เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

==============

ผมต้องสื่อจิต คุยกับท่าน จบเรื่องของท่านยังมีเจ้ากรรมนายเวร และวิบากกรรม จากอดีตชาติ ให้ทำการแก้ไขตามที่ผมบอกไป แล้วช่วยแจ้งผลด้วยครับ คืนนี้ผมจะแผ่สมาธิให้ เช้าพรุ่งนี้ช่วยติดตามผลดูว่าดีขึ้นบ้างหรือไม่ รบกวนแจ้งให้ทราบเป็นระยะด้วยครับ

ตอนนี้ช่วยหลานสาวคนหนึ่งครับมีอาการคล้ายกันเลยครับ ดีขึ้นแล้วตอนแรกแก้ไขให้เฉพาะเจ้าที่ แต่หลังจากดีขึ้นก็ทรุดลงอีก พอตรวจลึกลงไป มีเจ้ากรรมนายเวรตามให้ผล ก็เลยต้องสู่กันต่อครับคือต้องแก้ไขทำบุญให้เขาครับ

ขอเพิ่มเติมว่า การทำบุญเพื่อแก้ไขชะตากรรม ต่างกับการเสริมดวง
    กรณีแก้ไขชะตากรรม ต้องทำให้ดีให้เขาได้รับเต็มเม็ดเต็มหน่วย ไม่ควรใช้ของเก่าของไม่ดีของหมุนเวียน ควรชื้อของใหม่ แล้วการถวายก็ต้องถวายเป็นของคณะสงฆ์ได้จะดีมาก ควรถวายกับวัดที่ลำบากกันดารหรือเป็นวัดเล็กๆที่พระสงฆ์ขาดปัจจัย เพราะเมื่อรับปุ็บก็นำไปใช้ทันที ไม่ใช่นำเข้าเก็บ หรือของหมุนเวียน แบบนี้ผลบุญได้ไม่เต็มที่ และกว่าจะได้รับผลก็ล่าช้าเนินนาน

สิ่งสำคัญทุกบุญกุศลที่เราทำเราต้องกรวดน้ำอุทิศให้เขา ให้พึ่งบารมีพระศรีรัตนตรัย หรือพระแม่ธรณี พระแม่คงคา ให้ท่านนำส่งบุญ

ส่วนการกรวดน้ำแบบแห้งหรืออธิฐานจิต ท่านที่ยังไม่ชำนาญในสมาธิไม่ควรทำ เพราะอาจจะส่งบุญไปไม่ถึงครับ ขอให้ระวังไม่ควรประมาทในสิ่งเหล่านี้

เพราะเมื่อบุญที่ท่านทำสำเร็จประโยชน์แก่ท่านเจ้ากรรมนายเวร เทวดา เจ้าที่ หรือจิตทั้งหลาย วาระแห่งกรรม ชะตากรรมหนักจะเบาลง จะดีขึ้นและพ้นเคราะห์กรรมในที่สุดครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2015
  2. kaka krit

kaka krit Active Member

ผมได้ลองทำบุญตามคำแนะนำแล้วนะครับ
    เลยถือโอกาสมาบอกให้ทุกท่านได้ร่วมยินดีในบุญครั้งนี้ครับ...สาธุ
    ผมซื้อรองเท้าแตะและน้ำตาล อย่างละสองชุด ถวายพระแถวบ้าน 1 ชุด
    อีก1ชุด ได้ฝากแม่เพื่อนนำไปถวายหลวงพ่อ แถวนนทบุรีครับ
    แล้วเมื่อคืน ได้สวดมนต์ นั่งสมาธิ น้อมนำบุญบูชาพระรัตนตรัย และอุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวรแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

===================

ขออนุโมทนาครับ

บางครั้งการแก้ไขกรรม ก็เป็นเรื่องที่อธิบายยาก เพราะเหตุที่เป็นกรรมในอดีตมีหลากหลายลักษณะ ครับ
    อีกนิดให้กรวดน้ำด้วยน้ำสะอาดให้เจ้ากรรมนายเวร เทวดาที่รักษาตนอีกครั้งนะครับแล้ว ทีนี้นับจากนี้ 3-7วัน อาการป่วยทางกายที่เป็นก็จะหายหรือเบาลงครับ สาธุ ให้แจ้งผลผมด้วยนะครับ

4. [-VaLentine-]

[-VaLentine-] กระผมสมาธิและกำลังจิตกากสุดในเวปนี้

18 กุมภาพันธ์ 2014
    สอบถามเป็นธรรมทานนะครับ
    ๑. สมมุติว่ามีเคสตัวอย่างการแก้กรรมของท่านอื่นๆๆ เช่นการทำบุญโดนการถวายรองเท้า หรือ ถวายพระพุทธรูป ผมอยากสอบถามว่า ผมสามารถที่จะทำได้ไหมครับ เพราะว่าเห็นว่าดีเลยอยากลองทำบ้าง แบบอย่างการแก้กรรมของแต่ละท่านถือว่าเป็นธรรมทานอย่างดีเลยครับ

๒.ผลจากการที่เราทำตามการแก้กรรมตามแบบของท่านอื่นๆ ผลที่จะเกิดจะเป็นอย่างไรครับ ^^

ปล.ขอบคุณท่านtjs ที่ให้คำแนะนำและช่วยเหลือใน Pm ด้วยครับผม ^__^

5. tjs

บางท่านอาจสงสัยว่า

การถวายรองเท้า ไม่เป็นบาปหรอ เพราะเป็นสิ่งที่ผิดพระวินัย ปกติพระสงฆ์ ไม่ควรสวมรองเท้า แต่พระพุทธองค์ ทรงอนุญาติให้สวมใส่ได้ เฉพาะ กรณีที่เจ็บปวดฝ่าเท้า หรือเท้าบาดเจ็บ หรือมีความจำเป็นในการเดินทางที่ไม่ปกติที่อาจทำให้เท้าบาดเจ็บ จึงจำเป็นต้องสวมใส่ครับ

จึงตอบว่าไม่บาป พระที่รับปัจจัยสี่ ท่านต้องใช้สอยอย่างประหยัดและสำรวม เป็นไปเพื่อการรักษาดูแลสภาพกายให้ปกติ ไม่ใช่เสพเพื่อมอมเมาลุ่มหลง อยาก เสพ เป็นต้นครับ

ที่นี้ ของที่เราถวายเป็นทาน จะให้ผลเป็นบุญกุศลเป็นทิพย์ แก้ไข กรรมเก่า เจ้ากรรมนายเวรพอใจ อโหสิกรรม กรรมเก่าก็บรรเทาลงครับ

การทำทาน หรือทำบุญ นอกจากแก้ไขกรรมให้เบาลงแล้ว ผลบุญยังช่วยหนุนส่งให้ เรามีปัจจัยเพรียบพร้อม เป็นผู้ไม่อดอยาก เป็นผู้มั่งมีในโภคทรัพย์ ปัจจัย พรั่งพร้อมบริบูรณ์ ครับ มีผลดีมากมายอื่นๆนานาประการครับ

6. หญิงท้วม

หญิงท้วม Active Member

ขอความกรุณาช่วยตอบคำถามค่ะ
    1.ช่วงนี้รู้สึกว่าจะควบคุมตัวเองไม่ได้บ่อยๆ บางทีก็รู้ว่าเขาควบคุมร่างหนูอยู่แต่ก็ไม่ได้ทำร้ายทางกายอะไร อย่างวันนี้มีวิชาพละ ตีแบดเขาจะเล่นสนุกของเขา แต่หนูรู้สึกว่าควบคุมตัวเองไม่ได้แบบนี้ไม่ดีเท่าไหร่นักเลยบอกให้เขาไปแต่ก็ไม่ยอมไป ขอความช่วยเหลือแนะนำแก้ไขด้วยค่ะ
    2.รู้สึกว่าบางทีจิตวิปริตเสียมากๆจนไม่มีสติจะมีผู้ปราถนาดีมาควบคุมร่างใช้ชีวิตประจำวันให้หรือเตือนสติทั้งทางตรงทางอ้อมพวกท่านเป็นใครบัางหรือคะ
    3.รู้สึกว่าโดนบังตาแกล้งให้ของหายบ่อยค่ะ บางทีอยู่ตรงหน้าแต่มองไม่เห็นก็มีค่ะ แกล้งให้เห็นผิดก็มี บอกให้เลิกก็ไม่ยอมเลิก ควรทำอย่างไรหรือคะ?
    4ช่วงนี้รู้สึกเป็นโรคเลอะเลือน ไม่มีสติ สับสน ความจำไม่ดีค่ะ อาการถึงขนาดคิดอะไรอยู่แล้วลืมไปแต่รู้ว่าลืมแน่ มีโอกาสหายไหมคะ? ควรจะแก้อย่างไรบ้างคะ
    5รู้สึกว่าช่วงนี้เริ่มทรมานเหมือนตอนที่ยังไม่ไปแก้น้ำมันพรายขึ้นทุกทีค่ะ น่าจะเพราะจิตอ่อนเลยทำให้ถูกควบคุมง่ายด้วย ขอคำแนะนำทางแก้ไขด้วยค่ะๆ
    6.หนูรู้สึกว่าโดนรังแกจากผีที่ไม่หวังดีง่ายเพราะจิตอ่อนและกรรมจิตวิปริตเสริม ควรทำอย่างไรดีคะจึงจะป้องกันได้อย่างเด็ดขาด
    7.หนูมีปัญหาอะไรกับเจ้าที่หรือในผีบ้านผีเรือนในเขตบ้านหรือเปล่าคะ?
    8.เห็นภาพแปลกๆบ่อยแต่รู้ว่าเป็นภาพลวงตาที่เกิดจากกรรมค่ะ มักจะเห็นหน้าคนหรืออะไรแปลกๆ ควรแก้อย่างไรคะ?
    หากรบกวนก็ขออภัยด้วยค่ะ

7. kaka krit

kaka krit Active Member

เมื่อวานตอนกลางคืน ได้ทำการกรวดน้ำอีกรอบแล้วครับผม อีก 3-7 วัน ถ้าได้ผลยังไงจะมาแจ้งนะครับ ^^

8. tjs

วันนี้ ขออนุญาติทุกท่าน ขอนำมาเล่าเรื่องธาตุกายาสิทธิ์
    ตอนผมอยู่ลพบุรี ที่ลพบุรีมีเทือกเขาและถ้ำเยอะมาก จากการเคยไปปฏิบัติธรรมตามถ้ำต่างๆ ที่ลึกและปลีกวิเวกคนเดียว ทำให้ได้พบสิ่งแปลกปลาด มหัศจรรย์ หลายอย่างมาก แต่ไม่อาจนำมาเล่าได้ทั้งหมดครับเพราะเป็นสิ่งที่รู้ได้เฉพาะตนและเป็นสิ่งที่อวดอุตริก็ว่าได้

ผมเคยได้ก้อนโลหะดำเหมือนพวงองุ่น ซึ่งเป็นธาตุกายาสิทธิ์ ขนาดเท่า ลูกพุทรา เก็บไว้ในไห มันงอกขึ้นเป็นพวงองุ่นเล็ก พอดีเคยมีสหายธรรมท่านหนึ่งปราถนาอยากได้มากและขอไปบูชาเพราะศรัทธามาก ผมจึงได้ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์และแบ่งให้ไปบูชา

สามารถแบ่งออกมาได้ อย่างง่ายดาย แบบหลุดออกมาเอง ขนาดเท่าเม็ดถั่วดำ ตามรูปครับ เทพที่รักษาโลหะกายาสิทธิ์ นี้ กล่าวบอกกระผมว่า ถ้าเป็นคนดีมีศรัทธา ท่านก็จะยอมแบ่งให้ไปบูชา ผมถามว่าแบ่งอย่างไร ท่านบอกว่า
    1 โลหะกายาสิทธิ์นี้แบ่งออกได้เองแค่ใช้มือดึงออกหรือใช้มีดหมอตัดออกได้ง่ายดาย
    แต่จะแบ่งออกให้ได้แค่ก้อนขนาดเล็กเท่านั้น
    2 กายาสิทธิ์ จะเกิดแสงนิลสีดำแบ่งออกเป็นดวงเพิ่มขึ้นอีกดวง ตามติดก้อนที่แบ่งออกไป เป็นเช่นนี้เสมอ

ผมได้ตรวจดูแล้ว ก็เป็นจริงอย่างที่ท่านเทพอารักษ์กล่าว จึงกล่าวขอบคุณท่านและอนุโมทนาครับ สุดท้าย ท่านเทพอารักษ์จะยินดีและมอบแบ่งให้ใครจึงเป็นเรื่องของท่าน ที่ต้องขอท่าน ผมไม่สามารถตัดสินใจได้ครับ เรื่องเล่าเช้านี้สำหรับเรื่องนี้ก็มีเท่านี้ครับ

ปล มีรูปมาให้ชมกันครับ เป็นรูปของส่วนที่แบ่งมาแล้ว1ก้อนเล็ก จากก้อนใหญ่ขนาดเส้นผ่ากลาง1นิ้ว เท่าลูกพุทธราครับ ส่วนรูปนี้เป็นก้อนเล็กขนาดเท่าเม็ดถั่วดำครับ เป็นส่วนทีงอกขึ้นมาก และแบ่งออกมาได้โดยง่ายเพราะเทพอารักษ์ท่านอนุญาติครับ เป็นรูปที่ถ่ายจากสามด้านครับ

ขนาดไฟล์:
      82.1 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      79.1 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      75.8 KB
      เปิดดู:
      41
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2015
  9. shamankings

shamankings เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับท่าน tjs
    ผมเคยเข้ามาถามท่าน tjs ที่กระทู้นี้ตั้งนานแล้วครับ วันนี้ก็ขอรบกวนสอบถามอีกนะครับ
    หลังจากที่ปฏิธรรมรู้สึกว่าชีวิตมีความสุข สงบ ไม่มีเรื่องอะไรร้ายๆ เข้ามาเลยครับ ไม่ทราบว่าจะเป็นผลจากการปฏิบัติธรรมหรือเปล่า

1.เวลาผมจะสวดมนต์ ก็จะสวดบทอัญเชิญเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ รวมไปถึงครูบาอาจารย์และหลวงปู่ที่ผมนับถือ ไม่ทราบว่าท่านได้มาร่วมสวดมนต์มั้ยครับ พอสวดมนต์เสร็จก็จะอุทิศบุญกุศลให้ท่านรวมถึงเทพ เทวดาที่คุ้มครองตัวผมอยู่ หลวงปู่และท่านอื่นๆได้รับบุญตรงนี้มั้ยและได้อนุโมทนาบุญให้ผมด้วยมั้ยครับ ท่าน tjs พอจะรู้จักหลวงปู่หรือเคยสนทนากับท่านบ้างหรือเปล่าครับ

2.ตอนนี้เจ้ากรรมนายเวรผม ท่านยังจองเวรจองกรรมอยู่อีกมั้ยครับ แล้วท่านได้รับบุญกุศลที่ผมอุทิศให้มั้ยครับ

3.การนั่งสมาธิ บางครั้งนั่งได้นานบางครั้งก็นั่งได้ไม่นาน ไม่ทราบว่าควรจะแก้ไขอย่างไรดีครับ ถึงจะสามารถนั่งสมาธิได้นานๆ มีอยู่ครั้งนึงนั่งไปได้ซัก 1 ชม. จนไม่รับรู้สิ่งรอบตัวเลย รู้สึกว่ามีแค่สติกับลมหายใจของตัวเอง แบบนี้เป็นสมาธิแบบไหนครับ

4.อยากให้ท่าน tjs ช่วยชี้แนะการปฏิบัติธรรมให้ครับ ว่าตอนนี้การปฏิบัติธรรมของผมเป็นอย่างไรบ้าง และควรจะปรับปรุงตรงไหน และปฎิบัติอย่างไรต่อไปครับ

5.ผมปฏิบัติตามที่ท่าน tjs บอก ให้ถือศีล 5 เป็นประจำจนชินเหมือนไม่ได้ถือศีลอยู่ ตอนนี้ก็ยังปฏิบัติทุกวันครับ ไม่ทราบว่าศีล 5 ผมเป็นอย่างไรบ้างควรจะปรับปรุงตรงไหนบ้างครับ

6.หิ้งพระ-หน้าพระที่บ้านผม ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ ควรจะปรับปรุงตรงไหนบ้างครับ

7.เจ้าที่-ผีบ้านผีเรือนที่บ้านผม ท่านเป็นใครครับ ท่านเป็นอย่างไรบ้าง แล้วท่านได้รับบุญกุศลที่ผมอุทิศให้มั้ยครับ

ขอบคุณท่าน tjs มากครับ ขอให้ท่าน tjs เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไป ประสบพบเจอแต่ความสุขความเจริญครับ

10. tjs

===================

1.ช่วงนี้รู้สึกว่าจะควบคุมตัวเองไม่ได้บ่อยๆ บางทีก็รู้ว่าเขาควบคุมร่างหนูอยู่แต่ก็ไม่ได้ทำร้ายทางกายอะไร อย่างวันนี้มีวิชาพละ ตีแบดเขาจะเล่นสนุกของเขา แต่หนูรู้สึกว่าควบคุมตัวเองไม่ได้แบบนี้ไม่ดีเท่าไหร่นักเลยบอกให้เขาไปแต่ก็ไม่ยอมไป ขอความช่วยเหลือแนะนำแก้ไขด้วยค่ะ
    ==== จิตคุณไม่เข้มแข็ง เขาก็นำคุณได้ครับ ถ้ามีสติรู้ทันก็บอกเขาและตัดความคิดปรุงแต่งอื่นๆทั้งหมดทิ้งครับ หรือให้ภาวนาในจิตสร้างกำลังของเราเองก็ได้ สั้นๆคือนะมะพะทะ นะโมพุทธายะสามจบ อธิฐานในจิตครับ

2.รู้สึกว่าบางทีจิตวิปริตเสียมากๆจนไม่มีสติจะมีผู้ปราถนาดีมาควบคุมร่างใช้ชีวิตประจำวันให้หรือเตือนสติทั้งทางตรงทางอ้อมพวกท่านเป็นใครบัางหรือคะ
    =======ไม่มีใครทำร้ายเราได้เป็นเรื่องของจิตของเราและวิบากรรมของเรา อย่าไปโทษสิ่งอื่น ให้โทษตัวเราเองใจเราเอง เพราะเมื่อเราทำลงไปแล้ว เราต้องรับผลของมัน ครับ จึงให้ฝึกสัมมาสมาธิ สัมมาสติ สัมมาทิฏฐิ ครับ ต้องสร้างให้เกิดภายในจิตเราครับ

3.รู้สึกว่าโดนบังตาแกล้งให้ของหายบ่อยค่ะ บางทีอยู่ตรงหน้าแต่มองไม่เห็นก็มีค่ะ แกล้งให้เห็นผิดก็มี บอกให้เลิกก็ไม่ยอมเลิก ควรทำอย่างไรหรือคะ?
    ========== เมื่อเรายังรู้ไม่จริงเราก็ไม่ควรโทษสิ่งใด วันนี้ ก่อนจะรู้จริงสิ่งอื่นให้รู่จริงคือกิเลสอุปาทาน ของตนก่อน ถ้ารู้ทันตรงนี้ มีสติปัญญาเท่าทันใครก็ทำอะไรจิตเราไม่ได้ มันขึ้นอยู่กับเราแล้วแหละว่าจะให้หรือไม่ให้เพื่ออะไรครับ

4ช่วงนี้รู้สึกเป็นโรคเลอะเลือน ไม่มีสติ สับสน ความจำไม่ดีค่ะ อาการถึงขนาดคิดอะไรอยู่แล้วลืมไปแต่รู้ว่าลืมแน่ มีโอกาสหายไหมคะ? ควรจะแก้อย่างไรบ้างคะ
    ========== ตรวจดูก่อนว่า เรากินนอนพักผ่อน การใช้ชีวิตเราปกติหรือไม่หากไม่ปกติก็ควรแก้ไขให้ปกติ และควาฝึกสติ สมาธิให้มั่นคง ทรงตัว ครับจะแก้ไขปัญหาได้

5รู้สึกว่าช่วงนี้เริ่มทรมานเหมือนตอนที่ยังไม่ไปแก้น้ำมันพรายขึ้นทุกทีค่ะ น่าจะเพราะจิตอ่อนเลยทำให้ถูกควบคุมง่ายด้วย ขอคำแนะนำทางแก้ไขด้วยค่ะๆ
    =========== มนต์ดำใดๆก็สู้ พุทธคุณไม่ได้ ภาวนาและศีล ไม่ได้ ทำตรงนี้ให้ดี ปัญหาคือ กรรมที่ให้ผลมันมีตัววิบากกรรมเก่าตามร่วมให้ผลด้วยเลยตกเป็นทาสของมัน ให้ทำตามที่ผมบอกก็แก้ไขได้ครับ ถ้าทำไม่ได้ ให้พระท่านช่วยไปทำบุญสังฆทานสะเดาะเคาระห์ รับศีล และกลับมารักษาสีล และสวดมนต์ภาวนาทุกวัน ก็จะแก้ไขได้ครับ

6.หนูรู้สึกว่าโดนรังแกจากผีที่ไม่หวังดีง่ายเพราะจิตอ่อนและกรรมจิตวิปริตเสริม ควรทำอย่างไรดีคะจึงจะป้องกันได้อย่างเด็ดขาด
    ======== แก้ไขตามข้อ5ได้เลยครับปัญหาเดียวกัน

7.หนูมีปัญหาอะไรกับเจ้าที่หรือในผีบ้านผีเรือนในเขตบ้านหรือเปล่าคะ?
    ===========ไม่มีครับ ที่มีคือหนู่กำลังคิดมากไปว่าเขาเป็นคนทำร้ายหนูครับ กำลังลบหลู่ท่านครับ

8.เห็นภาพแปลกๆบ่อยแต่รู้ว่าเป็นภาพลวงตาที่เกิดจากกรรมค่ะ มักจะเห็นหน้าคนหรืออะไรแปลกๆ ควรแก้อย่างไรคะ?
    ==========ไม่เห็นมีอะไรต้องแก้ไข ที่ต้องแก้ไขคือ อย่าไปสนใจปรุงแต่งมันครับ เห็นก็ดีไม่เห็นก็ดี ดีทั้งนั้น ครับ ดีคือเห็นการมาปรุงแต่งนั่นเอง ถ้าไม่เห็นรู้ไม่ทันสิน่ากลัว จะระวังให้มาก เห็นแล้วก็ปล่อยวาง ก็แค่นั้นครับ ไม่มีอะไรนิครับ ตัดละไปเสียก็จบ ชีวิตเรามีเรื่องให้คืดและทำความดีอีกมากครับ ใช้การปรุงแต่งให้เกิดประโยชน์ที่ดีงามครับ และปล่อยวางไม่ยึดติดมัน ก็สักแต่ว่าทำความดีก็เท่านั้นครับ

มีอะไรถามเพิ่มได้อีกครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2015
  11. หญิงท้วม

หญิงท้วม Active Member

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ รู้สึกสบายใจขึ้นมากทีเดียว
    ขอถามอีกหน่อยค่ะ
    1.บางครั้งจะรู้สึกเหมือนเข็มแหลมหรืออะไรบาดตรงร่างกายบางส่วนแต่รู้ว่ามันไม่ใช่ความเจ็บจากของจริง เกิดจากอะไร?แล้วแก้ได้อย่างไรคะ?
    2.ดวงชะตาปีหน้าเป็นอย่างไรคะ? ปีนี้มีความวุ่นวายใจมากถึงจะพยายามทำบุญก็ตาม
    3.เขาบอกว่าคุณพ่อเคยไปสักน้ำมันพรายก่อนมีหนูออกมา หนูเลยพลอยได้รับผลไปด้วย ตอนนี้ปัญหาจากน้ำมันพรายหมดไปจากคุณพ่อหรือยังคะ
    4.เคยเห็นผู้ชายผิวสีแดงสดทั้งกายทำท่าแอบมองเรา เป็นผู้ใดหรือคะ?
    5.เวลาไปโรงเรียนหากไม่ลืมหรือห้องสมุดปิดมักจะไปทำบุญหยอดตู้ช่วยเหลือคนปัญญาอ่อนและผู้ที่ลำบากยากแค้นผลบุญนี้จะส่งผลให้หนูอย่างไรหรือคะ
    6.หนูเหมาะกับการปฏิบัติแบบไหน ขอคำแนะนำตรงนี้ด้วยค่ะ

12. tjs

เที่ยงวันนี้ผมไปธนาคาร เลยแวะไปทำบุญปล่อยปลาดุกหน้าเขียงจำนวน13ตัว นน รวม6kg ปล่อยลงเขตอภัยทานวัดคลองเจ้า และถวายพระพุทธรูปพิมพ์มารวิชัยเชียงแสน1 จำนวน12องค์ มอบให้หลวงพี่ที่วัด คลองเจ้า ถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา พร้อมปัจจัยครับ ขอขอบคุณสหายญาติธรรมส่วนหนึ่งที่ได้ร่วมมอบปัจจัยร่วมทำบุญครับ สาธุ
    ขออภัยไม่ได้ถ่ายรูปตอนทำบุญมาเพราะรีบมากครับ

13. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    กราบสวัสดีครับท่าน. ก่อนอื่นต้องกราบขอขมาท่านที่ไปตอบคำถามแทนท่านโดยมิได้รับอนุญาตหรือขออนุญาตจากท่านก่อน ขอกราบขอขมานะครับท่าน
    ที่ผมทำเพียงเพื่อให้เค้ามีดวงตาเห็นธรรมมิหลงทางออกนอกเส้นทางด้วยพอสัมผัสได้ถึงบุญบารมีที่เค้าพอมีอยู่ ถ้าไม่แนะด้วยแนวทางแห่งพระศาสนาเค้าจะหลงออกนอกเส้นทางธรรมก็แค่นั้นครับ มิมีเจตนาอย่างอื่นครับท่าน
    ยังไงผมก็ยังมิอาจเทียบท่านได้ครับ เพียงแต่ที่ผมหายไปในตอนนั้นผมยังเด็กอยู่ยังไม่เข้าใจอะไรๆหลายๆอย่างและเริ่มเบื่อหน่ายจึงค้นคว้าด้วยตนเองตามพุทธวจนะและหมั่นเพียรปฏิบัติจึงมีความเข้าใจในสังสารวัฏมากขึ้นเริ่มมองต่างจากคนอื่นๆเริ่มเข้าใจทางสายกลางที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้ จึงเข้าใจสภาวะแห่งธรรมนั้นคือธรรมชาติ ผมบอกไม่ได้แต่รู้สึกและสัมผัสได้ คำหลายๆคำที่ใช้มีความหมายผิดจากความจริงมากมายนัก เช่น ปล่อยวาง. ทางสายกลาง ยึดมั่นถือมั่น และนิพพาน มนุษย์ไปเอาตัวตนเข้าไปยึดแล้วอธิบายความตามที่ตนยึดไว้แต่จริงๆแล้วมันมิใช่เช่นนั้นเลยถ้าเราทำจิตให้สงบมีสติและวางจริงจะเข้าใจคำต่างๆเหล่านั้นได้เป็นอย่างดี(เขียนมากไม่ได้เดี่ยวโดนด่าว่ารู้มาก)5555 ท่านคงเข้าใจดีครับ
    ถึงยังไงผมเองจะเป็นอะไรรึไม่เป็นอะไร ผมยังเคารพนับถือท่านด้วยจิตอันบริสุทธิ์ด้วยครั้งหนึ่งสัญญาจำได้หมายรู้ว่าท่านคือผู้ชึ้ทางสว่างให้ผมครับ. ด้วยเมตตาบารมีที่ท่านมีให้ครับ. สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2015
  14. tjs

================

ผู้ปฏิบัติธรรม ย่อมเห็นธรรม สรรพสิ่งล้วนเสมอกัน ไม่ยึดมั่นยึดถือเพราะจิตรู้แจ้งแล้วโดยธรรม

ขออนุโมทนาครับ ยินดีมากครับ ที่เข้ามาทักทายครับ สิ่งที่ท่านทำนั้นไม่ต้องขอขมาใดๆหรอกครับเพราะไม่มีสิ่งใดผิดพลาดหรือไม่ดีไม่งามอะไร กระผมขอรับรอง ท่านทำออกมาด้วยจิตที่บริสุทธิ์ดีงาม เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วและขอชื่นชมครับ

กระผมสัมผัสได้ว่า จิตของท่านสะอาดมากแล้ว นำตนเป็นที่พึ่งแห่งตนได้แล้ว ก็ขอให้ช่วยนำผู้อื่นให้เขาได้มีปัญญารู้แจ้งช่วยให้เขานำตนให้เป็นที่พึ่งแห่งตนได้ด้วยต่อไปนะครับ

เราโชคดีที่เกิดใต้ร่มพระบารมีพ่อหลวงและใต้พระบารมีแห่งพระพุทธศรีศากยะมุนีโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้า เราจึงมีวันนี้ครับ จงตอบแทนคุณความดีเพราะถือว่าเป็นหน้าที่เป็นความกตัญญุกตเวที ที่เราแสดงออกและต้องทำให้ดีที่สุดครับ สาธุ

15. tjs

เหตุการณ์น้ำท่วมที่เกิดในตอนนี้ ในวันเสาร์นี้จะเบาลง และในวันจันทร์นี้จะดีขึ้นมากครับ

ธรรมชาติไม่มีอะไรแน่นอน แต่ที่เกิดแบบนี้เพราะสภาพอากาศ ของโลกเราเปลี่ยนไปมาก ทรัพยากรณ์บนพื้นผิวโลกและใต้ผิวโลกมีสภาพเปลี่ยนไป พลังงานของโลกเปลี่ยนไปแต่พลังงานของโลกก็ต้องรักษาซึ่งสมดุลย์ ดังนั้น ทุกอย่างมีเวลาของมัน

สิ่งที่จะเกิดการเปลี่ยนแปลงกับโลกเราได้ มีสองส่วนคือ
    1 พลังงานของโลกเองที่กระทำ ทำให้โลกผิดปกติ
    2 พลังงานจากแกแลคซี่และจักรวาลที่กระทำต่อโลก ทำให้โลกผิดปกติ

ดังนั้น การใช้ชีวิตดำเนินชีวิตจึงไม่ควรประมาทนะครับ ขอให้ทำอะไรก็พึงต้องมี สติปัญญาควบคุมเสมอครับ

16. shamankings

shamankings เป็นที่รู้จักกันดี

ผมรอคำตอบจากท่าน tjs อยู่นะครับ ถ้าว่างรบกวนช่วยดูให้ผมด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

17. tjs

=====

หลังจากที่ปฏิธรรมรู้สึกว่าชีวิตมีความสุข สงบ ไม่มีเรื่องอะไรร้ายๆ เข้ามาเลยครับ ไม่ทราบว่าจะเป็นผลจากการปฏิบัติธรรมหรือเปล่า
    ======
    ใช่ครับเป็นผลบุญจากการปฏิบัติธรรมครับ ส่งผลให้ภัยต่างๆอุปสรรคต่างๆมลายหายไปครับ

1.เวลาผมจะสวดมนต์ ก็จะสวดบทอัญเชิญเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ รวมไปถึงครูบาอาจารย์และหลวงปู่ที่ผมนับถือ ไม่ทราบว่าท่านได้มาร่วมสวดมนต์มั้ยครับ พอสวดมนต์เสร็จก็จะอุทิศบุญกุศลให้ท่านรวมถึงเทพ เทวดาที่คุ้มครองตัวผมอยู่ หลวงปู่และท่านอื่นๆได้รับบุญตรงนี้มั้ยและได้อนุโมทนาบุญให้ผมด้วยมั้ยครับ ท่าน tjs พอจะรู้จักหลวงปู่หรือเคยสนทนากับท่านบ้างหรือเปล่าครับ
    =======
    ทุกครั้งที่คุณสวดมนต์จะมีเทพพรหม ครูอาจารย์ท่านมาร่วมรับฟังและสวด อนุโมทนาทุกครั้งครับ ทำได้ดีแล้วครับ

2.ตอนนี้เจ้ากรรมนายเวรผม ท่านยังจองเวรจองกรรมอยู่อีกมั้ยครับ แล้วท่านได้รับบุญกุศลที่ผมอุทิศให้มั้ยครับ
    =========
    ท่านเจ้ากรรมนายเวรได้รับและอนุโมทนาครับ ตอนนี้ยังไม่มีวาระแห่งกรรมไม่ดีครับ เป็นช่วงปลอดจากกรรมหนักที่ไม่ดี มีแค่เล็กน้อยครับ ไม่มีอะไรให้กังวลครับ ทำต่อเนื่องไปนะครับ

3.การนั่งสมาธิ บางครั้งนั่งได้นานบางครั้งก็นั่งได้ไม่นาน ไม่ทราบว่าควรจะแก้ไขอย่างไรดีครับ ถึงจะสามารถนั่งสมาธิได้นานๆ มีอยู่ครั้งนึงนั่งไปได้ซัก 1 ชม. จนไม่รับรู้สิ่งรอบตัวเลย รู้สึกว่ามีแค่สติกับลมหายใจของตัวเอง แบบนี้เป็นสมาธิแบบไหนครับ
    ===========
    การนั่งภาวนา ไม่ได้วัดกันที่นั่งนานหรือเร็วแต่วัดกันที่สมาธิที่เกิด ความสงบ ความปล่อยวาง ความสามารถในการตัดอกุศลกรรม ความสามารถในการตัดกิเลสครับ ลักษณะการนั่งที่เหลือเพียงลมหายใจ สติ แบบนี้คือฌาณ สมาธิครับ ทรงอารมณ์นี้นานๆไปก็จะก้าวหน้าขึ้นไปอีกครับ ถึงเวลานั้นการนั่งจะยาวนานได้เพราะตัดเวทนาได้แล้วโดยสมบูรณ์ครับ ยังผลให้สมาธิก้าวหน้าขึ้นไปอีกครับ

4.อยากให้ท่าน tjs ช่วยชี้แนะการปฏิบัติธรรมให้ครับ ว่าตอนนี้การปฏิบัติธรรมของผมเป็นอย่างไรบ้าง และควรจะปรับปรุงตรงไหน และปฎิบัติอย่างไรต่อไปครับ
    ========
    ตามข้อ3 เลยครับให้ทำต่อเนื่อง ให้พิจารณาดูว่า วิตก ลังเลสงสัย ดับหมดหรือยัง เวทนาดับหรือยัง ปิติ สุข ทุกข์ ดับหมดหรือยัง ว่างหรือยัง สงบหรือยังสงบแล้ว นานนานแค่ไหน ทำให้ต่อเนื่องความว่างในความสงบที่เกิดต่อเนื่องยาวนานจะให้ปัญญาชั้นสูงแก่เราครับ

5.ผมปฏิบัติตามที่ท่าน tjs บอก ให้ถือศีล 5 เป็นประจำจนชินเหมือนไม่ได้ถือศีลอยู่ ตอนนี้ก็ยังปฏิบัติทุกวันครับ ไม่ทราบว่าศีล 5 ผมเป็นอย่างไรบ้างควรจะปรับปรุงตรงไหนบ้างครับ
    =========
    มันทำได้แล้ว ทรงตัวแล้ว มันเคยชินแล้ว คือไม่มีอะไรให้วิตก เพราะเรามีสติปัญญารู้ทันควบคุม เมื่อเป็นเช่นนี้ก็ให้น้อมจิตอยู่กับศีลกับพระธรรม ให้ต่อเนื่อง ครับ

6.หิ้งพระ-หน้าพระที่บ้านผม ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ ควรจะปรับปรุงตรงไหนบ้างครับ
    =========
    มีพระพุทธรูปมีหลายองค์ จัดดวางไว้ดีแล้วครับ ควรแก่การสักการะดีแล้วครับไม่มีอะไร ส่วนพระโพธิสัตว์ องค์สีขาว ควรวางต่ำลงมาเล็กน้อยแต่ถ้าไม่สะดวกก็วางเสมอกันได้ ไม่เป็นไร ครับ

7.เจ้าที่-ผีบ้านผีเรือนที่บ้านผม ท่านเป็นใครครับ ท่านเป็นอย่างไรบ้าง แล้วท่านได้รับบุญกุศลที่ผมอุทิศให้มั้ยครับ
    =========
    ยังไม่ได้สื่อกับท่าน เห็นแต่เป็นเจ้าที่เป็นชายแก่ผิวดำแดงรูปร่างสูงใหญ่ท้วม กับยาย คุณยายจะแก่มากครับ ท่านทั้งสองเป็นเจ้าที่ดีมากครับ ท่านได้รับบุญที่คุณอุทิศให้ท่านเสมอครับ

18. golfmuak

golfmuak สมาชิกใหม่

สวัสดีคุณ TJS ครับ คือผมอยากรบกวนคุณดูกรรมและวิบากกรรมของจัวผมให้หน่อย ผมเกิดวันอังคาร ที่26 พฤศจิกายน 2528 ปีฉลู และผมได้เข้าร่วมพิธีอัญเชิญเหล็กไหลมาที่สุราษฎธานีที่ถ้ำแห่งนึงและได้มาบูชาองค์นึงโดยได้มาฟรีนะครับจึงอยากให้ช่วยดูให้หน่อยครับว่าท่านเป็นยังไง และเป็นเหล็กไหลจริงรึป่าว เพราะผมเองพกติดตัวและได้สวดบูชาทุกวัน ยังไงผมรบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      50
  19. shamankings

ขอบคุณท่าน tjs ครับที่ตอบคำถามให้

วันนี้วันพระผมได้ไปทำบุญ ถวายอาหารพระสงฆ์ที่วัด และได้ลองถือศีล 8 เป็นครั้งแรก คิดว่าต่อไปจะถือทุกๆ วันพระครับ จากนั้นได้ปล่อยปลาไหล 9 ตัว ผมขอให้อานิสงค์ผลบุญในครั้งนี้ ขอให้ท่าน tjs เจริญในทางโลกและทางธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

20. tjs

ผมได้ขอเทพอารักษ์ให้ท่านช่วย ซึ่งท่านได้มอบ ของสองสิ่งนี้ให้ท่าน มหาเมตตา เพื่อประโยชน์ในการฝึกกสิน ครับ

จึงขออนุโมทนามา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    1 เหล็กไหล
    2 หยก กาบแก้ว

รายละเอียดตามรูปที่แนบมาครับ สาธุ

การบูชาคือสวดพระคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า ถ้าจะนำขึ้นแขวนห้อยคอให้เลี่ยมแบบกันน้ำ หรือถ้าจะใส่ตลับบูชาที่หิ้งพระก็ได้ครับ ถ้าจะถวายน้ำผึ้งให้ใส่แข่ในตลับได้เลย ธาตุตามข้อ1 จะกิน น้ำผึ้ง น้ำมันจันทร์ หรือน้ำเปล่าสะอาด เท่านั้น ครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2015