เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ตี๋ พี่ก้อน พี่ก้อง พี่นาย พี่ทหารเก่า พี่ติ้งฯ พี่พระขุนแผน พี่อาทิ พี่ส่างปา พี่เมืองฯ ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน
    สวัสดีวันพุธ โกลาหลแต่เช้าเลยครับ

(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2013
  2. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

เสริมพี่รักเพื่อความชัดเจน ตามประเด็น จากข้อสรุปที่หารือกับพระ รองนายก อบต.บ้านใหม่ไชยมงคล ชาวบ้าน

-กิจกรรมวันที่ ๒ ส.ค. ๒๕๕๖ คงเริ่มประมาณ ๑๘.๐๐ น. ทางวัดจะจัดอาหารเลี้ยง กับข้าวเป็นกับข้าวพื้นบ้าน รสชาติขอให้ทำไม่จัดมาก จะมีกิจกรรมการมอบเงินทุนการศึกษา แจ้งทางวัดไปว่าจะมอบให้ ๑๐ ทุนๆละ ๓,๐๐๐ บาท สอบถามความต้องการกับชาวบ้านแล้วต้องการให้เป็นอุปกรณ์การศึกษาด้วย ผมจึงแจ้งว่าถ้าเป็นอุปกรณ์การศึกษาคงลดจำนวนเงินลงมาแล้วเป็นอุปกรณ์การศึกษา เช่นเสื้อผ้านักเรียน รองเท้า สมุดดินสอ ชาวบ้านก็ยินดี และตรงกับความคิดเห็นของผมว่าไม่อยากให้เป็นเงินก้อนไปอย่างเดียว ให้ไปพอประมาณ และเป็นอุปกรณ์การศึกษาด้วยจะได้เกิดประโยชน์ตามเจตนาและคุ้มค่าเงินที่สุด เห็นว่าตอนกลางคืนอยู่กับพี่รักพระโทรมาคุยขอเป็นทุนให้พระเณรกับพี่รักอีก ๕ ทุน ซึ่งผมก็เห็นว่ายังไม่ใช่ตอนวันงานวันนั้น ในส่วนนี้แล้วแต่พี่รักจะพิจารณา ตอนนี้เหลือรอประสานว่าเป็นชายกี่คนหญิงกี่คน และในความคิดผมแต่ยังไม่ได้ประสานกับทาง ผอ.อุตุนิยมวิทยาสุโขทัย ซึ่งท่านจะแจกรถจักรยานเก่าให้กับคนยากจน อาจจะลองประสานขอให้มาร่วมกัน ดนตรีเป็นดนตรีโฟล์คซองเพื่อชีวิต ผมติดต่อไว้แล้ว

-เรื่องประธานฝ่ายฆราวาสได้แจ้งรองนายก อบต. และฝากนำเรียนนายก อบต. ขอเป็นประธานฝ่ายฆราวาสร่วมกัน เพื่อให้เกิดการมีส่วนร่วมของชุมชน เกจิที่มาก็ตามพี่รักแจ้ง ใครมีรูปครูบาอาจารย์ตามที่แจ้งก็นำติดมานะครับ ของหลวงพ่อกวย เดี๋ยวผมนำไปร่วมครับ ใครมีวัตถุมงคลจะเอามาร่วมก็ทำหีบห่อมาให้เรียบร้อยเดี๋ยวจะจัดโต๊ะวางโยงสายสิญจ์จากพระเกจิ เพื่อเสริมพลังวัตถุมงคลให้นะครับ เรื่องต้นไม้ที่จะปลูกพระลอยอาสาจะไปขอที่ศูนย์เพาะพันธ์พืช ของป่าไม้ใกล้ๆวัด มาร้อยต้น ที่นั้นผมเคยไปขอมาทำโครงการปลูกป่าสองพันต้น แต่ขอในนามส่วนราชการ ร้อยต้นช่วยกันแป๊ปเดี๋ยวครับ และคุยกับพี่รักอาจจะหาพันธ์ไม้ผลดีๆร่วมไว้ซักห้าสิบต้น หาซื้อได้ในละแวกนั้น เพราะมีแห่งขายต้นไม้อยู่ เพื่อมีลูกผลร่มเงาเป็นประโยชน์กับชุมชน
    - ในช่วงเย็นวันที่สอง คงมีการแบ่งหน้าที่กันนะครับ แบ่งเป็นฝ่ายคณะทำงาน ทุกคนที่มาจะมีส่วนร่วมและหน้าที่ ถือว่ามาร่วมบุญกันจะเป็นงานของทุกคน ตอนนี้ที่อยากทราบคือจำนวนที่จะมาแน่นอน
    - ทางวัดได้ให้แผนที่กับพี่รัก และบอกทางให้ใหม่ถนนดี แต่ไกลกว่าเดิม ไม่เหมือนที่แรกที่พาผมกับพี่รักเลาะทุ่งเลาะป่ายังคิดกันว่าทีแรก จะนำรถทัวร์เข้าไปได้ไหม ขับสำรวจทางกับพี่รักแล้ว ทางดีครับ

-พระผมที่ให้ไปความตั้งใจครั้งแรกคือทำแจก ผมแบ่งพี่รักไปแจก พี่รักขอเสนอให้ผมเอาร่วมบุญกับคนที่ทำบุญ ผมลองปรึกษากับคนร่วมสร้างเค้าเห็นชอบตามพี่ัรัก ผมเลยขอให้พี่รักจัดการตามแต่เห็นสมควร พระที่ให้ไปเสกมาดีแล้ว มวลสารดีที่สุดตามแต่จะหามาได้่ เสกมาห้าครั้ง และทุกครั้งผมบอกคนที่นำไปเสก จดรายชื่อพระเกจิที่ผมเคารพ ขอให้เชิญหลวงพ่อกวย หลวงปู่ทิม หลวงพ่อเดิม หลวงปู่หมุนมาร่วมเสก พระเกจิท่านเชิญให้และบอกว่ามา ให้คนนำไปทดสอบสามคนเห็นตรงกันว่า มีพุทธคุณ เด่้นเมตตาโชคลาภค้าขาย คงกระพัน แต่ไม่มีแคล้วคลาด กุมารด้านหลังเป็นกุมารเทพมีดวงจิต เชื่อหรือไม่ก็ขอให้ลองดู

3. ดาวร้าย

ดาวร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2011
    มายกมือว่าจะไปร่วมงานหล่อพระครับ

ขุนแผนน้าโจแค่เห็นมวลสารก็ละลายแล้วคับ ว่าจะบุกถ้ำเสือไปชิงตัวมาแต่เกรงใจเจ้าของถ้ำ ฮ่าๆๆๆ(k)(k)(k)

4. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    หากมีธรรม คอยค้ำ จุลชีวิต
    มีจริต ผ่องใส ดั่งดวงแก้ว
    ลดความโลภ ความหลง จนได้แล้ว
    ก็ไม่แคล้ว มีสุข ไร้ทุกข์คราม
    ควรพอดี กับสิ่ง ที่ควรได้
    อย่าได้หมาย สิ่งที่ เกินกำหนด
    อาจใจคด ไม่ทัน ใด้สงสัย
    เพราะความโลภ ที่ทำ เราบรรลัย
    ให้นิ่งไว้ ทุกสิ่ง ล้วนอนิจจัง

เอ.....กลอนเรามันเกินมาหนึ่ง วรรคหรือเปล่าหว่าแหะๆ แถมให้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2013
  5. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ช่วงนี้ยังครับ ประมาณเดือนหน้าอาจจะต้องขอแรงผู้ที่มีจิตศรัทธาปั้มพระถวายวัดคลองบงที่บ้านช่างอาทิกัน (ปั้ม1องค์อานิงฆ์5กัล์ป) ตอนนี้รอแม่พิมพ์ครับ เสร็จยังไงจะแจ้งบอกให้ทราบกันนะครับ

6. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    อ่านแล้วซาบซึ้งใจ มากเลยครับ ซึ้งอ่ะ:'(

7. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    บ้านพี่อาทิ อยู่แถวไหนครับผม

8. ทหารเก่า

อยู่ ระยองครับ :cool::cool::cool:

9. ทหารเก่า

ถ้าจะกดกันวันไหนบอกล่วงหน้าครับนัดกันไป แล้วผมจะเตรียมอาหารไปร่วมสมทบครับ:cool:

10. ดาวร้าย

ดาวร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2011
    งานครั้งนี้มีขึ้นเขาอีกรึป่าวคับ ผมจะได้ไปฟิตเตรียมร่างกายใว้ ครั้งที่แล้วถึงกับหน้ามืด ฮ่าๆๆๆ

11. ทหารเก่า

55555ต้องฟิตร่างกายล่วงหน้าเลยหรือครับ ได้บุญมากนะครับ นี่แหละครับความศักดิ์สิทธิ์ในพระที่สร้างอย่างแท้จริงไม่ใช่โรงงานสร้างครับ อนุโมทนาครับ:cool:

12. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    อยากไปด้วยครับ

(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)

13. ทหารเก่า

น้องนายครับ วันนี้ไม่แต่กลอนหน่อยหรือครับ

14. ทหารเก่า

คนทำดีทำเพื่อสาธารณกุศลย่อมได้รับการอวยพรจากเทวดาให้เจริญรุ่งเรือง คนทำชั่วทำเลวย่อมได้รับคำสาปแช่งจากเทวดาให้ตกต่ำเดือดร้อน ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมสร้างกรรมดีถวายหลวงปู่นะครับ ขอบารมีหลวงปู่ทิม และพระเนื้อขาวนี้ดลบันดาลให้ทุกท่านเจริญๆ ผมยังมีเรื่องปาฏิหารหลายๆเรื่องจากคนที่บูชาพระเนื้อขาวไปครับ:cool:

15. korachaa

korachaa เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ขออนุญาติลงชื่อไปด้วยแน่นอนครับ

16. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ให้นัดล่วงหน้าจักหน่อยแหน่เด้อเพราะช่วงนี้มีงานหลวง กับงานราษฎร ผสมกันเลย
    โดยเฉพาะเดือนหน้า

17. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

.............. ถ้าไม่ติดอะไร ... ไปแน่นอนครับ .......... :cool:

..... งานแม่ ไม่ได้ไป ไปงานลูก ก็ยังดี .... ขอให้ไม่ติดอะไรเถอะ ...

18. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    .... เริ่มปั้ม รูปหล่อแล้วเหรอครับ ... แว๊ป ๆ เห็นรับจ๊อปบ้านอื่นด้วยนิ ... อิอิอิ ... ท่าจะยุ่งน่าดูเลย ...

19. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆในหลายๆพื้นที่ ขอให้ทุกๆท่านขับรถด้วยความระมัดระวังกันด้วยนะครับขอให้หลวงปู่คุ้มครองทุกท่านครับ

20. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย และสวัสดี อ. แก้วสว่างกับทุกๆท่านคับผม