เมื่อข้าพเจ้าไปขออโหสิกรรมกับ ''พระนางเรือล่ม''

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย soonyata, 10 เมษายน 2006.

1. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาค่ะ
    อ่านแล้ว สนุกดี

2. landends

landends เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินพระประวัติขององค์ท่านครั้งแรกตอนไปเที่ยวพระราชวังบางประอิน ..อ่านแล้วรู้สึกดีครับ ..ขอบคุณสำหรับพระประวัติด้วยครับที่นำมาให้อ่านกัน

3. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    เมือ มาอ่านกระทู้วันนี้แล้ว รู้สึกเหมือนว่าจะต้องทำอะไรสักอย่าง
    .....................................................................................
    เมือดิฉัน มีประสบการณ์ ที่เกี่ยวเนื่องกับคุณผู้เขียน และคิดว่าถึงเวลาที่จะต้อง หมดกรรมแล้ว...............................................................
    หากข้อความของดิฉัน ผิดพลาด ล่วงเกิน พระองค์ท่านทั้งสอง ขอกราบอภัยและขออโหสิกรรม ด้วยมิได้มีเจตนา ที่จะ ลบหลู่ หรือเจตนร้ายประการใด แต่ด้วยเหตุที่เจอ อาจจะทำให้ ผู้อ่าน ได้เข้าใจและรับรุ้ในเรื่องของ กรรมและผลกรรม
    ...................................................................................
    วันที 19 กันยายน 2547

4. โมเย

อันพันอย่าง ที่ เชียงใหม่ ขณะเดินดุรอบๆๆบ้าน ก็จะมีของโบราณและของเก่ามากมาย ที่มีคุณค่าต่อการ ศึกษา บังเอิญ ดิฉัน มองเห็นรุปภาพ รุปหนึ่ง ซึ่งเป็นภาพของ พระพุทธเจ้าหลวงท่านทรงยืนคู่กับชายาท่านหนึ่งซึงดิฉันไม่เคยเห็นมาก่อน ดิฉันจึงถามพนักงาน ที่เฝ้าสถานที่แห่งนั้นว่า ผู้หญิงที่ยืนในรูปคู่กับพระพุทธเจ้าหลวงคือใครหรอ ไม่เคยเห็นนะ พนักงานทีเฝ้าก็ตอบว่าพระนางเรือล่มชายาที่รัชกาลที5 ท่านรักมากที่สุดองค์หนึ่ง พอได้ยินเท่านั้น ดิฉันก็ยืน ตัวสั่น..แล้วก็วิ่งไปที่รุปนั้น..ร้องไห้ เหมือนจะขาดใจ..แล้วพุดออกมาว่า ....ผิดไปแล้ว ผิดไปแล้วขออโหสิกรรม..พูดหลายครั้ง...ร้องไห้เสียงดังขึ้น..หยุดไม่ได้..ประมาณ 2ชั่วโมง..
    หลังจากนั้น..พนักงานคนเฝ้าก็มีท่าทางเปลี่ยนไปกริยาท่าทาง คำพูดเปลี่ยนไป..ดิฉันยังร้องไห้เหมือนใจจะขาดไม่หยุด...และหลายๆๆคำพูดดิฉํนขออนุญาตไม่นำมากล่าว..ด้วยเหตุที่เกรงว่าจะไม่สมควร
    หลังจากนันเป็นต้นมา..ดิฉันเริ่มปฎิบัติธรรม..สวดมนตื นั่งสมาธิ ถือศิล กรวดน้ำ..ขออโหสิกรรม
    และวันหนึ่ง ก็ได้บังเอิญมา ได้กรวดน้ำขออโหสิกรรมที่วัดกู้เมืองนนท์....
    ....................................................................................
    กรรมอันหนึ่งอันใด ที่ดิฉันได้เคยกระทำต่อ ท่านทั้งสองพระองค์ ขออโหสิกรรม ด้วยความรู้สึกสำนึกผิดแล้ว....

5. โมเย

หาก กรรมอันหนึ่งอันใด ที่ข้าพเจ้าได้เคยกระทำไว้ กับทุกท่านที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ ขอได้โปรด อโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าด้วย
    เพราะชีวิตในปัจจุบันนี้ของข้าพเจ้า ยินดีรับในผลของการกระทำทุกอย่าง
    ....................................................................................
    ช่วงเวลาหนึ่งของชีวิต ที่เพื่อนๆไม่กล้าเข้าใกล้ เพระเหตุที่ว่า เราคงเพี้ยนไปแล้ว..แต่สิ่งที่พบเจอ..ทำให้ข้าพเจ้าได้ ทราบแล้วว่า..กรรมมีจริง..............
    เมือ่ เรากระทำแล้วจะต้องรับกรรม และแก้ไข ด้วยตัวของเราเอง...............
    หลังจากเหตุการณ์วันนั้น ข้าพเจ้า ได้บัง
    เอิญ ไปกราบพระที่วัดหนึ่ง ในเชียงใหม่ และเล่าเรื่องที่ได้เจอมาให้กับหลวงปู่ท่านหนึ่งฟัง..เมือ่หลวงปู่ฟังแล้ว..หลวงปู่ก็บอกว่า..เออ..มาที่นี่ก็ดีแล้วมาเจอตัวจริงเลย ข้าพเจ้าถามหลวงปู่ว่าตัวจริงอะไรหรือคะหลวงปู่...หลวงปู่บอกมา ด้านข้างของวัดมีรุปหล่อเท่าองค์จริงของ พระพุทะเจ้าหลวง พระนางเรือล่ม และพระพันปีหลวง....โดยที่ข้าพเจ้าไม่เคยรู้มาก่อนว่าวัดแห่งนี้มีรูปหล่อ ของทุกพระองค์
    ทุกครั้งที่ข้าพเจ้า สัมผัสได้ถึง ว่าพระองค์ท่านอยู่ใกล้ๆ ..อาการร้องไห้แทบขาดใจ ก็จะเกิดขึ้นมาอีกอย่างควบคุมไม่ได้
    ข้าพเจ้า..ไม่เคยรู้เรื่องราวของพระนางเรือล่มมก่อน เจอ รูปท่าน.....และพอ ได้เจอในเหตุการณ์ วันนั้น ข้าพเจ้าได้ อ่านเรื่องราวของพระนางเรือล่ม..ว่าเป็นเช่นไร...ข้าพเจ้าไม่สามารถไปแก้ไข การกระทำในอดีตของข้าพเจ้าได้..แต่ในปัจจุบัน..ผลของการปฎิบัตฺธรรมทั้งหมดข้าพเจ้า ขอยกให้ท่าน เพื่อเป็นการขออโหสิกรรม...
    การมาเวปนี้ข้าพเจ้า ก็ได้มาพบเห็นอย่างบังเอิญเหมือนกัน.....

6. bigcard2

bigcard2 Active Member

30 สิงหาคม 2006
    ไม่รู้ว่าจะเข้ามากันอีกหรือป่าว แต่เราเคยอัดวีดีโอได้ชัดมาก ที่น้ำตกพริ้ว
    รูปเป็นเหมือนคนยืนอยู่ด้วยกัน(เหมือนคนมาก)17วิ เห็นตลอด ไม่หลอกเรื่องแบบนี้ใครจะหลอกกันได้ เชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่นะ แต่ขอบอกก่อนว่าเราอยู่กรุงเทพแล้วเพื่อนชวนไปน้ำตกพริ้ว ทั้งๆที่ไม่เคยไปมาก่อนแต่ไปครั้งแรกก็ เห็นเต็มๆ ให้วีดีโอเพื่อนดู เค้าหาว่าคนแต่งชุดไทยโบราณสีเขียวคาดผ้าสีชมพู ชัดเจนมาก ยังไงมาคุยกันได้ที่ udom48@hotmail.com
    เราคิดว่าไม่มีใครถ่ายได้ชัดเจนเท่าเราแล้วแหละ ครั้นจะเอาไปให้ชั่วโมงพิศวงก็ไม่อยาก ให้คนที่มีความตั้งใจจริงๆดูดีฟ่า บรรยายไม่ค่อยจะเป้นวนไปวนมาอยากรู้ละเอียดมากว่านี้มาคุยกันนะ บาย

7. jomr0547

jomr0547 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วทึ่งมากครับ ท่านคงเป็นเทพหรือเทวดาอยู่ชั้นใดชั้นหนึ่ง

ส่วนหนึ่งเรื่องจิง ส่วนหนึ่งจิตปรุงแต่ง

ผมเคยพบคนหนึ่งพอดีไปดูคอมให้เขา เป็นหญิง ดูดี อาย39 แต่ผิวพรรณดี หน้าตาก็ดี หน้าที่การงานก็สูง แต่ยังไม่มีครอบครัว เค้าบอกที่บ้านจะเจอเรื่องแบบนี้เยอะมาก เกี่ยวกับพยานาค และองค์เทพต่างๆ เขาเล่ามาเยอะมากเลย เรื่องเมืองบาดาลและพยานาค และก็พูดถึง พ่อฤาษี(ไม่ใช่หลวงพ่อฤาษีลิงดำนะ) ก่อนเค้าเกิด แม่ฝัน(มั้ง)เห็นฤาษีเดินมาบอกว่า ฝากหลานด้วยนะ และก็เหมือนฤาษีคอยปกป้องคุ้มครองตลอด ฟังนานมาก เล่าเยอะมากๆ แม่เค้าก็มีองค์

ตอนผมฟังเค้าเล่า ผมก็คิดในใจว่า ไม่ใช่ทางที่หลุดพ้น
    ผมสงสารที่เค้าชอบทำบุญทำทาน ถวายสัฆทาน จัดทอดกฐิน ทำบุญทำทานเยอะมากๆ

สุดท้ายผมถามว่า ถ้าตายแล้วไปไหนครับ เค้าตอบว่าก็คงไปอยู่กับพ่อฤาษี

ผมไม่พูดอะไร แต่คิดในใจขอให้บุญที่เค้าทำ ..ช่วยส่งผลให้เค้าได้เห็นธรรมในเร็ววันด้วยเถิด

แล้วคุณคิดยังไงครับ ตายแล้วอยากไปอยู่ที่ไหน?

8. โมเย

....คุณอำนวยกรณ์..มีอะไรจะแนนำโมเย..บ้างไหมคะ...

9. ruang25

ruang25 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006
    ถึงเจ้าของกระทู้นี้

เราไม่รู้นะว่าเหตุการนี้เกิดขึ้น กับคุณนานหรีอยัง แต่ถ้าคุณมีความผูกพัน กับเสด็จแม่ พระนางเรือล่ม เหมือนกับเรา วันที่ 5 ธันวาคมนี้ จะมีการจัดไหว้ครู จะมีการเชิญองค์เสด็จแม่มาทำพิธีการเปิดศาล ในช่วงเช้า ประมาณ 8.00-9.00น (เวลานี้ไม่แน่นอน เป็นไปตามฤกษ์) เสด็จแม่จะมาประทับเฉพาะช่วงเช้าเท่านั้น ใน1ปี ลูกศิษย์จะได้พบเสด็จแม่เพียง 1 ครั้ง เพื่อรับพร และทำบุญร่วมกับเสด็จแม่ ถ้าเรามีบุญ และมีกรรมผูกพันกันมา เราคงได้พบกัน

10. โมเย

เหตุการณ์ นี้ได้เกิดขึ้นมาแล้วประมาณ 3ปี
    อยากทราบว่า พิธีไหว้ครูจัดขึ้นที่ไหนหรอคะ
    ..อนุโมทนาค่ะ..

11. ruang25

เรารับข้อความไม่ได้คับ ไม่รู้โดนบล๊อกทีไหน

12. ruang25

ที่เราบอกไปว่ามีงานไหว้ครู ถ้าบอกสถานที่ไป ก็คงมีคนไปลองดี แบบจะทรงจริงหรือไม่ ต้องขอโทษด้วยครับ ทางเจ้าของสถานที่ เขาไม่อนุญาติ เพราะเป็นงานที่จัดเฉพาะ ลูกศิษย์ที่ใกล้ชิด งานเล็ก ๆ คับไม่มีการเชิญองค์เดินสาย(เพราะถ้ามาขึ้นกันมากๆ งานจะวุ่นวาย สถานที่ก็คับแคบ) ที่เรารู้มาอีกอย่างคือ ถึงจะเป็นพระนามเดียวกัน แต่ถ้าเราไปเจอท่านที่อื่น(คนอื่น ทรงเทพองค์เดียวกัน)เทพท่านก็จะไม่รู้จักเรา เราไปตำหนักเสด้จพ่อ ร.๕ มาหลายที่แล้ว ท่านไม่รู้จักเราสักที่ (เราเคยเป็นข้างที่ให้ที่นี่) อย่างที่บอกคับ ถ้าเรามีบุญ หรือมีกรรมร่วมกันมา (กรรมที่เคยทำร่วมกัน ช่วงเวลาและสถานที่เดียวกัน) ถ้าต้องมาแก้กรรม(อโหสิกรรมกัน) เราก้จะได้เจอกัน ลองจุดธูปอธิฐานกับท่านซิคับ ถ้าเราเป็นสายเดียวกันเราจะสื่อถึงกันได้ เหมือนที่คูณฝากข้อความไว้ แต่เราเปิดไม่ได้ ถ้าสายเดียวกันแล้ว ท่านคงจะดลใจไห้คุณมาได้ถูกทาง เราไม่ได้เล่นตัวนะครับ เพียงเราต้องเซฟทางเราไว้ด้วย คนอื่นเขามาว่า งมงาย จะบาปกัน ปล่าวๆ

13. โมเย

เอ....จะส่งข้อความไปหาอีกครั้งนะคะ

14. โมเย

บางทีการที่เราจะเดินไปไหนสักที่หนึ่ง มีหลายๆๆหนทางมาให้เลือก แต่ก็ไม่รู้อันไหนทางจริงทางหลอก หากขาดสตินิดเดียวก็ หลงทางเสียเวลาได้ค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ

15. pat_2519

pat_2519 Active Member

15 พฤศจิกายน 2006
    เรื่องบังเอิญ หรือ ความจริง

เราก็เป็นคนหนึ่งที่รู้สึกผูกพันธ์กับเรื่องราวของพระนางเรือล่ม
    แต่ก็ยังไม่ชัดเจนเหมือนท่านอื่น ๆ เพียงแต่มีเรื่องราวบังเอิญหลาย ๆ อย่างชวนให้คิด
    (คำพูดใดหากเป็นการไม่สมควร หรือเป็นการลบหลู่ก็ขออภัยพระนางเรือล่ม และทุกท่านไว้ ณ.ที่นี้)
    เรื่องของเรามีอยู่ว่า เมื่อตอนอายุประมาณ 19 ปีมีโอกาสได้ไปดูหมอและทักว่าเราเป็นลูกของ ร.5 คือเป็นลูกพระนางเรือล่ม ตอนนั้นเรายังเด็กก็ไม่ค่อยรู้เรื่องประวัติศาสตร์สักเท่าไหร่ก็เลยยังไม่สนใจ และทักว่าเราจะได้เดินทางไกล และเราก็ต้องเดินทางจริง ๆ เป็นการจากบ้านครั้งแรกคือต้องไปเรียนต่อที่ จ.ราชบุรี (บ้านเกิดอยู่ จ.นครปฐม) ที่ราชบุรีเราได้เดินไปเที่ยวตามตลาดพอดีสายตาก็เหลือบไปเห็นภาพโบราณจึงสอบถามกับคนขายว่าภาพอะไร คนขายบอกว่าเป็นรูปของพระนางเรือล่มเราจึงซื้อมาเก็บไว้ (แต่เพราะย้ายที่พักหลายครั้งเลยหายไปตอนไหนก็ไม่รู้ ) พอเรียนจบก็เดินทางกลับมาทำงานที่บ้านเกิด และเมื่ออายุประมาณ 27 แม่มีไปดูหมอมาและทักว่าเราเป็นลูกพระนางเรือล่ม ซึ่งมันเป็นเรื่องแปลกมาก ต่างสถานที่ ต่างเวลา แต่ทำไมทักเหมือนกัน รวมถึงบางครั้งไปดูหมอก็บอกว่ามองไม่เห็นเรา ถ้าอยากดูต้องพาตัวไปเองเพราะเหมือนมีอะไรมาบังไว้ ต่อมาแม่เรามีองค์จึงไปรับขันธ์มาและทราบจากแม่ว่า ที่ไปรับขันธ์มาชื่อองค์หญิงสุนันทาเทวี เราเลยรู้สึกว่าทำไมมันช่างบังเอิญได้ขนาดนี้ และได้อ่านกระทู้ของบางท่านเล่าว่า ร.5 ได้มอบของขวัญให้พระนางในตอนประสูตพระราชธิดาคือนาฬิกา กับแหวน ซึ่งเมื่อไม่นานมานี้เราฝันว่าได้แหวนโบราณ (ตอนนี้เราตั้งครรภ์ได้ประมาณ 4 เดือน) และแฟนเราก็ฝันเห็น ในหลวงรัชกาลที่ 9 กับพระราชินีด้วย ตอนนี้เราก็ยังไม่อาจสรุปได้ว่ามันเป็นเพียงความบังเอิญ หรือเป็นเรื่องจริง เพราะเราได้อ่านกระทู้ของหลาย ๆ คนเล่าว่าเป็นลูกของพระนางเช่นกันยิ่งทำให้เราสงสัย ว่าเราคงไม่น่าจะใช่เพราะเท่าที่ทราบพระนางมีลูก 2 คน (ไม่มั่นใจนะค่ะ ไม่เก่งประวัติศาสตร์) คือที่ให้กำเนิดแล้ว กับที่อยู่ในครรภ์ ตอนเรือพระที่นั่งล่ม

16. โมเย

เมื่อคืนนี้ รู้สึกมึนหัวมากๆ มึนอย่างบอกไม่ถูก แล้วก็ร้องไห้ออกมา
    มันหนาว..หนาวมาก.ขนลุกไปทั้งตัว.หนาวแบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน..หนาวที่ในใจอธิบายยากจังเลย

17. ruang25

นั่งสมาธิไว้คับ เอาบารมีของ พระพุทธเจ้าเป็นที่ตั้ง องค์เทพ องค์พรหม ทุกพระองค์ กราบไหว้พระพุทธเจ้า ครับ เราเป้นมนุษย์ไหว้พระพุทธเจ้าเป็นประธาน องค์เทพ องค์พรหม ก้เหมือนผู้นำสารครับ คอยชี้แนะ ทางปฎิบัติ ยังไม่ต้องรีบร้อน ถ้ามีบุญเกื้อหนุนกัน คงได้ช่วยเหลือกัน เราขอให้คุณผ่านพ้น ห้วงความทุกข์ ไปได้ด้วยดี บางที่คับ การมาทางเรา อาจไม่ถูกใจคุณ เหมือนที่คุณตระเวนไปที่ต่างๆ เรื่องนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อน การแก้กรรม การขออโหสิกรรมต้องทำด้วยจิตที่สงบ หมั่นทำบ่อยๆ จนเรารู้สึกดีขึ้น หรือไถ่ถามจากผู้รู้ว่าที่เราได้ขออโหสิกรรมไปนั่น เจ้ากรรมนายเวร ยอม(ต้องเน้นคำว่ายอมนะครับ) ยอมอโหสิกรรมให้เราหรือไม่ เราอาจหมั่นทำบุญใส่บาตรเอาไว้เรื่อยๆ ทุกครั้งที่ทำบุญหมั่นอนุโมทนาบุญให้เจ้ากรรม แบบเจาะจง คือรู้ว่าใครเป็นเจ้ากรรมก็เอ่ยนามเขาได้เลย เจ้ากรรมก็เหมือนคนเรานี้หล่ะคับ เคยง้อเพื่อนไหม เวลาที่เพื่อนโกรธ บางคนก็ง้อไม่นาน บางคนงอนข้ามปี ก็มี คงจะเข้าใจนะครับ ถ้าเราไม่มีกรรมที่ต้องอโหสิฯกันคับ คงเป็นคนละสายกันแล้ว(ตอนนี้เรายังไม่ได้ไปหาที่ตำหนัก ถ้าเราไปแล้วเราจะถามให้นะว่า ควรช่วยเหลือคุณยังไง)

18. ณ ปลาย

ณ ปลาย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2006
    มาอ่านค่ะ
    คุณ จขกท. เป็นใครในเรือที่ล่มคะ

19. kook1519

kook1519 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    " เกี่ยวเนื่องกันมา เมื่อถึงเวลาต้องเจออย่างงัยก็มีสายใยที่ต้องนำไปเจอ "

20. สุควดี

สุควดี สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2006
    อยากได้นำหอมท่าน บ้านอยู่ต่างไม่สะดวกไป ไม่ทราบจะหาซื้อได้ที่ไหน