังไม่ทันจะได้

เกิดอันตรายต่อร่างกายของมนุษย์เลยก็ตาม
    เช่น สมมุติว่า รูปปั้นเทพีแห่งเสรีภาพ ของอเมริกา

เกิดล้มลงมา อาจจะเป็นเพราะเหตุอะไรก็ตาม
    โดยที่ไม่ได้เกิดอันตรายใดๆ ทางร่างกายกับมนุษย์ท่านใดเลย

เชื่อเถอะครับว่า ผู้คนนับล้าน ทั้งโลกนะครับ ไม่ใช่เฉพาะอเมริกา
    เกิดอาการ สติแตก อย่างแน่นอน ภัยมนุษย์มาก่อนเลยเรื่องนี้

นี่ก็เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ที่มองเรื่องนี้ว่า อย่างไรเสียก็ต้อง
    ฝึก สติ กันอยู่ดี แค่วันก่อนมี ม๊อบ มาทดสอบพลังจิตกันแค่วันเดียว

ยังกระเจิงกันเลย หลายคนถามตัวเองดูดีๆ นะครับ แล้วให้คะแนนตัวเองดูด้วย
    ว่าได้เท่าไร ในการเตรียมใจและ ควบคุมสติ เวลาเจอกับเหตุการณ์ร้ายๆ ขึ้นมา

อย่าโกงคะแนนตัวเองนะครับ ลองดู
    แล้วลองคิดต่อว่าถ้าหลังจากนี้ มีเหตุการณ์ต่างๆ เกิดขึ้น มาแบบต่อเนื่องเลย
    ชุดใหญ่ ใหญ่กว่า ใหญ่สุด สุดใหญ่เลย...เราจะทำยังไง

ทางทหารเค้าจะมี "แผนเผชิญเหตุ" ไว้เสมอครับ
    เราก็ควรมีเช่นกัน ฝรั่งเรียกว่า "back up plan"

หรือ "แผนสำรอง" ในกรณีฉุกเฉิน
    ลองดูเอาในเวปนี้ก็ได้นะครับ มีแนะนำกันไว้หลายๆ จุด

เอาที่เหมาะกับเรา และพอปฏิบัติได้

วันนี้วันพฤหัส เอาเป็นแบบแนะนำ และให้ความรู้ ให้สติกันไป นะครับ
    เวลาแต่ละวันมันผ่านไปเร็วจริงๆ จะสิ้นปีกันอีกแล้ว....

เอาแบบบอกว่า "ไปเที่ยว"
    แต่จริงๆ แล้ว "แอบไปตั้งหลัก" อยู่ต่างจังหวัดก็ดีนะครับ

บางคนจะให้บอกว่าเชื่อเรื่องพวกนี้น่ะ

..แบบว่า......"มันเขินน่ะ".....

..รู้นะ..มีเยอะด้วย...

...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2012
  6. leingjuice

leingjuice Active Member

28 พฤศจิกายน 2012
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

7. OVLOV

ขอตอบแบบ "คิดเอาเอง" นะครับ ใช้ดาวประกอบบ้าง

เพราะว่า มีคนใกล้ตัวอยู่ในราศีนี้อยู่หลายคน

..ราศีตุลย์..นะครับ เข้าใจให้ตรงกันก่อน

ก็เอามาเป็น "หนูตะเภาดู"

คนแรกได้บุตร ตอนเสาร์ย้ายเข้ามาซักพัก
    โชคใหญ่ แต่ก็ภาระใหญ่ด้วย พอดีบุตรไม่ค่อยแข็งแรง
    ต้องคอยพาไปตรวจทุก 2-3 วัน

ตอนคลอดใหม่ๆ กว่าจะกลับบ้านได้ สิบกว่าวัน

นี่ ราหู จะเข้าอีก
    เห็นว่า ผู้ใหญ่ จะให้ที่ดินรับขวัญหลานอยู่เหมือนกัน

แต่ด้านสุขภาพเด็ก ก็เห็นว่าอาจจะมีเรื่องอะไรเพิ่มอีกเหมือนกัน
    นี่ก็เป็นตัวอย่างใกล้ๆ ตัว ไม่ได้บอกเจ้าตัวเค้าหรอกนะครับ

แอบให้เป็น หนูตะเภา แบบ ว.5
    ก็เลยถือว่ามีเรื่อง "เปลี่ยนแปลงใหญ่ๆ" ในชีวิตละครับ

เพราะอิทธิพลของ เสาร์กับราหู ในแต่ละบุคคลก็ไม่เหมือนกัน

ก็ตามตัวอย่างข้างบนนั่น...
    นี่ขนาด ราหู ยังไม่มาเลยนะครับ แค่ เสาร์โดดๆ ภาระก็บานแล้ว

แต่ก็เป็นภาระที่ยินดีอีกต่างหาก

ทั้งหลายทั้งปวงเนี่ย
    ตามความเห็นแล้ว น่าจะมีเรื่อง เปลี่ยนแปลงใหญ่ๆของแต่ละคน

แต่จะดีหรือร้าย...ดีปนร้าย...ดี 70 ร้าย 30....
    หรือ..ดีมุตตา ร้ายมุนินทร์ ปนๆ กันไป..ก็แล้วแต่

เรื่องนี้ "อินดิวิด้วล" หรือว่า "เฉพาะบุคคลล่ะครับ"
    รายละเอียดมันมีเยอะในการพิจารณา....

สั้นๆ ก็คือ....มีแน่..แต่อะไรไม่รู้...เรื่องใหญ่ๆ...ก็แล้วกัน

บอกตามตรงไม่ได้กวนนะครับ

.....ทุกราศีเจอกันหมดล่ะครับ..งานนี้....

แฟร์ดี....

...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2012
  8. OVLOV

ขอบคุณที่เข้ามาขอบคุณครับ

9. มณีกาญจน์

มณีกาญจน์ Active Member

22 ธันวาคม 2011
    อ่านข้อความที่จขท.ใช้แล้ว
    หลายประโยคโดนใจ อ่านไปยิ้มไป
    เห็นด้วยหรือไม่ ไม่ใช่ประเด็นค่ะ
    ขอบคุณที่ทำให้วันนี้มีรอยยิ้มค่ะ

10. Dhev

Dhev Active Member

ขอบคุณค่ะ
    และขอบคุณสำหรับ Back Up Plan ค่ะ

11. Power of earth

Power of earth เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ
    ที่สำคัญในการเตรียมอันดับแรกคือ "สติ" เป็นวิธีเอาตัวรอดดีที่สุดเพราะผมรอดจากความตายเพราะมีสตินี่ล่ะครับ

สำหรับสมาชิกที่ยังไม่เตรียมแผนหรือเตรียมตัว สำหรับท่านสมาชิกที่ใช้ชีวิตอยู่ในเมืองเพราะท่านๆ ทั้งหลายจะชินกับเครื่องอำนวยความสะดวกต่างๆ ควรเตรียมอย่างไร
    - เตรียมร่างกายให้พร้อม ( ออกกำลังกายบ้าง )
    - เตรียมกระเป๋าฉุกเฉินไว้บ้าง ลองหาหลายๆ กระทู้ดูครับ หรือปรึกษาผมก็ได้ครับ ( อาจจะไม่ชำนาญแต่ก็เอาตัวรอดได้ครับ )
    - สำหรับท่านสมาชิกที่ไม่เคยพักแรมกางเต๊นท์หรือเดินป่า เพื่อจะได้ทดสอบความสามารถของร่างกายและความพร้อม และลองศึกษาวิธีดำรงชีพต่างๆ
    - สุดท้ายก็คือ " สติสำคัญกว่าสิ่งใดครับ "

ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ หรือท่านสมาชิกท่านใดมีคำแนะนำอื่นๆ เชิญได้เลยครับ

12. naknoi.b

naknoi.b เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมะใดที่กระทำ!ย่อมเกิดผลเรียกว่า "วิบาก" วิบากดีฤาชั่ว! เลือกรับมิได้.. หากสะสมวิบากดีมากเท่าไร.. จักเป็นพลังงานทำให้วิญาณพุ่งไปสู่มรรคาแห่งอริยมรรค! วิบากชั่วถ้าน้อยกว่าน้อย ย่อมมิมีแรงตาม..! การบอก แค่รู้! การค้นพบตนเองต่างหากเป็นการรู้แจ้ง!.. วิญญาณเป็นธาตุรู้! เมื่อธาตุรู้เป็นพุทธะ คือตื่นแล้ว ตื่นภายในย่อมไม่เหมือนตื่นภายนอก ตื่นภายนอกประกอบด้วยวิจิกิจฉา! ...สงสัยไปหมด! แต่ตื่นจากภายในปราศจากความสงสัย..! มนุษย์ทุกวันนี้หากแต่ว่าอ้างตนว่ารู้จริง...แต่ในความเป็นจริงแล้วกลับไม่เคยรู้แจ้ง! น้อยเท่าน้อยที่รู้!จริงแลรู้แจ้ง! มนุษย์!เป็นเฉกนี้เสมอ... กิเลศคือยางเหนียว! หากแต่ก็ยังมีตัณหาเป็นสิ่งร้อยรัด! ผูกมัดจนหลงยึดมั่นว่าเป็นตัวเป็นตน! จิต! หากมิรู้จักปล่อยวาง..จะมิรู้จักคำว่า "ว่าง"
    ควรวางเสียก่อน! ความว่างถึงจะตามมา...ถ้วยชาหากมิว่างเปล่า!ก็มิอาจเติมน้ำชาได้เช่นไร! จิตที่ยังจับยึดแลจับมั่น!ก็ยากที่จะพบกับความว่างได้ฉันนั้น..
    รู้ภายนอกยังไม่ถือว่ารู้จริง! หากแต่ต้องรู้ภายในด้วยสิ! นี้ต่างหากจึ่งเรียกว่ารู้ "แจ้ง"!
    sleeping_rb

13. OVLOV

เช่นกันครับ..

"แอบยิ้ม" ที่ได้ทำให้คนมี "รอยยิ้ม"

14. OVLOV

ขอบคุณครับ ช่วยกันหลายๆ ทาง
    ใครถนัดทางไหนก็มาแนะนำกัน

เราไม่ทราบว่า เรื่องราวจะมาเยือน เมื่อไร ยังไง แค่ไหน
    ทำได้แค่เตรียมการ

"ก็เตรียมการ"

แค่นั้นแล...
    ...

15. บ่วง

บ่วง เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องมาอัพเดตค่ะ หลานที่เพิ่งเกิด วันนี้ต้องเข้าห้องไอซียู สงสัยปอดติดเชื้อ นี่อิทธิพลของราหูด้วยมั้ยเนี่ย น่าสงสารจริงๆ

16. น้าหมี

น้าหมี Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณ คุณ OVLOV คุณ Power of earth และอีกหลาย ๆ ท่านนะครับ ที่ได้ให้คำแนะนำดีดี .... โดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่าในช่วงระหว่าง 28 วันข้างหน้า น่าจะไม่มีเหตุการณ์ในระดับ extreme แบบ พลิกฟ้า คว่ำแผ่นดิน .... แต่ว่ามันมีอะไรแน่ ๆ ล่ะ เพราะจากข้อมูลหลาย ๆ แหล่ง ที่ได้อ่านมา "แนวโน้ม" มันออกมาคล้าย ๆ กัน

Back up plan กับ เป้ฉุกเฉิน สำคัญครับ ... เพราะถึงเวลานั้น (ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเป็นวันไหน เพราะคงจะระบุแบบให้ชัดเลยคงจะยากถึงยากมาก) ถ้ามันมีอะไรเกิดขึ้น จากที่ควรจะมีเป้ฉุกเฉินติดตัวไป มันจะกลายเป็น เป้ฉุกละหุก เพราะในเวลาสั้น ๆ คงจะคว้าเอาอุปกรณ์ที่อยู่มือที่สุดใ่ส่เป้แล้วก็เผ่นตัวปลิว ...

เป้ฉุกเฉิน มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่า จะใช้แล้วไม่มีให้ใช้ นะครับ

17. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    ขอให้หลานของคุณบ่วงหายไวๆ ปลอดภัยกับบ้านนะคะ

18. kitty on ice

kitty on ice เป็นที่รู้จักกันดี

มันมาอีกแล้ว ครับ สงครามสายฟ้า กับ ผู้พิทักษ์ แห่ง สยามา ต้องปล่อยของใส่กัน 4 ครั้ง
    ถึงจะผ่านด่านเข้ามาได้ นับว่าไม่เบา ทีเดียว

South - Manager Online - ฟ้าผ่ากระหน่ำ 4 ครั้งพระอุโบสถวัดกลางเมืองสงขลาเสียหาย

19. OVLOV

ตามข่าวบอก...

ฟ้าผ่า 4 ครั้ง...
    ตอนตี 3...

"งานนี้ขอบอก...โหดมากๆ"

...ออกตรงๆ ทั้ง บน-ล่าง....

...........43.............

สลบเหมือด....

...

20. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    คุณ OVLOV 43 เป็นเลขลงท้ายของเลขที่บ้านอะค่ะ คุณแม่ท่านฝันถึงสมเด็จพระเทพฯ ก็เลยคิดว่าต้องมีโชคดี ซื้อลอตเตอรี่ลงท้าย 43 ก็เลยมีเฮเล็กๆ ค่ะ