เรือทิพย์อนันตนาคราช สมเด็จองค์ปฐม….เพียรเพื่อพระนิพพาน

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย nasee_pt_18, 24 ตุลาคม 2012.

1. ลูกพุทธธะ

ลูกพุทธธะ เป็นที่รู้จักกันดี

2/11/2012ได้โอนเงินร่วมทำบุญ300บาทและขออนุโมทนากับทุกท่านพร้อมขอกราบอนุโมทนา สาธุ...............

2. nasee_pt_18

nasee_pt_18 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2012
    ในส่วนขอตัวเรืออันตนาคราชด้านในจะทำเป็นที่สวดมนต์ไหวพระเและปฎิบัติธรรมด้วยนะครับ

3. nasee_pt_18

nasee_pt_18 เป็นที่รู้จักกันดี

สามารถส่องแผ่นทองและวัตถุมงคลมาบรรจุในองค์พระได้เรื่อยๆนะครับ

4. nasee_pt_18

เหรียญสมเด็จองค์ปฐม* ซึ่งได้เข้าพิธีพุทธาภิเษกไปเมื่อวันที่ ๑ กรกฎาคม ๒๕๕๕ โดยพระกรรมฐานและพระเกจิดังจากภาคใต้หลายรูป อาทิ
    • พระอาจารย์ยุคลธรณ์ ธัมมปุตโต สำนักสงฆ์เจโตวิมุตติ (วัดป่าเขาดิน)
    • พ่อท่านเขียว กิตติคุโณ วัดห้วยเงาะ
    • หลวงพ่อเอียด วัดโคกแย้ม

ไฟล์ที่แนบมา:

5. nasee_pt_18

เมื่อ;yodjvoข้าพเจ้าได้ปล่อยปลามา

เอาบุญมาฝากทุกท่านนะครับ

ขนาดไฟล์:
      20.7 KB
      เปิดดู:
      47
  6. nasee_pt_18

ภาพบรรยากาศในวันงานนะครับ
    พี่ๆน้องๆและพุทธศาสนิกชนร่วมกันแบกถังปูนเพื่อหล่อองค์พระด้วยกันครับ
    นับว่างานนี้ได้บุญกันทั่วถึงทุกคนครับ

ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      48
  7. nasee_pt_18

สามารถร่วมทำบุญได้เรื่อยๆนะครับ

8. nasee_pt_18

เหรียญสมเด็จองค์ปฐม จะมี 2 เนื้อนะครับ
    คือเนื้อทองเหลืองและเนื้อทองแดงครับ
    ด้านหลังจะมียันต์เกราะเพชร
    ที่เหรียญจะมีตอกโค๊ซ ตัว"ฬ"ไว้ด้วยครับ

9. nasee_pt_18

อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม
    (หลวงพ่อฤๅษี วัุดท่าซุง)

หลวงพ่อ : “ช่างมาถามเกี่ยวกับลักษณะองค์ปฐม อาตมาบอกสร้างแบบพระพุทธรูปธรรมดา แต่ต้องอ้วนหน่อยนะ คือ มีเนื้อมากหน่อย ไม่ใช่อ้วนพุงพลุ้ยนะ และก็เวลาลงไปสอนกรรมฐาน เมื่อเสร็จแล้วเขาก็คุยกันเขาก็ถามปัญหา ถามไปถามมา เขาถามถึงพระพุทธเจ้าองค์ปฐมว่า ถ้าจะสร้างจะมีอานิสงส์ยังไง ลุงสองลุง นายบัญชี กับลุงพุฒิ ท่านมายืนอยู่นานแล้ว ท่านไม่มีโอกาสคุย เพราะอาตมาขึ้นไปคุยกับพระซะ

ท่านบอกว่า การสร้างองค์ปฐมนี่ ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่ เอาบัญชีมาให้ดู บอก นี่…บัญชีเล่มนี้ (คือว่าเป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่ที่จดธรรมดา) “บัญชีสีทอง” เป็นทองคำล้วนทั้งเล่มเลย ฉันอยากได้บัญชีเอามาขาย ท่านบอก.. ถ้าสร้างองค์ปฐมลงบัญชีเล่มนี้โดยเฉพาะ ก็แสดงว่าคนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี่ ต้องเป็นคนมีบุญมาก…หรือไง?

แต่ก็ไม่ได้หมายความต้องเงินมากนะ คือว่า โดยมากเราจะนึกไม่ถึงกันใช่ไหม เรานึกกันถึง พระกกุสันโธ พระโกนาคม พระพุทธกัสสป แต่ยังไม่เคยนึกถึงองค์ปฐม ส่วนใหญ่ไปนึกถึง พระศรีอาริย์ ยังไม่เป็นพระพุทธเจ้า ใช่ไหม นี่องค์นี้เป็นองค์แรก ก็คุยกันแล้ว ท่านบอกว่า การสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมทำได้ยาก คือว่าเป็นพระพุทธเจ้าต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด ใช่ไหม และการทำบุญเนื่องในการสร้างวิหารก็ดี สถานที่ก็ดี เอาของไปประดับก็ตาม ทีนี้อย่างคนมีเงินน้อย ๆ ใช่ไหม ก็มีสตางค์ไม่มาก เอาสตางค์ 9 สตางค์ 10 สตางค์ ไปใส่แท่น อย่างนี้ลงบัญชีสีทองหมด

คือ ไม่หมายความต้องมีเงินมากเสมอไปนะ ที่เขามีน้อย ๆ บาทสองบาท 10 สตางค์ 20 สตางค์ พวกนี้เอาไปใส่แท่นอย่างนี้ลงบัญชีทองหมด...

ก็ถามว่า บัญชีสีทองหมายถึงอะไร ท่านบอก มันหมายถึงกลับไม่ได้ เพราะว่าพระพุทธเจ้าทุกองค์ต้องโมทนาหมด”

ผู้ถาม : “หลวงพ่อครับ การหล่อองค์ปฐมด้วยทองคำนี่อานิสงส์จะเหมือนกับหล่อพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน หรือว่าจะแตกต่างกันอย่างไรครับ ถ้าเป็นทองคำเหมือนกัน?”

หลวงพ่อ : “ก็มีอานิสงส์เหมือนกัน แต่ว่าต่างกันอยู่นิดหนึ่งที่ไปนิพพานเร็ว ไปนิพพานเร็วมาก เพราะเขาเข้า บัญชีสีทอง ไม่ใช่ตัวทอง บัญชีทั้งเล่มเป็นทอง ลงบัญชีเล่มนั้น”

ผู้ถาม : “หมายถึงเป็นเจ้าภาพหล่อองค์ปฐมนี่หรือครับ?”

หลวงพ่อ : “ใช่ ๆ ๆ จะทองคำก็ดี จะเป็นเงินก็ตาม…เหมือนกันลงบัญชีเล่มเดียวกัน

10. มินมิน~*

มินมิน~* เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 2/12/55 โอนเงิืนร่วมทำบุญ 100 บาทนะคับ

ขอบคุณครับ

11. nasee_pt_18

ทุกท่านสามารถสมทบปัจจัยได้เรื่อยๆนะครับ
    ตอนนี้ยังขาดปัจจัยอีกเยอะเลยครับ

12. nasee_pt_18

วันที่2 ธันวาคม
    ไปต้งกล่องรับทำบุญที่งานหล่อพระเจ้าบุญล้นได้เงินมา 21,000 บาท
    โมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

13. ZenQ

ZenQ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    ร่วมทำบุญ 100 บาทครับ โอนแล้ววันนี้เวลา 15:50:20น. ครับ
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ :)

14. werapong

werapong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมโอนเงินร่วมบุญเเล้ว 50 บาทขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ:cool:

15. ธรรดา

ธรรดา Active Member

29 สิงหาคม 2012
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดกับผู้ที่ร่วมบุญทุกท่านครับ สาธุ สาธุ

16. nasee_pt_18

ตอนงานหล่อพระเจ้าบุญล้น....ได้รับเมตตาจากพ่อแม่ครูบาอาจารย์หลายท่านในการจารแผ่นทองและอธิฐานจิตแผ่นทองเพื่อนำมาบรรจุในองค์สมเด็จองค์ปฐม วันหลังจะ
    อัฟรูปให้ดูนะครับ
    โมทนาบุญกับทุกท่านครับ

17. SilentSoar

SilentSoar เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    แจ้งโอนเงินทำบุญครับ ^_^ 100 บาท

โอนเงินต่างธนาคาร - สถานะการทำรายการ

สถานะการทำรายการ ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว
    หมายเลขอ้างอิง KBKR121212248489037

รายละเอียดการทำรายการ
    วิธีโอนเงิน ออนไลน์ (ตลอด 24 ชั่วโมง)

ธนาคารเจ้าของบัญชี ธนาคาร ไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน)

เพื่อเข้าบัญชี 403-0-65843-7 นาย ขรรค์ชัย แก้วมุสิก
    ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล KHUNCHAI KEAW
    จำนวนเงิน (บาท) 100.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 25.00
    วันที่โอนเงิน 12/12/2012 [06:53:02]
    บันทึกช่วยจำ ร่วมทำบุญและร่วมเป็นเจ้าภาพ สร้างพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมบรมครู ชำระหนี้สงฆ์ รวมถึงร่วมทำบุญทุกอย่าง 100 บาท
    แจ้งผู้รับโอน ส่ง SMS ภาษาไทย ไปยังหมายเลขโทรศัพท์มือถือ 0849637460
    จาก : SilentSoar

แจ้งโอนเงินทำบุญครับ ^_^ 100 บาท

ร่วมทำบุญและร่วมเป็นเจ้าภาพ สร้างพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมบรมครู ชำระหนี้สงฆ์
    ร่วมทำบุญปิดทององค์พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม (สมเด็จพระพุทธสิขีทศพลที่ ๑) ร่วมสร้างซุ้มวิมาน และฐานเรือนาคราช

รวมถึงร่วมทำบุญทุกอย่าง
    รวมร่วมบุญจำนวน 100 บาท

และขอร่วมทำบุญเป็นสังฆทาน และเพื่อชำระหนี้สงฆ์ นับตั้งแต่อดีตชาติถึงปัจจุบันชาติ
    ขออนุโมทนาบุญ ทั้งหลายทั้งปวงให้พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พรหม เทพ เทวดา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่มีตั้งแต่ต้น บิดามารดาของข้าพเจ้าทั้งชาตินี้และทุกๆชาติ
    พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์
    พระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์ พระยายมราช เจ้าการบัญชี ลุงพุฒิ
    พระศรีอารียเมตไตรย และสมเด็จองค์ปฐมอันเป็นที่สุด

ขอให้ข้าพเจ้ามีความสุขสมหวังในเรื่องความรักทุกประการ นับตั้งแต่บัดนี้ตลอดเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    ขอให้ข้าพเจ้ามีดวงตาเห็นธรรม และเป็นคนดีนับตั้งแต่บัดนี้ตลอดเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    ขอให้ ความไม่มี ความไม่รู้ และความไม่ได้ จงอย่าได้บังเกิดกับข้าพเจ้านับตั้งแต่บัดนี้ตลอดเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วย เถิด สาธุ สาธุ สาธุ ...

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมทำบุญทุกท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ...
    อนุโมทนาบุญครับ,
    SilentSoar

18. chromosome x

chromosome x เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมฯเพื่อชำระหนี้สงฆ์ 200 บาทครับ
    โอนเงินเรียบร้อยแล้วครับวันนี้ เข้าบัญชีธ.ไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 403-0-65843-7

ฤทธิไกรและครอบครัว

19. nasee_pt_18

ตอนนี้ยังขาดปัจจัยอีกมาก
    สามารถร่วมบุญได้เรื่อยๆนะครับ

20. autsuo

autsuo เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉัน และคณะ ร่วมทำบุญด้วยกัน 141 บาทค่ะ 7/12/2555 อนุโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ