เพลง ชายสามโบสถ์ คำรณ สัมปุณณานนท์

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 27 มีนาคม 2016.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้แวะมาเวทีเพลงลูกทุ่งบ้างนะครับ อยากร้องเพลงชายสามโบสถ์ ของคุณคำรณ สัมปุณณานนท์ ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง คุณไพบูลย์ บุตรขัน เพลงนี้คุณชาญ เย็นแข ก็ร้องบันทึกแผ่นเสียงไว้เช่นกันและมีนักร้องรุ่นหลังอีกหลายท่านนำมาร้องด้วย เช่น ยอดรัก สลักใจ, นิค นิรนาม

เพลง ชายสามโบสถ์
    คำรณ สัมปุณณานนท์ ขับร้อง
    ไพบูลย์ บุตรขัน คำร้อง/ทำนอง

คำคนประณาม ชายสามโบสถ์ทราม
    ชั่วช้าสามานย์ประนามหญิงสามผัวผ่าน
    เป็นคนจันฑาลไม่ขอคบพา โธ่ เอ๋ยอนิจจา
    โกนหัวฝากตัวในศาสนา แต่คำเขาว่าปวดใจให้คิดทุกที
    มีมารผจญสุดแสนจะทนบวชแล้วจำลา

จากเรือนเหมือนเสือหนีป่ามารเสาะตามมาจองล้างราวี
    บวชแล้วสึกทุกทีเป็นเสียอย่างนี้แหละพี่น้องเอ๋ย
    ดังคำเขาเอ่ย บวชเสียผ้าเหลือง
    ข้าบวชมาแล้วโบสถ์หนึ่งซาบซึ้งได้แทนคุณแม่

ค่าน้ำนมแกแทนทดหมดเปลืองมารตามทวงหนี้
    มีเรื่องต้องแหกผ้าเหลืองสึกมามันฟ้องอุปัชฌาย์แค้นข้ากลัดหนอง
    คนมองข้าทรามเหยียดหยามหมดดีต้องหนีหน้าไป
    เกือบเป็นเสือสางเสียใหญ่ข้าต้องกลับใจไหว้พระคุ้มครอง
    บวชซ้ำใหม่ใคร่ปองใจหวังสร้างบุญในโบสถ์ที่สอง
    พึ่งธรรมะส่องที่สร้างบาปมา
    ข้าเป็นชายสองโบสถ์หากโบสถ์สามนี้ยังไม่แน่
    โลกหมุนปรวนแปรสุดแท้จะพากลายเป็นชายชั่วดังว่า
    หวังศาสนากลับใจแต่แล้วเหตุไฉนเขาไม่อุดหนุน
    จึงวอนไหว้วิงชายหญิงที่ฟังด้วยน้ำตาคลอ
    โปรดจงสงสารขานต่อแต่พอข้ามีบาปเคราะห์ก็บุญ
    ข้าหวังพึ่งพุทธคุณเซแล้วอย่าซ้ำย่ำเหยียบจนซุน
    ร่มโพธิ์พระอุ่น ข้าขอบวชนานจนตาย

คุณคำรณ สัมปุณณานนท์ ร้องและบันทึกลงแผ่นเสียงไว้เมื่อปี พ.ศ. 2496 พร้อมทั้งเป็นเพลงเอกในภาพยนตร์ เรื่อง ชายสามโบสถ์ จากบทประพันธ์ของ ไม้ เมืองเดิม ซึ่งในภาพยนตร์เรื่อง ชายสามโบสถ์ นี้ คุณคำรณ สัมปุณณานนท์แสดงเป็นพระเอก ในเรื่องนี้ด้วย คุณคำรณ เสียชีวิตเมื่อ ปีพศ.2512 ด้วยวัยเพียง 49 ปี

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2023
  2. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

(k)({)เพลงนี้คุ้นหูมาก ๆ เลยค่ะคุณแซมมี่
    เป็นเพลงเก่าลูกทุ่งที่ควรอนุรักษ์ ร้องได้ไพเราะนะคะ

(f)(f)(f)​

3. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เป็นเพลงเก่าอมตะฟังคุ้นๆหูนะครับ....อิอิ

คำคนประณาม ชายสามโบสถ์ทราม ชั่วช้าสามานย์ประนามหญิงสามผัวผ่าน เป็นคนจันฑาลไม่ขอคบพา

4. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเสาร์จ้าพี่แซม
    เพราะมากเลยจ้า

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องใบบุญ ที่แวะมาให้กำลังใจเสมอ....อิอิ
    โธ่ เอ๋ยอนิจจา กนหัวฝากตัวในศาสนา แต่คำเขาว่าปวดใจให้คิดทุกที มีมารผจญสุดแสนจะทนบวชแล้วจำลา

6. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    สำนวน ชายสามโบสถ์ แท้จริงแล้วหมายถึงคนที่เปลี่ยนศาสนาบ่อยๆ เดี๋ยวเป็นพุทธ เดี๋ยวเป็นคริสต์ เดี๋ยวก็ไปเป็นมุสลิม ครับ
    ฟังเย็นๆ หลังสงกรานต์ ไพเราะเย็นใจครับ

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ อ๋อเหรอครับ....ผมยังคิดว่าชาวพุทธมาบวชแล้วสึกสองครั้งแล้วกลับมาบวชต่ออีกครั้ง

จากเรือนเหมือนเสือหนีป่ามารเสาะตามมาจองล้างราวี
    บวชแล้วสึกทุกทีเป็นเสียอย่างนี้แหละพี่น้องเอ๋ย

ดังคำเขาเอ่ย บวชเสียผ้าเหลือง

8. cat13

cat13 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    แนวลูกทุ่ง..ก้อ ไพเราะนะคะ คุณแซม..(kiss)(f)(kiss)

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ผมชอบเพลงลูกทุ่งเก่าๆด้วยครับ....อิอิ

ข้าบวชมาแล้วโบสถ์หนึ่งซาบซึ้งได้แทนคุณแม่ ค่าน้ำนมแกแทนทดหมดเปลืองมารตามทวงหนี้

10. sam_sbcc

หวังศาสนากลับใจแต่แล้วเหตุไฉนเขาไม่อุดหนุน
    จึงวอนไหว้วิงชายหญิงที่ฟังด้วยน้ำตาคลอ
    โปรดจงสงสารขานต่อแต่พอข้ามีบาปเคราะห์ก็บุญ
    ข้าหวังพึ่งพุทธคุณเซแล้วอย่าซ้ำย่ำเหยียบจนซุน
    ร่มโพธิ์พระอุ่น ข้าขอบวชนานจนตาย