เทคนิคสำหรับมือใหม่ที่อยากเข้าสู่วงการพระ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอ๋สระบุรี, 26 เมษายน 2012.

1. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ ให้ข้อคิดและสาระดี ๆ มีประโยชน์จริงครับ จะติดตามอ่านผลงานด้วยคน

2. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    เขียนต่อเถอะครับ กระทู้พี่สนุกดีได้ความรู้

3. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นผมมาเขียนต่อละกันครับ คราวที่แล้ว "ติดตา-ติดใจ"คราวนี้ "ติดตาม"ครับ
    สรุปไปก่อนเลยว่า"ติดตา-ติดใจ"คงคล้ายๆกัน จำให้ติดตา หลับตานึกภาพให้ขึ้นมา เรียกว่าติดใจ (หมายถึงจำให้ขึ้นใจ)
    คราวนี้เรื่องติดตาม จะย่อยออกเป็น 3 ข้อ
    3.1 ติดตามหาพระ ที่เราจะเล่น ว่ากลุ่มไหนเล่นพระแนวเดียวกับเรา จะมีกลุ่มใหญ่(ศูนย์พระหรือสายตรงพระที่เราเลือกเล่น) กลุ่มรอง (สนามพระทั่วไป ที่มีคนเล่นพระชนิดเดียวกับเรา) กลุ่มย่อย (แผงพระทั่วไป ดูพระแบบเดียวกับเรา เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง) กลุ่มนี้ผมจะไม่พูดถึง เพราะโอกาสที่เราจะมีความเสี่ยงสูงในการเจอพระเก๊ ถ้าวิทยายุทธไม่เกร่งพอ ไม่อยากให้เสี่ยงครับ

เริ่มที่ติดตามที่1 การหาพระและกลุ่มที่เล่นพระแบบเดียวกับเราที่เราเลือกจะเล่น (กลุ่มใหญ่) เช่นสายตรง หรือศูนย์พระที่เชื่อถือได้และเก่งพระที่เราจะเล่น ลองหาดูตามหนังสือพระก็จะพอเดาได้ว่า กลุ่มไหน ร้านไหน นักเล่นคนไหน คงไม่ยากเกินไปที่จะหานะครับ
    พอเราเลือกได้แล้ว ตรงไปหาเขาเลย เตรียมตัว เตรียมใจที่จะเสียเงินได้เลยครับ เพื่อซื้อวิชา และได้ของชอบแท้ๆ มานอนเชยชม ที่สำคัญอย่าลืมพกเงินไปด้วยนะครับ ทีนี้มาดูว่าทำไมผมถืงเชียร์ให้ไปซื้อพระที่กลุ่มใหญ่นี้ หรือร้านใหญ่สายตรง ต้องแพงแน่ๆเลยแล้วจะซื้อได้เหรอ ตอบว่าได้ครับ เพราะ กลุ่มที่ว่านี้เขาจะเล่นพระแท้ พระสวยเป็นหลัก พระสวยราคาจะแพงครับ แต่ในขณะเดียวกัน พระแท้ที่สภาพหย่อนสวย หรือพอสวย หรือพระฟอร์มดีแต่ใช้ช้ำ ในกลุ่มนี้ราคาจะต่ำลงมาในระดับที่เรารับได้และเราสามารถซื้อได้ครับ รับรองว่า ไม่ขาดทุนครับ หรือถ้าขาดทุนก็นิดหน่อย แต่ได้กำไรเรื่องวิชาความรู้ครับ ผูกมิตรไว้ครับแล้วจะซื้อได้ถูกลงมาอีกนิดหน่อย ทีนี้ก็เก็บยาวๆ หรือจะออกตัวก็รอจังหวะครับ (หมายถึงเบื่อองค์นี้พิมพ์นี้แล้วอยากได้องค์ใหม่ พิมพ์อื่น ราคาในตลาดขึ้นแล้ว) ผมมั่นใจว่ามือใหม่เล่นพระที่ชอบที่เช่ามาใหม่ เก็บนานครับจะหวงของมาก ยิ่งซื้อจากร้านใหญ่คุยได้อีกนานเก็บไว้โชว์ก่อน ไม่เดือดร้อนประมาณนี้ครับ คงไม่มีมือใหม่คนใหนที่จะเล่นซื้อขายแบบซื้อมาขายไปแน่ๆ เพราะใจไม่แข็งพอที่จะเสี่ยง กำไร-ขาดทุน

เดี๋ยวมาต่อครับ พาลูกไป...อึ...ก่อนครับ

(ความเห็นส่วนบุคคล)

4. เอ๋สระบุรี

ต่อครับ ล้างมือแล้วรับรองไม่เหม็นอึลูกสาวครับ

การที่เราจะนำพระไปออก แล้วไม่ขาดทุน หรือขาดทุนนิดหน่อย หลังจากเก็บพระไว้กับเราจนเบื่อแล้ว และพระอยู่ในสภาพเดิมที่เราซื้อมา ก็ไปขายกลุ่มรองครับ เพราะ กลุ่มรองเขาต้องการพระแท้ ไว้ซื้ขายเพื่อให้มีของหมุนเวียนทำกำไร รีบซื้อรีบขาย เอากำไรนิดหน่อยตามอาชีพ กลุ่มนี้จะซื้อพระทุกสภาพ เพื่อนำเงินกำไรไปซื้อของอื่นหมุนเวียน เพราะเขาเล่นพระทุกหน้า เป็นพระหลากหลาย เก็งกำไรเป็น ยิ่งพระแท้สภาพพอสวย ยิ่งชอบ เพราะ
    พระผ่านการใช้มา เป็นพระที่ดูง่าย ซื้อง่ายขายคล่อง ถ้าพระสวยมากแพงมาเขาอาจไม่เสี่ยง เพราะลูกค้าของกลุ่มรองส่วนใหญ่จะซื้อพระสภาพดูง่าย คือพระที่ผ่านการใช้มาจะดูง่ายครับ พระแท้สวยสภาพเดิมๆ ในลูกค้าของกลุ่มรอง จะกลัวว่าเป็นพระฝีมือ เพราะสวยเกินไปครับไม่เคยเห็น (ลูกค้าแบบนี้มีเยอะครับ) ชอบพระแบบดูง่าย ดูมันส์

พระที่เราซื้อจากกลุ่มใหญ่สภาพพอสวย หรือใช้ช้ำในกลุ่มใหญ่ บางที่ราคาอาจจะถูกกว่า พระสภาพเดียวกันกับกลุ่มรองครับ เพราะกลุ่มใหญ่จะเล่นพระสวยราคาแพงไปเลยครับ
    ส่วนสภาพพอสวยใช้ช้ำเขาจะซื้อ ไว้ขายเร็วเอาใจลูกค้าทุนน้อย แต่สร้างชื่อให้เขาได้ว่าเป็นสายตรงครับ ส่วนกลุ่มรองก็อย่างที่บอกครับ ซื้อให้หมุนเวียนมีของติดตู้ไว้บริการลูกค้าตลอดเวลา ครับ เขาไม่ปล่อยให้พระแท้ที่เขาทำกำไรได้ ผ่านออกจากตู้เขาแน่ๆ นอกจากว่าเราปิดแพงจนเขาไม่สามารถซื้อไว้ทำกำไรได้ครับ
    วันนี้จบเท่านี้ก่อน คราวหน้าติดตามเรื่องตามราคา และต่อด้วยติดตามพระเก๊ครับ

5. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบกระทู้แบบนี้ครับเข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ

6. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    น้ำ แสวงหา 086-5886541 xabaha67@hotmail.com Or patithan.r@egat.co.th

ติดตามอ่านครับ......

7. nong_guy

nong_guy Active Member

มาปูเสื่อนอนรออ่านตอนต่อไปครับพี่ เป็นกระทู้ที่ดีสำหรับหน้าใหม่อย่างผมมากๆครับ
    ขอบคุณความรู้ดีๆที่แบ่งปันให้รุ่นน้องครับพี่:cool::cool::cool:

8. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ถูกครับพี่เอ๋ ผมเริ่มจากกำเงินนี่แหละรู้ว่าโดนหนักแต่ก็เอาดีกว่าไปเสี่ยงพระสวยเก็บยังไงก็ไม่ขาดทุน

9. เอ๋สระบุรี

เล่นพระที่ใจรักและชอบเป็นการส่วนตัวก่อนครับสำหรับมือใหม่ อย่าเล่นพระตามกระแสที่กำลังดังเพราะปั่นราคากันเหมือนหุ้น ไม่เช่นนั้นมือใหม่จะจุกและเจ็บไม่ใช่น้อยนะครับ ขอเตือนไว้ก่อนนะครับสำหรับมือใหม่ หลวงพ่ออะไรจะแพงราคาดีก็ไม่ต้องสนใจปล่อยเขาไปครับเดี๋ยวไม่นานก็เงียบไปเอง อย่างเช่น
    หลวงปู่แผ้ว เป็นไงครับไม่ถึงปีแผ่วไปแล้ว นี่แค่ตัวอย่างเดียวนะครับ ยังมีอีกเยอะ ที่เล่นตามกระแสแต่ไม่ทันเขาซื้อสวยตอนราคาแพง พอจะขายเจอขาลง หุ้นตก ขาดทุนยับ เล่นพระที่เราชอบดีกว่าครับเก็บตอนนี้ราคาไม่แพง รอจังหวะพอถึงรอบเราบ้างเราตุนไว้พอมีออกตัว และเก็บไว้ รับรองครับได้ทั้งกำไรได้ทั้งพระสวยๆไว้โชว์ พระดีไม่ต้องปั่น ราคาจะค่อยๆกระเถิบทีละนิด แต่ไม่มีลงครับ ยกตัวอย่าง 100ปีวัดระฆังสิครับ คนที่เขารักเขาชอบเก็บยาวๆ เก็บสวยๆไว้ ไม่ต้องมองไกลครับย้อนหลังไป2-3ปี จากพันต้นๆ ตอนนี้เป็นไงครับ พิมพ์เศียรโต เส้นด้าย ไข่ปลาเลือน เป็นไงครับทะลุหมื่นไปแล้ว แรงแบบน้ำนิ่งไหลลึก ดีกว่าเอาเงินฝากธนาคารเป็นไหนๆ ฝากเงิน2000 บาท สามปี รวมดอกเบี้ยได้เท่าไหร่ครับ
    และอีกอย่างที่มือใหม่ไม่ควรทำอย่างยิ่งคือจะเล่นแต่เบญจภาคี โดยเฉพาะสมเด็จฯอย่าคิดเลยครับเอาพระหลักพันหลักหมื่นไห้รอดก่อนครับ ด้วยความปารถนาดี จาก เอ๋อยุธยา
    ขอบพระคุณที่ติดตามอ่านครับ

10. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณครับคุณเ๋อ๋อยุธยา

11. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สุดยอดครับพี่เอ๋ :cool:

12. เอ๋สระบุรี

จากการเขียนบทความนี้ ผมอยากบอกว่า ผมขอยืนยันบทความที่เขียนนี้ผมเขียนขึ้นมาจากประสพการณ์จริงของผมเองที่ผ่านมา 20 กว่าปีที่คลุกคลีอยู่ในวงการไม่ได้มีเจตนาจะชักจูงให้มือใหม่ทำตามผม อ่านแล้วจะเชื่อหรือไม่แล้วแต่
    วิจารณญานของท่านผู้อ่าน เป็นแค่เทคนิคส่วนตัวที่ผ่านมา อ่านแล้วคิดตาม
    อ่านแล้วจะสนุกหรือไม่สนุก อ่านแล้วอาจว่าผู้เขียนโม้หรือ แต่งเรื่องขึ้นมาเอง
    หรือคัดลอกบทความใครมาหรือเปล่า อันนี้ก็แล้วแต่ว่าท่านจะเชื่อผมหรือไม่แต่การนำบทความวิชาการในศาสตร์พระเครื่องนี้มีอยู่มากมายที่หลายๆท่านนำมาให้ทุกๆท่านได้อ่านได้ศึกษานั้นต่างก็มีเจตนาดีด้วยกันทั้งนั้นครับ
    ส่วนบทความของผมเองนั้นอาจะน่าเบื่อบ้างตรงที่มีแต่ตัวหนังสือ ไม่มีภาพประกอบเรื่อง จึงอาจทำให้หลายๆท่านเบื่อไม่อยากอ่าน ได้แต่นึกภาพตามบางท่านก็นึกไม่ออก เพราะไม่เคยเห็นของจริงๆ ผมไม่ค่อยสะดวกเรื่องถ่ายภาพ
    ค่อนข้างจะยุ่งยากเนื่องจากลูกเล็กต้องคอยเล่นกับลูกเวลาอยู่บ้านที่ทำงานก็งานยุ่ง (ข้ออ้างเนื่องจากขี้เกียจ) ผมจึงอยากถามผู้อ่านทุกท่านว่า

1.ควรมีรูปภาพประกอบเรื่องหรือไม่ (ถ้าอยากให้มีจะพยายามทำให้) แต่จะไม่ นำรูปจากที่อื่นมานะครับ จะเอาภาพพระของผมเองเป็นภาพประกอบครับ
    2.ถ้าท่านใด(มือใหม่) มีปัญหาอ่านแล้วไม่เข้าใจถามมาในกระทู้ได้เลยนะครับ
    ถ้าตอบได้จะตอบให้ครับ(ตามความจริงในบทความที่เขียน)
    3.อยากให้ปรับปรุงอะไรชี้แนะมาครับทำได้จะทำให้ครับ

ขอบพระคุณที่ติดตามอ่านครับ
    เอ๋อยุธยา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มิถุนายน 2012
  13. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณมากครับพี่เอ๋ ถ้ามีรูปบ้างก็จะดี แต่ถ้าไม่สะดวก ผมว่า เนื้อหาล้วนๆ ก็ได้ครับ แค่สละเวลามาบอกนี่ก็โอเคแล้ว :cool:

14. ecc30011

ecc30011 Active Member

12 ธันวาคม 2011
    ติดตามอ่านอยู่ครับพี่ ....:cool:

15. เปรมสุข

เปรมสุข เป็นที่รู้จักกันดี

บทความของพี่ เอ๋ออยุธยาดีมากๆเลยครับ อย่าปล่อยตกเลย
    ผมก็หัดเล่น แบบว่าอาศัยขอปู่ย่า ตายาย ญาติๆ ใครมีก็ไปขอเค้ามาแล้วเราก็เอาไปให้ร้านเค้าดูแต่ไม่ขายนะ ส่วนใหญ่จากกรุบนหิ้งจะแท้มากกว่าเก๊ไม่ต้องเจ็บเนื้อเจ็บตัวด้วย อาศัยว่าเรียนรู้จากของที่มี + กับลองเดินตลาดพระบ้าง อาศัยว่าคุยกับคนสูงวัยหน่อยเค้าจะชอบคุย ว่างๆก็เอาของไปฝากแหะๆ ผมทำแบบเนี้ย

16. เอ๋สระบุรี

เอ๋ครับ ไม่เอ๋อ ครับ

ขอบคุณครับ

17. stoes

ขอบพระคุณมากครับ คุณเอ๋ สำหรับหัวใจทุ่มเทที่จะตอบให้น้อง ๆ
    ที่ได้เอาความรู้ที่สะสมมา 20 ปี ตอบให้น้อง ๆ ได้หายข้อข้องใจ
    แต่ข้อที่จะไม่นำรูปจากที่อื่นมานั้นข้อนี้ ผมคงต้องขอ เพราะผมทำไม่ได้

และถ้าเป็นพระของผมเองทั้งหมด ผมก็ไม่มีปัญญาไปเช่าพระราคาแพง ๆ ได้
    อีกข้อถ้าเป็นพระผมเองทั้งหมด บางทีผมถูกจีบขอซื้อพระก็จะผิดกฏ
    ในการให้ความรู้ ตอบถามพระในห้องนี้ไป ผมจึงนำสื่อที่อื่น
    ซึ่งแน่ใจว่าดีและแท้มาเป็นตัวอย่างให้พี่น้องในที่นี่ได้ศึกษากัน
    โดยสุจริตใจ ถ้าจะอ้างพี่ท่านก็คือ พี่อดุลย์ เมธีกุล เพราะผมรายงานตัว
    กับท่านไว้นานแล้ว ด้วยความสุจริตใจ

18. stoes

มุกคุณเอ๋ แซวน้องเล่นเอาผมหัวเราะท้องแข็งเลย
    ผิดนิดผิดหน่อยเอง แหะ แหะ

19. เอ๋สระบุรี

มิได้ครับท่าน Stoes รูปพระของผมเองหมายถึง ชิ้นพระแตกๆ หักๆ ที่ใช้เป็นข้อมูลในการศึกษาครับ เช่น เศษพระบ้านกร่าง พระแผงตัดอยุธยา อะไรประมาณนี้ครับพี่

ขอบคุณครับ

20. stoes

แหนะมุกอีกแล้วอยู่ดี ๆ เอาเศษพระ เศษปูนมาเป็นครู
    จงเร่งรีบเถอด อยากเห็นไวไว แต่ก็เกรงใจเห็นว่ายังเลี้ยงลูกน้อยอยู่
    ค่อยทำ ค่อยจัดก็แล้วกัน ครับท่านอาจาย์เอ๋ แค่เศษผมก็ถือเป็นครูได้

ภาษิตผม .....
    ผู้ใดตำหนิติเตียนเรา คืออาจารย์เรา
    ผู้ใดให้กล่าวว่าร้ายเรา คือให้แสงสว่างเรา

อย่าพึ่งหมันใสก่อนนะ พ่อคุณทั้งหลาย