เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. korachaa

korachaa เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ขออนุญาติลงชื่อไปช่วยปั๊มพระถวายวัดคลองบงด้วยครับ

2. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    รับทุกบ้านที่เข้ากับคอนเซ็บครับ ไม่ได้ประจำที่ไหนอะครับ ขอค่าน้ำค่าข้าว ค่ารายวันคนมาช่วย แต่ก็รวมแล้วต้องต่ำกว่าไปจ้างโรงงาน แต่ถ้าน้อยๆๆก็ปั้มฟรีอิๆๆ และต้องเป็นช่วงที่ว่างจากงานหลวงและงานส่วนตัวครับ
    ถ้าได้ตามนี้ก็มาให้ผมกับพักพวกช่วยได้ครับ

3. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    อานิสงค์ การสร้างองค์ ปฏิมา
    เขาเล่าว่า เป็นเทวะ กันห้ากัป
    เพราะคิดดี ส่งผล เมื่อล่วงลับ
    เพียงช่วยจับ ปูนปั้น ลั่นวาจา
    หนึ่งกัปนี้ เทียมเท่า พื้นที่กว้าง
    ฐานพระปรางค์ สูงและยาว หนึ่งโยชน์หนา
    ทุกร้อยปี หย่อนถั่วเขียว จากเทวา
    ท่านนำพา มาทุกครั้ง เพียงเม็ดเดียว
    ใส่จนเต็ม พื้นที่กว้าง ลูกบาศก์โยชน์
    เป็นอันโปรด ว่าหนึ่งกัป รู้จักไหม
    หนึ่งองค์พระ ห้ากัป สุขรำไร
    พระองค์ไกล ทรงตรัส ดำรัสความ

เอ....หนึ่งโยชน์ หรือ สิบโยชน์หว่าแหะๆ พี่อาทิช่วยทีครับ555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2013
  4. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ๕๕๕๕๕๕๕กลับ หรือ กัป อิๆๆๆ ๑โยชน์คือ ๑๖ กิโลเมตรครับ

5. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่ิอเย็นได้โทรประสานพี่ประพฤติแล้วนะครับ เรื่องนำรถจักรยานเก่ามามอบให้เด็กพี่ประพฤติติดช่วยเหลือเด็กที่ตำบลห้วยไคร้ อำเภอศรีสัชนาลัยพี่เข้าจะเอาจักรยานไปช่วยเหลือ ตอนแรกบอกแกไปว่าจะมอบทุนเด็กสิบทุน ขอแกว่ามีจักรยานซักสิบคันไหม แกว่ามีไม่น่าจะถึง เลยบอกแล้วแต่พี่จะช่วยเหลือเด็กได้เท่าไรเดี๋ยวทางผมประสานกับพระว่าเอาเด็กที่จำเป็นต้องการจักรยานจริงๆ เลยโทรไปหาพระลอยว่าจำนวนเด็กสิบคนเป็นชายเท่าไร หญิงเท่าไร ขนาดเสื้อผ้าและรองเท้าเท่าไร อายุเท่าไร จะได้ทราบข้อมูลในเบื้องต้นเพื่อจะได้แจ้งทางผู้มอบทุนให้ทราบอีกที พระลอยว่าพรุ่งนี้จะเข้าไปโรงเรียนประสานกับโรงเรียนอีกทีแล้วจะมาแจ้งให้ทราบ ฝากแจ้งทุกท่านนะครับ พระผมที่ทำมาเป็นพระเพื่อนช่วยทำให้ จ้างโรงงานกดอีกที ค่ากดมาองค์ละสองบาท หากไม่ปราถนา ให้ส่งคืนพี่รักนะครับ เพื่อผมจะได้นำไปแจกผู้อื่นต่อไป ฮ่าๆๆ

6. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    พระที่ท่านโจมอบให้ไม่ส่งคืนครับมีขอเพิ่มได้ไหมครับ อิอิ:cool:

7. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อยู่แล้วครับ พระของจิ๋กโก๋มีกรรม ทำมาก็มีวัตถุประสงค์ระคนความเจ็บใจ เคยได้พระน้าให้มาจากเชียงใหม่เนื้อแดงมันปูพิมพ์นี้ด้านหลังกุมารทองคล้องมานานตอนแรกไม่รู้ว่าเป็นพระของใครสร้างก็คล้องไปเรื่อยน้าว่าเป็นของเก่าของตา ตอนหลังมารู้ว่าเค้าว่ากันว่าเป็นของหลวงพ่อกวย แต่ดันทำตกหัก ตอนหลัีงอีกเค้าว่าเป็นพระปลอม ป๊าดดดดดดโธ่ เจ็บจุงเบย เลยคิดไว้จะทำำพระพิมพ์นี้แจกซักครั้ง คุยเรื่องนี้กับพวก ทีแรกเค้าแนะนำให้กดเอง บอกสูตรให้ นึกๆไปจะรอดไหมเนี่ย แค่ฟังก็ไม่รู้จะเอาเวลาไหนไปนั่งกด เลยขอเค้าช่วยทำให้ และเค้าเห็นความตั้งใจเลยเอาไปเสกให้ด้วย ผงส่วนใหญ่ก็ได้มาจากเค้าสละให้ คนๆนี้เรียกได้ว่ามีผงหลายอย่างถือว่ามากที่สุด และมีสายของครูบาอาจารย์มาก อยู่เบื้องหลังความสำเร็จของงานหลายงาน นิสัียตรงไปตรงมา ผมยังขอแกไว้ขอใ้ห้ช่วยทำพระให้พี่รักในรุ่นหน้าที่แกว่าจะทำพรายคู่ หาเงินเป็นทุนการศึกษาให้เด็ก ซึ่งได้รับปากไว้แล้ว ถ้าทางพี่รักหาคนกดพระได้ก็จะขอให้เค้าร่วมมวลสารมาเยอะที่สุด เพราะทำเพื่อการศึกษาของเด็กที่ขาดโอกาสผมชอบมาก เด็กจะได้มีโอกาสเติบโตเป็นรากฐานของประเทศต่อไป ทำพระแจกกะเค้าทุกครั้งคือควักตังตัวเอง ไม่ได้ร่ำรวยอะไรแต่อยากทำ เพราะที่ผ่านๆมา ทำแล้วมีความสุข มีความสุขทุกครั้งที่ได้รู้ว่าคนนำไปแขวน และรู้สึกดีเมื่อได้รับข่าวว่าเค้ามีประสบการณ์มีความสุข เจริญก้าวหน้าจากสิ่งที่เรามอบให้ไป หากใครยังไม่ได้ลองก็ลองทำดูครับ ผมสนับสนุนให้้ลองทำดู หากมีกำลังไม่พอก็ร่วมบุญกับเค้า แล้วท่านจะพบความเปลี่ยนแปลงของชีวิต อานิสงค์ห้ากัลป์ไรผมไม่รู้ รู้แต่มีความสุขหากสิ่งที่เราทำไปแล้วได้ช่วยคน ด้านหลังเป็นกุมารทอง เพราะผมชื่นชอบไสยเวทย์ประเภทนี้ และเป็นอนุสติสำหรับที่เคยทำกรรมไว้ ฮ่าๆๆ ร่ายยาวเลยจะสรุปแล้วว่า ได้คุยกับพี่รักว่าน้าทหารเก่าเป็นเจ้ากรมด้านเสน่ห์มีของเสน่ห์เยอะ ขอน้ำมันพรายหรือสีผึ้่งเสน่ห์ที จะป้ายนางรำวันงาน ได้่ก่อ ฮ่าๆๆ

8. ทหารเก่า

ท่านรักก็ว่าไป แต่จะลองแบ่งให้ใช้ดูนะครับ ลูกพราบกุมารของผมเก่งไม่เป็นสองรองใครแน่ครับมีแต่ให้คุณครับ 5555555

9. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ทุกเขตคาม ทั่วแคว้นไกล ไปทั่วถิ่น
    ทั้งแผ่นดิน ทั่วก้องหล้า ฟ้าสดใส
    ได้ลิขิต ของชีวิต ให้เกริกไกล
    บุญนั้นไซร์ ได้ซับสร้าง ทางสืบพลัน

การสร้างพระ จักผลบุญ อานิสงฆ์
    จะช่วยดล บันดาลให้ ชีวิตผัน
    ได้มีคุณ จักมีค่า เอกอนันต์
    ทางสุขสันต์ ของบุญนี้ ดีงามเอย

เมื่อผลบุญ ที่ทำนี้ จักย้อนตอบ
    ความเพียรชอบ แก่นความดี นี้แน่นหนา
    ให้โลกรู้ เป็นความงาม ไม่บังตา
    นี่แหละหนา คือความดี ศรีคุณธรรม

10. ดาวร้าย

ดาวร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2011
    ไม่ได้และอย่างนี้ต้องบุกถ้ำเสือที่รังสิตและ เดี๋ยวมีคนแย่งไปหมดก่อน(k)(k)(k)
    จริงๆอยากได้ตั้งแต่น้าโจโพสเรื่องมวลสารแล้ว ฮ่าๆๆๆ

11. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    (good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)

12. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    พี่ๆถ้าไปขุดกรุแถวรังสิต อย่าลืมผมนะ แหะๆ เผื่อๆมาซักกำสองกำ อิอิอิ

13. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณพี่อาทิอีกครั้งครับ ที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงในงานกุศลครั้งนี้ แล้วยังเลี้ยงข้าวเลี้ยงน้ำชาวคณะตลอด ไม่มีครั้งใดที่ไปแล้วไม่ได้ของฝากติดไม้ติดมือแถมยังได้ความรู้ในการสร้างพระอีก และความเสียสละของทีมงานพี่อาทิอีกทราบว่าได้นอนกันวันละไม่กี่ชั่วโมง เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องของใจล้วนๆ เจตนาทำสิ่งดีๆตรงกันเลยเห็นผลและราบรื่น เรื่องที่พี่ฝากไว้หากได้มาจะรีบนำไปให้ทันทีครับ ขอบคุณพี่และทีมงานอีกครั้งครับ^^

14. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    ขอตัวไปนอนก่อนนะครับ

ฝันดีราตรีสวัสดิ์ทุกๆท่านครับ

15. ลูกสมุทร

ลูกสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2013
    กราบหลวงปู๋ทิม ปู่สาย สวัสดีครับอ แก้วสว่างและพี่น้องทุกคนครับ

16. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่าง,น้าต๋อย,พี่รัก,นายกู๊ดและทุกๆครับ

17. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ได้พบเจอแสงธรรมสาดส่องมา
    ต่างก็พายินดีไม่อับปาง
    คลื่นชีวิตมีสุขทุกข์ท่ามกลาง
    จงปล่อยวางหันมาสร้างคุณงาม

18. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย สวัสดีตอนเช้าครับ อ.แก้วสว่างและพี่น้องทุกท่าน...ขอให้การดำเนินชีวิตของทุกท่านราบรื่น สุขกาย สุขใจ ร่ำรวยทุกท่านครับ

19. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่และสวัสดีทุก ๆ ท่าน ครับ

20. ทหารเก่า

กราบหลวงปู่ทิม คุณปู่สาย และสวัสดีท่านอาจารย์ แก้วสว่าง พี่ๆน้องๆทุกท่านครับ เงินทองของมีค่า ความสุขความเจริญขอเทพเทวาที่สถิตย์ทั้งสามโลกเมตตาอวยพรให้สมดังกล่าวขอด้วยเทอญ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา: