เทคนิคสำหรับมือใหม่ที่อยากเข้าสู่วงการพระ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอ๋สระบุรี, 26 เมษายน 2012.

1. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาตามอ่านเลยมีข้อสงสัยครับพี่

เก๊บล๊อกคอมพิวเตอร์ นี่มีมานานกี่ปีแล้วหรือครับ เพราะพระของพ่อตาผมสะสมเก็บไว้ในกระป๋องกุ๊กกี้มาประมาณ 15-20 ปีแล้ว ผมรื้อมาตำหนิหรือจุดตายพระหลายๆองค์ค่อนข้างตรง เลยขอสอบถามพี่หน่อยนะครับ

2. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ เอ๋อยุธยา ที่นำเรื่องราวอันมีค่ามาถ่ายทอดให้เราได้ศึกษากันครับ....(y)(y)(y)

3. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

พระถอดพิมพ์ดีๆ ที่เขาเรียกกันว่า บล๊อกคอมพิวเตอร์ เนี่ยผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าใครตั้งชื่อให้เลยทำให้คนเล่นกลัวกันไปหมด จริงๆแล้วผมอยู่ในวงการพระตั้งแต่เริ่มจนถึงวันนี้ก็20 กว่าปีผมก็เจอมาตั้งเริ่มเล่นแล้ว สมัยนั้นคนเพิ่งจะรู้จักคอมพิวเตอร์กันเองเห็นแค่จอเขียวๆก็แค่นั้น วิวัฒนาการของคอมฯสมัยนั้นนะจะเขียนเส้นแต่ละเส้นต้องเขียนคำสั่งไม่รู้กี่บรรทัดกว่าจะได้ 1เส้นถ้าสมัยนั้นจะใช้คอมฯทำพระปลอมสักองค์คงสิบชาติละครับ เผลอๆตายแล้วเกิดใหม่ 10 รอบยังไม่เสร็จเลย ยกตัวอย่างเหรียญที่มีช่ือในวงการเหรียญแรกที่เรียกว่าบล๊อกคอมฯ หรือบล๊อกฮ่องกง ก็คือเหรียญหลวงพ่อแดงครับ ลองนึกตามผมนะครับ อย่างที่บอกเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้วคอมฯมันยังไม่เก่งเหมือนสมัยนี้ ต่อให้สมัยนี้ก็เถอะก็ยังทำไม่ได้ครับดูง่ายๆ นะครับเหรียญเป็นสามมิติ คอมฯสมัยนั้น สองมิติ ยังเขียนลำบากเลยมันจะทำได้อย่างไร สมัยนี้มีสามมิติเขียนได้ ครับแต่เครื่องแกะเหรียญที่มีลักษณะเหมือนเครื่องตัดสติกเกอร์ก็ยังไม่มีทำได้ก็สองมิติ ถ้าสามมิติก็ต้องทำโมลแม่แบบอยู่ดี ออกมาได้เหลี่ยมได้มุมก็แข็งกระโด๊ก ลายเส้นก็หาความพริ้วไหวไม่ได้แล้วจะมาเอาอะไรกับคอมพิวเตอร์สมัยนั้นมาทำครับ ผมให้เครดิตกับคนคิดตั้งชื่อบล๊อกคอมพิวเตอร์เลยครับ ทำให้ความน่ากลัวของเหรียญถอดพิมพ์ดีๆ แบบตั้งใจทำ(ลงทุน) ทำให้สะเทือนวงการและล่ำลือในวงการมาจนถึงทุกวันนี้ ยกนิ้วให้เลยครับ ต่อไปนี้เลิกกลัวกันได้แล้วครับไอ้บล๊อกคอมฯเนี่ย มันก็เหรียญถอดพิมพ์เราดีๆนี่เองครับ อย่าไปกลัวครับ รักจะเล่นต้องหัดหาภูมิคุ้มกันครับ

(ความเห็นส่วนบุคคล)

4. ทวนเทพ1963

ทวนเทพ1963 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2012
    เป็นความเห็นที่น่าสนใจมากครับ มีข้อหนึ่งอยากถามคุณเอ๋ครับ มีคนแสดงความคิดเห็นกับพระของเราว่าไม่ผ่าน ทั้งที่เราลงโพสต์ด้วยเจตนาดีว่าลงไว้เพื่อศึกษา ไม่ได้ถามเลยสักนิดว่าพระเราเก๊หรือแท้ เพราะคำตอบเรารู้อยู่แก่ใจที่มาที่ไปของพระแน่นอน แต่รูปที่โพสต์ถ่ายกล้องธรรมดาหารายละเอียดไม่เลย ฉะนั้นจะชี้ชัดเลยว่าพระเราเก็ (เขาฟันธง) มันเสียความรู้สึกมากเลยครับ
    คุณเอ๋คิดเห็นเช่นไรครับ

5. เอ๋สระบุรี

คุณทวนเทพ ไม่เห็นจะน่าน้อยใจเลย ถ้าเรามองโลกในแง่ดีนะครับ ในเมื่อท่านบอกแล้วว่ารู้ที่มาที่ไปของพระแล้ว ไม่ว่าจะแท้หรือเก๊ก็ตามทั้งๆที่มีโพสแล้วว่าเพื่อการศึกษาร่วมกัน ในการศึกษาก็เหมือนนำพระนั้นๆมาเพื่อให้สมาชิกหลายๆท่านได้ชม ในกรณีที่นำภาพมาโพสในบอร์ด แล้วมีสมาชิกออกความคิดเห็นไม่ว่าเขารู้จริงหรือรู้ไม่จริง การตัดสินพระว่าแท้หรือเก๊นั้นได้แค่ระดับหนึ่งเท่านั้นไม่ 100% อยู่แล้ว แม้แต่ดูองค์จริงก็พลาดได้ครับ การดูภาพแค่สองมิติ ตัดสินยากก็จริง แต่ผู้ที่มีความชำนาญหรือผ่านพระมาเยอะเมื่อเห็นว่าพระไม่ดีหรือเคยโดนพระเก๊แบบเดียวกันมาแล้ว ก็อาจจะทักท้วงไว้ก่อน เพื่อไม่ให้เจ้าของพระเดินทางผิดในการศึกษาพระนั้นๆ นั่นอาจจะเป็นแค่แนวทาง เราก็ควรฟังหูไว้หูครับ ถ้าเป็นผมผมคงไม่ว่าอะไร เพราะเรารู้พระเราอยู่ว่าแท้หรือเก๊ ในบอร์ดนี้มีทั้ง ตัวจริง และตัวปลอมที่มาตอบข้อสงสัยผมว่าท่านก็คงดูออกครับว่าใครเป็นใคร ตอบแบบไหนให้ความรู้เราได้ดีแค่ไหน ไม่ใช่ว่ามาบอกว่าไม่ดี ไม่ใช่ ต้องหัดไปดูก่อนว่าพระชนิดอะไร ต้องไปศึกษามาก่อนแล้วค่อยมาถามมาโพส เช่น
    "องค์นี้ดูแล้วยังไม่ผ่าน เป็นพระฉีดไม่ใช่พระปั๊ม คุณต้องไปศึกษาธรรมชาติของพระปั๊มก่อนว่าเป็นอย่างไร" อะไรประมาณนี้อ่ะครับ สมาชิกหลายท่านคงเคยผ่านตากันมาบ้าง กับคำตอบแนวนี้ ซึ่งดูเหมือนจะรู้จริงแต่ไม่ได้อะไรเลยจากคำตอบ แค่ดูรูปแทนตัวก็เก๊ตลอดศก แล้วท่านจะเชื่อในคำแนะนำหรือไม่ครับ นี่แหละครับที่ผมบอกท่านทวนเทพ อย่าไปน้อยใจเลยครับ นานาจิตตังครับ

6. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับๆๆๆๆ :cool:

7. chailert

chailert สมาชิก

20 พฤษภาคม 2012
    ถูกใจหลายเด้อ:cool::cool::cool:

8. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    เผลอแป๊ปตกมาหน้า3ละ..ถ้าเป็นร้านอาหารเวปนี้ขายดีจิงๆ..มาดึกหน่อยครับน้าเอ๋..ผมกำลังจัดพระเก๊พระแท้ให้เข้าที่เข้าทางรบกวนน้าเอ๋.ช่วยชี้แนะด้วยครับ..ไม่รู้ที่ไม่รู้วัด..ไม่เป็นไรครับ..ขอใช้ความ..เก๋า..ของน้าเอ๋..พิิจราณา.ให้ทีครับว่าองค์ไหนเก็บได้หรือไม่น่าเก็บ...เดี๋ยวเจอกันผมจาพาน้าเอ๋ไปนวด..ลูกกะตา..ให้ครับ..ถ้าเมื่อยอย่างอื่นตกลงกับเด็กเอาเองนะครับ555..ขอบคุณครับผม...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      794 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      434.1 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      530.2 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      628.4 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      980.1 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      761.8 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      595.6 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      618.3 KB
      เปิดดู:
      48
  9. crodile

มีต่ออีกหน่อยครับ..พี่ๆท่านใดพอผ่านตาบ้างชว่ยชี้แนะด้วยนะครับจะขอบพระคุณอย่าสูงเลยครับ....ผิดถูกไม่ว่ากันครับ...:cool::cool:................................

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      463.8 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      421.3 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      289.9 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      288 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      276 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      327.7 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      349.6 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      393.1 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      286.3 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      322.1 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      321 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      297.8 KB
      เปิดดู:
      54
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2012
  10. เอ๋สระบุรี

เอาไปองค์นึงก่อนนะพี่ชัย พระยืนเนื้อว่าน เป็นพระประจำวันรุ่นแรกพ่อท่านคล้ายครับพี่แท้ครับ
    ขอไปนอนก่อนนะพี่ พรุ่งนี้เช้าเข้าออฟฟิส

11. crodile

โหน้าเอ๋..ผมไม่คิดว่าน้าเอ๋จามาตอบเวลานี้คิดว่านอนไปแล้ว...ขอบคุณสุดๆครับ....ผมมันนอนดึก..คิดว่าตอนเช้าน้าเอ๋ตื่นก่อนผม..คราวหลัง...เมื่อไหร่ก็ได้นะน้าเอ๋...ขอบคุณมากๆอีกครั้ง....ครับ:cool::cool::cool::cool:

12. ทวนเทพ1963

ทวนเทพ1963 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2012
    ได้คำชี้แนะแบบนี้ั ทำให้เย็นลงเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ

13. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    คำตอบนี้ชอบมากมายครับลุงเอ๋ :cool::cool::cool:

14. crodile

หวัดดีครับพี่ทวนเทพ...ยินดีด้วยครับที่..มีความรู้สึกดีชี้น...ส่วนตัวผม.เข้ามาในนี้..พระแท้พระปลอมไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกอาไรมากกว่า..ได้เจอมิตรแท้ครับ..คนในโลกนี้มีไม่กี่จำพวกหรอกครับผมเห็นมาเยอะละครับกับแนวๆที่พี่เจอ..เร็วนี้ผมก็เจอเหมือนกัน..แล้วมีความรู้สึกว่า..เค้ายัง..คิดไม่เป็น...คนแบบนี้..ไม่อยู่ในสมองผมหรอกครับ..ภาษาของพวกผมเค้าเรียกคนเหล่านี้ว่า..ไร้สาระ..ครับ..แต่พอเรามองรอบๆตัวในที่นี้ซิครับ..คนที่มีสาระ...ยังมีเยอะครับ..และก็มีความจิงใจใน..ระดับสูง..ทีเดียวครับพี่...

15. su

su เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ พี่เอ๋อยุธยาที่แบ่งปันความรู้:cool:

16. เปรมสุข

เปรมสุข เป็นที่รู้จักกันดี

เล่นพระใหม่ๆอย่าใจร้อนคับพี่ ค่อยเป็นค่อยๆไป
    จริงอยู่กว่าจะเป็นมันก็ต้องโดนมาบ้างไม่มากก็น้อย
    แล้วแต่ว่าเราจะมีสมาธิในการเล่นหรือความโลภที่อยากได้มากกว่ากัน
    อยากเป็นเซียนพระได้แต่อย่าเซี่ยนพระ พวกผู้ใหญ่เค้าว่ามางี้ครับ

17. เอ๋สระบุรี

วันนี้ว่าจะเขียนเรื่อง"พระเก๊ระดับเทพในตำนาน"ตามที่เคยจั่วหัวเอาไว้เมื่อคราวที่แล้ว ผมคิดๆดูแล้วไม่เขียนดีกว่า ผมยังต้องอยู่ในวังวนของนักเล่นพระ แถมเปิดหน้าอีกต่างหากคงไม่เหมาะ เอาเป็นว่าย้อนมาเรื่อง"ติดตามราคา"อีกรอบละกัน
    เมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมา ผมได้เหรียญปรกจเร ดาวกระจายมา 1 เหรียญ ราคาขนมกรุบ สวยพอประมาณรมดำก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร ลองเช็คราคากับเพื่อนๆในกลุ่มดู เขาถามมาว่า สวยไหมมีก้อนเมฆหรือเปล่า ผมงง ครับ ก้อนเมฆอะไรหว่า เพื่อนก็อธิบายให้ฟัง แถมบอกผมว่าเพื่อนเอ๋ยเดี๋ยวนี้จะเล่นพระอะไร เพื่อนเล่นพระแบบนักเล่นรุ่นเก่าที่นายเป็นไม่ได้แล้วเดี๋ยวนี้จะซื้อพระอะไร หลวงพ่ออะไร ให้เช็คก่อนเรื่องราคา กับ บล๊อก เดี๋ยวนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อนมีแค่เก๊ กับ แท้บล็อกธรรมดา บล๊อกนิยม เดี๋ยวนี้ มันมีนิยมกว่าอีก แล้วแต่กลุ่มที่เขาเล่นและบัญญัติกันขึ้นมา อย่างก้อนเมฆที่ว่างัย ถ้ามีนิยมกว่า ดูง่ายกว่า ผมล่ะอึ้งงงแท้อะไรหว่า เมื่อก่อนถ้าเป็นเหรียญจเรดาวกระจาย สภาพที่ผมได้มาราคาต้องสูงแน่ในตระกูลเหรียญปรกจเร แต่เดี๋ยวนี้ต้องบวกค่าก้อนเมฆเข้าไปอีก มั้งๆที่สวยกว่า เหรียญที่มีก้อนเมฆ กลับบ้านไปเอาเหรียญปรกจเร อันเก่าที่เก็ยไว้มาดูว่ามีไหมก้อนเมฆ ไอ้หยามีก้อนเมฆด้วย
    สภาพ เหมือนที่ผมดูของเพื่อน ราคากลับแพงกว่าเป็นพัน แล้วอย่างนี้จะทำยังไงดีเนี่ยถ้าตามสนามไม่ทันแบบนี้ตายแน่ๆ นี่แหละครับที่ผมห่างสนามไป 2 ปี มีอะไรๆ หลายๆอย่างที่เราต้องกลับมาติดตามทำการบ้านให้ดี วงการไปถึงไหน เล่นกันอย่างไร ดีนะที่ผมซื้อมาในราคาขนมกรุบ ไม่งั้นถ้าซื้อแบบราคากลาง ผมคงแย่แน่ๆ การติดตามราคาที่ผ่านมา 2 ปีที่ผมว่างเว้น หลวงปู่ทวดวัดช้างให้ หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ วัดระฆัง 100 ปี บางขุนพรหม 09 + 17 แม้กระทั่ง หลวงพ่อคูณที่ผมไม่ค่อยสนใจ ราคาก้าวกระโดดไปมากกว่าที่ผมคิดหลายเท่าตัว ต้องหันมาสนใจกับเขาบ้าง การเล่นพระถ้าเรามีกลุ่มมีก๊วน หลากหลาย เล่นพระหลายๆระดับ มีกลุ่มพระหลักร้อย กลุ่มหลักพัน กลุ่มหลักหมื่น ไปจนถึงกลุ่มหลักล้าน พวกกลุ่มเหล่านี้แหละที่จะช่วยเหลือเราได้ ให้เราติดตามราคาได้ เล่นพระต้องหลากหลายมีเพื่อนให้ได้ทุกกลุ่ม ตั้งแต่ระดับตลาดล่าง ตลาดกลาง และตลาดบน จะช่วยให้เราพัฒนาไปได้ไกล แต่ถ้าเราเล่นแต่พระหลักร้อยหลักพัน เราก็จะอยู่แค่นั้นไม่กล้าที่จะขยับขึ้นชั้นเราก็จะอยู่กับที่ เราพอใจแค่ กำไร ซื้อ 100 ขาย 150 และซื้อ 1000 ขาย 1500 อะไรประมาณนี้ เราจะไม่มีการพัฒนาต่อยอดเราจะย่ำอยู่กับที่ครับ เล่นพระต้องพัฒนาตัวเองให้ตามสมัยการเล่นให้ทัน อย่าหยุดนิ่งอยู่กับที่ ต้อง"ใจถึง"ครับจะโตเร็ว เล่นพระจะระดับไหนถ้าใจไม่ถึงก็จบครับ ไม่กล้าซื้อ ไม่กล้าขาย ไม่โดนซะบ้างก็จะไม่จำครับ ไม่ว่าซื้อเก๊ ซื้อแพง ซื้อผิดราคา ซื้อผิดบล็อก โดนสักครั้งเป็นครูครับ ส่วนตัวผม"โดนมาเยอะเจ็บมาเยอะ ผมก็ไม่อยาให้ใครเป็นแบบผม" ประโยคเด็ด "สมจิตร จงจอหอ" ใช้ได้ครับสำหรับวงการพระเครื่อง ตัวผมเองโดนมาเยอะจนจะเป็นผู้อำนวยการ หรือไม่ก็อธิการบดี แล้วครับ เล่นพระทุกหน้า ตลาดทุกระดับ ลุยมาหมดแล้ว "จะเจ็บอีกทีก็ไม่เห็นตาย อย่างมากก็อายคนมันก็เท่านั้น" ผมไม่เชื่อแน่ๆถ้าใครเล่นพระแล้วไม่โดนเพียงแต่จะร้องดังหรือไม่ร้องเท่านั้นคราวต่อไป "เตรียมให้พร้อม-ซ้อมให้ดี" ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่ติดตามอ่านครับ
    เอ๋อยุธยา

18. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

ตามอ่าน....พอถึงตอนสนุกทีไรหนังจบทุกที.

19. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

เขียนคอลัมภ์ น่าอ่าน ปูเรื่องดีมากเลยครับ

20. เอ๋สระบุรี

เฮ๊อๆๆ เหนื่อยใจจริงๆอ่านกระทู้บางกระทู้ ในบอร์ดนี้แล้วเหนื่อยหน่ายใจ ทุกคนเขาหวังดี ดูพระเก๊เด็กน้อย ที่สมช. บางท่านเอามาลงถาม พอเขาตอบให้ก็ไม่พอใจในเมื่อคิดว่าแท้แล้วเอามาลงถามทำไมวะเก็บไว้นอนกอดแท้คนเดียวที่บ้านไม่ดีกว่าหรือ หรือโดนหยอดยาล้างสมองทุกวันๆ วันละ 4-5 หยดคนพวกถึงไม่ยอมเปิดตา เปิดหู รับคนอื่นที่เขาหวังดีกันบ้าง ดื้อแพ่งหัวชนฝาแบบนี้คนพวกนี้ คงจะฉุดออกมาจากดงพระเก๊ยากคงต้องปล่อยไปตามเวรตามกรรมละกัน เราหรือ เขียนให้อ่านถ้าสนใจอ่านก็คงได้อะไรๆ ไปบ้างไม่มากก็น้อย แล้วแต่จะคิดตามได้มากน้อยแค่ไหน แต่คนเหล่านั้น เคยผ่านเข้ามาดูบ้างไหมหนอ ไห้อ่านเพราะแนะนำ ไม่ได้ให้เชื่อที่จะต้องทำตาม ผมว่าผมเขียนบทความในกระทู้นี้ เข้าใจได้ง่าย ไม่ได้ซับซ้อนอะไรเลย ถ้าใครติดตามอ่านมาตลอด คงจะเข้าใจในเจตนาที่ผมเขียนขึ้นมาเพื่ออะไรเขียนเพื่อใคร เพื่อตัวเองหรือ เซ็งว่ะ