เพลง พระนเรศวรมหาราช เนื้อร้อง/ทำนอง /ขับร้อง/ กัญญนัทธ์ ศิริ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย โมเย, 10 เมษายน 2009.

1. จงรักภักดี

จงรักภักดี เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    มีจำนวนหญิงและชายใกล้เคียงกันโดยประมาณครับ
    ผมเคยมีประสพการณ์จากการไปเข้าเรียนหลักสูตร
    ทำนองรบหลักมาแล้วครับ ประมาณรุ่นที่70 ราวๆนั้น
    ครับ ยิ่งถ้าเป็นช่วงปิดเทอมใหญ่ปลายปี จะมีเด็กนัก
    เรียนมาแจมด้วยครับ คุณพ่อคุณแม่พามา บางราย
    จะเรียนกันทั้งครอบครัวก็มีครับ ส่วมมากจะเป็นคุณ
    แม่กับคุณลูกเสียมากครับ ยังไงลองสอบถามราย
    ละเอียดเพิ่มเติมจากทางชมรมฯอีกครั้งนะครับ

2. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ยินดีมากค่ะ

ขอบใจน้องฟรอท์มาก จ้า

ขอบคุณ คุณทางสายธาตุ ที่ติดตามผลงานนะคะ

ตอบให้ในกระทู้นี้แล้วค่ะ

3. Fort_GORDON

Fort_GORDON เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องนับว่าคุณจงรักภักดี รู้จักสถานที่แห่งนี้ดี จะช่วยกรุณา
    บอกที่ตั้งสถานที่และรายละเอียดอื่นๆเพิ่มเติมอีกสัก
    หน่อยนะครับ เท่าที่ทราบชมรมฯแห่งนี้เปิดให้บริการ
    ในวันเสาร์และอาทิตย์ด้วย สะดวกมากเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2009
  4. จงรักภักดี

ได้เลยครับคุณฟอร์ท จัดให้ครับ แต่ก่อนจะเลยไปไกล
    ต้องขอขอบคุณคุณโมเยมากครับ ที่เข้ามาแวะเยี่ยมบ้าน
    ข่าวของคุณฟอร์ทถูกต้องครับ ชมรมฯเปิดให้บริการ
    สมาชิกทั้งเสาร์และอาทิตย์ หลักสูตรฝึกยิงปืนระบบ
    ทำนองรบหลักก็เปิดเรียนเฉพาะในวันเสาร์และอาทิตย์
    ด้วยนะครับ
    สำหรับสถานที่ตั้ง อยู่ที่ศูนย์รักษาความปลอดภัย(ศรภ.)
    สะดวกจะใช้ถนนรามอินทราหรือถนนวัดลาดปลาเค้า
    ได้ทั้งสองเส้นทางครับ
    -ถ้ามาจากทางวัดลาดปลาเค้าก่อนจะถึงสามแยกที่ตัด
    กับถนนรามอินทราประมาณหนึ่งกิโลเมตรเศษจะอยู่
    ทางด้านซ้ายมือ จะสังเกตเห็นมีทหารยืนยามอยู่ บอก
    ว่าจะเข้าไปที่สนามยิงปืนก็จะผ่านตลอดครับ สนามยิง
    ปืนจะอยู่ข้างหน้าห่างประมาณหนึ่งร้อยเมตรครับ
    -ถ้ามาจากถนนรามอินทราจะต้องเลี้ยวตรงสามแยก
    กิโลเมตรที่ 2 หรือสามแยกตลาดรามอินทรา จาก
    จุดเลี้ยวสามแยกรามอินทราถึงจุดเลี้ยวขวาเข้าสนาม
    ยิงปืนจะประมาณ 2 กม.เศษ สังเกตแนวร้านขายต้น
    ไม้ทางด้านขวามือไว้ พอสุดแนวก็เลี้ยวขวาได้พอดี
    อ้อ จะมีสะพานคนข้ามถนนบริเวณใกล้ๆกันสามารถ
    มองเห็นได้แต่ไกลครับ
    -เกี่ยวกับรายละเอียดทางการบริหาร
    พ.อ.(พิเศษ) วีระยุทธ นกวิเชียร ท่านเป็นหัว
    หน้าสำนักงาน
    พ.อ. ถวิล (ขอโทษ จำนามสกุลท่านไม่ได้ครับ)
    เป็นนายสนามยิงปืนครับ

ลองเข้าไปแวะเยี่ยมชมกันดูนะครับ สมัยสร้างเสร็จใหม่ๆ
    เป็นสนามที่ทันสมัยติดอันดับอินเตอร์ทีเดียวนะครับ

5. Fort_GORDON

Fort_GORDON เป็นที่รู้จักกันดี

เอ ถ้าฟอร์ทจะสอบถามเรื่องยิงปืนต่อไปอีก จะหลุดนอกกรอบไปหรือเปล่าครับ งั้นวกกลับมาดีกว่านะครับ ในระหว่างการเรียน/ฝึก
    ยิงปืน มีการสังสรรและผ่อนคลายเช่นร้องเพลงกันบ้างไหมครับ

6. จงรักภักดี

บรรยากาศจะเหมือนรักสูตรอบรมทั่วๆไปจะมีการสังคมและสังสรรกันยามว่าง

โดยเฉพาะในตอนเย็นเพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์และความรู้ทั้งครูและศิษย์

ครับ เพราะมากันจากหลากหลายอาชีพครับ สนุกสนานกันครับไม่ซีเรียส

7. Fort_GORDON

ดีจังเลยนะครับ ฟอร์ทชักจะสนใจขึ้นมาแล้ว ขอบคุณมากนะครับ

8. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ขอประทานโทษพี่โมด้วย ที่น้อง มิทันได้เข้ามาสดับตรับฟังเสียงสำเนียงเพลงของพี่โม คงไม่สายไปที่จะเข้ามาชื่นชมด้วยนะจ๊ะ....

9. จงรักภักดี

-ย้อนกลับไปอ่านสาระเก่าๆที่เพื่อนสมาชิกแสดงความคิดเห็น

เกี่ยวกับเพลงสมเด็จพระนเรศวรกันไว้ ติดใจและประทับใจกับ

ข้อความของคุณศรัทธา_พิสุทธิ์มากครับ ขออนุญาตยกมา

แสดงอีกครั้ง ขอขอบพระคุณครับ

10. ศรัทธา_พิสุทธิ์

ศรัทธา_พิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาค่ะ

ดิฉันคิดว่าในสังคมใดก็ตามถ้ามีผู้คิดดีและทำดี สังคมนั้น

ย่อมอยู่กันอย่างสงบสุข คุณโมเยเธออุตส่าห์สร้างสรร

บทเพลงเทิดพระเกียรติและเชิดชูพระองค์อดีตวีรกษัตริย์

แล้วพวกเราจะไม่ยื่นมือและน้ำใจให้กับเธอบ้างหรือคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2009
  11. Fort_GORDON

ขออนุโมทนากับพี่ ศรัทธา_พิสุทธิ์ ครับ ฟอร์ทขอเป็นกำลังใจให้พี่สาวโมเย นะขอรับ

12. Fort_GORDON

ขออนุญาตก็อปเรื่องเก่ามาฉายอีกครั้งนะครับ

13. จงรักภักดี

คุยกันเรื่องสนามยิงปืน จนเกือบลืมไปว่ากำลังอยู่ในกระทู้เพลงสมเด็จพระนเรศวร ของคุณโมเยเธอ ผมได้มีโอกาส
    ไปฟังเพลงนี้ที่งานเททองหล่อพระบรมรูปสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ที่วัดเวียงเชียงรุ้ง จังหวัดเชียงราย เมื่อวันที่ 23 มิ.ย.นี้ครับ เสียงเพลงสมเด็จพระนเรศวรดังกระหึ่มกึกก้องไปทั่วบริเวณมณฑลพิธี ต้องยอมรับว่าเสียงร้องของ
    คุณโมเย และเนื้อหาสาระของเพลงได้มีส่วนสำคัญต่อการสร้างบรรยากาศให้กับงานมากทีเดียว นับว่าคณะกรรมการ
    จัดงานของทางวัดมีวิชั่นที่ใช้ได้ทีเดียวครับ ต้องขอชื่นชม
    กันครับ

14. Fort_GORDON

คุยกันเรื่องเพลงสมเด็จพระนเรศวรมหาราช มานานพอ

สมควร มีท่านใดเคยสังเกตกันบ้างไหมครับว่าเพลงนี้

อยู่ในอัลบั้มเพลงชื่อว่าอะไร ครับอัลบั้มหนึ่งเดียวนี้ของ

พี่โมเยเธอได้ตั้งชื่อไว้อย่างมีความหมายทีเดียว ฟอร์ท

ไม่ทราบความหมายที่แน่ชัดดอกนะครับ ได้แต่เดา พี่

โมเยเธอตั้งชื่อว่า หนึ่งเพชรล้านนา ก็น่าจะหมายถึง

ความเป็นหนึ่งไม่มีสอง หรืออาจหมายถึงเป็นอัลบั้มที่

หนึ่ง ต่อไปไม่ช้าก็คงจะมีอัลบั้มที่สองตามมา ถ้าเป็น

ในความหมายนี้ ไหนๆก็ได้กล่าวถึงอัลบั้มหนึ่งเพชร

ล้านนา กันแล้ว ขอถือโอกาสเรียนให้ทราบกันในคราว

นี้ว่า มีเพลงไพเราะและมีความหมายอยู่อีกหลายเพลง

ทีเดียวเลยครับ อาจกล่าวได้ว่าอัดแน่นไปด้วยเนื้อหา

สาระมากทีเดียวเช่น เพลง ในความจงรักภักดี เทิดพระ

บารมี ปิยะมหาราชา เพลงเทิดไท้ พระสุพรรณกัลยา

เพลงมิ่งแก้วเจ้าจอม ที่กล่าวถึงพระนางเจ้าสุนันทากุ

มารีรัตน์ เพลงหนึ่งเพชรล้านนา ที่พรรณนาถึงพระราช

ชายา เจ้าดารารัศมี แล้วยังมีเพลงบารมีสิบทัศที่เป็น

ศิริมงคลอีกด้วย

15. จงรักภักดี

ทราบว่าเพลงบารมีสิบทัศ ของคุณโมเยกำลังได้รับความนิยมสูงนะครับ สงสัยว่าอาจจะมีการลอกเลียนบ้างแล้ว
    ก็เป็นได้นะครับ เมื่อสองสามวันที่ผ่านมาได้ยินเป็นเสียงผู้ชายร้อง มีเนื้อหาและทำนองเดียวกันเลยครับ

16. Fort_GORDON

ถ้าเป็นจริงก็สมควรต้องประณามกันนะครับ

17. จงรักภักดี

ครับ พวกชอบเอาเปรียบเพื่อน เงินทองที่เขาได้ไปก็คงไม่ทำให้เขาร่ำรวยหรอกครับ สิ่งที่เขาได้ก็คือความทุกข์ใจ
    ในบาปที่เขาได้กระทำลงไป เมื่อตายก็คงไปสู่อบายครับ

18. ศรัทธา_พิสุทธิ์

ศรัทธา_พิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

ค่ะ ไพเราะทุกเพลง ฟังไม่เบื่อเลย เปิดฟังคราใด

ก็ชื่นชมกับคุณโมเย ค่ะ

19. Fort_GORDON

มีเพื่อนชาวพิษโลก(ตั้งใจพิมพ์)สอบถามว่าแผ่นซีดีเพลง
    สมเด็จพระนเรศวรมหาราช มีวางแผงที่ใดในพิษโลกบ้าง
    เลยถือโอกาสนำมาเขียนตอบกันในกระทู้ว่า ปัจจุบัน( 17
    ก.ค.) กำลังอยู่ในระหว่างการดำเนินการติดต่อเพื่อจะวาง
    เผยแพร่ ที่บริเวณใกล้ๆศาลของสมเด็จท่าน อยู่นะครับ
    ปล. ฟอร์ทได้ทราบเรื่องนี้จากพี่ๆที่เป็นผู้ดำเนินการครับ

20. ไก่เหลืองหางขาว

ไก่เหลืองหางขาว เป็นที่รู้จักกันดี

สุรกรรมาตายสนิทครับ ด้วยพระปรีชาสามารถแห่งองค์สมเด็จพ่อพระนเรศเป็นเจ้าท่านครับ

ขอขอบคุณคุณโมเยสำหรับบทเพลงเทิดพระเกียรติองค์สมเด็จพ่อพระนเรศเป็นเจ้าและทุกๆพระองค์ครับ ไพเราะมากๆ