เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

... น่าสนใจ ๆๆๆ คับ ... หุหุหุ

2. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เช่นกันนะครับ เห็นมวลสารและเจตนาแล้วน่าปลื้มดีแท้ ปิติดีหนอ
    บุญรักษา

3. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีน้าโจ อ่านที่น้าโจเขียน ผมเชื่อว่าพระที่น้าโจสร้าง แสดงเจตนาที่บริสุทธิ์ มากกว่าหลายที่ เพราะเริ่มสร้างน้าก็จ่ายมาตลอด แล้วไม่รับเงินของใครอีกต่างหาก นับถือน้าโจมาก แต่ผมรู้ความลับของน้าละ น้าต้องร่วมสร้างเทวดาพรายคู่กับผมแล้ว สืบศาสนาให้ถึง 5000ปี ของผมจะไถ่บาปให้คนที่ขายพระปลอมให้ผมมา เจ็บใจเก็บมาเกือบ 30 ปีนึกว่าแท้ ของน้าโจไถ่กรรมให้น้องๆๆๆ ของพี่ทหารเก่าก็ติดร่างแห ต้องร่วมอนุโมทนาแก่ดวงจิต ส่งเสริมให้ทุกดวงจิตมาร่วมสืบศาสนา ได้เลื่อนภพเลื่อนภูมิธรรม ช่วยเหลือสังคมปกปักรักษาคนดี พี่อาทิน่าจะติดร่างแหด้วยนะ หนีไม่ได้ ท่านใดอยากมีกรรม ร่วมสร้างบารมี กับพวกกระผม ก็แสดงเจตนาอยากมีกรรมร่วมกับผมได้ แต่ปีหน้า นะครับ เสร้จงานหล่อพระและงานกฐิน ให้พี่อาทิพักยาวๆๆให้หายเหนื่อย แล้วไปปีนเขาหาว่านเทพรัญจวนกัน หมดฝนนี้ ว่านคงออกมาให้เราเห็นแน่ๆๆ ฮ่าๆๆฟิตร่างกายไว้ให้แน่นเตรียมปีนเขากันนะครับ

4. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    พี่เองตากหากที่ได้รับโอกาสดีจากน้องเก่งวางใจให้ช่วยงานครั้งนี้ อิๆๆๆๆถ้าองค์ประกอบพร้อมแล้วละก็ ทำเอามันครับ ทำมานานแล้วหลายปีตั้งแต่ปี๔๘ ตั้งแต่ไหว้วานคนอื่นทำให้ จนจ้างโรงงาน ในที่สุดก็ทำเองดีกว่า ได้ของดีกว่า
    เพราะผมเจอมาไปจ้างเขาทำ เราเตรียมมวลสารซะเป็นถังใหญ่แต่เอาไป ช่างใส่แค่กระป๋องนมเดียว แต่ที่ผมทำใส่แถบจะเป็นผงล้วนก็ได้
    ผมจึงไปเรียน และศึกษา แม้จะมีอาชีพประจำ แต่ก็เจียดเวลาว่างๆๆที่ได้หยุด คนส่วนใหญ่ได้หยุดงานพักผ่อน แต่ผมหยุดงานคือสร้างพระ ทั้งงานพระผง งานพระหล่อ ในบางครั้งผมต้องลากิจ ลาพักผ่อนทำในส่วนงานที่ต้องเตรียมก่อนงานทำจริง
    และอานิสงค์ย่อมมีมากมายมหาศาล หลายด้าน เพราะครูบาอาจารย์ท่านบอกไว้และพระท่านก็เทศนาสอนไว้ ใครจำได้ก็ทำเอา ใครไม่สนใจก็ตัดสันโดษ
    ผมว่าทำเองรู้เองครับ
    ปล.ผู้ใดทำบุญแล้วไม่หวังในอานิสงค์ ย่อมขาดอธิษฐานบารมี การทำดีครั้งนั้นย่อมขาดทุนในความดีนั้น

5. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบแทบเท้าหลวงปู่ทิมครับ....

6. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

พระเหลือที่ผมอีก 20 กว่าองค์ ก่อนมาก็โทรมาบอกเสือบุกหน่อยนะครับ ช่วงนี้รับงานอยู่ที่ลาดกระบัง ไกลพอดูจากรังสิต ไปดูพระน้าโจสร้าง กันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

:cool::cool::cool::cool::cool:
    ไว้วันหลังจะไปป่วนที่บ้านใหม่นะครับพี่อาทิ อิอิ (k)(k)(k)

8. ส่างปา

....................:cool::cool::cool:............................

.... โดนคับ อยากเดินตามรอย อยู่ ... แต่ไม่รุ้จะตามไหวมั้ย ... อิอิอิ

9. Surfers

ต้องไปเคลียคนที่บ้านก่อนมั้งครับพี่ ถึงจะตามได้ เอิ๊กๆ
    แซวเล่นนะครับ จุ๊บๆ (k)(k)

10. อาทิ

ดีๆๆไม่หวงสูตร อิๆๆๆอยากรู้สูตรไหนถามได้ครับ
    ถ้าอยากเหนื่อยก้ต้องสูตรผงล้วนๆๆ มันสมใจอยากเลยแหละ
    ว่าแต่ต้องใช้ครกอ่างศิลานะเดี๋ยวเจอสากหัก ครกแตกละยุ่งเลย
    ถ้าได้ครกอ่างศิลา หมดปัญหานั้นแน่นอน แต่เอาแค่หินน้องหินอ่างศิลาก็พอนะไม่งั้นไปซื้อหินอ่างศิลาแท้ๆๆท่านจะหมดกระเป๋าเอาได้เด้อ๕๕๕

11. ส่างปา

..... โอย ยย .... จุก .... พูดไม่ออกเลย ... :':)'(.... 5555 ..

.... ถามสูตร แถมผง ด้วยรึป่าวครับ .... อิอิอิ ผงวิเศษ ไม่โดนร่มนะคับ ....

..... ส่วนครก หากมีเวลาต้องไปดูซะหน่อย .. ที่บ้านมีแต่ครกไม้ ... ไว้ตำกระเทียมพริกอย่างเดียว ... เอิ๊ก ๆๆๆ

12. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    สูตรผงล้วนผมขอฝากตัวเป็นศิษย์เรียนรู้ครับ^^
    ต้องไปอ่างศิลาแระหาครกที่ไม่แตก และ สากที่ไม่หัก อิ อิ:cool::cool::cool:

13. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    กระผมขอผงด้วยครับโดยเฉพาะผงที่จับแล้วของขึ้นจนต้องล้างด้วยน้ำมนต์ชาตรี:cool::cool::cool:

14. ส่างปา

.... อิอิอิ ... โดนของ .... เยย ...

... ขอด้วย ๆๆ แต่ขอ น้ำมนต์ชาตรี ด้วยนะครับ ... แหะ ๆๆ ... ต้องมีของแก้กันไว้ก่อน ... :cool:

15. ส่างปา

.... จริง ๆ ผมชอบแบบย้อนยุค นะครับ กดทีละองค์ ทีละองค์ ..... ได้ฟิว ... อาร์ต.... มาก .. ขอ ... บอก .... อิอิอิอิ

16. ดาวร้าย

ดาวร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2011
    อยากไปดูเหมือนกันครับ ในชีวิตหนึ่งผมตั้งใจใว้ว่าอยากจะหล่อพระถวายวัดซักองค์ไม่ให้เสียชาติเกิด ทำเองแบบทุกขั้นตอน ตอนนี้ได้ที่ปรึกษาเป็นอาจารย์สอนที่มหาลัย แกเก่งปฎิมากรรมรับปั้นพระอยู่ ผมกำลังเรียนรู้จากแกอยู่ครับ

17. อาทิ

อืม สูตรผงล้วน ต้องใช้ครกอ่างศิลาอย่างเดียวครับ เพราะต้องตำอย่างน้อย๑ชั่วโมงกว่าจะเข้ากันจนนำมาปั้ม ด้วยบล็อคหินมีดโกน หรือปั้มเครื่องปั้ม พระออกมาจะสวยมากๆๆโดยเฉพาะถ้าใส่ว่านที่บดไม่ละเอียด
    หรือจะปั้นเป็นลูกอมผงล้วนๆๆก้แหล่ม
    ถ้าใครอยากได้ของแรงแซงทางโค้งแบบไม่มีปัญหาก็ต้องปรึกษาท่านพี่ทหารเก่าครับ
    ว่าจะขอสูตรดักปรอทจากพี่หน่อย อยากได้ปรอทดัก

18. อาทิ

ดีๆๆผมอยากหาช่างปั้นแบบแจ่มๆๆและที่สำคัยราคาไม่แรงไป
    เดี๋ยวนี้ค่าปั้นแรงจริงๆๆ แถมรอนานมากๆๆ
    เรียนเสร็จปั้นพระพุทธสิหิงขนาก๑๙นิ้วมาให้ผมมาหล่อซักองค์เด้อ

19. Surfers

แถวนี้มีแต่คนติดผง ผง ผง

20. ดาวร้าย

ดาวร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2011
    ผมเข้าใจเลยว่าทำไมถึงแพง ผมลองปั้นดินขี้ผึ้งตัวเล็กๆประมาณฟุตหนึ่ง ยังปวดนิ้ว ถ้าหน้าตัก19นิ้ว ผมคงได้กล้ามขึ้นเหมือนเล่นกล้ามแน่พี่อาทิ ฮ่าๆๆๆๆ