เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. ปัญญามรรค

ปัญญามรรค เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2014
    ขอทราบราคาบูชาครับ

2. ปัญญามรรค

ขอจองบูชาตามpmครับ

3. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยืนยันการรับจองเหรียญรุ่นสอง ลพ.โตไว้แล้วครับ ขอบคุณครับ

4. ่jackyooh

่jackyooh เป็นที่รู้จักกันดี

ขอราคาครับ

5. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบค่าบูชาครับ

6. Siriphon

Siriphon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอราคาพระสังขจายน์ทั้ง2องค์ด้วยครับ

7. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขอราคาด้วยครับ พี่หนุ่ม

8. Das_

Das_ Active Member

ขอจองครับ

9. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ยืนยันการรับจองพระบูชาสังกัจจายน์ ขนาดหน้าตัก6นิ้ว ของวัดสารนารถฯไว้แล้วครับ
    ใครหาพระบูชาคุณแม่บุญเรือนไม่ได้ ลองมองหาพระบูชาของวัดสารนารถฯแบบนี้ดูครับ

10. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบคุณแม่บุญเรือนครับ ผมได้นำภาพที่พี่หนุ่มนำมาแบ่งบันนำไปอัดใส่กรอบแขวนติดบ้าน ขอบคุณพี่มากๆครับ

11. หนุ่มเมืองแกลง

1
    มีนักขายบางคนไปแอบเขียนในเฟสบุค ในเวปบางแห่งว่า พระผง ลพ.เซ่ง วัดป่ากร่ำ และของ ลพ.หร่วน วัดบุนนาค ไม่มีสร้างไว้ เป็นการเอามาเขียนข้อมูลกันเอง ซึ่งคนที่เขียนแบบนี้คงไม่ใช่คนท้องถิ่นจริงๆ แค่จำเขาเล่ามาเท่านั้น รู้บ้าง-ไม่รู้บ้างก็เอามาเขียนกันไปเอง ผมเองอยู่อำเภอแกลงมานานตั้งแต่เกิด เอาเป็นว่าพระเครื่องของ ลพ.คร่ำ วัดวังหว้า-ลป.บุญ วัดบ้านนา ที่วงการเล่นหากันทุกวันนี้ ผมรู้ลึกกว่าคนที่แค่จำข้อมูลเฉพาะที่ลงซื้อขายกันมากก็แล้วกัน บางรุ่นไม่มีที่วัดแม้แต่เหรียญเดียวแต่มาดังในเมืองกรุงก็มี และที่ผมมีเก็บไว้หลายร้อยองค์ก็ทำบุญมากับท่าน เพราะเป็นพระเกจิที่สนิทสนมมานานกว่าสามสิบปี แต่ไม่อยากนำมาลงเท่านั้น ถามกรรมการท้องถิ่นดูก็รู้เองว่ามีจริงหรือไม่มี

บางกลุ่มโดนแฉเรื่องเหรียญปลอมของหลวงพ่อบางท่าน และพระผงของท่านที่ทำปลอมกันหลายแบบ รวมทั้งพระเครื่องที่ได้มาแบบไม่สุจริตซื่อตรง และผมก็ไม่เอาด้วยที่เสนอให้ร่วมเข้ากลุ่มเดียวกัน เพราะไม่จำเป็นและเห็นว่าจะซื้อจะขายก็เอาแต่ของแท้จริงๆตามมาตรฐานเดิมๆดีที่สุด คงทำให้บางคนก็อาจจะแก้กลับคืนด้วยการให้ข้อมูลแบบไม่รู้จริงอย่างนี้ต่อคนอ่าน ก็แล้วแต่คนอ่านจะเชื่อใคร... นี่แหละวงการพระเครื่องเมืองไทย วังวนมายาที่ซับซ้อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2016
  12. ครุฑา

ครุฑา เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วยพี่หนุ่ม พี่หนุ่มบริสุทธิ์ใจยึดมั่นในอุดมการณ์เอาความจริงมาพูดก็จะเป็นประโยชน์กับลูกหลานในอนาคต พวกผมก็เป็นพวกหมูไม่กลัวน้ำร้อนมาก่อน ขอให้พี่ยึดมั่นในคุณธรรม จริยธรรมที่ดีต่อไปนะครับ ความจริงที่ปรากฏคือการเชิดชูครูบาอาจารย์ มารจะมีมากๆ ก็ถือเสียว่าเป็นการเสริมบารมีเราให้มากขึ้นไปด้วย สังคมไทยต้องการความจริง คนหลอกลวงคนอื่นเพื่อผลประโยชน์ของตนเองเป็นบาปฟ้าดินจะลงโทษเองครับพี่

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    หนังสือรวมวัตถุมงคลของ ลพ.หร่วน วัดบุนนาค กำลังจัดทำอยู่ครับ โดยการรับรู้และอนุญาตของวัดเอง วันที่แกะพระออกจากเทียนบูชาแท่งใหญ่นั้น มีกรรมการวัดและเซียนพระมือเก่าๆของเมืองแกลง 4คน รวมทั้งกรรมการหลักของสายพระเครื่องเมืองระยอง ก็ไปช่วยท่านเจ้าอาวาสวัดบุนนาคคัดแยกและทำความสะอาด เรื่องแค่นี้สอบถามกันได้ไม่ยากหากใครคิดว่าไม่มี ...หากผมจะพูดกลับบ้าง ก็จะบอกเลยว่า คนที่ผมรู้จักดีคนหนึ่งที่เคยพูดคุยกินข้าวด้วยกัน ยังลองทำลูกดินในดงไปขายเซียนใหญ่บนพันทิพย์ชั้นสาม ในราคาลูกละ 5,000.บาทมาแล้ว (ขอสาบานต่อหลวงพ่ออภิชิโตว่า ลูกรับรู้มาจริงตามนี้ โดยไม่ได้ใส่ความผู้ใดทั้งสิ้น) และยังมีของอื่นๆอีกที่ไม่ใช่มีแต่เดิม เพียงไม่อยากจะไปกวนให้คนกลุ่มใหญ่ขัดเคืองใจ เพราะถือว่าอยู่กันคนละฝั่งคลองอยู่แล้ว ใครเชื่อแบบไหนก็เอาที่สบายใจแล้วกัน

14. หนุ่มเมืองแกลง

1
    คนอ่านบางราย ยังแกล้งตีความผิดๆว่า "การที่ผมบอกว่า พระผงปี29 ไม่มีแม่พิมพ์ของตัวเองหมายถึงว่า ที่ลงโชว์ลงขายกันอยู่ทุกองค์นั้น ทำปลอมออกมา" อยากให้เข้าใจดังนี้ว่า ..ผมหมายถึง " พระผงรุ่นสุดท้ายปี29นี้ ไม่มีแม่พิมพ์ของตัวเอง แต่ใช้การถอดพิมพ์ด้วยยางซิลิโคนมาเป็นแม่พิมพ์กดพระผงรุ่นนี้ จึงถือว่าไม่มีแม่พิมพ์ของตนเอง " แบบนี้คงจะเข้าใจได้ดีนะ อย่าไปทำความเข้าใจให้ยากแบบคนอ่านหนังสือไม่ออกเลย ฟังๆแล้วก็สงสารคนอ่านที่ผสมโรงไปด้วย

15. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่านครับผม

16. patzapon

patzapon เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    ขอสอบถาม รบกวน แจ้งทาง Inbox ครับ

17. ปัญญามรรค

เรียนคุณหนุ่ม
    ผมโอนค่าบูชาพระหลวงพ่อโตเรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ผมจัดส่งให้ในเช้าวันจันทร์นะครับ จะได้ไม่ตกค้างในวันหยุดเสาร์-อาทิตย์
    จะมอบของที่ท่านพ่อโตทำไว้ ให้เป็นของขวัญด้วย 1ชิ้น ขอบคุณครับ

19. หนุ่มเมืองแกลง

1
    โชว์เท่านั้น ...พระพุทโธน้อย พิมพ์เล็ก เนื้อดินสภาพสวยมาก ธรรมชาติผิวเดิม
    สภาพแบบนี้หายากแล้ว หนึ่งทางเลือกของพระเครื่องที่สำเร็จด้วยอภิญญาฤทธิ์

ไฟล์ที่แนบมา:

20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    มีพระพุทโธน้อยพิมพ์เล็กของวัดสารนารถฯอยู่ชุดหนึ่ง ที่อยากให้คนที่ได้บูชาไปแล้วนำมาแขวนบูชาติดตัว พระชุดนี้ได้แบ่งบูชามาจากห้องวัตถุมงคลของวัดใหญ่สายธรรมยุติแห่งหนึ่ง ซึ่งพระทั้งหมดไม่ผ่านการใช้บูชามาก่อนเลย และที่สำคัญพระชุดนี้ได้รับการอธิฐานจิตจากหลวงปู่แหวน วัดดอยแม่ปั๋งและพระสายวิปัสสนากัมมัฏฐานอีกหลายเกจิอาจารย์เป็นพิเศษเมื่อครั้งลงมาจากต่างจังหวัด ที่ผมไม่มีเหลือแบ่งให้ใครแล้ว แต่หากใครสนใจก็ลองไล่ย้อนดูข้อมูลได้ ลงไว้ตั้งแต่หน้า 643 ของกระทู้นี้ เป็นพิมพ์เล็กทั้งหมดที่แบ่งบูชามา มีประมาณ 30 องค์ ลองส่งข้อความส่วนตัว เพื่อขอแบ่งปันจากเพื่อนสมาชิกกันเอาเองครับ