เทคนิคสำหรับมือใหม่ที่อยากเข้าสู่วงการพระ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอ๋สระบุรี, 26 เมษายน 2012.

1. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีมากๆ ครับพี่ชัย

2. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ผมว่าเอาง่ายๆไม่ต้องรบกวนใครดีกว่ามั้ย..หาที่ที่ทุกคนสะดวกโหวตเอาครับ..ร้านอาหารที่มีห้องส่วนตัวหรือห้องที่มีคาราโอเกะ..ที่ใหญ่พอจุคนที่เราโหวต..ว่าใครไปมั่งแล้วติดต่อสถานที่...มีอาหารเครื่องดื่มพร้อม..ช่วยกันหาก็ดีนะ..ตั้งกระทู้ขอเสียงสนับสนุน...ค่าใช้จ่ายมา..แชร์กัน..ผมว่าแค่นี้ก็..โอ.แล้วครับ...อย่าช้าหละพักนี้เจอแต่พระปลอมชักจะเบื่อแล้วหละ..เดี๋ยวหันไปเล่นชีแล่้วไม่มีเวลานะ.ท่านน้ำ...

3. เอ๋สระบุรี

เอาชุดบ้านกร่าง ไปดูพลางๆก่อนครับ ภาพอาจไม่ชัด ขออภัยด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    พี่ สระบุรีเหมือนเลย น่าเสียดายครับหลวงพ่อตาบ เดี๋ยวนี้เอาเก๊มาเล่นแท้ อย่างว่าทางใครทางมัน

5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ว่างัยก็ตามกันครับพี่:cool::cool:

ขอบคุณพี่เอ๋มากครับ จะค่อยๆพิจารณาศึกษาดูครับ :cool::cool:

6. เอ๋สระบุรี

เพื่อไม่ให้ออกทะเลไปมากกว่านี้มาต่อเรื่อง ติดตาม เลยละกันครับ
    วันนี้ติดตามที่2 ติดตามราคา เมื่อประมาณ15 ปีที่แล้วราคาพระเครื่องที่หวือหวาที่สุดในขณะนั้น เรียกว่าไม่ต้องปั่นแรงมาเองเลยเห็นจะไม่มีใครกล้าปฏิเสธได้ว่า พระหลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฉิมพลีมาแรงที่สุด โดยเฉพาะ พระชุดแช่น้ำมนต์ 13 พิมพ์ (หรือเปล่าไม่แน่ใจ)
    และ ปิดตาปลดหนี้ กับ จัมโบ้2 โดยเฉพาะเนื้อเกสร แพงมากๆ ราคาหลักหมื่นต้นถึงกลางๆในตอนนั้นถือว่าสูงมาก ผมไม่มีโอกาสได้ซื้อขาย แต่ก็ได้เห็นพระ ผ่านหน้าแผงที่สนามพระสวนจตุจักร มากพอสมควร เห็นทุกสัปดาห์ก็ว่าได้ แต่ก็ไม่สนใจ เพราะพลังน้อยครับสำหรับผมสมัยนั้น ทีนี้มาดูว่าติดตามราคา ติดตามแบบไหน ถ้าเราตั้งใจว่าเราจะเล่นพระสักองค์หนึ่ง หรือพระพิมพ์กรุหนึ่ง เมื่อเราติดตา ติดใจแล้ว เราเช่าได้ด้วยตัวเองแล้ว เรามีกลุ่มนักเล่นที่เรารู้จักแล้ว (เล่นพระต้องมีเพื่อน มีกลุ่มมีก๊วน นะครับถ้าตัวคนเดียวไปไม่รอดแน่ครับแล้วจะเล่นกับใครครับถ้าตัวคนเดียว) เราต้องตามราคาปัจจุบันให้ทัน ว่าพิมพ์นี้ราคาเท่าไร พิมพ์รองลงมาราคาเท่าไหร่ และสภาพพระควรอยู่ระดับไหนจะได้ราคาดี พระราคาถูกลงมามีสภาพประมาณไหน บางครั้ง พิมพ์นิยมที่สุด สภาพพอสวยราคาอาจแพงกว่าพิมพ์บ๊วย สภาพสวยๆก็ได้ หรือบางครั้งพระพิมพ์กลางสภาพแชมป์ ราคาก็สูงกว่า พิมพ์ใหญ่นิยมที่สภาพพอสวย ถึงเท่าตัวเลยก็มีนะครับ แม่นพระ แม่นพิมพ์ แล้วต้องแม่นราคาด้วยครับ เหมือนตอนนี้ ผมไล่ตามราคาตลาดไม่ทัน ด้วยเหตุผลหลายประการเช่นทิ้งห่างวงการไปเกือบ 2ปีเต็มๆ ไม่เข้าสนามพระ เข้าแต่สนามยิงปืน กลับมาอีกทีราคาพระ
    ไปไกลเลยครับ ยกตัวอย่างหลวงพ่อคูณ หลวงปู่ทวด หลวงป่ทิม และพระอีสาน โดยเฉพาะสายกรรมฐาน ซึ่งระยะเวลา 2ปี ราคาพุ่งขึ้น 3-4เท่าตัว หรือมากกว่าด้วยซ้ำ แต่ผมมีมิตรเก่าที่ดี มีเพื่อนคอยโทรมาหาโทรมาแนะบอกราคากลาง ถึงห่างสนามแต่เพื่อนไม่ห่างครับ นี่แหละครับที่ผมบอกว่า เล่นพระต้องมีเพื่อนมีกลุ่ม ทีนี้มาดูกันครับว่าเราตามราคาได้เราก็ตั้งธงซื้อเลยครับ ให้ต่ำกว่าราคาตลาดให้ได้ เช่นตลาดเล่น 100 เราซื้อให้ได้ 50-60 ตามที่ผมเคยเล่าให้ไปแล้วในช่วงต้นๆ ถ้าเจอพระที่เราเล่น ตรงใจที่เราชอบ มีอยู่ที่ร้านๆหนึ่งมีหลายสภาพ+ราคาพอรับได้ สัก10 องค์ ให้ซื้อยกเหมาชุดเลยครับ (ไม่ใช่ศูนย์บิ๊กเนมนะครับเดี๋ยวเจ๊งพอดี) เอาแผงตามสนามพระครับ สมมุติ 10 องค์ 10000 บาทให้คัดพระสวยสุด ออกมาเตรียมออกตัวเพื่อถอนทุน เลือกพระสวยอันดับ2 เก็บไว้ดูนานๆ ส่วนอีก8 องค์ก็ออกตัวให้ หมด อย่าให้ขาดทุน และต้องได้กำไรเพื่อมีเงินหมุน เพื่อหาพระชุดต่อไปอีก ก็จะได้กำไรทั้งเงินและพระ คำนวนราคาตามสภาพพระให้ได้ครับ รับรองครับไม่ผิดหวังผมทำแบบนี้มาตลอดครับ พระแท้ไม่ต้องกลัวออกตัวไม่ได้ เพียงแต่อย่าใจปล้ำเห็นสวยแล้วซื้อแพงเท่าไรก็สู้ อันนี้อยู่แน่ อยูกับเราจนกว่าราคาพระจะขึ้นหละครับ ถึงจะไม่ขาดทุน อย่าลืมนะครับ สมมุติว่า ราคาพระ 100 บาท ราคากลาง อยู่ 60-80 บาท ราคาศูนย์บิ๊กเนม อยู่ 120 (บวกค่าโฆษณา และชื่อเสียงความน่าเชื่อถือ) เราต้องซื้อที่ประมาณ 50-65 บาท อย่างนี้ได้ครับหรือถ้าสวยจริงก็อย่าซื้อเกินราคากลางครับ เผื่อไว้ครับเพราะพระจะทะลุราคากลางปีนไปถึง 100 บาทต้องสวยจริงครับอย่างน้อยก็สวยระดับ
    95% ขึ้นไปแหละครับ สำคัญนะครับเรื่องติดตามราคา ถ้าตามตลาดไม่ทันมีสิทธืจอดได้ทุกรายครับ ถ้าทุนไม่หนาพอ วันนี้ขอจบ ติดตาม ที่ตรง"ติดตามราคา" ไว้เท่านี้ครับ
    คราวหน้า เรื่อง "ติดตามพระเก๊"ครับ รับรองมันส์ครับ จากประสพการณ์จริง

ขอบคุณครับที่ติดตามอ่าน

เอ๋อยุธยา

(ความเห็นส่วนบุคคล)

7. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณพี่เอ๋มาก อ่านจบแล้วครับ :cool:

8. เอ๋สระบุรี

ครับส่วนกลางผมว่ายังไม่ ถูกต้องทั้งหมด ที่เขาเล่นหากัน ยกตัวอย่างเช่ผมเคยเจอเซียนประเภท เก่งเหลือเกินที่บอกว่าพระหลวงพ่อตาบมี ไม่เยอะเล่นซื้อขายผ่านมือมาแล้วคุยทับเกทับผมเยอะ แต่ขอโทษครับ ไม่เอาอ่าวเลย ผมเอาเหรียญรุ่นแรกให้ดูเขาบอกว่า นี่มันฝาบาตรกะไหล่เงิน เหรียญแท้ต้อง อัลปาก้าชุบนิเกิ้ล ผมก็ไม่รู้ว่าไปเอามาจากไหน ตำราไหน ผมคนท้องที่แท้ๆ ไม่ยักเชื่อ เลยหมั่นไส้ ผมถามว่าซื้อเหรียญเท่าไหร่ เขาบอกมีเอามา ผมเลยจัดไปซะ 2เหรียญ สบายกระเป๋า เอาเงินเขามาซื้อเหรียญแท้ๆหลวงพ่อรุ่นแรกสวยๆได้อันนึง 5555 ข้อหาหมั่นไส้ จะว่าไปวัตถุมงคลหลวงพ่อแทบทุกรุ่น น่าจะผ่านมือผมมาหมดแล้ว ตอนนี้ที่พอมืเก็บไว้ก็ พอสมควรครับ
    กริ่งเวชคาม นวะ ไม่ตอกโค๊ต หลวงพ่อให้มาพร้อมตระกรุดหน้าผากเสือเล็ก
    กริ่งเวชคามเนื้อเงิน เหรียญรุ่นแรก พอสวย 1 อัน ช้ำๆ 1อัน
    เหรียญหันข้าง บล๊อกแรก สวยปรี๊ดๆ 3 อัน บล๊อกสอง 1อัน พระผงรุ่นแรก 1ชุด ปิดตาผมน้ำมัน กริ่งใบ้ 4 โค๊ต ฯลฯ ตอนนี้หลวงพ่อจำวัดอยู่ในลังครับ

9. jetsalit

หลวงพ่อย้อยก็พากันเสีย ตอนนี้มาถึงหลวงพ่อยอดบ้านผม พระติดรางวัลที่1งานเมืองทองแพ้พระเก๊งานภูธร กรรมการตัดสินมาถามคนประกวดว่าแท้มั้ย แล้วมันมาเป็นกรรมการทำไม พระสระบุรีเลยไม่ได้ไปถึงไหน

10. crodile

รบกวน..คุณเอ๋หน่อยครับ.[ได้ที].ผมมีเหรียญหลวงพ่อตาบรุ่น2..ดูในเวป...แต่สงสัยว่ายันต์ด้านหลังไม่ค่อยเหมือนในเวปซักองค์ไม่รู้ว่าเก๊หรือแท้ครับ..รุ่นนี้ประสบการณ์ดีมั้ยครับเล่นหากันอยู่เท่าไหร่ครับผม......ขอบคุณครับ....

ขนาดไฟล์:
      891.3 KB
      เปิดดู:
      118
      ขนาดไฟล์:
      1,008.4 KB
      เปิดดู:
      107
  11. เอ๋สระบุรี

ครับพี่ชัย ยันต์ไม่เหมือนตรงไหนครับ พอดีดูจากรูปยากจัง เนื่องจากเหรียญด้านหลังช้ำพอสมควร และอยู่ในเลี่ยม แถมสียิ่งทำให้ผมงงๆ อีกต่างหาก ช่วงนี้ดูบอลนอนดึก เลยมึนๆ แต่เท่าที่ดูผมว่าน่าจะแท้นะครับเป็นเหรียญรุ่นสอง
    บล๊อกสอง เนื้ออัลปาก้าค่านิยมจะถูกกว่า บล๊อกแรก เนื้อฝาบาตรชุบนิเกิ้ลอยู่พอสมควรครับ ถ้าเทียบสภาพสวยแชมป์ บล็อกแรก ก็พันกลางๆ 5-6พัน
    บล็อกสองก็พันกว่าๆ ถึงสองพันกว่าๆไม่น่าเกินนี้ พอดีไม่ได้ตามราคากลางของหลวงพ่อนานแล้วครับพี่
    ส่วนเรื่องประสบการณ์เหรียญรุ่นนี้มีมากที่สุดครับ ไม่เป็นรองเหรียญรุ่นแรกเลยครับ ท่านอดีตนายกฯสมัคร สุนทรเวช ก็มีเหรียญรุ่นนี้มีประสบการณ์ครับนักเล่นท้องถิ่นทุกคนทราบดีครับ พุทธคุณแคล้วคลาด คงกระพัน ไม่เป็นรองเกจิดังๆรุ่นเก่าๆเลยครับ เหรียญรุ่นนี้ ตอนที่หลวงพ่อสร้างศาลาที่วัด ลุงเขยผมเป็นช่างรับเหมา ได้รับเหรียญนี้มาหนึ่งห่อผ้ายันต์ ก็ประมาณ 100 เหรียญหละครับ
    แต่ตอนนั้นผมยังไม่เล่นพระ (ปี 2519) ยังเด็กอยู่ พอมาเล่นพระ รู้ว่ามีไปถามลุงๆบอกว่า แจกจ่ายไปคนละเหรียญ 2 เหรียญ หมดไปนานแล้ว อดเลย ผมเลยต้องหาเช่าเองในสนามครับพี่ ไม่งั้นแจ่มแน่ ได้ขึ้นขั้นเจ้ากรม "หลวงพ่อตาบ" ไปนานแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มิถุนายน 2012
  12. เอ๋สระบุรี

เออจะว่าไปเดี๋ยวผมลองหาโค๊ตลับ ที่เป็นรหัสอักขระลับ ของ 09 ที่ทางวัดทำไว้กันปลอมว่ามีหรือเปล่า แล้วเอามาเขียนประกอบการขายดีกว่า (รหัสลับดาวินชี่)
    ของผม (รหัสลับเอ๋อยุธยา) 555555 พึลึกคนจริงๆ เดี๋ยวนี้รหัสเลอะเทอะว่ากันไปเรื่อย
    สงสารคนที่หลงเชื่อจริงๆครับ แต่ไม่รู้จะทำยังไง แล้วแต่เวรแต่กรรมละกัน คนที่หลงเชื่อจนเสียทรัพย์ก็คิดว่าเป็นกรรมเก่าแต่ชาติปางก่อนละกัน เฮ้อๆๆๆๆ

13. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    กราบขอบคุณคุณเอ๋มากๆครับ ที่ทักทายกัน....
    ยังติดตามอ่านอยู่เรื่อยๆครับ...ยินดีมากที่ได้รู้จักเจ้าของพื้นที่สระบุรีตัวจริงครับ...

14. เอ๋สระบุรี

ยินดีที่ได้รู้จักครับ พีเกรียง เดี๋ยวว่างๆ จะไปให้เลี้ยงก๋วยเตี๋ยวครับ 55555

15. crodile

ขอบคุณครับคุณ..เอ๋..ที่ให้ข้อมูลมา..ยันต์ด้านหลังผมมองดูแล้วเหมือนกับยันมันจมไม่นูนเหมือนในเวป..หรือผมตาลายเหมือนคุณเอ๋...ดูบอลไปส่องพระไปครับ5555....แต่ยังงัยก็ช่าง..เจ้ากรม..ฟันธงมาแล้วว่าแท้แถมประสบการณ์เพียบ..คนที่ให้มาก็อยู่อยุทธยาเหมือนกันครับเค้าบอกประสบการณ์มากกว่าเหรียญรุ่นแรกอีก..ตอนที่ให้มานะครับ...ขอบคุณครับเดี๋ยวท่านน้ำจัด..มีทติ้ง...เดี๋ยวผมขอคาราวะซัก1จอกครับคุณเอ๋....

16. lertsri

lertsri Active Member

20 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับ ผมมีแค่ตะกรุด แต่ไม่รู้ดูดีไหมครับ

17. เอ๋สระบุรี

งั้นสงสัยว่าจะเก๊แล้วมังพี่ชัย....หลวงพ่อตาบ วัดมะขามเรียง ต.ไผ่ขวาง
    อ.บ้านหมอ จ.สระบุรีครับ

แต่พี่บอกว่าคนให้อยู่อยุธยา....แสดงว่าเก๊มังครับ 5555555 ล้อเล่น
    ยินดีด้วยครับที่มีพระหลวงพ่อไว้บูชาติดตัว
    ตัวผมเองไม่ได้เก็บแต่พระเครื่องนะครับ ย่ามพระที่หลวงพ่อแจกเป็นที่ระลึกในงานฉลองเจ้าคณะอำเภอบ้านหมอ ที่ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์ที่
    "พระครูเวชคามคณารักษ์"เมื่อปี 2531 ผมยังเก็บเลยครับพี่ ตอนผมบวชพระหลวงพี่ท่านมอบให้ผมมาครับ เดี๋ยวว่างๆ ถ่ายรูปให้ดูครับพี่

18. เอ๋สระบุรี

เอหรือว่า กระทู้จะกลายพันธ์เป็นกระทู้"หลวงพ่อตาบ"หรือเปล่าเนี่ย 55555

19. jetsalit

ก็ดีครับ พี่เอ๋ อย่างน้อยเกจิสระบุรีก็มีเก่งๆหลายองค์

20. เอ๋สระบุรี

ถ้างั้นผมฝากหลวงพ่อ สิมมา วัดบ้านหมอ ไว้ในอ้อมใจของทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้อีกสักองค์ละกันครับ:cool: