เมื่อข้าพเจ้าไปขออโหสิกรรมกับ ''พระนางเรือล่ม''

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย soonyata, 10 เมษายน 2006.

1. Enfa

Enfa Active Member

9 พฤศจิกายน 2007
    เข้ามาอ่านช้าไปหรือเปล่าค่ะ
    ทำไมปวดหัวมากมายขนาดนี้ พยายามคิดว่าเราอุปทานไปเอง แต่เมื่อคืนนอนไม่หลับปวดหัวมากๆๆๆๆ แทบจะระเบิดไม่รู้เป็นอะไร เศร้าๆ เหงาๆ บอกไม่ถูก ไม่พูดกับสามีและลูกเลยเมื่อคืน แปลกๆ หัวแทบแตก

ขอสอบถามนะค่ะข้อมูลอ้างอิ่งจากท่านหนึ่งที่โพสไว้ว่า
    อดีตชาติชาติหนึ่งท่านเคยได้เกิดมาเป็นน้อง พระนเรศวร และ พระนาง สุพรรณกัลยา ผมคงไม่ต้องบอกนะว่าใคร ผมเห็นท่านในฝัน ได้ยืนคู่กับท่าน ผมสูง 165 แต่กระผมนั้นสูงแค่บ่าของท่านเท่านั้น คนสมัยโบราณนั้นสูงขนาดไหน คิดดู จะมีสักกี่คนที่ได้เห็นพระพักตร์ของท่าน
    ไม่ทราบว่า สมเด็จพระเอกาทศรถ หรือเปล่้าค่ะ

2. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

ก็น่าจะนะครับ เพราะก็เหลือ สมเด็จพระเอกาทศรถ องค์เดียวแล้วอ่ะ

3. thaboyx

thaboyx เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ (๑๕ ม.ค. ๕๑) ไปไหว้ท่านที่วัดกู้มาด้วย ขออนุโมทนาบุญที่ได้จากการไปกราบไหว้ท่านในครั้งนี้ ให้กับผู้ที่เข้ามารับรู้เรื่องราวของท่านทุกคนด้วยนะคับ

4. มังกรเสกโยวกัง

มังกรเสกโยวกัง Active Member

ชอบเรื่องนี้ครับน่าจะเป็นเรื่องจริง

5. soonyata

soonyata เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกคนที่ให้ความสนใจกระทู้นี้จนทำให้เป็นกระทู้ยอดฮิต เข้ามาดูอีกทีมีคนอ่านตั้งหมื่นสี่พันกว่าแล้ว รูปนี้ถ่ายจากหน้าศาลท่านที่วัดกู้ ใครสนใจจะไปกราบท่านก็ไปได้ที่นนทบุรีค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      313.9 KB
      เปิดดู:
      530
  6. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ...วันที่ 31 พ.คนี้ ต้องไปช่วยงานที่วัดกู้ เหมือนปีที่ผ่านมาแน่นอนค่ะ
    ...สิ่งไหนที่เป็นการทดแทน ...
    ...ชดเชยกับการกระทำที่ผ่านมาในอดีตชาติของโมเย..ในชาตินี้ขอถวายคืน
    แด่ดวงพระวิญญาณของท่านค่ะ...

7. Leonidas 1

Leonidas 1 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2007
    เออ! ไม่รู้สิน๊ะ เพราะไม่เคยเจอผี แต่ว่าเขาตายไปร้อยกว่าปีแล้วทำไมเขายังไม่ยอมไปเกิดอีกอ่ะ

8. akesato

akesato สมาชิก

ใครบอกว่าไม่ยอมไปเกิด ท่านไปเกิดใหม่นานแล้ว

9. ju ju

ju ju Active Member

สัตว์โลกย่อมเวียนว่ายตายเกิด คนทั้งโลกล้วนเคยเกิดเป็นญาติกันมาทั้งสิ้น เกิดมาชาติดีทำดี คิดดี อโหสิกรรม อย่าผูกสัญญากรรมกับใครอีก ชาตินี้ได้เกิดมาเป็นคนก็บุญนักหนา จงอย่าลืมสร้างความดีละเว้นความชั่ว เพื่อให้ถึงพระนิพพานให้กาลอันควรด้วยเทอญ

10. ju ju

ju ju Active Member

เห็นด้วยกับการอย่า รับขันธ์ กับร่างทรงต่างๆ เราขอเล่าประสบการณ์ของตัวเองให้อ่านแล้วพิจารณากันดูน่ะค่ะ ปัจจุบันองค์เทพมีทั้งจิงและไม่จิง ถ้าเรานับถือองค์เทพนั้นด้วยใจบริสุทธิ์แล้ว ท่านจะลงมาคุ้มครองเรา แล้วจะบอกเราเองว่า จะฝากตัวให้ท่านดูแลอย่างไรหรืออาจเรียกว่าการรับขันธ์ เองไม่ต้องผ่านทางร่างทรง ทั้งแพง ทั้งไม่แน่ใจว่าเป็นเทพจิงๆหรือจำแลง เพราะมารบางชนิดก็มีฤทธิ์มากกว่าเทวดาซะอีก ไปหาร่างทรงองค์ทั้งหลาย(เมื่อก่อนยังไม่พบหลักธรรมที่แท้จริง)มักจะคะยั้นคะยอให้เรารับขันธ์ร่างทรงองค์พระพิฆเนศ เราไม่กล้ารับ แต่เราก็ขอบูชาท่านนะ เราไม่ชอบเห็นคนเป็นร่างทรงก่อนทรงก็เป็นคนปกติ พอองค์ลงก็เปลี่ยนไป ควบคุมตัวเองไม่ได้เลย อย่างนี้ไม่เอาไม่ชอบ (จิตในบอกว่าพระพุทธเจ้าเคยตรัสว่า ไม่ว่าจะทำอะไรเราต้องมีสติ ควบคุมมันให้ได้ แล้วเป็นร่างทรงมีอิทธิฤทธิ์ก็จิง แต่ควบคุมตัวเองไม่ได้ไม่เอาดีกว่า) แล้วเราก็ไม่เคยรับขันธ์กับร่างทรงท่านใดเลย จนมาวันหนึ่งเราเข้าใจเองนะว่า คงเป็นท่านพ่อปู่พระพิฆเนศจริงๆๆ ท่านมาหาเราในความฝัน(กึ่งหลับกึ่งตื่น) ท่านมาในชุดพรามณ์สีขาว ในฝันพูดเป็นภาษาอินเดียนะ เราฟังไม่รู้เรื่องหรอก แต่เข้าใจ ซึ่งแปลออกมาแล้วท่านบอกว่า "ทำไมยังไม่รับเราอีก" ส่วนเราก็ตอบไปว่า ทุกวันนี้ก็กราบไหว้บูชาท่านอยู่นี่เจ้าค่ะ แต่ยังไม่มีเงินไปรับขันธ์หรือบูชาองค์ท่าน จะให้เราทำอย่างไรเจ้าค่ะ ท่านก็เมตตานะ ท่านยิ้ม แล้วบอกว่า เอาอย่างนี้ จัดนำดอกไม้ ธูปเทียน 9 ดอก ฯลฯ จำไม่ได้แล้ว ทำเสร็จก็ลืมอ่ะ ท่านก็บอกว่าวันพระหน้าให้จัดเตรียมของให้เสร็จแล้วยกถวายให้ เราก็ตอบไปว่าทำไม่เป็น เออ ก็แปลกนะ พอถึงวันจิงๆๆ รู้เองทำเองได้หมดเลย แม้แต่คาถาของท่านก็ท่องได้ โอมศรีคะเนศ ศายะ นะมะฮา อาจจะยาวไปสักนิด แต่แค่อยากบอกเพื่อนธรรมให้พิจาณาก่อนตัดสินใจทำสิ่งใด ยึดคำสอนของพระพุทธเจ้าเป็นแนวทางเทอญ เราเคารพเทพ เทวดาทุกๆๆพระองค์ไม่ได้คิดหลบหลู่แต่อย่างไร ท่านเทพเทวดาทุกพระองค์ ที่มาคุ้มครองเรา เพราะเราเคยมีจิตผูกพันกับท่านเหล่านั้น ท่านก็อยากให้เราบรรลุธรรม อานิสงฆ์ของการส่งเสริมให้คนบรรลุธรรมมันสูงยิ่งนัก ข้าพเจ้าขอกราบสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายด้วยจิตบริสุทธิ์เทอญ

11. teerinny

teerinny สมาชิก

ขนลุกจัง

12. teerinny

teerinny สมาชิก

ร่างทรงต่างๆ ต้องดูและระมัดระวังให้ดีนะค่ะ เพราะ บางคนสิ่งที่เข้ามาทรงก็เป็น ผี ที่หนีมา และทำให้เราเชื่อว่าเป็นเทพ บางตนก็มาเข้าเพื่อที่จะช่วยคนเพื่อสร้างบุญแก่ตัวเอง บางตนก็ไม่รู้ว่าด้วยเหตุได

ขนลุกจัง

13. nongyao

nongyao เป็นที่รู้จักกันดี

มีบุญนะที่เราได้อ่าน ชอบมาก ใครมีเรื่องดีๆแบบนี้เอามาลงอีกนะ เราชอบอ่าน แต่เขียนไม่ค่อยเป็น

14. gitti

gitti เป็นที่รู้จักกันดี

เสียงครวญ ถ้วนทั่วท้อง ธรณินทร์
    เพียงนภ สินธุ์ยิน โศกด้วย
    สิ้นองค์แม่ม้วย เหล่าผอง นิกรตรม
    ทวยเทพทรชน บรรจง กราบไหว้ ลาไกล

แต่งกลอนให้สมเด็จท่านค่ะ หากผิดพลาดอันใดก็ขอกราบขออภัยด้วยนะคะ

15. nongrung

nongrung Active Member

ผ่านมา

เมื่อวานนี้น้าแฟนพาไปหาร่างทรง ตอนแรกเราไม่เชื่อเพราะท่านนั่งอยู่กลางบ้าน ไม่มีโต๊ะหมู่อะไรเลย พอดีท่านทักแฟนว่าบูชาเสด็จพ่อร.5 ไว้ในรถหรือที่บ้านบ้างหรือเปล่า แฟนบอกบูชา ท่านเลยเชิญเสด็จพ่อร.5 มาประทับที่แม่แฟน แม่ของแฟนเปลี่ยนไปเป็นคนละคนเลยท่านบอกว่าแฟนเราไม่เคยบูชาท่านด้วยเหล้ากับกุหลาบ เลย ไหว้อย่างอื่นไหว้ได้ เราเช่าบ้านอยู่ ที่มีกินทุกวันนี้เพราะเจ้าที่ที่บ้านคอยช่วยอยู่ ท่านมองดูอยู่ตลอด แต่เราก็ไหว้กุหลาบนะแต่ไม่เคยเรียกท่านเลย สงสัยเราต้องไปขอขมาท่านบ้างแล้วหละ ส่วนเราท่านบอกว่าเราต้องบูชาพระแม่ธรณีบีบมวยผม ใครพอจะทราบบ้างว่าที่ไหนมีให้บูชาบ้าง

16. จิตต์ปภัสสร

จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

ไปกราบพระองค์ท่าน 3 ครั้งเห็นจะได้ ครั้งล่าสุดมีการปรับปรุงพลับพลาของพระองค์ท่าน มิรู้ว่าดำเนินการเสร็จแล้วหรือยัง บรรยายกาศริมน้ำเย็นสบายจับใจ แต่ในยามค่ำคืนแสงไฟและเสียงเพลงจากร้านอาหารข้าง ๆ ส่งเสียงดังและยังมีกลุ่มวัยรุ่นที่นั่งเป็นกลุ่ม ๆบริเวณอนุเสาวรีย์ของรัชกาลที่ 5 ทำให้ความประทับใจลดลงไป

แต่ถ้ามิมีธุระแล้วไม่ติดขัดเรื่องใดอยากไปร่วมงานสักครา

ขออนุโมทนาในความตั้งใจที่จะทำความดีถวายพระองค์ท่าน
    ขอถวายบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำในอดีตชาติและปัจจุบันชาติ แด่ดวงพระวิญญาณของพระองค์ท่าน ขอให้พระองค์ท่านและผู้ที่เกี่ยวข้องกับพระองค์ รวมไปถึงคุณโมเยจงประสบแต่ความสุข ความเจริญ ความสมหวังแล้วทุกประการ จงครองคู่อยู่เคียงข้างผู้เป็นที่รักและรักยิ่งกว่าสิ่งใดด้วยเทอญ

แด่ ผู้เปนที่รักยิ่งนัก

17. nathaphat_n

nathaphat_n สมาชิก

สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์

สวัสดีค่ะ

ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ที่บังเอิญค้นหาเรื่องราวที่เกี่ยวเนื่องกับสมเด็จพระนางเรือล่ม จึงได้อ่านเรื่องราวและประสบการณ์ของคุณ soonyata ประทับใจมากค่ะ ดิฉันเป็นผู้หนึ่งที่มีความผูกพันและเทิดทูนท่านตั้งแต่ยังเล็ก ทั้งๆ ที่ตัวเองไม่ได้เกิดที่เมืองไทย แต่เมื่อคุณแม่เล่าเรืองราวของพระองค์ท่าน จะรู้สึกรักและเทิดทูนมากๆ โดยไม่ทราบสาเหตุ เมื่อไม่นานดิฉันเคยฝันว่าให้ไปลอยกระทงที่ท่านำหน้าศาลท่าน แต่แปลกที่เห็นเป็นท่านำไม้ไผ่ เรียงกันเป็นแพต่อกัน ไม่ใช่ท่าน้ำอย่างที่เห็นในปัจจุบัน ในฝันตัวเองพร้อมพี่อีก 1 คน เดินบนแพยวบยาบได้สบาย แต่พี่อีกคนหนึ่ง เดินไม่ได้ ท่าทางเค้ากลัวมากๆ พอตื่นขึ้นมาก็เลยโทรไปเล่าให้ฟัง พี่ที่ทำท่ากลัวในฝัน เค้าบอกว่าเราเห็นท่าเรือนั้นเมื่อประมาณ 30 ปีที่แล้ว เค้าเคยไปเมื่อตอนเด็กๆ เป็นเหมือนอย่างที่เราฝันเลย ด้วยความงงเราก็เลยชวนพี่เค้าไปลอยกระทงที่นั่นจริงๆ ตอนเราไปถึง ลมพัดเย็นต้อนรับตั้งแต่ลงจากรถเลยค่ะ เป็นสถานที่ที่ร่มเย็น สบาย ลมเย็น อยากนั่งนานๆ สง๊บสงบ ที่เราคาดไม่ถึงคือพระองค์ให้โชคลาภ งวดนั้น 3 ตัวบน ออก 501 จำได้แม่นเลย เพราะเราก็คุยกันเซ็งแซ่ว่าทำไมถึงต้องมาลอยกระทงที่นี่ แถมทำกระทงเองด้วย ไม่ได้ซื้อมา ปรากฏว่า ไหว้ 5 กระทง 0 เทียน 1 และทะเบียนรถของตัวเองทีขับไปวันนั้นคือ 3501 พวกเราไม่ได้ซื้อหล่ะ แฮะ ๆ ตั้งแต่นั้นมา จะฝันอะไรแปลกๆ ที่เกี่ยวกับพระองค์ และจะประทานโชคเป็นประจำแต่ไม่เคยถูกซักที เพราะตีเลขไม่เป็น ล่าสุดท่านให้ปล่อยปลา พวกเราก็ไปปล่อย ปลาดุก 9 ตัว ปลาช่อน 4 ตัว เราก็ซื้อ 94/49 เลขออก 46 เป็นอย่างนี้ประจำ พวกเราอาจเคยรับใช้เบื้องพระยุคลบาทในพระองค์มั๊ง ท่านถึงพระราชทานพระเมตตาเรื่อยมา อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าวันไหนพวกเราตีเลขฝันหรือปริศนาที่ท่านพระราชทานถูกแล้วได้ทรัพย์มาก้อนหนึ่ง ท่านจะมาเข้าฝันว่าอย่างไร รู้แต่ว่าสิ่งแรกที่จะทำคือ จะนำไปสร้างกุศลใหญ่ๆ เช่น เป็นเจ้าภาพร่วมในการบวชพระสงฆื หรือ สามเณร ที่ต้องการบวชจริงๆ แต่ขาดทุนทรัพย์ หรือนำไปร่วมสร้างพระอุโบสถที่วัดจนๆ ซักแห่งหนึ่งถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระองค์ท่าน ดิฉันเล่าเรื่องนี้เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ระหว่างผู้ที่นับถือและเทิดทูนพระองค์ท่านเช่นเดียวกัน ไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่นค่ะ

18. runcnx

runcnx Active Member

มิบังควรที่จะเรียกพระนามพระองค์ท่านว่า พระนางเรือล่ม
    วันที่ผมไปกราบครั้งแรกในชีวิตตามที่ฝัน พระองค์รับสั่งว่า
    ให้เรียกพระองค์ว่า "สมเด็จพระแม่เจ้าสุนันทา หรือ องค์พระแม่เจ้าสุนันทา"
    เพราะคำว่า พระนางเรือล่ม เป็นเหตุให้พระองค์และพระราชบุตรในพระครรภ์ สิ้นพระชนม์ ครั้งนั้นพระองค์ท่านประทานเลข 325 ให้ผมซึ่งเป็นรหัสปริศนา
    และผมก็ถูกหวยแบบเจ๋งๆ จนหมดหนี้สินได้บ้าง จนครั้งหลังสุดผมถึงรู้ว่า เลข 325 คือเลข 2325 อันเป็นปีที่สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชสิ้นพระชนม์ และต้นเดือนเมษายน 2549 ผมก็ฝันถึงพระองค์ท่าน และได้รับพระราชทานรองเท้าแบบปลายงอน รวมถึงดาบใส่พาน พอกราบทูลถามว่าให้ข้าพเจ้าเพราะอะไร พระเจ้าตากสินทรงตรัสว่า ก็เป็นทหารเอกที่ไว้วางพระทัย ผมตื่นมา ตี 3 กว่าๆ นอนไม่หลับจนถึงเช้า อาบน้ำแล้วซื้ออาหาร ดอกไม้ไปถวายพระ พอไปถึงอาจารย์กำลังออกจากกุฏิ ท่านไม่มองหน้าผมเลยแต่กลับจุดธูป 16 ดอก แล้วกลับมานั่งหน้าผมแล้วบอกว่า เมื่อคืนสมเด็จพระเจ้าตากสินเสด็จไปหาหรือ ผมขนลุกเลยอาจารย์รู้ได้ไง สังเกตุหน้าพระอาจารย์แดงมากจนผิดสังเกตุ ใจหนึ่งก็กลัวแต่ก็คิดในใจว่าน่าจะเป็นฝันที่ดี ท่านบอกว่าอีก 7 ราตรี คืออีก 7 วันจะพาไปเที่ยววังเก่า ซึ่งก็เหมือนที่บอกเป็นคล้ายงานวัดสมัยโบราณ ทุกวันนี้ผมมีพระบรมฉายาลักษณ์ของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชใส่กรอบไว้บูชา เคียงข้างกับพระบรมฉายาลักษณ์ล้นเกล้าพระพุทธเจ้าหลวง และสมเด็จพระแม่เจ้าสุนันทา ที่ผมได้มาทั้งที่คนบอกผมอยู่จังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งก็เป็นจริงตามนั้นทุกประการ แต่เลข 325 ซึ่งก็คือ 2325 อันเป็นปีสวรรคตน่าจะเป็นเลขแห่งภพชาติที่เราไม่รู้มาก่อน หลายครั้งที่เงินหมุนไม่ทันก็กราบขอพรพระองค์ท่าน เมื่อไปทำบุญอาจารย์ก็บอกว่า วันที่พระราชสมภพอะไรให้เอาเลขนั้น ซึ่งหลายครั้งเลขท้าย 2 ตัวมักออก 17 และครั้งสุดท้ายคือ 71 ซึ่งเป็นวันพระราชสมภพสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช 17 เมษายน 2277 นับเป็นพระมาหกรุณาธิคุณต่อเมืองสยามและกระผมรวมถึงพวกเราที่เป็นข้าทูลลอองธุลีพระบาท จะได้ทำความดีถวายพระองค์ท่าน อันนี้เป็นเรื่องที่ผมได้สัมผัสมากับตัวเองภพชาติที่ผ่านมาเราไม่รู้ แต่ชาตินี้เรากำหนดตัวเองได้ครับว่าจะทำดีหรือชั่ว ขอบคุณครับ

19. พิชญ์

พิชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าได้หมายกำหนดการณ์ที่แน่นอน ในวันที่ 31 พค. 51 รบกวนช่วยแจ้งรายละเอียดในกระทู้ให้ทราบด้วย....

20. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    กราบขอบพระคุณ ในคำอวยพรของคุณ จิตต์ปภัสสร

คำอำนวยพรของคุณทำดิฉันน้ำตาไหลเลยค่ะ

อนุโมทนา ค่ะ