เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ห้อยพระด้วยใจกันครับ ไม่ได้ห้อยพระไว้โชว์ใครๆ เราอาจจะอายกันครับ
    เวลาเราห้อย ด้วยที่พระไม่เป็นที่ยอมรับ หากให้เลือกระหว่างสวยๆ แต่เงียบ
    กับขาวๆ แต่เกิดแต่สิ่งดีๆ ตัวเราจะเลือกไปทางไหน....

กับคำถามที่เราต้องตอบตัวเองว่า

"เรา...ห้อยพระเพื่อโชว์สาธารณชน
    หรือ.....เพื่อหวังบารมีจากท่านให้เราผ่านพ้นสิ่งต่างๆ ไปได้" (น้าต๋อยฯ)

2. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ผมได้ลูกอมสีขาวมีห่วงของหลวงปู่จากในกระทู้นี้แหละครับ เป็นรุ่นแรกๆเลยที่จับสลากทางpmกัน น่าจะเป็นช่วงเมษาถึงพฤษภาปี
    ที่แล้วครับ ส่วนตัวผมอยู่ต่างประเทศกำลังเรียนอยู่ครับ พอซัมเมอร์พฤษภาคมคุณพ่อคุณแม่มาเยี่ยมพอดีก็เลยฝากท่านเลี่ยมมาให้ครับ เป็นเงินกันน้ำชุบทองคำขาวอย่างดี หลังจากนั้นผมก็ห้อยทุกวันใส่ในทุกกิจกรรมจะเตะบอลอาบน้ำกินข้าวแม้กระทั่งนอน ผมใส่ติดตัวไว้ตลอดจนรู้สึกได้ว่าทุกอย่างราบรื่น ห้อยแล้วเย็นดีมาก ผมห้อยมาประมาณ5-6เดือนจากกรอบเงินที่ว่าดีๆนี่ดำเมี่ยมดำจนแบบไม่คิดว่าเป็นเงิน และนั่นทำให้ไปสะดุดตาคนๆนึงที่เค้าสนใจเรื่องพระเครื่องแล้วเค้าถามผมว่า น้องห้อยพระอะไร ผมควักสร้อยออกมาพร้อมกลับพุดกลับไปว่า ลูกอมหลวงปุ่ทิมยุึคแรกครับ ผมตอบไปแบบมั่นใจ แต่หน้าพี่เค้างงๆมาก(อารมณ์ว่าใช่หรอวะ) แต่นั่นไม่ได้ทำให้ผมสะทกสะท้าน เพราะผมรู้สึกมั่นใจมากว่านี่คือพระที่ทันหลวงปู่และเสกจริงๆ ผมห้อยติดตัวมาตลอดหนึ่งปี จนเทอมที่ผ่านมาผมได้รับเข้าฝึกงานในกรมสรรพากรของที่อเมริกา ทำงานจนไม่มีเวลาเรียนและคิดว่าเกรดจะต้องออกมาไม่ดีแน่ อาจารย์ไม่เคยเข้าไปหา จนผมเข้าไปคุยก่อนจบเทอม แต่เกรดออกมาแบบพลิกความคาดหมายมากๆผมได้ดีกว่าที่คิดไว้เยอะงานที่ทำก็ราบเรียบ ตอนนี้มันทำให้ผมมั่นใจและรู้สึกได้ว่าองค์ขาวๆที่วงการไม่เล่นเนี่ยแหละของจริง ไม่จำเป้นต้องเป็นพระแพง ตามหน้าหนังสือ ขอเป็นพระที่เราศรัทธาและที่มาบริสุทธิ์เท่านั้นแหละ เทอมหน้าผมจะเรียนจบและคงกลับไปเริ่มทำงานที่เมืองไทย ประกอบการอ่านจากกระทู้นี้ว่าพิมพ์เศียรโตดีด้านการงาน ผมจึงขอร่วมสนุกเผื่อจะได้พระพิมพ์เศียรโตมาครอบครองเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจตอนที่กลับไปไทยเพื่อเริ่มชีวิตใหม่ของผมครับ (nicklc2)

3. แก้วสว่าง

ผมก็ได้ปฏิบัติถวายหลวงปู่และทำตามที่หลวงปู่บอกคืออย่าอยากรู้ อยากเห็น อยากเป็น และก็จะไม่ขอไปเรื่อยเปื่อย ตราบใดทีบุญยังไม่ส่ง นั่นคือปฏิบัติยังไม่พอ ต้องเร่งภาวนา นับแต่ได้ลูกอมรุ่นชายหาดมาก็ติดคอคู่กายมาตลอด ผ่านเหตุการณ์ต่างๆๆมามากมาย เมตตา ค้าขายราบรื่นโดยเฉพาะ ผ้ายันต์เทวดา เจรจาค้าขายดีมากแต่ทั้งหมดก็ยังหนีกรรมไม่ได้ถ้าคนนี้มาเช่นผมพระศุกร์เข้าพระเสาร์แทรกโดนซะอ่วมต้องกลับมาเร่งปฏิบัติหนีกรรมหรืออาศัยบารมีหลวงปู่ผ่อนกรรม ก็ได้พึ่งลูกอม กับล็อคเก็ตเป็นจุดรวมจิตใจยามปฏิบัติ ปกติก็ไม่ค่อยได้มาเขียนมาเล่าอะไรมาก แต่วันนี้อยากเผยแพร่บารมีหลวงปู่ทิมที่เคารพรักอย่างสูง ผ่านพระผงสีขาวๆๆที่หลายๆๆท่านอาจจะบอกว่าไม่แท้ ใหม่ไป ผงติดมือ มีกลิ่นผ่านมาตั้งเกือบ 30 ปีทำใมยังมีกลิ่น และอีกหลายคำถามแต่ ไม่เคยทำให้ผมเสื่อมศรัทธาเพราะลูกอมทำให้จิตผมเกาะอยู่กับหลวงปู่มาตลอด ต้องบอกก่อนว่าไม่มีสัมผัสพิเศษใดๆๆทั้งสิ้น แท้ไม่แท้ไม่รู้รู้แต่ว่ามีหลวงปู่อยู่กับตัวไปได้แบบมั่นใจเกินร้อยขอสร้อยติดตัวกับกระเป๋าเงินไปได้ ผมคิดเช่นนี้ทำให้มีสติอยู่กับตัว บางครั้งด้วยอารมณ์โกรธที่ถูกโกง กะจะทุบทีเดียวแต่เหมือนมีอะไรมาดลใจว่าอย่า อย่าทำ สติก็กลับมา กลับมาปฏิบัติเหมือนได้ยินเสียงว่าดีแล้วที่ไม่ทำ เช่นกันวันนี้ลงมาไหว้รูปหลวงปู่่ที่โต๊ะทำงานผมมีความรู้สึกเหมือนเห็นหลวงปู่จริงๆๆเลย กราบหลวงปู่ทิมที่เคารพรักอย่างสูง (รักรังสิต)

4. แก้วสว่าง

ก่อนอื่นผมไม่เคยคิดเลยนะครับว่าจะมีโอกาสได้แขวนพระของหลวงปู่ เพราะเห็นราคาเขาเล่นกันแล้วบอกตรงๆว่าคงไม่มีวาสนาได้มาบูชา จนวันหนึ่งเมื่อผมได้มาเจอกระทู้นี้ครับ
    และอาจารย์แก้วสว่าง ได้ประกาสแจกลูกอมแบบมีห่วง ซึ่งผมเป็นหนึ่งในนั้นที่ได้รับลูกอมแบบมีห่วง และตามมาด้วยสมเด็จห้าเหลี่ยมจากน้าต๋อย และจากพี่รักรังสิต ลูกอมผมห้อยไว้ที่พวงกุญแจรถ สมเด็จห้าเหลี่ยมผมขึ้นคอตลอด ส่วนประสบการณ์สำหรับของผมนั้นตั้งแต่ได้มาและห้อยขึ้นคอ รู้สึกได้ครับเวลาเจอปัญหาหรือเมื่อเราเจออุปสรรคอะไรก็สามารถผ่านมาได้ตลอด
    และอีกหลายๆอย่างที่เจอกับตัวเอง ของแบบนี้ต้องเจอกับตัวครับถึงจะรู้ วันนี้ผมรู้แล้วครับว่าของดีไม่จำเป็นต้องมีราคาหลักหมื่นหรือหลักแสน ขอแค่คนสร้างกับคนให้มีใจที่บริสุทธิ์ไม่ใช่เพื่อการพานิชย์หากำไร และคนรับ รับด้วยใจทีศรัทธาไม่ใช่แค่อยากได้และได้มาต้องบูชาติดตัวครับถึงจะเข้าใจ ต้องขอขอบพระคุณอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รักรังสิตนะครับที่ทำให้ผมได้มีโอกาสได้บูชาพระของหลวงปู่และขอบคุณพี่ๆลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านในบ้านหลังนี้นะครับ (nateeput)

5. แก้วสว่าง

อยากบอกความรู้สึกส่วนตัวนะครับ พระหลวงปู่ทิม สำหรับผมแล้วอยากบอกว่า เป็นพระในฝันจริงๆ แทบจะไม่เคยคิดเลยครับว่าจะได้มีโอกาสบูชา อย่างที่ใครหลายคนทราบ เนื่องด้วยราคาเช่าหาที่สูงเกินเอื้อม และด้วยมาตรฐานของวงการ ที่สมัยนี้พระที่เล่นหากันนั้นแทบจะบอกไม่ได้ว่าเป็นพระที่หลวงปู่เสกจริงแท้ทั้งหมด ใครจะไปรู้หล่ะครับ แขวนพระองค์เป็นหมื่นเป็นแสน เซียนบอกแท้ แต่หลวงปู่ไม่ได้เสก แบบนี้น่ากลัวครับ

จนวันนึงผมได้มีโอกาสรับพระจากพี่ชาย เขาบอกว่าเป็นพระที่หลวงปู่ทิมเสก แรกเห็นพระ อึ้งไปนิดครับ องค์พระเนื้อขาวๆ ดูผ่านๆเหมือนพระใหม่ๆ พิมพ์ทรงแทบจะหาความสวยงามไม่เจอ พระแบบนี้ถ้าไปเจอที่ไหน หากไม่รู้มาก่อนคงจะไม่มีใครคิดล่ะครับว่าเป็นพระหลวงปู่ แต่คำยืนยันที่ผมได้รับว่าเป็นพระที่หลวงปู่ได้เสกจริง ที่สำคัญคนที่เขาให้มา เขาให้ฟรี เท่านี้ล่ะครับ ทำให้ผมเกิดความปิติยินดีเป็นที่สุดที่ได้พระหลวงปู่มาบูชา ลองคิดดูนะครับ พระเนื้อขาวๆ หากคิดเข้าข้างตัวเองไว้ก่อน ก็ต้องคิดว่าเป็นผงของหลวงปู่แน่นอน แต่ถึงจะไม่ใช่ผงก็คงไม่เป็นไรล่ะครับ ยังไงถ้าผ่านหลวงปู่แล้วคงไม่ต้องบรรยายล่ะครับ

แต่อย่างว่าล่ะครับ แค่คิดคงไม่เกิดผล ถ้าไม่ได้ลองบูชา เท่าที่ได้ลองแขวนพระหลวงปู่มา อย่างแรกที่บอกได้คือ ความรู้สึกเมตตาที่เกิดขึ้นจากคนรอบข้างที่มีมากขึ้น การงานที่เคยยากลำบากก็กลับหายไป และอะไรอีกหลายๆอย่างเกิดกว่าที่จะกล่าวได้ จนทำให้ผมเชื่ออย่างสุดใจ ทำให้ทุกวันนี้หนึ่งในพระที่อยู่บนคอผมก็คือพระเนื้อขาวๆนี่แหล่ะครับ
    (OATTOSAN)

6. แก้วสว่าง

"ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
    ปาฏิหารย์เกิดได้ถ้าใจยึดมั่น"......

7. แก้วสว่าง

บางเรื่องที่ประสบมาก็เป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ แต่ก็มั่นใจว่ามาจากความช่วยเหลือของหลวงปุ่ครับ แม้กระทั่งสุดยอดล็อคเก็ตแห่งปี... วันแรกที่ได้มา ผมก็เชื่อว่าผมมีประสบการณ์ทันที
    แต่ว่าพระชุดเนื้อขาวนี่สิครับ เรื่องงานเข้า.... อันนี้ต้องยืนยันจริงๆครับ ธุรกิจของผมตอนนี้เป็นช่วง LOW แต่งานเข้ามาหาผมมากจริงๆ ถึงแม้ว่าจะยังไม่ทราบว่าจะได้งานทั้งหมด หรือไม่ แต่ตอนนี้ก็เรียกว่าทำเสนอราคากันไม่ทัน
    ธุรกิจของผมมันเป็นประเภท หมาล่าเนื้อครับ ทำเสร็จครั้งนึง ก็จบในครั้งนั้น ต้องเริ่มเสนอราคาใหม่ งานประเภทนีเหนื่อยกว่าปรกติครับ บางครั้งต้องออกตระเวณหาเหยื่อ แต่ด้วยบารมีหลวงปู่ทิม หลวงพ่อกวย ตอนนี้ไม่ต้องออกหาเหยื่อ แต่รอจังหวะตระครุบเหยื่อ เหนื่อยในการหาเหยื่อน้อยลงหน่อย แต่ก็มีงานมากขึ้น ให้เหนื่อยขึ้น แต่เป็นการเหนื่อยที่คุ้มค่า และอยากเหนื่อยแบบนี้ไปเรื่อยๆ (ระหว่างทาง)

8. แก้วสว่าง

แต่ที่แน่ๆ ผมได้พระวันพุธ วันพฤหัสผม นำพระ ติดตัวไปแต่เช้า เพื่อหลังจากส่ง แฟนเสร็จจะไปเลี่ยมห้อยคอ ปรากฏว่า ช่วงลงสะพาน ข้ามแยกรัชวิภา ที่จะลงไปผ่านหน้า SCB park ผมอยู่ขวาก็จะเข้าเลนซ้าย อยู่ดีๆ แฟนผมก็ร้องให้ระวัง ผมก็ค่อยๆเบรค เพราะมองไม่เห็นรถกระบะ ที่จะเบี่ยง เข้าขวามาทางผมเช่นกัน ปรากฏว่า ไม่โดนกันเลยครับ คล้ายๆจะซ้อนกันซะงั้น คือรถคู่กรณีก็ไม่ได้ลดความเร็ว และแทบไม่ได้หลบเลยครับ คือแถมาดื้อๆเลย ผมก็ไม่เห็น นึกว่าจะเบียดกันซะแล้วครับ ไม่แน่ใจว่า เพราะพุทธคุณหลวงปู่ทวด ในรถ หรือ ว่า พระพิมพ์ ห้าเหลี่ยม ที่ น้าต๋อย เพิ่งให้มา แต่ผมคิดในใจ หลวงปู่( จะหลวงปู่ทวด หรือหลวงปู่ทิม ก็ตาม ) ช่วยผมแล้ว ไม่งั้น คงเสียเวลา และต้องซ่อมรถแน่ ครับ เล่าสู่กันฟังครับผม (Toom2547)

9. แก้วสว่าง

ผมเป็นคนหนึ่งที่โชคดีได้รับลูกอม ลป.ทิม เนื้อขาวมีห่วงลวด ที่อ.แก้วสว่างมาแจกในเวปครับ ประสบการณ์ที่เห็นเด่นชัดมากคือช่วงวันที่ ๑๔-๑๖ สิงหาคม ๒๕๕๔ ที่หน่วยงานของผมรับการตรวจประเมินคุณภาพ ฯ วันแรกนั้นกรรมการที่ตรวจประเมินในส่วนที่ผมรับผิดชอบ ได้ตรวจเอกสารและได้สอบถามผมหลายอย่าง สิ่งที่จับประเด็นได้คือกรรมการไม่ค่อยพอใจในเอกสารและคำตอบที่ได้รับ เหมือนเราสื่อสารไม่ตรงกันในหลาย ๆ เรื่อง ผมก็กังวลพอสมควร ได้แต่คิดว่าไม่ทำไมข้อกำหนดเดียวกันแต่เข้าใจไม่ตรงกัน...กลางคืนผมก็เลยอธิษฐานกับลูกอม ลป.ว่าขอให้ผ่านการประเมินไปได้ด้วยดี ขออย่าได้มีอุปสรรคใด ๆ เลย ...พอประเมินในวันที่สองช่วงบ่าย ๆ กรรมการเรียกผมไปคุย ซักถามอีกครั้ง คราวนี้ต้องบอกว่าเป็นหนังคนละม้วนกับวันที่ผ่านมา เพราะกรรมการเห็นด้วยกับทุกสิ่งที่นำเสนอ พร้อมกับให้คำแนะนำที่เป็นกัลยาณมิตรมาก ๆ นอกจากนั้นในบางประเด็นยังขอปรึกษาหารือกับผมอีกต่างหาก...อึ้ง ทึ่งเลยครับ...ขอบคุณครับกับสิ่งดี ๆ ที่หยิบยื่นให้...ปัจจุบันก็ยังบูชาติดตัวครับ...(ติ้งลิงติง)

10. แก้วสว่าง

ตัวผมเองมีความตั้งใจอยากจะไปกราบพระอาจารย์สุริยันตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว เพราะได้ยินเรื่องราวท่านมามาก แต่ด้วยภาระหน้าที่ที่ค่อนข้างเยอะจึงยังไม่มีโอกาสไปสักที จนกระทั่งเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา โดยได้รับการอำนวยความสะดวกจากน้าต๋อย เซมเบ้ หนุ่มรูปงาม รวยน้ำใจแห่งกะทู้นี้ นี้เอง...

ก้าวแรกที่เข้าไปในวัด มีผู้คนเข้าไปรอหา อ. สุริยันเป็นจำนวนมากจริงๆ น่าจะหลักร้อยคนได้ โดยที่น้าต๋อยก็บอกมาว่า เป็นเรื่องปกติของวัดนี้ สอบถามจากทางคุณป้า (ขออภัยจำชื่อท่านไม่ได้) ที่คอยจัดคิวญาติโยม ว่าท่านอาจารย์สุริยันอายุเท่าไร คุณป้าบอกว่าประมาณ 30 คิดในใจว่า โอ้... อายุเท่าผมเลย จะเก่งจริงรึวะเนี้ย แหะๆๆ (นิสัยไม่ดีออกแนวปรามาสท่านเล็กน้อย)

ก็นั่งรอคิวกันไป ระหว่างนั้น น้าต๋อยก็บรรยายไปเรื่อยๆ ว่าปลายปีที่ผ่านมาศาลานี้ก็ยังไม่มี กุฎินั้นก็เพิ่งมีแต่เสา ผ่านไปไม่ถึงปี ญาติโยมมาสร้างถวายได้ไวเหมือนโกหก จนโยมชุดแรกที่ผมเห็นก็ได้ออกมา ด้วยความเป็นเด็กเส้นเพราะไปกับศิษย์กิตติมศักดิ์ ^_^ ก็แทรกคิวเข้าไปต่อเลย (หากมากันเองสงสัยจะต้องนั่งรอประมาณ บ่าย 3 โมงแน่ๆ)

ไปถึงก็ต้องปิดเครื่องมือถือทุกคน เป็นข้อห้ามที่ต้องปฎิบัติตามทุกๆท่าน ใครเปิดเครื่องท่านรู้ทันที เพราะความถี่คลื่นมือถือไปรบกวนโสตประสาทของท่าน (ถึงตรงนี้มีงงเล็กน้อย ขนาดนั้นเลย) ว่าแล้วก็นั่งฟังญาติโยมคนอื่นๆที่ไปขอความสงเคราะห์ศิษย์ไปเรื่อยๆ (คนที่ถึงคิวคุณป้าจะปล่อยเข้าไปเป็นกลุ่มๆ ใครได้รับความสงเคราะห์แล้วก็จะกราบลาทีละคนๆ) ไอ้เราก็นั่งฟังเรื่องเขาไป ถึงตรงนี้ก็มี งงอีกเล็กน้อย โยมถามอะไร ท่านตอบได้หมดทุกคน ที่บ้านเป็นยังไง? แฟนเป็นอย่างไร? ท่านตอบได้เป็นฉากๆ ยังกะตาเห็น โดยที่ไม่ต้องขอ วันเดือนปีเกิด หรือขอดูลายมือ แถมยังนั่งห่างจากคณะญาติโยมร่วมๆประมาณ 2 เมตร ขนาดท่านจะให้พระ ท่านยังใช้วิธีโยนให้เลย

รอไปเรื่อยๆ จนมาถึงคณะผม ท่านก็ให้ความสงเคราะห์อย่างที่ทำกับศิษย์อื่นๆ ตอบได้เป็นฉากๆๆ ยังกะตาเห็น จนกระทั่งได้เวลาที่จะลาท่านไป ระหว่างนั้นเองผมก็คิดในใจว่า ก็เก่งดีนะ แต่ยังไม่อึ้งอะ ยังไม่อึ้งเท่าไร โปรดทำให้ผมอึ้งหน่อยได้ไหมครับ แล้วผมจะยอมรับท่านจนสุดหัวใจเลย

ระหว่างนั้นก็จะขยับลุกหยิบกระเป๋าสะพายมาไว้ที่บ่า ท่านก็บอกว่าพระหลวงพ่อกวยนี้ดีนะ (ซึ่งวันนั้นผมห้อยพระไปสองเส้น เส้นใหญ่อยู่นอกเสื้อคือเศียรโตเนื้อขาว ส่วนเส้นเล็กเป็นแหวกม่านหลวงพ่อกวยที่อยู่ในเสื้อ) แล้วท่านก็ว่าไปอีกว่า รูปนี้ทันท่านนะ งานผูกพัทธสีมาปี 21 มีจีวรด้วย อ๋อ..เพิ่งแกะจากกรอบเลี่ยมเดิมด้วยนิ ผมก็งง เข้าใจว่าท่านพูดถึงพระในเสื้อ จึงควักแหวกม่านออกมา ท่านก็บอกต่อว่า แหวกม่านนั้นก็ดีมากๆนะ คิดในใจนั่งห่างกันตั้งไกลทำไมท่านตาดีจัง แต่สิ่งที่ท่านพูดถึงพระหลวงพ่อกวยในตอนแรกนั้น ไม่ใช่แหวกม่าน แต่เป็นรูปปี 21 ที่ผมแปะไว้ด้านหลังเศียรโตนั้นตะหาก โอ้...แม่เจ้า ท่านมองทะลุเศียรโตได้อย่างไร ถึงมาเห็นรูปปี 21 ด้านหลังได้ ซ้ำยังรู้อีกว่ามีจีวรด้วยและผมก็เพิ่งไปแกะมาจากเลี่ยมเดิมจริงๆ ตามท่านว่า ผมจึงถามท่านว่ามันอยู่ด้านหลังนี้ครับ อาจารย์ท่านเห็นได้อย่างไร ท่านก็ไม่ตอบได้แต่อมยิ้มที่มุมปาก

เสร็จจากผมท่านก็หันไปที่พี่ต๋อง (astroboy)ที่ไปด้วยกัน บอกว่าพระกริ่งที่อยู่ด้านหน้านิดีนะ แต่สู้ล็อกเกตที่อยู่ด้านหลังไม่ได้หรอก เอ้า... งง กันอีกรอบท่านเห็นล็อกเกตหลวงปู่ทิม ที่อยู่ท้ายทอยได้อย่างไร นั้งคุยก็ห่างกันตั้ง 2 เมตรแล้วยังมองเห็นด้านหลังได้อีก มีทึ้งท้ายให้ งง!!! อีกรอบ

ก่อนจะกลับที่นี้ลุกขึ้นมาแล้ว ก็ยังคิดเสียดายที่อดให้ท่านจารศรีษะให้อยู่ เพราะตั้งใจมาให้ท่านลงให้ แต่ด้วยฤกษ์ที่ไม่ดี ท่านว่าวันเสาร์ท่านไม่ลงให้ ให้มาใหม่วันหลัง ท่านก็หันมาพูดต่ออีกว่า ของดีมีอยู่เต็มตัวอยู่แล้วจะเอาอะไรอีก บนหัวก็ยังมีอยู่นะ จะเอาอะไรเพิ่มอีก ผมก็งง!!! ท่านจึงบอกว่า บนศรีษะผมนะก็มีสิ่งดีๆอยู่แล้ว ผมจึงถามท่านกลับไปว่า ของครูบาอาจารย์ท่านไหนหรอครับ เพราะก็จำไม่ได้จริงๆที่ผ่านมาผมชอบให้ครูบาอารย์ลงกระหม่อมให้เวลามีโอกาสได้ไปกราบ ท่านก็ไม่ยอมบอก... อึ้งอีกนึดก่อนกลับ แหะๆๆ

จากการได้เข้าไปกราบท่านในครั้งนี้ ทำให้ผมศรัทธาท่านจนสุดหัวใจเลยครับ ไม่ปลายอาทิตย์นี้ไม่ก็อาทิตย์หน้าผมก็จะขึ้นไปกราบท่านอีกแน่นอน

ปล. พระสมเด็จรุ่นที่กำลังโด่งดังและมาแรงในขณะนี้ ผมเองก็ติดไปให้ท่านดูด้วย ท่านกล่าวว่า ของนี้วิเศษยิ่งนัก หาใครทำอีกไม่ได้แล้ว แรงมากๆ สามารถใช้แทนของหลวงปู่ทิม (พระเนื้อขาว) นี้ได้เลย แต่สู้ของหลวงปู่ทิมไม่ได้นะ ดังนั้นผมจึงอยากบอกทุกๆท่านที่ได้บูชาพระเนื้อขาวนี้อยู่แล้วนั้น จงดีใจและภูมิใจเหอะครับ ว่าท่านมีของดีสุดยอดอยู่ใรการครอบครองแล้ว ที่นี้ก็อยู่ที่ท่านแล้วละครับ ว่าจะสื่อถึงและใช้ได้ดีขนาดไหน (ก้องครับ)

11. แก้วสว่าง

วันศุกร์ลาหยุดไปหาคุณหมอ ก็ไหนก็ลาแล้ว เลยเดินสายไปหาหลายหมอซะหน่อย ทั้งหมอภูมิแพ้ หมอฟัน และหมอนวด เรื่องมีอยู่ว่า
    หมอฟันร้านนี้ ผมเคยมาขูดหินปูนแต่ว่าหลังจากทำไปแล้ว หลายวันผ่านไปอาการเสียวฟันก็ไม่หาย ทำให้เคี้ยวไม่ได้ข้างเดิม ต้องย้ายมาเคี้ยวอีกข้างแทน แรกๆก็ไม่ถนัดหรอกคับ หลังๆก็พอได้อยู่ ครั้งแรกกลับไปที่ร้านเดิมแต่คุณหมอไม่อยู่ เจ้าหน้าที่บอกว่าให้เอา ยาสีฟันนี้ไปทา และทิ้งไว้สัก 5 10 นาที ผมก็ไปทำสักสองอาทิตย์ก็ดีขึ้นบ้างแต่ไม่ได้หายสนิท ตอนหลังผมก็กลับไปอีกรอบ รอบนี้ได้เจอคุณหมอก็คือเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เล่าให้คุณหมอฟัง เค้าบอกว่า ไม่เกี่ยวกับการขูดหินปูน อาจจะคอฟันสึกหรือสาเหตุผื่น ก็ให้ผมลอง X ฟันดู แล้วคุณหมอก็บอกว่าเห็นอะไรผิดปกติอยู่ แล้วจะทำการแก้ไขดูก่อนว่า แบบแรกแก้ไขได้ตรงจุดไหม ถ้าไม่ใช่ก็กลับมาอีกรอบและแก้ไขใหม่แบบยากขึ้น โดยคุณหมอบอกว่าจะทำจากง่ายไปยาก ขณะทำฟันอยู่นั้น คุณหมอก็พูดออกมาว่า ทำครั้งนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายนะ ตอนแรกผมคิดว่าต้องเสียเงินแล้วทั้งค่า X และค่าอุดคอฟัน เท่ากับเดินออกมาพร้อมเงินที่ยังอยู่ครบ เพราะไปกดเงินมาก่อนเข้าร้านหมออะนะ
    เสร็จจากหมอฟัน ก็ไปร้านนวดต่อ ก็พอได้หมอนวด ก็นวดไปได้สักพัก ปรากฏว่าแฟนหมอนวดแวะมาหา และหลังจากคุยสักพัก เค้าก็บอกให้แฟนเค้ามาช่วยนวดแก้อาการให้ผมด้วย เลยกลายเป้นว่าวันนั้นผมได้หมอนวดสองคนนวดให้ ผมจ่ายค่าชั่วโมงปกตินะ แต่ว่าผมก็ให้ทิปพิเศษกับหมอนวด เพื่อให้กับแฟนหมอนวดอีกทีที่มาช่วยนวดให้
    แบบว่าเรียกว่าเมตตานิยมได้ไหมครับกระผม (Lee_bangkok)

12. แก้วสว่าง

กราบหลวงปู่ทิมกันก่อนนอนครับ

13. แก้วสว่าง

วันเวลาผ่านไปไม่นานนัก เริ่มประจักษ์แลเห็นจริงไม่อิงหนอ
    นี่คือสิ่งที่เราเพียรเฝ้ารอ จนเกือบท้อแท้ใจเลิกใฝ่ปอง

จากเมื่อก่อนนอนฝันกลางวันคิด อันใจจิตคิดใฝ่และตามหา
    เพลาหนึ่งคงมีบุญหนุนนำพา และได้มาเป็นบุญหนุนนำใจ

เมื่อได้มาครอบครองยังแปลกจิต นี่น่ะหรือที่เราคิดเฝ้าตามหา
    ทำไมไม่เหมือนเขานำพา โอ้วลัลล้านี่นะหรือคือของจริง

แต่ก็เอาเถอะน่าในความคิด เรามีจิตที่ศรัทธาอันแรงกล้า
    ลองแขวนดูเดี๋ยวก็รู้แจ้งขึ้นมา จะได้รู้แหละว่านั่นคืออะไร

หลังจากแขวนบูชาได้ไม่นานนัก เริ่มประจักษ์นี่นะหรือคือเขาว่า
    สิ่งแปลกๆ ที่ไม่เคยเห็นมา เจอกับตาโอ้ว..นี่นะหรือคือของจริง

กราบหลวงปู่ด้วยจิตศรัทธายิ่ง ท่านเป็นมิ่งเป็นขวัญเราหนักหนา
    บารมีสูงล้ำของท่านขออารธนา สถิตย์มาปกปักษ์เราแลครอบครัว
    (โต้งชลฯ)

14. แก้วสว่าง

ผมขออนุญาติออกความคิดเห็นกับคำถามเรืื่่่องของผงพราย ซึ่งการจะตอบแบบฟันธงว่ามีหรือไม่มีนั้น มีคำถามตามมาแน่นอนว่ารู้ได้อย่างไร มีอะไรมาอ้างอิง ซึ่งส่วนใหญ่ผู้ที่อยู่ในกระทู้นี้ ไม่ทันหลวงปู่ ไม่เคยถามเรื่องนี้กับหลวงปู่ จึงเอามาตอบไม่ได้หรอกครับว่าแท้จริงนั้นเป็นอย่างไร แต่ผมเคยฟังจากพี่ท่านนึงเคยพูดว่า คำถามนี้ถูกถามกันมาตั้งแต่ คุณปู่สายแก้วสว่างยังมีชีวิตอยู่
    แม้กระทั่งปู่สายเองที่เป็นคนสนิทใกล้ชิดกับหลวงปู่ยังไม่ฟันธงเลยว่าแท้จริงนั้นอย่างไรพูดเพียงแต่ว่า "คิดว่ามีก็มี..คิดว่าไม่มีก็ไม่มี" ผมว่าแค่ประโยคนี้ก็น่าจะเพียงพอแล้ว ไม่กระทบกับเรื่องไหนด้วย เพราะไม่มีใครรู้ว่าหลวงปู่ท่านเสกอะไรลงไปในวัตถุมงคลบ้าง ท่านเสกของท่านเองรูปเดียวในกุฏิ อย่าสนใจเลยครับว่ามีหรือไม่มี สนใจแค่ว่าเรานับถือ ผงพราย หรือนับถือหลวงปู่ จากประสบการณ์ ที่ผมเคยใช้พระเครื่องมา ก็มีพระชุดนี้แหละครับที่เห็นผล อะไรหลายๆอย่างชัดเจนและเร็ว กว่าที่ผมเคยใช้มา เรื่องมีหรือไม่มีผงพรายนั้นผมลืมไปนานแล้วครับเพราะถามไปก็ไม่ได้คำตอบที่ชัดเจนทั้ง การอ้างอิง ทั้งหลักฐาน พยาน พอจะเข้าใจไหมครับ ( naygood )

15. แก้วสว่าง

สำหรับท่านใดที่ได้
    อาราธนาพระหลวงปู่เป็นประจำ ไม่ว่าจะใช้คาถาบทใดก็ตาม ให้ต่อท้ายด้วยว่า

" นะ มะ พะ ทะ นะ โม พุท ธา ยะ" (1-9 รอบ ตามสะดวก)

เป็นคาถาที่หลวงปู่ให้กับลุงสายมา ไม่ว่าจะเป็นการอาราธนาสิ่งใดของท่านก็ตาม
    จะพระเครื่อง หรือ เครื่องราง ก็ได้ทั้งหมด เป็นการเพิ่มกำลังหนุนไปในตัว ขอให้
    ทุกท่านได้นำเก็บไปใช้ในชีวิตประจำวันกันนะครับ.....(น้าต๋อยฯ)

16. แก้วสว่าง

ดีไม่ดี... อยู่ที่ใจเรา...
    ถ้าใจเรา... คิดดี ก็จะเจอแต่สิ่งดีๆ
    ถ้าเรามองในทางที่ดี... ใจเราก็จะรู้สึกดี
    ถ้ากำลังใจดี... สิ่งเลวร้าย... ก็จะคลี่คลายเป็น... ดี!

17. แก้วสว่าง

มีคนถามผมหลายคนมากๆ ว่าทำไมถึงมั่นใจพระชุดนี้ว่าทันและ ลป.ทิม เสก ผมก้บอกว่า...ถ้าเอาแบบที่เค้าเล่นกัน (ซึ่งอาจจะแท้ทัน ลป.เสก หรือตรงกันข้าม) ก็ถือว่าไม่เหมือน คือ ไม่มีราคา ซึ่งเราต้องเข้าใจอยู่อย่างว่าการที่เราจะซื้อขายกัน มันต้องมีกฎ มีเกณฑ์ ที่ชัดเจนที่เป้นข้อตกลงที่หลายๆ คนเข้าใจและยอมรับจะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกัน ถ้าพระเป้นตามเกณฑ์ ก้จบ ไม่เป้นตามเกณฑ์ คนซื้อมีสิทธิ์คืนพระได้...

ปัญหาตอนนนี้มันอยู่ที่ว่าไอ้คนที่กำหนดเกณฑ์มันไม่ซื่อนั่นเอง เลยทำให้ปัญหามันเกิดอยู่ทุกวันนี้

เข้าเรื่องที่ผมบอกว่าการที่จะทำให้ผมเชื่อว่าพระชุดนี้ทัน ลป.ทิม เสกแน่ๆ มีข้อเดียว คือ พระเก่าเกินสามสิบปีหรือ ไม่ ถ้าดูพระแล้วเก่าถึง คือ จบ ทันและลป.เสกแน่ๆ เพราะอะไรหรือ ครับ ง่ายๆ พระ ลป.ปลอมมาอย่างมาก 20 ปี สองถ้าปลอมตอนนั้น ปลอมให้สวยๆ ดีกว่ามั้ย ปลอมแบบนี้ขายไม่ได้แน่ๆ สองถ้าคิดแบบแยบยลหน่อย มาปลอมแบบเบลอๆ แบบนี้..กว่าจะคิดได้ก็คงไม่กี่ปีนี้เอง พระก็อายุไม่เกินสิบปี ดังนั้นผมเลยสรุปเอง เป็นเหตุผลส่วนตัวใครจะเชื่อหรือไม่ก็ตามใจ ผมไม่เกี่ยว แต่ผมมั่นใจว่าพระชุดนี้ทัน ลป.ทิมเสก แน่ๆ ครับ (poman)

18. แก้วสว่าง

บุญคุณครู นั้นยิ่งใหญ่ กว้างไพศาล
    อยากให้เล่า สร้างเพื่อ เป็นตำนาน
    คนเล่าขาน กันต่อ ในบัดดล
    หลวงปู่ทิม มีเมตตา อันใหญ่ยิ่ง
    ไม่มีสิ่ง อันใด มาหักหาญ
    รักเคารพ ในธรรม อันดีงาน
    ที่ปู่สร้าง สมมา อันยาวนาน
    (hmg)

19. แก้วสว่าง

มขอนำเอาความหมายของหลักธรรมที่หลวงปู่ทิม อิสริโกท่านได้ใช้สำหรับภาวนาเพื่อการมีสติที่ตั้งมั่นและยึดมั่นในสิ่งที่เป็นกุศลใดๆโดยเป็นหลักความหมายที่ดีที่จะสนองเจตนารมณ์ของพุทธศาสนาเพื่อให้คนเรานั้นมีจิตที่พึงประกอบได้ในสิ่งที่ดีและพึงละเว้นในสิ่งที่เป็นอกุศลใดๆได้ ซึ่งความหมายนี้เป็นหนทางที่จะน้อมนำไปสู่ประตูแห่งความสำเร็จและหนทางแห่งนิพพานได้....

มะ อะ อุตรงๆหมายถึงศีล สมาธิ ปัญญา
    มะ อะ อุเป็นคำใช้ภาวนา และเป็นอุบายธรรม อธิบายได้ว่า การภาวนานั้นให้มีศีลเป็นบาทฐานในข้างต้น มีผลทำให้เกิดสมาธิตั้งมั่นได้ดี(สมถกรรมฐาน)เมื่อมีสมาธิตั้งมั่นดีแล้วพิจารณาต่อไป(เข้าสู่วิปัสสนากรรมฐาน)ย่อมทำให้เกิดปัญญาเห็นแจ้งแล้วก็ยังเป็นคาถาที่ครูบาอาจารย์โบราณนิยมใช้ภาวนาในทางด้านอิทธิฤทธิ์กันมากเป็นคำภาวนาแทนพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์แปลอิงมาจากบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ นิยมภาวนาคาถาแม่บทคืออิ สวา สุซึ่งเป็นบทย่อ เป็นการภาวนาจับ พุทธานุสสติ ธัมมานุสสติ สังฆานุสสติ ได้ดี เป็นอิทธิฤทธิ์ด้วย เท่าที่นึกได้ถึงคาถาบทนี้ของหลวงปู่ทิม ก็จะนึกถึงปริศนาธรรม ในตัวบทคาถา ที่หลวงปู่สอนไว้เป็นขั้นตอนตั้งแต่ต้นจนจบกิจพระศาสนาว่า

พิจารณาคาถา และ ปริศนาธรรมของหลวงปู่ทิมที่ท่านแฝงธรรมเรื่องหลักการภาวนาว่า มะ อะ อุให้มีศีลเป็นข้างต้น จะมีผลให้เกิดสมาธิตั้งมั่นดี สามารถใช้งานได้ ให้ใช้สมาธิตั้งมั่นดีแล้วนั้น พิจารณาเพื่อเกิดปัญญา
    (หลักการพื้นฐานของการภาวนา)
    ทุกขังพิจารณาเห็นทุกสิ่งล้วนมีฐานเป็นทุกข์อยู่ตลอด
    (มีฐานเป็นความทุกข์ เมื่อทุกข์น้อยหน่อยก็เห็นว่าเป็นความสุข)

อนิจจังเบื้องต้นพิจารณาเห็นแจ้งถึงการเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไปของจิตอย่างไม่รู้จักจบสิ้น หาความเที่ยงแท้ไม่ได้ จนรู้ว่าสิ่งใดมีเกิดสิ่งนั้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดา
    (อยู่ในช่วงพระโสดาปัตติมรรค ถึง พระโสดาปัตติผล พระอริยบุคคลขั้นแรก ผู้ถึงแล้วซึ่งกระแสแห่งพระนิพพาน)

อนัตตาเบื้องปลายพิจารณาเห็นแจ้งถึงความไม่เกิดไม่ดับของจิต จนรู้ว่าสิ่งใดไม่มีเกิด สิ่งนั้นย่อมไม่มีดับ
    (อยู่ในช่วงพระอรหัตตมรรค ถึง พระอรหัตตผล พระอริยบุคคลขั้นสุดท้าย)

พุทโธ พุทโธเมื่อเกิดปัญญารู้แจ้งได้ดังนี้แล้ว ย่อมเป็นผู้เห็นธรรม จบกิจพระพุทธศาสนาแล้ว
    (พระอรหันต์ เป็นผู้รู้แล้ว ซึ่งจุดหมายที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้และชี้ทางไว้ดีแล้ว)

20. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกด Like ให้พี่โต้งของคราบบบบ ฮี้วววววว...