เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หมายเลข 1663 พระผงจอมมุนี สภาพสวย ที่เข้าพิธีประชุมอรหันต์ ปี2499
    สร้างและเข้าพิธีเดียวกันกับเหรียญจอมมุนีทุกประการ แต่ราคาเบากว่าสิบเท่า
    เป็นพระดีแต่ไม่ดัง เพราะวัดไตรรัตนาราม(ผู้สร้าง)เก็บเข้ากรุหลังจากเสร็จพิธี

พระชุดนี้สร้างไว้ในปี2499 ครั้งสมโภชน์พระพุทโธคลังวัดสารนารถ พร้อมกับเหรียญพุทโธจอมมุนี ที่ปัจจุบันมีราคาเกิน100,000.บาทไปแล้ว โดยผู้สร้าง(พระสงฆ์)คนเดียวกัน พิธีปลุกเสกเดียวกันทุกประการ แต่พระผงทั้งหมดนำลงกรุไว้ จึงไม่มีคนรู้จักเหมือนเหรียญจอมมุนีและไม่มีหมุนเวียนในท้องตลาด เจอที่ไหนอย่ามองข้าม เนื้อในดีมากทำจากผงสารพัดก่อนยุคกึ่งพุทธกาล เมื่อหาเหรียญพุทโธจอมมุนีที่ร่ำลือกันว่าดีในทางเสริมส่งชีวิตให้ก้าวหน้ายังไม่ได้หรือแพงเกินไป ลองหาพระผงพุทโธจอมมุนีใช้แทนก็เบาตัวสบายกระเป๋ากว่ากันมาก ทั้งเหรียญจอมมุนีและพระผงจอมมุนีสร้างไว้อย่างละ500องค์โดยประมาณและมีพิมพ์เดียว โดยท่านเจ้าอาวาสวัดไตรรัตนาราม ระยอง

(นิติพนธ์ จองบูชาแล้ว)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2016
  2. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อนุสรณ์มงคลอีกชิ้นหนึ่ง เพื่อน้อมรำลึกถึง พระดีผู้จากไปแดนนิพพาน
    เป็นพระเครื่องที่ท่านพระเดชพระคุณหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน สิงห์บุรี
    ได้กรุณาสร้างขึ้นและแผ่เมตตาอธิษฐานจิตปลุกเสกให้ในปี พศ.2511
    สร้างขึ้นจากมวลสารโสรฬมงคลที่สำคัญจากสถานที่ต่างๆรวม 16ชนิด
    วันหน้าจะมีราคาหลักแสน แต่ที่สำคัญกว่าราคาบูชาคือ ท่านทำไว้ดีจริง

3. หนุ่มเมืองแกลง

1
    สุดยอดเครื่องรางทางเมตตามหาเสน่ห์และหนุนดวงชะตาของหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    ตะกรุดสามกษัตริย์สภาพสวยเดิม จารกำกับไว้ทุกดอก เนื้อเงิน ทองแดง ทองเหลือง
    ของแท้หายาก ส่วนใหญ่จะลงโชว์กัน ทำยุคต้นไม่มากนักก่อนสร้างพระกริ่งชินบัญชร

4. maruo ajung

maruo ajung สมาชิก

สอบถาม 2 ข้อครับ
    1)เหรียญหลังยันต์กับเหรียญหลังหนุมานหลวงพ่อกวยพุทธคุณต่างกันอย่างไร
    2)ถ้าเช่าพระเครื่องต่อจากคนอื่น จะรู้ได้อย่างไรว่าพระเสื่อมพุทธคุณหรือไม่
    ขอบคุณครับ
    ปล. เหรียญเสด็จเตี่ยที่พี่ยังมีอยู่แต่แพง ช่วยแจ้งราคาทางPMให้ด้วยครับ:cool:
    ]

5. หนุ่มเมืองแกลง

1
    1. น่าจะดีเหมือนกันครับ สร้าง-ปลุกเสกพร้อมกัน โดยพระเกจิองค์เดียวกัน
    แต่มีความเชื่อกันว่า เหรียญหนุมาน เด่นมากทางรับราชการ ด้านเมตตา
    และเหรียญหลังยันต์ เด่นทางคุ้มครองป้องกันภัย แก้คุณไสยอาถรรพ์ต่างๆ
    2. ยากที่จะรู้ได้ว่า วัตถุมงคลที่รับต่อๆมานั้นเสื่อมแล้วหรือยัง ไม่มีอะไรวัดได้
    การตรวจสอบด้วยตาเนื้อของคนก็ทำไม่ได้ การแกว่งแขน การวัดวาก็เป็น
    อุปาทานจิตอย่างหนึ่ง มีเพียงผู้ฝึกจิตละเอียดแล้วพอตรวจได้ วัตถุมงคลที่
    สำเร็จด้วยอภิญญาจิต ด้วยการอธิษฐานบารมีของพระอรหันต์ จะไม่เสื่อม
    แต่ของที่สำเร็จด้วยคาถาอาคม ด้วยพิธีกรรมเฉพาะ จะเสื่อมง่ายและทำง่าย

เหรียญเสด็จเตี่ยที่เก็บไว้ ยังไม่นำออกมาแบ่งครับ

6. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ขอจองตามpmครับ.......

7. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนขอทราบค่าบูชาหน่อยครับพี่หนุ่ม

8. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยืนยันการรับจอง สมเด็จสาวหลงหมายเลข 1662 ไว้แล้วครับ ขอบคุณครับ

9. tkj4078

tkj4078 Active Member

5 กุมภาพันธ์ 2015
    สอบถามราคาครับ 1661และ1663 ครับ ขอบคุณครับ

10. maruo ajung

ขอบคุณครับที่กรุณาตอบ
    มีคำถามรบกวนอีก 3 ข้อครับ(กำลังตัดสินใจเช่า)
    1)ปรกมะขามหลวงพ่อกวยปี2517 หลวงปู่สี,หลวงปูดู่,หลวงพ่อกวยร่วมเสกจริงไหมครับ และใช้ดีไหมครับ
    2)รูปถ่ายหนังไก่ปี2521ด้านหลังต้องมีจีวรไหมครับ
    3) พี่เคยใช้พระของ อ.เปล่งไหมครับ รุ่นไหน (ใช่รุ่น ป.1ไหมครับ)
    ขอบคุณครับ เกรงใจเลยขอถามเท่านี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2016
  11. หนุ่มเมืองแกลง

1
    1. ไม่ทราบแน่ครับ
    2. ไม่ค่อยทราบครับ
    3. ไม่เคยใช้ครับ

ด้วยความเกรงใจเช่นกันครับ

12. นิติพนธ์

นิติพนธ์ Active Member

พระผงจอมมุนี 1663 ผมขอจองครับพี่หนุ่ม

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยืนยันการรับจองพระผงจอมมุนี หมายเลข 1663 ไว้แล้ว ขอบคุณครับ
    พระผงนี้ ผู้สร้างเจตนาเพื่อให้เกิดผลในด้านความเจริญรุ่งเรืองของผู้บูชา

14. paween

paween เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2010
    ขอทราบค่าบูชา สมเด็จมหาโภคทรัพย์หลวงพ่อชาญณรงค์ครับพิ่

15. Hermitt99

Hermitt99 เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามราคา หมายเลข 1661 ครับ

สอบถามราคาสมเด็จ หมายเลย 1661 ครับ

16. maruo ajung

เมื่อวานหัวค่ำขับรถไปซื้อของ บังเอิญเจอเพื่อนเก่าสมัยประถม ที่ไม่เจอกันนาน ยืนรอรถเมล์อยู่ ผมเลยอาสาพาไปส่งที่บ้าน เพื่อนคนนี้เรียนไม่จบ ม.3 แต่สาเหตุอันใดผมไม่รู้แน่ชัด ที่บ้านเขาแต่งงานแล้วมีลูกเรียนประถม 2 คน ผมชวนเขาแลละครอบครัวไปกินข้าวกันที่ห้าง แรกๆเขาปฏิเสธ แต่ผมคะยั้นคะยอเขาจนไปได้ กินข้าวเสร็จ ภรรยาเขาก็ขอบคุณผมและบอกว่าไม่ค่อยได้พาลูกๆมากินข้าวนอกบ้าน
    ผมก็เลยสะท้อนถึงตัวเอง ที่ตามหาอะไรอยู่ บางครั้งใช้เงินซื้อของที่ไม่รู้ว่าจะซื้อมาทำไม หรืออย่างเช่าพระเครื่องก็เช่าหาเพราะอ่านพบว่ามีประสบการณ์ดี เหมือนอย่างที่คุณหนุ่มเมืองแกลงเคยเขียนไว้ ผมเลยให้บัตรของขวัญที่ได้มาตอนปีใหม่เพื่อนไป ที่เล่ามาไม่มีอะไรครับ แต่อยากบอกว่า ผมตั้งใจว่าจะใข้สติในการเช่าหาพระมากขื้น ตั้งใจว่าจะหาพระเครื่องที่ชอบและศรัทธาจริงๆสักองค์ให้กับตัวเองและคนในครอบครัว แล้วจะใช้ประจำตัวไปตลอดไม่เปลี่ยนอีกแล้ว ขอบคุณพี่หนุ่มมากครับที่ตอบคำถามผม แต่3คำถามสุดท้ายผมไม่ทราบว่า พี่เลี่ยงตอบเพื่อไม่ให้กระทบใคร หรือโกรธอะไรผมหรือเปล่า ยังไงก็ต้องขอโทษถ้าผมเขียนอะไรผิดพลาดไป ขอบคุณอีกครั้ง BYE BYE ครับ

17. ลิงหลับ

ลิงหลับ เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    ขอจองตาม PM ครับ

18. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยืนยันการรับจอง สมเด็จสาวหลงหมายเลข1661 ไว้แล้ว ขอบคุณครับ

19. teerjarun

teerjarun เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่ม เข้ามาดูช้าไปของดีๆ ไปหมดแล้ว :':)':)'( ยังพอมีพระผงรุ่นสุดท้ายของพระอาจารย์ชาญณรงค์ไหมครับ

20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ไม่ได้โกรธอะไรนะครับ และผมก็ไม่ทราบเจตนาที่แท้จริงของคนถามด้วย ผมตอบคำถามอย่างระวังผลข้างเคียงอย่างมากที่สุดแล้ว ยิ่งในอีเมลล์และหลังไมค์จากpm ผมมีเรื่องต้องเครียดในการระมัดระวังคำตอบยิ่งกว่านี้อีกเท่าตัว ด้วยไม่อยากไปพิพาทขัดขาในเรื่องเหล่านี้ เพราะในวงการพระเครื่องของขลัง วงการเซียนซื้อขาย มีเรื่องยอกย้อนพลิกไปมาชวนให้คาใจมากหลายอย่าง บางอย่างคาดไม่ถึงว่าคนนับถือพระจะทำได้ลง หากใครมีเทคโนโลยี่ดีๆที่สามารถเข้าไปล้วงลับจากข้อมูลนักสร้าง นักขาย ทีมนักเชียร์ นักทำหนังสือที่เขาส่งไปมาในกลุ่มและเป็นเรื่องปกปิดกันมาอ่านได้ จะสดุ้งหลายตลบ ฝันร้ายไปอีกนานปี

การจัดประกวดบางรายการเป็นการฟอกขาว การออกใบรับรองความแท้ในบางกลุ่ม เป็นการเอื้อกันทั้งผู้ผลิต ผู้โฆษณา ผู้ขายและผู้รับรองว่าแท้ แบ่งทางธุรกิจโคลนนิ่งพระดังกันอย่างลงตัว ใครไม่เชื่อเจอหน้าเจ้าของร้านถ่ายรูปชื่อดังบนพันทิพย์ (ที่ตอนนี้ย้ายออกไปแล้ว) ชื่อ ช. ถามเรื่องลึกลับในวังวนเหล่านี้ดูได้ ในเหตุการณ์ที่เสือยังกินเนื้อเสือด้วยกันจากพระรูปหล่อยอดนิยมของเมืองไทย แล้วประสาอะไรกับเราๆท่านๆที่เป็นสมันน้อย ใครไม่เจอเองจะไม่เชื่อ เจอเองก็สุดจะชอกช้ำใจที่เสียรู้ เสียเพื่อนและเสียเงิน เพราะค่าความรู้เป็นล้านบาท

ใครที่ค้นพบตัวตนและเส้นทางชีวิตแท้จริงของตัวเองแล้ว ก็ยินดีด้วยครับ