เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. ลูกสมุทร

ลูกสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2013
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม ปู่สาย สวัสดีครับ อ. แก้วสว่าง พี่ น้องในกระทู้ทุกๆท่าน

2. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

"ด้วยความมุ่งมั่นศรัทธาอันแน่วแน่
    ยึดแก่นแท้ความจริงคือยิ่งใหญ่
    เป็นรากแท้จุดยืนขึ้นกลางใจ
    มีท่านไว้คุ้มครองกายน่าชื่นชม
    ขอเราเพียงพนมมือยึดถือมั่น
    องค์ความฝันฤมีสิสลาย
    ของท่านมีดวงจิตมิเดียวดาย
    ดั่งความหมายของท่านแท้ แน่นักเชียว! "

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      501 KB
      เปิดดู:
      35
  3. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

"ก่อนอื่นผมไม่เคยคิดเลยนะครับว่าจะมีโอกาสได้แขวนพระของหลวงปู่ เพราะเห็นราคาเขาเล่นกันแล้วบอกตรงๆว่าคงไม่มีวาสนาได้มาบูชา จนวันหนึ่งเมื่อผมได้มาเจอกระทู้นี้ครับ
    และอาจารย์แก้วสว่าง ได้ประกาสแจกลูกอมแบบมีห่วง ซึ่งผมเป็นหนึ่งในนั้นที่ได้รับลูกอมแบบมีห่วง และตามมาด้วยสมเด็จห้าเหลี่ยมจากน้าต๋อย และจากพี่รักรังสิต ลูกอมผมห้อยไว้ที่พวงกุญแจรถ สมเด็จห้าเหลี่ยมผมขึ้นคอตลอด ส่วนประสบการณ์สำหรับของผมนั้นตั้งแต่ได้มาและห้อยขึ้นคอ รู้สึกได้ครับเวลาเจอปัญหาหรือเมื่อเราเจออุปสรรคอะไรก็สามารถผ่านมาได้ตลอด
    และอีกหลายๆอย่างที่เจอกับตัวเอง ของแบบนี้ต้องเจอกับตัวครับถึงจะรู้ วันนี้ผมรู้แล้วครับว่าของดีไม่จำเป็นต้องมีราคาหลักหมื่นหรือหลักแสน ขอแค่คนสร้างกับคนให้มีใจที่บริสุทธิ์ไม่ใช่เพื่อการพานิชย์หากำไร และคนรับ รับด้วยใจทีศรัทธาไม่ใช่แค่อยากได้และได้มาต้องบูชาติดตัวครับถึงจะเข้าใจ ต้องขอขอบพระคุณอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รักรังสิตนะครับที่ทำให้ผมได้มีโอกาสได้บูชาพระของหลวงปู่และขอบคุณพี่ๆลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านในบ้านหลังนี้นะครับ" (nateeput)

4. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

..... อย่าเครียด คับ ... อย่าเครียด .... เดี๊ยวหน้าไม่เด้งนะ คับ ... อิอิิอิ

.... หากใครคนนั้นฟังแล้ว ... เข้าไม่ถึง ... ก็ปล่อยเค้า ...
    .... จะปิดตัวเอง .... ไม่รับรู้ ไม่รับฟัง ไม่รู้เห็น ... ก็ช่างเค้า
    .... เราก็ทำได้ .... แค่เรา ... ที่ทำได้ ....
    .... อย่าไปขืน ... ใจเค้า ... ที่ไม่ใช่เรา ..
    ... ก็พอเหอะ ... เพราะว่า...เค้า...ก็ต้องรับ...มันเอง...ทุกอย่างไป

5. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ผมเห็นด้วยครับ อย่าไปใส่ใจเลยครับ เอาเวลาคิดเรื่องรกๆ เสียเวลา เอาเวลาคิดหากิ๊ก คนที่สี่ดีกว่าครับ อิอิ

6. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ไม่ได้เครียดครับพี่...พึ่งเริ่มจะสนุกออกมาโต้บ้างอะไรบ้าง ต่างฝ่ายต่างจะได้ตาสว่างอยากได้เหตุผลไม่ใช่อยากได้อะไรที่ไม่มีโคลงสร้าง มาแบบลอยๆเหน็บๆแนมๆ อย่างน้อยผมจะได้รู้ว่าผมโง่ตรงไหนบ้าง อิอิ ส่วนใหญ่เวลาโดนเหน็บแสดงความจำนงตลอดเลยว่า ด้วยความเป็นห่วงดูดีมากครับ แต่ไม่รู้ว่าห่วงผมยังไงห่วงเรื่องไหนใครกันแน่น่าห่วง ทุกครั้งคำพูดดูดีทุกครั้งครับ แต่พอเราถามก็ใบ้หาว่าออกตัวแรงมั่งหละ ถามเรื่องนี้โย้ไปไหนก็ไม่รู้ เคยบอกแล้วมีอะไรก็มาคุยกันไม่ใช่หลบๆซ่อนๆพูดอยู่ฝ่ายเดียวตอบก็ไม่ได้เวปปิดไม่เปิดรับความคิดเห็น เปิดรับแต่ลูกค้า แหะๆ อุ๊ย...ไม่ได้พาดพิงอะไรนะตัว เค้าพูดตามความอึดอัดหนะอย่าคิดมาก นะท่านกูรู ถ้าเงียบไม่ได้คันปากก็มาเวปเปิด หรือจะนิ่งทำทีเป็นพวกมากวิชาแล้วค่อยมาตอดอีกทีตอนเผลอ แบบนี้หรอกูรู เฮ้อ.....ครูบาอาจารย์ท่านอยู่ของท่านนิ่งๆอย่าหาเรื่องไปให้ท่านปวดขมับดีกว่าไหมท่านจูรู.....อ้อแล้วรูปที่ลงหนะขอแบบชัดกว่านี้หน่อยได้ไหมครับเห็นเนื้อขาวๆ แว๊ปๆ ลางๆ มองไม่ถนัดแต่ตัวเลขราคาที่แปะไว้ชัดจริงๆ บอกได้เลยครับว่าตัวเลขหนะถ้าเทียบกับหลายๆท่านที่เคยแจกมันแพงไปมากครับ แต่ถ้าเทียบกับพุทธคุณที่พวกท่านเอามาแปลงหน่วยเป็นราคาแล้วหนะแพงกว่าของในมือท่านจูรูบางองค์อีกนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2013
  7. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ

8. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบหลวงปู่ทิมครับ สวัสดีอ.แก้วสว่างและสมาชิกบ้านเปิดตำนานทุกๆท่านด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      27.3 KB
      เปิดดู:
      38
  9. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

จัดหนักไปเลยครับท่านนาย..

10. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และสวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

11. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ ทิม คุณปู่สายแก้วสว่าง และสวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง พี่ๆน้องๆเพื่อนทุกท่าน ขอให้โชคดีสมหวังกันทุกท่านครับ

12. แก้วสว่าง

มีหลายครั้ง ที่เรา เฝ้าเร่งรีบ
    สัญชาติบีบ ให้เรา เขลาไปทั่ว
    ทำอะไร ไม่สำนึก รู้สึกตัว
    สติมัว ตามไม่ทัน จึงบั่นทอน
    ถ้าตัวเรา ก้าวช้า ลงกว่านี้
    สติมี มากมาย ไปสั่งสอน
    จะทำการ สิ่งใด ให้สังวร
    จงตั้งก่อน สติมา ก่อนหน้าเดิน...

13. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ ทิม คุณปู่สายแก้วสว่าง และสวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และทุกๆท่านด้วยคับผม

14. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ตี๋ พี่ก้อน พี่ก้อง พี่นาย พี่ทหารเก่า พี่ติ้งฯ พี่พระขุนแผน พี่อาทิ พี่ส่างปา พี่เมืองฯ พี่แควใหญ่ พี่โต้งชลฯ พี่โจเชฯ พี่รอมอีแกต พี่เก่ง พี่เซิฟเฟอร์ส ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน พี่สุ2550 พี่ออโต้1471
    สวัสดีวันพุธครับ

(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2013
  15. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

16. แก้วสว่าง

" สวัสดีครับทุกๆท่านที่ศรัทธาในหลวงปู่ทิม อิสริโก ความคิด ความรู้สึก ของผมในพระชุดผงขาวนี้ เกินความคาดหมายครับ ครั้งแรกที่ผมได้คือลูกอมห่วงที่แจกในกระทู้นี้ เป็นอะไรที่ลุ้นระทึกมากๆ ก็ได้อธิฐานถึงหลวงปู่ทิม ว่าถ้าผมมีวาสนาต่อหลวงปู่ขอให้ผมได้ลูกอมชุดนี้ด้วยเถิด และก็ได้ครับดีใจมากๆ เราได้วัตถุของหลวงปู่แท้ๆ นะตอนนั้นถามว่าทำไมถึงรู้สึกว่าแท้ว่าใช่ ก็ใจมันเชื่อน่ะครับ ไม่มีความสงสัยเลยและจากอธิฐานแล้วได้ ยิ่งมั่นใจมาก ผมก็ได้กินมังสวิรัสถวายหลวงปู่ท่าน ได้มาก็เลี่ยมขึ้นคอกันเลย ในตอนนั้นก็อยากได้ขุนแผนแท้ๆทันหลวงปู่ท่าน แต่บอกได้เลยว่าไม่มีปัญญา องค์เป็นหมื่น เป็นแสน แถม ยังมีปลอม ได้แต่อธิษฐาน(อีกแล้ว)ใจคิดว่าวันนึงจะมีลุงใจดีเอาให้ ซึ่งการที่เอามาให้เค้าต้องเป็นของเก็บเก่า 555 แต่ก็คิดดีๆน่ะครับ ว่าถ้ามีวาสนาจริงๆสักวัน ผมได้ฝันถึงหลวงปู่ทิม ซึ่งได้ฝันเห็นท่านหลายครั้งครับ จากเห็นระยะไกลๆ และเริ่มใกล้ขึ้นเรื่อยๆ จนฝันว่าได้คุยกับท่าน ผมรู้สึกดีใจมากๆครับ การที่เราได้ศรัทธาสิ่งใด แล้วเราได้พบเจอกับสิ่งที่เราศรัทธา ปลื้มน่ะ เราได้เจอหลวงปู่ทิม ถึงแม้จะเป็นการฝัน แต่ในฝันเป็นอะไรที่ธรรมชาติ เป็นเรื่องราว และครั้งที่รู้สึกตื่นเต้นในฝันคือ ผมได้ไปหน้ากุฎิ และมองเข้าไปผมได้เจอหลวงปู่ทิม ท่านนั่งอยู่หน้าห้องเหมือนท่านเขียนหรืออ่านอะไรอยู่ที่โต๊ะตัวล็กๆ และท่านก็เรียกผมเข้าไป บอกว่าจะให้ของดีและท่านก็เดินเข้าไปในห้องแล้วยื่นมาให้ผม ผมรู้สึกดีใจมากๆ คิดว่าเป็นฝันที่ดี หลังจากที่ฝันได้2-3วันได้คุยกับรุ่นพี่ท่านนึงจากที่ไปได้โทรหาพี่เค้านานแล้ว คุยไปมาพี่เค้าพูดถึงเรื่องพระชุดเนื้อขาว ผมรู้สึกตื่นเต้นมากครับ พี่เค้าจะให้ขุนแผนของหลวงปู่ทิม เป็นชุดที่ไม่ได้ออกมาในวงการ และใครๆดูอาจจะบอกว่าไม่มี ปลอม แต่ผมไม่สน กลับยิ่งดีใจ เพราะจากที่เราฝันและจะได้ขุนแผน ฝันเป็นจริง คำอธิฐานเป็นจริง ไม่ต้องสงสัยใดๆแล้วงานนี้ เช่นเดิมครับกินมังถวายปู่เช่นเดิม ลืมบอกไปว่าได้เศียรโตมาด้วย หลังจากขึ้นคอบูชา มีอะไรดีเข้ามาครับ งาน คน สิ่งของ สิ่งที่ดีๆ สำหรับผมแล้ว นี่คือสิ่งที่ลงตัว เชื่อมั่นและศรัทธาในสิ่งที่เราตั้งใจ เร็วช้า ต้องปรากฎ พระชุดผงขาว ทำให้ผมติดอกติดใจ ใครจะบอกว่าไม่ใช่ ไม่เคยเห็นก็ช่าง เราบูชาเรารู้ตัวเอง และจากหลายประสบการณ์ที่เกิดขึ้น แต่ละคนอาจแตกต่างกันไป บางคนเห็นว่าคนนั้นบูชาแล้วได้อย่างนั้น อย่างนี้ ตนก็อยากได้บ้าง เอามาเพราะอยากมีเหมือนเขาบ้าง แต่ใจไม่ได้คิดศรัทธาในหลวงปู่ทิมท่านเลย เพียงเพราะอยากถูกหวย อยากก้าวหน้า ค้าขายดี มีคนเมตตา คุณอาจจะไม่เจอสิ่งที่หวัง และได้ไปแล้วพอไม่เจอแบบที่เขาบอกกัน จะทำให้คุณอาจเผลอไปปรามาส ว่าตั้งแต่คนให้ยันหลวงปู่ท่าน แต่กลับคนที่มีใจศรัทธาเป็นทุนเดิมอยู่แล้วหรือผู้ที่ต้องการสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ ได้ไปบูชา กลับมีสิ่งดีๆ หรือคุณอุ่นใจ หลายคนบอก หลายคนเจอ ใช่ไม่ใช่ แท้ไม่แท้ มีไมีมี เราเท่านั้นที่รู้เอง ดีเพราะคิดดี มะอะอุ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา พุทโธ พุทโธ "( atattoo69 )

17. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง กราบสวสัสดีอาจารย์แก้วสว่าง พี่รักรังสิต น้าต๋อย เซมเบ้ พี่ส่างปา พี่ทหารเก่า พี่เมืองโบราณ พี่naygood พี่noowiaar และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ

18. naygood

ถ้าได้ตามอ่านกระทู้แบบไกล้ชิดติดตามมาตลอดซึ่งก็ คงเป็นอย่างนั้นเป็นแน่แท้อยากบอกอะไรท่านจูรูและคูมั่วซักหน่อยนะว่าที่ได้เห็นในกระทู้หนะเป็นประสบการณ์แค่บางส่วน 10%ได้มั้งครับไม่อย่างนั้นจะมีคนเชื่อกันมากมายขนาดนี้หรอครับพระถูกแจกไปเป็นลังๆ และก็มีคนมาเอาเพิ่มไม่ขาดสายขอบูชากันสู้ราคากันในประมูลจนผมเองและหลายๆคนในบ้านหลังนี้ยังตกใจเลยว่าของแจกฟรีทำไมถึงแย่งกันนัก ที่พวกท่านแปลกใจว่าทำไมบอกไม่ฟังเตือนไม่เชื่อหนะ หันดูบ้างว่าตัวเองทำอะไรอยู่ได้แต่แปลกใจไม่มีประโยชน์หรอกแปลกใจไปจนแก่แล้วแก่อีกแหละครับแปลกใจในความดักดานไม่ทันยุค ไม่ดูบ้างว่าโลกเขาไปถึงไหนแล้ว จะหายแปลกใจได้ไงในเมื่อใจไม่เปิด เปิดไม่ได้ เก็บไว้เยอะเจ็บมามากขายยากหรือท่าน ก็นั่นแหละแปลงสมการไปเป็นปัจจัยแล้วยึดอยู่อย่างนั้นก็ต้องเจ็บต่อไปอีก เรื่องการโจมตีไม่คิดจะโจมตีใครหรอกครับ แต่อย่า มา ยุ่ง ไม่เชื่อก็เงียบๆปากเอาไว้ไม่จับไม่หยิบสิ่งไหนก็ไม่จำเป็นต้องประกาศว่าไม่จับเพราะเราแน่ ไม่จับเพราะเราเก่ง แล้วภูมิฉลาดไม่ต้องโชว์มากเพราะปัญญาชนอ่านแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย พร่ำๆไปให้ดูดีให้คนอื่นรู้ว่าเป็นจูรูแค่นั้นเองเนื้อหาอะไรก็ไม่มีให้ศึกษา ไม่มีให้วิเคราะ โอ้อวดเอาหน้าไปวันๆว่าจูรูผู้หยั่งรู้ 555555 จะชี้กันเองแล้วว่าไหนจริงไหนเก๊ อยากเห็นข้อมูลหนะมีไหม ปากไม่ต้องเหม็นขี้ฟัน แต่ถ้าเป็นข้อมูลเหม็นๆก็จะฟังอยากรู้เหมือนกันแหละว่าอัไรแท้อะไรเทียม

19. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    จริงๆแล้วมันน่าจะจบกันไปแล้วน่ะครับ ไม่รู้จะขุดกันมาทำไมผมเองก็เบื่ออ่านตำนานนิทานเรื่องเล่าที่ศิษย์ยุคหลังบางคนเข้าไปในช่วงท้ายๆแต่ดันทำตัวเองเป็นผู้หยั่งรู้ บางครั้งเรื่องนิทานที่แต่งขึ้นมาชาวบ้านที่เขาคลุกคลีอยู่นานกว่าเขายังไม่รู้เลย ไม่รู้เขียนไปได้ยังไงนั่งเทียนเล่าแล้วไปสอนศิษย์รุ่นหลังจนเชื่อกันงมงงายจนลูกศิษย์ตั้งตัวกันเป็นกูรูเที่ยวดูพระจนนึกว่าของที่ตัวเองดูมั่นใจว่าใช่แน่นอน ระวังจะเจอของๆยายขายให้หลานเองนะ จนหลานนึกว่าใช่ แต่เอ่.....ท่านนายคับ..ผมยังไม่ได้คำตอบไอ้หลังเรียบหลังปั้มซ้ำกันเลยหว่า+++

20. naygood

คำตอบเค้าตอบมาแล้วครับพี่ ตอบว่า อย่ามายัดเยียดให้เขาเป็นฝ่ายตรงข้ามกับเรายิ่งศิษออกตัวแรงแบบนี้ยิ่งน่าคิด แล้วอะไรอีกน๊า...งานยุ่งและก็ตอบว่าคนที่เขานับถือไม่เคยขายพระหลวงปู่กิน มันเกียวกับหลังเรียบตรงไหนหว่า
    แล้วล่าสุดตอบเรื่องตำนานแปลกๆ ไม่รู้ว่าหลงเชื่อกันเข้าไปได้ไง ทำของเก๊ให้เป็นแท้อะไรแบบนี้อ่ะพี่ แต่อ่านดูแล้วไม่น่าจะเกี่ยวกับหลังเรียบเลยนี่หว่า