เรื่องจริงอิง Fiction "ภัยพิบัติ 5 มิติ"

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย OVLOV, 26 กันยายน 2012.

1. Power of earth

Power of earth เป็นที่รู้จักกันดี

นั้นแน่มีบอกเป็นนัยๆ หรือป่าวครับ ถ้าเป็นผมประเด็จไม่ใช่จำนวน ( ผมจะรบแบบกองโจร ตีโอบรอบนอก เบี่ยงเบนความสนใจด้านใน แล้วตีจากข้างนอก..... สร้างความวุ่นวายได้มากมาย

2. Thaiki

Thaiki Active Member

รบกวนส่งข่าวทางpmด้วยครับ ขอบคุณครับ

3. Power of earth

Power of earth เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับพูดคุย สนุกๆ ติดขำๆ ดีกว่าเยอะ จริงจังมากไปล้มเหมือนหลายๆ กระทู้.... ( ทุกอย่างกำหนดไว้แล้วขึ้นอยู่ที่จะเดิน )

4. ManopLaw

ManopLaw สมาชิก

24 พฤศจิกายน 2011
    ที่อุดร ตอนนี้กลุ่มเสื้อแดง กำลังขนคนออกเดินทางเข้ากรุงเทพเพียบเลย เห็นรถทัวร์รถบัส
    จอดอยู่ที่ทุ่งศรีเมืองเต็มเลยครับ

5. ManopLaw

ManopLaw สมาชิก

24 พฤศจิกายน 2011
    แจ้งตัว เป็นแฟนคลับอีกคนครับ ชอบวิธีเขียน สอดแทรกความรู้ทางโหราศาสตร์ดีครับ

6. น้าหมี

น้าหมี Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณ คุณ OVLOV (อีกครั้ง)ครับ สำหรับ "นิยาย" และข้อมูลที่นำมาแบ่งปัน .. ผมเข้ามาติดตามข้อมูลด้านภัยพิบัติในเวปบ่อยครั้ง (แต่ไม่ได้ล็อคอินมาร่วมแสดงความคิดเห็นเท่าไหร่) ....

ถ้าว่ากันถึง เรื่องราวในบ้านเราครานี้ ... แรก ๆ ผมก็ไม่คิดอะไรมาก เพราะดูเหมือนจะไม่มีอะไร ... แต่พอเห็นข่าวหลาย ๆ อย่าง ก็ เป็น "งง" เหมือนกัน ... ทำไม ภาครัฐต้องตระเตรียมอะไรกันมากมายขนาดนี้ .....

แต่สุดท้ายแล้วเรื่องราวต่าง ๆ ก็คงจะเป็นไปตาม "เหตุ" แห่ง "ผล" และไม่ว่า "ผล"นั้นจะเป็นไปอย่างที่เราต้องการหรือไม่ เราก็ต้อง "ยอมรับ" และ "เผชิญหน้า" กับมันให้ได้

7. *พอส*

*พอส* Active Member

28 มิถุนายน 2011
    ผมก็ติดตามอ่านมาตั้งแต่แรกครับแต่ไม่ค่อยได้ล็อกอินมาแสดงตัวครับ ถ้าเรื่องมีพิเศษผมขอ PMด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

8. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    คุณ OVLOV ยังไม่ทันไรเลยค่ะ ตำรวจปาแก๊สน้ำตาแล้วค่ะ พี่สาวที่รักและนับถือเข้าไปร่วมการชุมนุมด้วยค่ะ มีผู้ชุมนุมกลุ่มหนึ่งถูกสลายโดยไม่แจ้งแล้วค่ะ เป็นห่วงมากค่ะ มีคนผู้ชุมนุมบาดเจ็บด้วยค่ะ ไม่รู้เป็นอะไรมากหรือเปล่า แต่พี่สาวเรายังปลอดภัยค่ะ

9. Power of earth

เฝ้าระวัง แต่วันนี้ขอเน้นดวงดาวครับ ไม่อยากให้เครียดๆ กัน.....

10. OVLOV

OVLOV เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    ถ้า "เปิดก่อนเปิด" แนวนี้
    ไม่ต้องเหนื่อยน้องดาวแล้วละครับ

Grand Opening ให้เค้าเอง

Concert นี้ก็เรียกแขกซิครับ

เห็นเวลาเปิดเวที ก่อนจะเห็นตัวนักร้องไม๊ครับ
    ก็ยิงควันหน้าเวทีกัน

แนวเดียวกันเลย ไม่ต้องใช้ดาวซักดวงก็ดูได้แล้ว

อัลบั้มนี้ ไปยาวแน่........

คาถาที่ขอมอบให้วันนี้นะครับ "รั่วก่อน ร่วงก่อน"

ในทุกสถานการณ์ถ้าควบคุม สติ ไม่ได้
    ก็เหมือน ถุง ล่ะครับ ใบที่รั่วก่อน ก็ร่วงลงถังก่อน

เคยมีเหตุการณ์ ที่มีหน่วยต้องไปช่วยผู้ประสบภัย
    แต่เกิดขัดข้องทางเทคนิค ฮ. ลำที่ช่วยไปตกลงในทะเล

จนท. เสียชีวิตเกือบหมดลำ
    มีรอดเพียงคนเดียว เป็นหน่วย SEAL

เพราะถูกฝึกมาให้ควบคุม สติ ให้ได้
    ในยามวิกฤต
    ขอโดดลงน้ำก่อน พอลงน้ำก็ดูฟองอากาศ
    ว่าขึ้นทางไหน จะได้ไม่หลงน้ำ

ขนาดบาดเจ็บ แขนหัก ก็สามารถพยุงตัว
    ลอยคออยู่ในน้ำตั้งนาน กว่าจะมีทีมไปช่วยได้

ทั้งหลายทั้งปวงของมนุษย์ที่ต้องมีกันไว้
    ไม่ต้องเสียเงินซื้อหาซักบาท ก็ สติ นี่ละครับ

...ใคร"รั่ว"ก่อน...ก็"ร่วง"ก่อน.....

......พกไปเยอะๆ นะครับ...รู้สึกว่าที่ 7/11 จะไม่มีขาย.....
    ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2012
  11. มณีจำปา

อย่างที่คุณ OVLOV ว่าแหละค่ะ จากข่าวบนเวที ก็แจ้งค่ะว่า รถบัสจากต่างจังหวัดถูกสกัดจากด่านตำรวจอยุ่แถววังน้อย บางคันก็ถูกตะปูเรือใบค่ะ คนที่อยู่ตรงนั้น เข้าไม่ได้ แล้วจะมีอะไรเกิดขึ้นกับพวกเขาหรือเปล่าหนอ

12. Tomontree

Tomontree Active Member

ขอติดตามข้อมูลจากคุณ OVLOV ครับ

13. OVLOV

เรื่อง จันทร์งอน

ความเดิม…

เสาร์เล็งเมืองอยู่แล้ว…มีเกตุอยู่ที่เมืองเดี่ยวๆ
    อาทิตย์เข้าร่วมราหูแล้วและเล็ง…พฤหัสทัพหน้าอยู่
    อังคารเดินเข้าธนู…คว้าอาวุธก็แล้ว
    อะไรอีกล่ะ…

ความไม่เดิม..

อ้อ..จันทร์..คนสำคัญ คนงาม คนสวย

หล่อนทำหน้าที่เป็นตัวแทนพลเมืองกรุงเทวา ในดวงเมืองน่ะครับ
    ได้รับเกียรติถือคบเพลิงคนสุดท้ายทำหน้าที่…
    จุดระเบิดให้กับราศีต่างๆ บ่อยที่สุด เร็วที่สุด

อาทิตย์จุดเดือน…จันทร์จุดวัน…เค้าว่างั้น

ทีนี้จันทร์จะถือคบเพลิงแล้ววิ่งเข้ากรุงเทวามาเจอเกตุ
    ในวันอาทิตย์ที่ 25 นี้ตอนเช้าตุ๊ดตู่ ก็ได้รับการคุ้มครอง

แต่ก็ชุลมุนอยู่เหมือนกันเพราะโดนเสาร์ชี้หน้าอยู่ตรงข้าม
    หึ หึ ไม่รู้เอาอะไรชี้..ไม่แน่ใจ

เสาร์แค่ชี้หน้าเฉยๆ
    แต่พอเลยไปหน่อยนี่สิ ราหูเรียกมาอมเล่นซะงั้น
    ต้องยอมซะด้วย…

จันทร์นี่นะครับ…ในรอบหนึ่งปี 365 วัน..
    มีเจ๋งสุดๆกับเค้า ก็แค่ 2-3 วันนี่ละ…ในราศีพฤษภ คือเป็นมหาอุจจ์
    โดนอสูร อมโชว์ให้เห็นกันจะจะ ตอนเจ๋งสุดๆ นี่ละ

จอมอสูรจะมีฤทธิ์ อม “จันทร์มหาอุจจ์” ได้ อย่างเร็วสุดๆก็ 18 ปีครั้งนึง
    เพราะราหูต้องอยู่ที่ราศีพิจิกเท่านั้น “มหาอุจจ์ถึงจะอมมหาอุจจ์ได้”
    มีฉายที่นี่ที่เดียวครับ…

นี่ขนาดไปอยู่กับพฤหัส พระเจ้าตา นะนี่
    กลัวว่าพระเจ้าตาจะมองตาปริบๆ

ตาก็จะแย่อยู่แล้ว…อีหนูจันทร์เอ๊ย..ทนๆ เอาหน่อย
    เจ็บเดี๋ยวเดียว…เดี๋ยวก็หาย

สรุปง่ายๆ
    จันทร์คือพลเมือง เวลาจันทร์เพ็ญชาวกรุงเทวาก็เริงร่า
    สังเกตดูจะเริงร่ากันทั้งโลกละครับปลายปีของทุกปี

เพราะจันทร์จะเพ็ญมหาอุจจ์ได้ในราศีพฤษภ จะต้องปลายปีเท่านั้น

จันทร์ที่น่าจะสวยสุดๆ พลังเยอะสุดๆ แต่ถูกอมซะ
    นี่ไม่ใช่จันทคราสแบบทั่วๆ ไปนะครับ..พี่น้องพังจิต

เพราะว่า…เป็นจันทร์ที่จะรอดูพี่ไซ มาควบม้า ท่ากังนัม

…“งานนี้จันทร์งอนแน่เลย สงสัยอดดู”…
    ....

ทีแรกว่าจะโพสวันจันทร์ แต่ว่าเผื่อระบบต่างๆ
    ไม่เป็นไปตามปกติ ฝากไว้ก่อนเลยละกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2012
  14. บ่วง

บ่วง เป็นที่รู้จักกันดี

ฝนตกหนักมาก แบบนี้เรียกว่าฝนห้ามทัพได้รึป่าวนะ:z2

15. Fuangfah

Fuangfah เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้พี่สาวคุณมณีจำปา และคนไทยทุกคนปลอดภัยนะคะ ไม่ทราบว่าคุณมณีส่องแสงไปร่วมชุมนุมด้วยหรือเปล่า ขอให้ปลอดภัยด้วยเช่นกันนะคะ

16. OVLOV

อันนี้ต้องขออภัยท่านสมาชิกท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ
    ที่ พอเข้าไปใน profile ของผม แล้วไปพบข้อความที่ไม่สมควรจากบางท่าน
    ที่มีเรื่องของโลกส่วนตัว และเข้าใจได้ยาก อยู่เป็นจำนวนมาก

ตอนนี้ได้ save ไว้แล้วเพื่อแจ้งทางผู้ดูแลบอร์ดดำเนินการต่อไป
    ขอขอบคุณครับ

ขออนุญาตินำข้อความของท่าน Admin
    ที่เคยโพสต์ไว้มาเป็นแนวทางพิจารณา

การทำอะไรแบบเป็นโลกส่วนตัวสูง ทำแล้วตัวเองมีความสุข
    ก็ควรจะพิจารณาด้วยว่า เราได้ไปเบียดเบียนคนอื่นและสังคมไหม

ถ้าเบียดเบียน ก็ควรจะหยุดทำคนอื่นเดือดร้อน ก็จะเป็นเวรเป็นกรรม
    ถ้าตัวเองทำแล้วมีความสุขคนเดียวแต่คนอื่นเดือดร้อน

ลองพิจารณา ว่า ตัวเองเป็นคนเห็นแก่ตัว ไหม ?

ขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี้นะครับ
    ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2012
  17. มณีจำปา

ขอบคุณ คุณณคอนสะหวันมากค่ะ ขอให้พี่สาวและคนไทยทุกคนปลอดภัยเช่นกันค่ะ คอยตามข่าวไปด้วยความเป็นห่วง ตอนนี้ ตำรวจเขาก็ปาแก๊สน้ำตาอีกแล้ว ดูข่าวแล้วก็น้ำตาไหลอยู่ที่หน้าจอคอมฯ นี่แหละค่ะ คนไทยด้วยกันทั้งนั้น

18. Fuangfah

Fuangfah เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันไม่ได้เข้าไปอ่านเลยไม่ทราบว่าเค้าเขียนยังไง เสียใจด้วยค่ะที่เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นกับคุณ ขอเป็นกำลังใจให้คุณนะคะ

19. Power of earth

เหมือนผมเลยไม่ได้ดูข่าวเลย ไม่อยากเห็นทำใจไม่ได้ ถ้าไม่มีทางออกแล้ว ผมขอให้เกิดภัยพิบัติยังดีกว่าเห็นคนไทยด้วยกันฆ่ากันเอง ( ไม่รู้พูดแรงไปหรือป่าว ) พิมพ์ไปก็อยากจะร้องไห้.....

20. 9อมตะ9

9อมตะ9 อมตะ

2 มิถุนายน 2008
    อยู่บ้านปลอดภัย....สมัยนี้ชีวิตคนมีค่าไม่กี่ร้อยบาท.....ใครเจตนาบริสุทธ์พระคุ้มครองใครทำกรรมฟ้าดินลงโทษตายอย่างหมาข้างถนน......ธรรมะจัดสรร