ประมูล **เพื่อบุญผาติกรรม สมเด็จองค์ปฐม ทรงเครื่องจักรพรรดิ์ 4ศอก(หน้า 177)*********************************************

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย noi, 30 สิงหาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ป้าดดดด เป็นหมอตั้งแต่เด็กๆ หมอ(ตัว)น้อย

2. มงกุฏเพชร

มงกุฏเพชร เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2010
    พี่่หมอผมส่งภาพให้แล้วนะครับ เปิดฉากการประมูลได้เลย เงื่อนไขต่างๆพี่หมอจัดการตามแบบฉบับของพี่หมอได้เลย ส่วนใครประมูลได้เดี๋ยวผมส่งพระให้เองครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

๑.รูปไข่ใหญ่มีพระธาตุเสด็จ ๒ องค์
    ๒.ทรงกลมมีพระธาตุเสด็จ ๑ องค์

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ ได้ทั้งพระได้ทั้งบุญ สาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2010
  3. กฤต2

กฤต2 เป็นที่รู้จักกันดี

55555555เด็กๆก็เป็นหมอแว้ว

4. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005

สาธุครับ เห็นกำลังใจของคุณมงกุฏเพชรและเพื่อนๆพี่ๆน้องๆแล้วปลาบปลื้มใจจังเลยครับ
    ยิ่งเห็นพระธาตุเสด็จด้วยแล้ว บอกไม่ถูกจริงๆ
    ขอเริ่มเปิดประมูลเลยแล้วกันนะ

๑.รูปไข่ใหญ่มีพระธาตุเสด็จ ๒ องค์

(มอบโดยคุณมงกุฏเพชร)
    ประมูลทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม4ศอก ปิดทองทั้งองค์
    ถวายงานกฐิน ไว้ที่วัดท่าซุง
    โดยมีเงื่อนไข ดังนี้....

1. ราคาแรกเริ่มการประมูล 1บาท
    2. ประมูลแต่ละครั้ง เท่าไรก็ได้ ไม่จำกัด
    3. กำหนดปิดการประมูล วันอังคาร7ก.ย. 2553 เวลา21.19pm ตามเวลาเวป
    4. เงินทั้งหมด กรุณาโอนเข้าบัญชีบุญ
    ธนาคารไทยกรุงไทย
    บัญชีผู้ รับโอน KTB ...980-1-46553-0 ....
    ชื่อบัญชี ผู้รับโอน นายจรัสศักดิ์ เรืองพีระกุล
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> __________________

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2010
  5. กฤต2

น้องโกมิล แสนสมบัติฝากทำบุญ200บาทครับขอเลือกหมายเลข225ครับผม
    อนุโมทนาครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.6 KB
      เปิดดู:
      41
  6. noi

(มอบโดยคุณมงกุฏเพชร)
    [​IMG] [​IMG]
    ประมูลทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม4ศอก ปิดทองทั้งองค์
    ถวายงานกฐิน ไว้ที่วัดท่าซุง
    โดยมีเงื่อนไข ดังนี้....

1. ราคาแรกเริ่มการประมูล 1บาท
    2. ประมูลแต่ละครั้ง เท่าไรก็ได้ ไม่จำกัด
    3. กำหนดปิดการประมูล วันพุธ8ก.ย. 2553 เวลา12.00เที่ยงวัน ตามเวลาเวป
    4. เงินทั้งหมด กรุณาโอนเข้าบัญชีบุญ
    ธนาคารไทยกรุงไทย
    บัญชีผู้ รับโอน KTB ...980-1-46553-0 ....
    ชื่อบัญชี ผู้รับโอน นายจรัสศักดิ์ เรืองพีระกุล
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> __________________<!-- google_ad_section_end --> __________________

7. noi

ผู้ถาม : "หลวงพ่อเจ้าคะ การสร้างพระพุทธรูป ทำด้วยโลหะกับทำด้วยปูน อย่างไหนจะดีกว่ากันเจ้าคะ..?"

หลวง พ่อ : "ถ้าเป็นเจตนาของฉันนะ ชอบให้ทำด้วยปูนมากกว่าปั้นด้วยปูนแล้วก็ปิดทอง เพราะอะไรรู้ไหม .. เพราะพระปูนไม่มีใครขโมย พระโลหะเผลอหน่อยเดียวคนตัดเศียรแล้วดีไม่ดีเอาไปทั้งองค์ ฉะนั้นปูนดีกว่า มีอานิสงส์เท่ากัน ราคาถูกกว่า ทนทานและรักษาง่ายกว่า"
    "
    การสร้างพระพุทธรูป นี่เป็นพุทธบูชาเป็น พุทธานุสสติ ในกรรมฐาน 40 กอง ท่านบอกว่ากำลัง พุทธานุสสติเป็นเหตุให้เข้าถึงพระนิพพานได้ง่ายที่สุด
    ง่ายกว่ากองอื่น ก็เห็นจะจริง เพราะว่าพระพุทธเจ้าท่านอยู่ที่นิพพานนี่ และท่านก็เป็นต้นตระกูลของพระนิพพาน ใช่ไหม.. ทีนี้ถ้าเราต้องการสร้างให้สวยตามที่เราชอบ เห็นแล้วก็ทำให้จิตใจสดชื่น่ จิตมันก็นึกถึงพระอยู่เสมอ ถ้าจิตนึกถึงพระพุทธรูปองค์นั้นอยู่เสมอก็จัดเป็น พุทธานุสสติกรรมฐาน ถ้าใจเราเกาะพระพุทธเจ้าเป็นปกติ ตามแล้วลงนรกไม่เป็น ฉะนั้นถ้าหากโยมเห็นว่าพระที่ทำด้วยโลหะสวยกว่า ชอบมากกว่า โยมก็สร้างแบบนั้น"

8. noi

อาจารย์เสถียร โพธินันทะ

พระพุทธรูปเป็นสัญลักษณ์แห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า จัดเป็นปูชนียวัตถุสูงสุด ผู้สร้างพระพุทธรูปจะได้ประโยชน์ ดังนี้

๑.ได้บุญตั้งแต่วินาทีแรกที่คิดสร้าง อันประกอบด้วยศรัทธาในพระพุทธองค์จัดเป็น ตถาคตโพธิศรัทธา
    ๒. เมื่อบริจาคทรัพย์ในการสร้างจัดเป็น ทานบารมี
    ๓. เมื่อขวนขวายติดตามตลอดงานจัดสร้างพระปฏิมา จัดเป็นกุศลส่วน วัยยาวัจจมัย
    ๔ .เมื่อองค์พระปฏิมาสำเร็จสมบูรณ์ ได้เป็นที่ตั้งแห่งความตามอนุสรณ์ ถึงพระพุทธคุณทั้งตนเองด้วย ทั้งผู้อื่นด้วย กุศลจะเกิดเพิ่มขึ้นทุกครั้งที่ได้อาศัยพระพุทธปฏิมา
    ๕. อำนาจแห่งกุศลที่สร้างพระพุทธปฏิมา ส่งผลให้ได้เกิดเป็นคนรูปงาม มีบุคลิกสง่าเป็นที่เคารพรักใคร่ของประชาชน และมีอิสริยยศ บริวาร ทรัพย์สมบัติ ตลอดจนความสุขสถาพร ไม่เป็นโรควิกลวิกาล
    ๖. ปิดอบายภูมิ และส่งให้ปฏิสนธิในสุคติภูมิทันทีในสมัยกาลมรณะแล้ว หากมีอารมณ์ในกุศลกิจนั้นปรากฏให้จิตก่อนจุติ
    ๗. เป็นการส่งเสริมพุทธศิลป์ให้เจริญแพร่หลาย พุทธศิลป์นั้นในชนที่เจริญทางสติปัญญา เขายกย่องว่าเป็นศิลปะอันสุขุมประณีตละเอียดอ่อน เป็นสัญญลักษณ์แห่งสันติธรรม และปัญญาธนบริสุทธิ์

(ที่มา : "การสร้างพระพุทธรูปจะได้บุญอย่างไร" ใน สำนักพุทธรัตนประทีป
    ศูนย์เผยแพร่พุทธศาสนา ๒๕ ศตวรรษ โดย เสถียร โพธินันทะ, หน้า ๑๒๔-๑๒๕)

อานิสงส์สร้างพระพุทธรูป โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน

9. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007
    เปิดที่ 399 ครับ

ปิดอย่างเดียว ปิดไม่ได้ 5555

10. กฤต2

ผู้ถาม : "ดีค่ะ..แต่ได้ยินเขาว่า การสร้างพระพุทธรูปนี่ควรสร้างพระประธานจึงมีบุญมาก"

หลวง พ่อ : " ก็เขียนไว้สิ สร้างพระประธาน องค์เล็กองค์ใหญ่ก็เขียนไว้ ก็เป็นพระพุทธรูปเหมือนกัน เราสร้างแล้วก็ได้บุญแล้ว ใครไปโยนทิ้งก็ซวยเอง"

ผู้ถาม : "ถ้าหากว่าจะย้ายพระประธานไปบูชาเป็นประธานวัดอื่นจะได้ไหมคะ..?"

หลวง พ่อ : "เรื่องของบูชา สำหรับที่วัดนี้ถือว่าเขาถวายมาเพื่อบูชา ตั้งอยู่ที่ใดก็ตามถ้าพระย้ายไปที่อื่นนอกเขตถือว่าย้ายเจดีย์ ทางวินัยท่านปรับ อาบัติ และถ้าของนั้นเขาถวายสงฆ์เขามีเจตนาเฉพาะจุดนั้น ถ้าเราเอาไปถือว่าขโมยของสงฆ์ อันดับแรกเขาลง บัญชีอเวจีไว้ก่อน ของสงฆ์นี่แม้แต่เศษ กระเบื้องถ้านำไปก็ลงบัญชีอเวจีเลย"

ผู้ถาม : "หลวงพ่อเจ้าคะ การสร้างพระพุทธรูป ทำด้วยโลหะกับทำด้วยปูน อย่างไหนจะดีกว่ากันเจ้าคะ..?"

หลวง พ่อ : "ถ้าเป็นเจตนาของฉันนะ ชอบให้ทำด้วยปูนมากกว่าปั้นด้วยปูนแล้วก็ปิดทอง เพราะอะไรรู้ไหม .. เพราะพระปูนไม่มีใครขโมย พระโลหะเผลอหน่อยเดียวคนตัดเศียรแล้วดีไม่ดีเอาไปทั้งองค์ ฉะนั้นปูนดีกว่า มีอานิสงส์เท่ากัน ราคาถูกกว่า ทนทานและรักษาง่ายกว่า"
    "
    การสร้างพระพุทธรูป นี่เป็นพุทธบูชาเป็น พุทธานุสสติ ในกรรมฐาน 40 กอง ท่านบอกว่ากำลัง พุทธานุสสติเป็นเหตุให้เข้าถึงพระนิพพานได้ง่ายที่สุด
    ง่ายกว่ากองอื่น ก็เห็นจะจริง เพราะว่าพระพุทธเจ้าท่านอยู่ที่นิพพานนี่ และท่านก็เป็นต้นตระกูลของพระนิพพาน ใช่ไหม.. ทีนี้ถ้าเราต้องการสร้างให้สวยตามที่เราชอบ เห็นแล้วก็ทำให้จิตใจสดชื่น่ จิตมันก็นึกถึงพระอยู่เสมอ ถ้าจิตนึกถึงพระพุทธรูปองค์นั้นอยู่เสมอก็จัดเป็น พุทธานุสสติกรรมฐาน ถ้าใจเราเกาะพระพุทธเจ้าเป็นปกติ ตามแล้วลงนรกไม่เป็น ฉะนั้นถ้าหากโยมเห็นว่าพระที่ทำด้วยโลหะสวยกว่า ชอบมากกว่า โยมก็สร้างแบบนั้น"

ผู้ถาม : "หลวงพ่อคะ ถ้าหากว่าเดินไปเช่าตามร้านกับการจ้างเขาหล่อให้แล้วเททองเอง อานิสงส์จะได้เท่ากันไหมคะ?"

หลวง พ่อ : "กุศลน้อยกว่าที่เขาทำสำเร็จแล้ว เพราะว่าเราต้องเหน็ดเหนื่อย ดีไม่ดีหัวเสีย ที่เขาทำเสร็จแล้วน่ะ เราก็เลือกดูเอาตามใจชอบ ใช่ไหมล่ะ วิธีการแบบนั้นไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรเลยนี่ ร้อนก็ร้อน เหนื่อยก็เหนื่อย บางทีไอ้ตัวร้อนตัวเหนื่อยนี่มันตัดเลย
    ทำ บุญทุกอย่าง ทำให้จิตสบาย กายสบาย อันนี้ถือว่ามีผลสูง ถวายสังฆทานนี่มีค่าสูงมาก การที่นิมนต์พระมาเลี้ยงข้าวที่บ้าน 4 - 5 องค์ อานิสงส์เป็นสังฆทานเหมือนกัน แต่ดีไม่ดีมันน้อยกว่าอย่างนี้ เพราะยุ่งกว่า ดีไม่ดีคนแกงบ้าง คนต้มบ้าง เราไม่ชอบใจก็โมโห ไอ้ตัวโมโหนี่แหล่ะมันตัด ใช่ไหม..?"

ผู้ถาม : "หลวงพ่อคะ ถ้าเรามีพระบูชาเราควรจะหันหน้าไปทางทิศไหนคะ ?"

หลวงพ่อ : "พระบูชาที่นิยมกัน เขาหันหน้าไปทาง ทิศตะวันออกถ้าหันไปทางทิศใต้ กับ ทิศตะวันตก สตางค์ไม่เหลือใช้ ลองดูก็ได้"

ผู้ถาม : "เป็นเพราะเหตุใดคะ ?"

หลวง พ่อ : "อันนี้ฉันไม่รู้ละ รู้แต่ว่าสมัยหลวงพ่อปาน ถ้าลูกศิษย์ท่านหันหน้าพระพุทธไปทาง ทิศตะวันตกหรือทิศใต้ ท่านบอกว่าควรหันไปทาง ทิศตะวันออกหรือทิศเหนือ

ผู้ถาม : "แล้วอย่างพระพุทธรูปที่บอกว่ายังไม่เบิกพระเนตร หมายความว่าอย่างไรคะ ?

หลวงพ่อ : "ถ้ายังไม่ เบิกพระเนตรแสดงว่ายังไม่มีลูกตา พระองค์ไหนมีลูกตาแล้วพระองค์นั้นเบิกพระเนตรแล้ว..ใช่ไหม.."(ผู้ถามหัวเราะ)
    " "ฉันว่ามันเป็นพิธีสมัยก่อนโน้นละมั้ง คือ เขาปั้นพระพุทธรูปแล้วยังไม่ได้ทำลูกตา เลยหาช่างมาทำลูกตามากกว่า เวลานี้ก็เลยเอาวิธีการนั้น พระที่วัดฉันไม่ต้อง เบิกเนตรเห็นท่านมีตาทุกองค์ ใครเขาถามว่า เบิกพระเนตรหรือยัง .. ฉันไม่ทำละ มีแล้วนี่ ควรจะเบิกเนตรเราให้ดีเท่าเนตรท่านดีกว่าใช่ไหม..?"

ผู้ถาม : "แล้วถ้าหากว่าเรามีพระพุทธรูป แต่พระเนตรท่านปิดอย่างนี้ต้องเบิกพระเนตรไหมคะ..?"

หลวงพ่อ : "เอาล่ะซิ ขืนไปเบิกเข้า ตาท่านฉีกแน่ บาป ต่อไปชาติหน้าตาเหลือก"

ผู้ถาม : (หัวเราะ)"คือท่านหลับตานั่งสมาธิค่ะ"

หลวงพ่อ : "เขาทำหลับตาก็ปล่อยให้หลับตา ทำสมาธิก็ต้องหลับตาใช่ไหม.?"

ผู้ ถาม : "หลวงพ่อครับ การถวายพระพุทธรูปองค์เล็ก ๆ กับถวายพระประธานองค์ใหญ่ ๆ พระประธานในโบสถ์นะครับ จะมีอานิสงส์เหมือนกัน เหมือนกันหรือเปล่าครับ ..?"

หลวง พ่อ : "เหมือนกัน คือเขียนเหมือนกัน เขียนว่า "อานิสงส์ถวายพระพุทธรูป" .. แต่ว่าเราไปเทียบกันไม่ได้นะ สุดแล้วแต่กำลังใจ ถ้าคนที่เขามีฐานะน้อย เขามีเงินจริง ๆ แค่สร้างพระพุทธรูปขนาด 3 นิ้ว ทำด้วยปูนพลาสเตอร์ แต่ว่ากำลังใจเขามั่นคง ฐานะมันแค่นั้นก็มีอานิสงส์สูง ถือว่าเขาทำดีที่สุดของฐานะอยู่แล้วใช่ไหม...
    สร้าง พระประธานในโบสถ์ อานิสงส์ก็คือสร้างพระพุทธรูป ถ้าหากว่าเจ้าของคิดว่าสร้างเพื่ออวดชาวบ้าน ก็สู้สร้างองค์เล็ก ๆ ไม่ได้ เพราะคิดด้วยจิตบริสุทธิ์"
    <!-- google_ad_section_end -->

11. noi

พ.ญ.จุฑาทิพย์ ยิ่งเจริญพาสุขและครอบครัว
    ฝากเงินสดมาร่วมบุญ2,000บาทครับ
    (โอนเข้าบัญชีแล้ววันนี้)
    ขอเลือกหมายเลข10หมายเลขให้น้องหมอด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2010
  12. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มงกุฏเพชร [​IMG]
    พี่่หมอผมส่งภาพให้แล้วนะครับ เปิดฉากการประมูลได้เลย เงื่อนไขต่างๆพี่หมอจัดการตามแบบฉบับของพี่หมอได้เลย ส่วนใครประมูลได้เดี๋ยวผมส่งพระให้เองครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ ได้ทั้งพระได้ทั้งบุญ สาธุครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ร่วมประมูลรายการนี้ 1111.11 บาท

ร่วมประมูลรายการนี้ 1111.11 บาท

13. noi

ขอเปิดที่2,000บาทครับ

14. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ขอร่วมบุญ 100 บาทคร้าบ.............:cool:

15. ((อัษฎางค์))

((อัษฎางค์)) เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    ๑.รูปไข่ใหญ่มีพระธาตุเสด็จ ๒ องค์=2,345 ครับ
    ๒.ทรงกลมมีพระธาตุเสด็จ ๑ องค์=1,234 ครับ

16. noi

สาธุกับเสี่ยอ้นด้วยครับ:cool::cool:

17. มงกุฏเพชร

มงกุฏเพชร เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2010

ขอเสริมนิดนะครับ สมัยก่อนพิมพ์รูปไข่ใหญ่ออกจากวัดองค์ละ 3,200 บาท ส่วนทรงกลมออกจากวัดองค์ละ 1,600 บาท แต่ตอนนี้ทั้งสองรายการได้หมดจากวัดหลายปีแล้ว และรุ่นนี้พระเถระในวัดท่าซุงเคยเล่าให้ฟังว่า "หลวงพ่อบอกว่าใครมีพระรุ่นนี้ถ้าเขาคิดฆ่าเราด้วยปืนเขาก็ตายด้วยปืน คิดฆ่าเราด้วยมีดเขาก็ตายด้วยมีด คิดฆ่าเราโดยวิธีไหนเขาก็ตายโดยวิธีนั้นเอง" แล้วยิ่งสององค์นี้มีพระบรมฯเสด็จ ยิ่งสุดยอดไปใหญ่ เพราะปกติพระของหลวงพ่อจะมีเทวดาตามอารักษ์ษาอยู่หนึ่งองค์ แต่ถ้าเป็นพระบรมฯชั้น พรหม ท่านตามรักษา และที่ใดที่มีพระบรมฯที่นั้นจะเจริญและสว่างมาก ฉะนั้นอย่าช้านะครับควรค่าแก่การรักษาและบูชาเป็นอย่างยิ่งครับ โชคดีนะครับ

18. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    Update 02/09/53 เวลา 20.12 น.

สมเด็จองค์ปฐมรุ่น 2มี กติกาดังนี้

1. รางวัล เลขท้าย 3 ตัวบน ตรง รางวัลที่ 1
    สมเด็จองค์ปฐม รุ่น 2 เป็น รูปหล่อลอยองค์ บูชาขึ้นสร้อยคอ ***
    (งวดประจำวัน ที่ 1 พ.ย. 2553)

2. รางวัล เลขท้าย 3 ตัวบน (โต้ด) รางวัลที่ 1
    มี 5 รางวัล ในกรณีที่ ตัวเลข ไม่ซ้ำกัน (3 ตัวตรง เป็นรางวัลใหญ่ ไปแล้ว)
    มี 2 รางวัล ในกรณีที่ ตัวเลขซ้ำ 2 ตัว (3 ตัวตรง เป็นรางวัลใหญ่ ไปแล้ว)
    รางวัลเป็น พระหางหมาก รางวัลละ 1 องค์

3. รางวัล เลขท้าย 3 ตัวล่าง 4 รางวัล
    รางวัลเป็น พระหางหมาก รางวัลละ 1 องค์

4. รางวัล เลขท้าย 2 ตัวบน 10 รางวัล
    รางวัลเป็น พระคำข้าว รางวัลละ 1 องค์

5. รางวัล เลขท้าย 2 ตัวล่าง 10 รางวัล<O></O>
    รางวัลเป็น พระคำข้าว รางวัลละ 1 องค์

19. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอโมทนา สาธุ กับพี่เจี๊ยบด้วยนะคะ _/\_

20. ศิริวีร์

ศิริวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญด้วยครับ 1000 บาทโอนเรียบร้อยแล้ว แต่ไม่ขอใช้สิทธิ์เลือกตัวเลข

แต่ถ้าหากมีท่านใดที่จะมอบพระเป็นที่ระลึกให้ก็ยินดีครับ

วีระชาติ ศิริไกรวัฒนาวงศ์
    10 ศรีมงคล 1 ต.ป่าตัน อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50300
    081--5954166

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้