เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เมื่อตอนบ่ายๆ ลูกชายโทรมาบอกว่า หน่วยงานเขารับเข้าทำงานแล้ว แต่ต้องหาข้าราชการระดับซี3ชึ้นไปค้ำประกัน และให้ส่งหลักฐานภายในเช้าวันพรุ่งนี้. โทรหาใคร เพื่อนคนไหน ก็ปฎิเสธ ไม่วางบ้าง ติดธุระบ้าง. ยกมือพนม กำลูกอมพรายกุมารที่ได้รับแจก ภาวนานึกถึงหลวงปู่ทิม ขอให้ช่วยให้ทุกอย่างราบรื่นผ่านพ้นไปด้วยดี. ไม่หน้าเชื่อครับ ค้ำๆมีคนรู้จักโทรมาหา บอกว่ายินดีช่วยเหลือ แถมลูกชายโทรมาบอกว่า พ่อของเพื่อนเขา ทำงานป่าไม้ ค้ำประกันให้เรียบร้อยแล้ว.
    ในยามมืดแปดด้าน(คิดอะไรไม่ออก) ยังมีสิ่งดีๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ช่วยเหลือลูกชาย และผม......ขอกราบหลวงปู่ด้วยความเคารพและนับถือครับ. (รุ้งภูพาน)

2. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้นั้นไม่จริง
    หากเชื่อในทุกสิ่ง ก็หาจริงไม่ค่อยเจอ
    หรือเชื่ออย่างเขาว่า ก็จะบ้าไปตามเขา
    จากเขามาสู่เรา อะไรเล่าที่ว่าจริง

ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้นั้นไม่จริง
    เรื่องนี้คือเรื่องจริง อริยะสงฆ์ท่านยังกล่าว
    ไอ้ที่พูดกันปาว ๆ ไม่อยากเล่าหรืออยากสาว
    เอาแค่ที่ตัวเรา เห็นหรือเปล่าว่าสองสีมี

มีเรื่องเล่ารวมหนังสือ ทำเป็นสื่อให้ดูเหมือน
    หากตระหนักในทุกสิ่ง นี่แหละหนาว่าบิดเบือน
    อยากบอกเตือน แม้แต่ "ครก" ยังลอยมา

อยากให้พินิจดู เพื่อให้รู้แลเข้าใจกระจ่างตา
    ศาสตร์อันใดก็รู้ได้ เมื่อตั้งใจใฝ่แสวงหา
    ทุกสิ่งล้วนมีที่มา เพื่อบอกว่าอันใดจริง

ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้นั้นไม่จริง.. (si12a)

3. แก้วสว่าง

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

สวัสดีครับ ผมเพิ่งเริ่ม เก็บ เริ่ม ศึกษา พระของหลวงปู่มาไม่นานนะครับ (อาจจะหลายปีมาแล้วแต่คงไม่เท่าพี่ๆ หลายท่านในที่นี้นะครับ)

จากเริ่มต้น ผมเพียงแต่หาพระสักองค์ที่ผมพอเคยได้ยินชื่อเสียง ที่คนร่ำรือกัน เพื่อไว้ใช้สักองค์ จากเริ่มต้น จนมาได้พบกับพระของหลวงปู่ทิม และมีประสบการณ์มากมายทั้งทางตรงและทางอ้อม ชีวิต ที่พอดีอยู่ ก็ดีมากขึ้น แต่ประสบการณ์ที่ได้พบ และจะติดอยู่กับชีวิตผมไปจนวันตายนั้น ทำให้ผมและครอบครัว รัก และศรัทธา หลวงปู่เป็นอย่างมาก ผมเคยนึกสงสัยตัวเองอยู่เหมือนกันว่า ทำไม ผมถึงได้รักและศรัทธาท่านทั้งที่ไม่เคยได้เห็น ไม่เคยได้เจอท่านเลย จนวันหนึ่งผมก็ได้รับรู้ว่าทำไม และจากวันที่ได้รับประสบการณ์นั้น น้อยครั้งที่พระของท่านจะห่างกายผม

สิ่งหนึ่งที่ผมและครอบครัวอยากขอกราบขอบพระคุณคือ หลวงปู่ทิม ที่ท่านได้สร้างวัตถุมงคล (ผมเชื่อว่าพระทุกองค์ของท่านมีเจ้าของ และผมก็เป็นคนหนึ่งที่เคยแทบจะพลิกแผ่นดินหาพระของท่านมาแล้ว)ไว้ใ้ห้ลูกศิษย์ รวมทั้งผมได้ ยึดเหนี่ยวจิตใจ เคารพบูชา ทำให้รู้จักลึกซื้งในพุทธศาสนามากยิ่งขึ้น รวมทั้งยังเป็นกำลังใจนำพาชีวิตไปในทางที่ดีในยามวิกฤต คับขัน จากคนที่ไม่ค่อยได้สนใจในเรื่องศาสนา บูชาพระมากนัก เรียกว่าอยู่ห่างมากๆ แต่สิ่งหนึ่งที่ดึงผมมาตรงจุดนี้ได้ ก็คือวัตถุมงคลของหลวงปู่ ผมรู้จักการสวดมนต์ ทำบุญมากขึ้น รู้จักให้ และสิ่งที่ได้ก็คือจิตใจที่ผ่องใสขึ้นจากที่เคยใจร้อน ก็นิ่งขึ้น
    อยากขอบพระคุณท่านที่ได้ร่วมสร้างวัตถุมงคลทุกท่านทั้งคุณชินพร คุณเพียรวิทย์ และ คุณลูงสาย รวมทั้งลูกศิษย์ และผู้เกี่ยวข้องทุกๆท่าน ไม่ว่าจะเป็นวัตถุมงคลใดๆ ก็ตาม อยากบอกว่า สิ่งที่่่ท่านได้ร่วมกันสร้างไว้นั้น ไ้ด้ทำประโยชน์ มากมาย ทั้งในทางโลก และ ในทางธรรม (ขอตัดเรื่องพุทธพาณิชย์ออกไปนะครับ) ขอให้ท่านได้รับคำขอบพระคุณนี้จากใจผมนะครับ

เรื่องต่างๆ ที่ผ่านเข้ามา ขอให้ผ่านไปครับ ท่านใดมีวัตถุมงคลอะไร ก็ขอให้ตั้งจิตคิดถึงหลวงปู่ เถิดครับ ต่อให้เป็นของปลอม ผมว่าหลวงปู่ท่านก็ยังเมตตาถ้าเรามีจิตที่บริสุทธิ และตั้งมั่นถึงท่าน เรามีอะไร เราก็รักครับ บางคนเลือกจาก ตัวหนังสือ บางคนเลือกจากลม(ปาก) บางคนเลือกจากความเชื่อมั่นในตัวเอง ไม่มีใครผิดหรอกครับ เพราะจะมีสักกี่คนได้อยู่ในยุคนั้น ถึงอยู่ในยุด แต่ละสถานการณ์ แต่ละเวลาก็มีความแตกต่างกันแล้ว
    คนที่เขาไม่มีโอกาส ไม่มีช่องทาง เขาก็ต้องเลือกสิ่งที่ใกล้ตัวที่สุด ที่เขาพอจะไขว่คว้าหาได้ ขอเป็นว่า ต่างคนต่างพอใจในแนวทางที่ตนเองเลือกแล้วนั้นเป็นพอ ผมอยากบอกเท่านี้สำหรับเรื่องนี้ วันนี้ เราคงต้องข้ามผ่านคำว่า ผมมีพระรุ่นนี้ เนื้อนี้ ย่อมดี กว่า พระรุ่นนี้ เนื้อนี้ รุ่นนี้ ทัน รุ่นนี้ ไม่ทัน เรามีความจริง คนอื่นก็มีความจริง ต่างคนต่างรู้ความจริง(หรือเปล่า) พอรู้แล้วก็เอามาเถียงกันใครแพ้จะทิ้งพระที่เราบอกว่าไม่ใช่ไม่ีดี แล้วมาหาพระแบบที่เราบอกว่าถูกต้องอย่างนั้นหรือ เราอยากให้เราข้ามผ่านมันไปให้ได้ ใครมีกำลังเท่าใดก็เก็บไปตามกำลัง ตามที่หาได้ รักชอบแบบใด ล้วนแ้ล้วแต่นึกถึงพระองค์เดียวกัน นับถือพระรัตนตรัย เหมือนกัน สิ่งเหล่านี้จะทำให้เรากราบพระแล้วถูกพระจริงๆ ตามที่ผู้สร้างได้ตั้งใจเอาไว้ การศึกษาการสะสมเป็นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ คนละเรื่องกับความศรัทธา และความรัก (monkeyexchange)

4. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    สวัสดีครับ ทุก ๆ ท่าน

ประสบการ์ณของแต่ละท่าน ที่ อ. นำมาให้อ่านนี่สุดยอดกันทั้งนั้นเลยครับ ... :cool:

5. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม หลวงปู่กราด ลุงสาย

สวัสดีเช้าวันศุกร์ครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่โต้ง พี่รัก น้าต๋อย และศิษย์หลวงปู่ทุกๆท่านครับ ทำงานอีกวันเดียวก็จะได้พักผ่อนเสาร์ อาทิตย์แล้ว สู้ๆนะครับ :VO

Currently Active Users Viewing This Thread: 15 (11 members and 4 guests) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    apichet40, may06, โต้งชลบุรี, วสี, surapong1919, ญาณพล, Shinray01, tomsignal, untra7

6. anusorn497061

anusorn497061 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม กราบหลวงปู่กราด สวัสดี พี่โมทย์ น้าต๋อย พี่รัก พี่นุ Piont, ญาณพล, ส่างปา, -Vitamin-, apichet40, may06 และพี่ๆๆทุกท่านครับ

วันพรุ่งนี้ผมขอไปร่วมงานด้วยคนนะครับพี่ขอฝากตัวด้วยนะครับ

7. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม หลวงปู่กราด ลุงสาย

สวัสดีลูกหลานหลวงปู่ในวันศุกร์ ขอให้ทุก ๆ ท่านมีความสุขกันนะครับ​

8. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    สิ่งหนึ่งที่จะฝันเห็นคล้ายกันระหว่างผม ภรรยา และลูก คือฝันเห็นเด็กผู้ชายครับ...ผมฝันเห็นเด็กผู้ชายอายุประมาณ 4-6 ปีที่ไม่เคยรู้จัก แต่สนิทสนมกันมากในความฝัน ในช่วงระหว่างลูกอมมีห่วงกำลังเดินทางทางไปรษณีย์ ภรรยาผมก็ฝันคล้าย ๆ กับว่ามีลูกชายอีกคน ลูกชายผมก็ฝันว่าเห็นเด็กผู้ชาย คล้าย ๆ กับว่าแม่มีลูกชายอีกคน....และทุกวันนี้ผมก็ฝันเห็นเด็กผู้ชายเป็นระยะ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2012
  9. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    สด ๆ วันนี้ครับ...มีการประชุมคณะกรรมการบริหารของหน่วยงาน ในวาระพิจารณามีเรื่องที่ผมขออนุญาตสอบเรียนต่อด้วย (ผมอาราธนาอธิษฐานจิตขอจากหลวงปู่ทิมท่านแล้ว)...พอถึงวาระพิจารณา...ประธานกล่าวชื่นชมการทำงานของผมที่ผ่านมาพร้อมมีความเห็นสนับสนุน...ที่ประชุมไม่มีใครคัดค้านครับ...อีกหนึ่งประสบการณ์ของผมที่กราบไหว้ขอกับหลวงปู่ครับ...สาธุ

10. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    พรุ่งนี้วันงานแล้วนะครับ......(10/11/2555)
    อย่างลืมมาช่วยกันทำบุญที่วัดชากกอไผ่ นะคราบ.....
    ขอให้ทุกท่านเดินทางมาทำบุญโดยความสวัสดิภาพ.......ครับ...

11. แก้วสว่าง

มาดูเครื่องรางกันบ้างนะครับ พี่เสือ
    ตามสโลแกน คบพี่เสือไว้ไม่ผิดหวัง

ผมยังจำคำพูดของ อ. ท่านนึงได้ดี ท่านว่าพวกผมโชคดีมากขนาดไหน
    ตัว อ. เอง เคยเห็นเสือตัวนี้ มาตั้งแต่สมัยปี 19 แต่ด้วยที่สมัยนั้น ไม่มี
    ปัญญาจะเอาไว้ (ตามท่านว่านะ) ประกอบด้วยเพื่อนไม่ให้ด้วยด้วยล่ะ
    เลยไม่ได้ไว้ครอบครอง จนมาต้นปีนี้ ที่อาจารย์ได้มาพบรูปในกระทู้ที่
    อ.แก้วสว่าง นำมาลงให้ชม จนได้ถึงเวลาของ อ. เสียที

ประสบการณ์ด้านมหาอำนาจ สำหรับผู้เป็นหัวหน้าคน เขาว่าเยี่ยมจริง
    เขาว่า เสือตัวนี้แปลก ครูบาอาจารย์เสกเสือสมัยก่อนจะมีจิติวญญาณจริง
    แต่ เสือไม้ หลวงปู่ทิม เป็นเสือที่มีเมตตา และสิ่งหนึ่งที่ผมมักจะนำเสือ
    ติดตัวเสมอ เพราะเป็นมหากัน มหาสะท้อน กันของไม่ดีได้

ผมเคยนำเสือให้ อ.สุริยัน ท่านพิจารณา ท่านยิ้มและกล่าวสั้นๆ ว่า " เข้าท่า"
    ประสบการณ์จากสมาชิก ก็ทั้งเคยเห็นสั่นกันมาบ้าง แต่ที่น่าแปลกใจมากที่สุด
    ก็คือ พ่อของคุณภณนาวิน บูชาจนมีน้ำมันผุดออกมาจากเสือ แถมมีเม็ดสีขาวๆ
    คล้ายพระธาตุมาเกาะเสียด้วย.... (น้าต๋อยฯ)

12. แก้วสว่าง

เครื่องรางอีกชิ้นหนึ่ง
    ปลัดขิก ที่เมื่อเทออกมาจากกล่องแล้วฝุ่นขลักมากๆ

ปลัดขิก สมาชิกท่านนึงมาหาผมลองพิสูจน์แล้ว บอกว่า เก่าแน่ ครับ
    เก่าไม่เก่า ลูบมาก็ฝุ่นยังติดมือ การแกะจะใช้มีดเล่มเดียวในการแกะ
    ลักษณะจะออกมาไม่สวย ลักษณะส่วนอื่นๆ ผมไม่ขออธิบายก็แล้วกัน
    ปลัดขิก ก็เป็นอีกหนึ่งเครื่องรางที่ทำให้ผมทึ่งในอำนาจจิตของหลวงปู่
    ด้วยทดลองเอง ประสบการณ์จากสมาชิก ครูบาอาจารย์ จึงเป็นที่ยอม
    รับว่า ท่านเสกของให้มีจิตวิญญาณได้อย่างมหัศจรรย์ ตามคำบอกเล่า
    ของชาวบ้านสมัยก่อนไม่มีผิด หากได้ลองอ่านประวัติการสร้างปลัดขิก
    แล้วจะรู้ว่า กว่าท่านจะทำสำเร็จ นั้นยากขนาดไหน

เมตตาขนาด ต้องก้มหัวให้ และมีวิชาที่ท่านหวงลงไว้ด้วย ขอไว้อย่าง
    กรุณาอย่านำไปใช้ในทางที่ผิด เดี๋ยวจะไม่ดีแก่ตัวครับ (น้าต๋อยฯ)

13. แก้วสว่าง

ได้รับลูกอมแล้วนะครับขอบคุณมากครับ
    ขออนุญาติเล่าประสบการณ์ส่วนตัวหลังจากได้รับลูกอมนะครับพอดีผมเคยฝึกจับพลังอิทธิคุณในพระเครื่องมาครับ ต้องบอกตรงๆว่าลูกอมนี้แรงมากมีพลังครอบจักรวาลออร่าที่เห็นจะกว้างกว่าวัตถุมงคลอย่างอื่นอยู่นิดหน่อยและจะเป็นสีฟ้าๆกึ่งม่วงขอบเป็นเส้นสีทอง แต่จะมีความพิเศษเพิ่มมาหนึ่งอย่าง คือเวลาตั้งจิตเพื่อจับพลังรู้สึกได้ชัดเจนว่าลูกอมมีการเคลื่อนไหวอุปมาคล้ายกับจับลูกอมที่เปลือกเป็นยางแล้วข้างในมีการเคลื่อนไหวกลิ้งไปมาหรือจะให้เทียบอีกอย่างคือรู้สึกเหมือนเวลาจับหน้าท้องของผู้หญิงตั้งครรภ์ที่เด็กกำลังดิ้นอยู่ข้างในครับผมพูดตรงๆว่าเคยสัมผัสพระที่มีพลังมามากแต่ลูกอมนี้มีความพิเศษจริงๆประกอบกับตัวผมเองศรัทธาหลวงปู่มากจึงตั้งใจว่าจะนำไปเลี่ยมเพื่อพกติดตัวเลยครับ
    มีบางอย่างที่เหนือเหตและผล แต่ทุกอย่างไม่เหนือกฏแห่งกรรม

14. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง

ขอบคุณอาจารย์แก้วสว่างมากๆครับ ที่นำประสบการณ์ย้อนหลังมาให้ได้อ่านๆกัน ส่วนตัวผมไม่มีอะไรติดขัดข้องใจในพระเนื้อขาวที่ได้รับมาแน่ๆ ครับ ผมนับถือด้วยจิตศรัทธายิ่งๆ ครับว่าเป็นของดีจริงๆ ของหลวงปู่ทิม ลุงสาย ที่สร้างมาให้เราๆ ได้ยึดเหนี่ยวจิตใจครับ

15. แก้วสว่าง

"หากใครได้รับไปแล้วนำไปห้อยบูชา 7-14 วัน หากชีวิตไม่ดีขึ้นให้เอามาเขวี้ยงใส่หัวผมได้เลย" นี้คือคำพูดที่ผมพูดกับ หัวหน้า เพื่อน ลูกน้องและญาติๆ ครับก่อนที่จะให้พระเนื้อขาวนี้ไป

ตัวอย่างประสบการณ์บางตอน
    หัวหน้า รับพิมพ์สมเด็จไปเข้าไปตามหนี้ลูกค้าที่ติดหนี้กับทางบริษัทหลักล้านบาท ตามมาหลายรอบไม่จ่ายสักที ไปรอบนี้เหน็บพระสมเด็จเนื้อขาวไปด้วย ปรากฎว่าลูกค้าเซ็นต์เช๊คจ่ายมาอย่างง่ายดาย
    ลูกน้อง ออเดอร์เพิ่มขึ้นคุยกับลูกค้าคล่องขึ้นมาก ลูกค้าจากที่ไม่ชอบหน้าก็กลับมาพูดดีด้วย คนนี้รับพิมพ์พระพุทธห้าเหลี่ยมไป
    เพื่อน ได้รับลูกอมไป 1 ลูก จากที่กำลังจะออกจากงานเพราะถูกหัวหน้างานรังแกล้งบีบจนทนไม่ไหว เมื่อบูชาลูกอมไปเขาถูกย้ายไปอยู่กับหัวหน้าอีกคนที่ดีกว่า งานการดีขึ้นผิดหูผิดตา แถมยังทราบข่าวมาอีกว่าหัวหน้าเก่าที่เคยแกล้งเขาตอนนี้ก็โดยบริษัทอัดอยู่ แถมไอ้เจ้านี้มันดันไปเที่ยวกินเหล้าแล้วขอลูกอมเรื่อง... อีก คืนนั้นเองก็มีผู้หญิงเดินมาคุยชวนไปต่อเฉยเลย (ข้อนี้อย่าเลียนแบบนะครับ ผิดศีลๆ) วันรุ่งขึ้นมันรีบโทรมาคุยให้ฟังทันที
    หัวหน้าอีกครั้ง เดือนที่แล้วแกไปช่วยลูกน้องที่เขตอื่นแกบอก ลูกน้องยืนตื้อลูกค้าอยู่ 2 ชม.ได้แล้วมั้ง ยังไงเขาก็ไม่ซื้อ หัวหน้าผมยกมือขอพระสมเด็จเดินเข้าไปคุยอีกรอบได้ออเดอร์มาเฉยเลย ล้านสอง !!!
    ล่าสุดก็แฟนผมเองที่ให้เศียรเล็กไปใช้ ห้อยติดตัวอยู่สองวันกลับมาเมื่อวานถามหารูปหลวงปู่ทิม จะกราบท่าน บอกทำไมมันเมตตาลื่นไหลดีแบบนี้ อุปสรรคไม่มีเลย...
    พระเนื้อขาวทุกพิมพ์ มีประสบการณ์ทุกพิมพ์ นอกจากหลวงพ่อกวยและหลวงปู่หมุนแล้วก็มีพระเนื้อขาวชุดที่ทุกๆท่านได้รับแจกกันฟรีๆนี้แหละครับ ที่ผมมั่นใจเกิน 100% (ก้องครับ)

16. แก้วสว่าง

สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่างและพี่ๆน้องๆทุกท่าน ผมขอมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันนะครับ
    เมื่อวันจันทร์ที่แล้วผมได้นำวัตถุมงคลของหลวงปู่ไปเลี่ยมใช้ที่ร้านประจำ พอไปถึงร้านก็ฝากเขาไว้แล้วไปเดินซื้อของเพื่อ killing time(ฆ่าเวลา) พอซื้อของเสร็จก็เดินกลับไปรับวัตถุมงคลที่ร้านเลี่ยม พอไปถึงเจ้าของร้านก็บอกว่าหาไม่เจอ ไม่รู้หลงวางไว้ไหน คราวนี้งานเข้าเลยครับ เลยช่วยกันกับเจ้าของร้านหากันยกใหญ่ เวลาผ่านไปประมาณ 3 ชั่วโมงหายังไงก็หาไม่เจอ เลยตัดใจกลับบ้านแต่ก็กำชับให้เจ้าของร้านช่วยหาอีกที พอกลับถึงบ้านจิตใจก็ไม่สงบเลยจุดธูปบอกหลวงปู่ ขอให้หลวงปู่ช่วยหาเจอที แล้วคืนนั้นก็ฝันว่ามีผู้หญิงถือวัตถุมงคลมายื่นคืนให้ วันต่อมาเลยเลยกลับไปถามที่ร้านอีก พอไปถึงร้านยังไม่ทันจะได้พูดอะไรเจ้าของร้านก็พูดออกมาเลยว่า "เจอแล้วๆ" พอน้องกลับไปซักพักก็เจอวางอยู่ข้างๆตัวพี่เลย ตอนที่ได้ยินเจ้าของร้านพูดรู้สึกขนลุกไปทั้งตัวน้ำตาก็ปริ่มๆจะไหลนึกในใจว่าหลวงปู่ยังเมตตาศิษย์คนนี้อยู่เสมอ เลยสอบถามช่วงเวลาที่เจ้าของร้านเจอก็เป็นช่วงเวลาทีจุดธูปบอกหลวงปู่พอดี
    ผมอยากบอกว่าพระหรือวัตถุมงคลของหลวงปู่ทุกชิ้นมีเทพไท้เทวารักษาอยู่ มีคนที่เคยได้รับลูกอมเนื้อขาวแบบมีห่วงจากผมไปเขาบอกว่าพวกที่เล่นคุณไสย์มืด ไม่สามารถจับได้เลยจับแล้วต้องวิงเวียนหรือมึนหัวตลอดหนักๆถึงขั้นต้องอาเจียนออกมาเลยทีเดียว
    คราวนี้มาถึงหลักการบูชาพระหรือวัตถุมงคลของหลวงปู่ที่ผมใช้อยู่เสมอ เอาเป็นว่ามาบอกเล่าเก้าสิบให้ฟังกันซึ่งก็อาจจะตรงกันกับพี่ๆหลายๆท่านนะครับ หลักสำคัญคือการใช้จิตสร้างมโนภาพหรือจินตนาการเช่นสร้างภาพว่าเป็นเมตตามหานิยมให้เห็นภาพว่าไปไหนคนก็ให้ความเมตตายิ้มแย้มแจ่มใสให้เป็นอย่างดีแล้วก็อธิฐานขอหลวงปู่ และหลักที่สำคัญที่อาจารย์แก้วสว่างย้ำบอกเสมอเรื่องการใช้ของให้ขึ้น สิ่งที่สำคัญคือ "เราต้องเป็นคนดี มีสัจจะ" ถ้าทำได้แล้วคราวนี้เราจะใช้วัตถุมงคลหลวงปู่ชิ้นไหนก็จะสัมฤทธิ์ผลและนำพาเราไปสู่ความสำเร็จตามบุญกรรมที่เราทำมา(ของของหลวงปู่มีเทพไท้เทวารักษาทุกชิ้น)
    ปล.หากเน้นอิทธิฤทธิ์ให้ใช้เครื่องราง หากเน้นความร่มเย็นให้บูชาพระเครื่องครับ (keng29)

17. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

วันงานที่วัดชากก่อไผ่ใกล้มาถึงแล้ว ขอรวมส่งใจไปร่วมอนุโมทนาบุญด้วยคนครับ^^

18. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    (good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)

19. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:***กระผม หลงรัก ลูกอม เข้าอย่างจังเลยครับ
    นี่ สิ้นเดือนนี้ จะพาเขาไปเที่ยวมาเก๊า อีก รอบครับ เอิ๊กเอิีก***

20. แก้วสว่าง

สารพัดลูกอม จะมีหลายแบบ ตามภูมิปัญญาชาวบ้าน ในการรักษาเนื้อ
    ถ้าใครมีโอกาสได้บูชาหลายลูกจะสังเกตว่า เนื้อลูกอมก็จะแบบเดียวกับ
    พระหลายๆ พิมพ์ที่ได้บูชาไป เหตุก็มาจากผงที่เหลือจากการสร้างพระ
    จึงนำมาปั้นเป็นลูกอม มีห่วงบ้าง ไม่มีห่วงบ้าง ขึ้นอยู่ยุคสมัย

ผู้ที่ได้บูชาไป บอกว่ามักเห็นเด็ก...ผู้หญิง ผู้ชาย แต่..ผมยังไม่เห็นครับ
    แต่เห็นบ่อยกว่าทุกพิมพ์ที่ได้บูชากันไป ตามสถิติที่ผมเก็บข้อมูลมานะ
    ด้วยความที่เป็นเครื่องรางจึงง่ายต่อการบูชา แต่ผมแนะนำให้ห้อยไว้ที่คอ
    จะดีกว่าพกไว้ตามพวงกุญแจ หรือเอว...ผงท่านลบจากพุทธคุณ ไม่ใช่
    มาจากผงผีพรายใดๆ มีพุทธคุณเป็นที่ตั้ง.....เพื่อประสิทธิผลในการบูชา