เทคนิคสำหรับมือใหม่ที่อยากเข้าสู่วงการพระ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอ๋สระบุรี, 26 เมษายน 2012.

1. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

งงงงงงงง......???????? งงครับ ไม่เข้าใจลงเพื่ออะไร จะสื่อถึงอะไรครับขอความกระจ่างให้ผมด้วยคร้าบบบบบ

:boo::boo:

2. เอ๋สระบุรี

ลูกสาวผมเพิ่ง 4 ขวบครึ่งเองครับ ถ้ารอหนุ่มๆมาจีบผมคงต้องยอมแล้วครับถึงตอนนั้นคงไม่มีแรงยกปืนแล้วครับ.........555555

3. เพิ่มบุญ

เพิ่มบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

แบบเหนื่อยกับการอ่านข้อความยาว ๆ ก็ลงให้มีภาพประกอบคั่นข้อความบ้าง
    เผื่อพี่เอ๋จะได้มีเวลานึกแล้วเขียนเรื่องประสบการณ์มันส์ ๆ เยอะ ๆ ที่ผมชอบอ่าน...ไม่มีอะไรในกอไผ่ หรอกครับพี่เอ๋..แฮะ ๆ อิ อิ (เรื่องเล่าอยากให้มีภาพพระประกอบด้วยครับจะได้เพิ่มอรรถรสในการ
    อ่านนะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2012
  4. เพิ่มบุญ

เพิ่มบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่าแบบนี้ มันเป็นประสบการณ์ที่ชวนอ่าน ผมเคยอ่านประสบการณ์ในวงการพระเครื่องของนิตยสารบางฉบับ มันเป็นมุมมองจากประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่จริง ๆ คนที่ไม่เคยเจออะไรในวงการก็จะได้รู้เท่าทัน การเล่าเรื่องประสบการณ์ลักษณะนี้ ถ้ามีภาพพระเครื่องประกอบการอ่านด้วย คืออรรถรสที่เติมเต็มความเพลิดเพลินในการอ่านครับ ถ้าเป็นไปได้ พี่เอ๋ลงภาพพระเครื่องไม่ว่าจะเก๊หรือแท้ประกอบการอ่านก็จะดีมาก ๆ เลยครับ
    ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์ที่ถ่ายทอดมอบให้กับผู้เข้าสู่วงการรุ่นใหม่ นับว่าเป็นประโยชน์ยิ่งครับ

5. เอ๋สระบุรี

ขอขอบพระคุณในคำติชม และรับไว้พิจารณา ช่วงหลังๆนี้ผมพยายามหารูปมาประกอบให้แล้วครับ จริงๆ ก็กลัวว่าเอารูปพระเก๊ มาลงให้ดูมากคงจะไม่ดีอาจจะทำให้สับสนได้(ในกรณีเก๊ดีๆ)

วันนี้เอาพระสมเด็จมาให้ดูกันครับ เป็นพระสมเด็จฯวัดไชโย พิมพ์ 6 ชั้นอกตลอด เป็นพระที่เจ้าของเดิมถักลวดห้อยคอติดตัว ผ่านศึกมาโชกโชน จนไม่เหลือ อะไรให้เห็นแล้ว นอกจากพิมพ์เลือนๆ และเนื้อเก่าๆ ที่เขาชอบเรียกกันว่าหนึกนุ่ม พระที่ถูกใช้มาจนเหลือเท่านี้คงไม่ต้องบอก แล้วมั๊งครับว่าแท้หรือเก๊ ตอบยากจริงๆ เอาเป็นว่าพระองค์นี้ผมซื้อมา 500 บาทละกัน (อย่าเรียกว่าซื้อเลยเรียกว่าช่วยเอาเงินให้คุณยายข้างบ้านแกเอาไปทำบุญให้คุณตาเจ้าของพระละกันแล้วขอพระคุณยายมาครับ) ส่วนที่เห็นเนื้อขาวๆอยู่ข้างใน คือส่วนที่ชิ้นส่วนพระที่เปื่อย และหลุดออกไปครับ ไม่ใช่ปูนพลาสเตอร์แน่นอนครับ
    นี่แหละครับพระสมเด็จฯวัดไชโย 6 ชั้น อกตลอด บุญผมมีเท่านี้จริงๆ

(ความเห็นส่วนบุคคล)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      180
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      156
  6. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

รออ่านเรื่องราวดี ๆ ต่อครับ

7. hitec-art

hitec-art เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็แนวนี้เหมือนกันครับ

ว่ากันแบบสามมิติ ถูกทาง พิสูจน์ได้ ประสบการณ์บอกพุทธคุณ

ที่เห็นคือพระสมเด็จวัดระฆังองค์เสกน้ำพระพุทธมนต์

8. hitec-art

hitec-art เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เป็น

เริ่มต้น
    โตมาในยุคนั้นที่เขาบอกว่าต้องมีพระสมเด็จให้ได้ (แต่จะมีกี่คนที่ทราบว่าเมื่อสามสิบที่แล้วเป็นอย่างไร)

ที่ผ่านมา
    ชอบทางพระรูปหล่อ ไม่รู้ทำไม ชอบจริงๆ

ปัจจุบัน
    เชื่อตัวเองก่อน เก่าจริง ไม่แพงมาก เก็บไว้ก่อน แล้วมาหาข้อมูลยืนยันว่า แท้หรือเก๊

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2012
  9. เอ๋สระบุรี

วันนี้มาต่อติดตามพระเก๊ ตอน"พระเก๊ตั้งใจ"ในนิยาม ของแท้เหมือนเปรี๊ยบ อาจจะงงงงว่าทำไมเขียนว่าของแท้เหมือนเปรี๊ยบ อ่านต่อไปจะเข้าใจเองครับ จริงๆแล้ว ไม่เหมือนแท้หรอกครับแค่ทำให้เหมือน ที่เขาเรียกกันว่าบล๊อกคอมพิวเตอร์นั่นแหละ จริงๆแล้วมันก็ไม่ใช่คอมพิวเตอร์หรอกครับ แค่ถอดพิมพ์ ในองค์พระที่สวยๆ สภาพเดิมๆ ลงทุนสูงหน่อย แต่ยอดผลิตเยอะ จะขายได้เรื่อยๆ จากที่ถอดพิมพ์ด้วยยางพารา หรือซิลีโคลน แต่วัสดุทั้งสองอย่างนี้มันแก้ไขเรื่อง การบวมของเหรียญไม่ได้ เนื่องจากมีความยือหยุ่นในตัว ในกรณีที่นำไปขึ้นรูปบล็อก มีเรื่องน้ำหนักเข้ามาเกี่ยวข้อง ทำให้ยางพาราหรือ ซิลีโคลนยืดหยุ่นตัว
    ทำให้เวลากดขึ้นแม่พิมพ์ก่อนที่จะขึ้นพิมพ์เหล็ก มันจะโค้งงอเล็กน้อย ทำให้ตัวแม่พิมพ์ที่แกะเป็นแอ่งลงไปเล็กน้อย ทำให้เวลาปั๊มเหรียญขึ้นมาแล้ว จะมีอาการบวม (ตามภาษาที่เรียกกันว่าเหรียญบวม) นั่นเอง ครั้นจะตกแต่งแม่พิมพ์ให้เรียบเสมอ ก็ต้องหยอดพิมพ์เพิ่มแต่ก็ทำไม่ได้จะเกลี่ยอย่างไรก็ไม่มีทางเรียบเหมือนเหรียญแท้ จึงมักไม่ทำกัน แต่ป้องกันโดยการลดน้ำหนักการขึ้นพิมพ์จากยางเวลาถอดบล็อกขึ้แม่พิมพ์ให้เบาลง (ช่างแกะพิมพ์รู้น้ำหนักดีว่าประมาณไหน) แต่ก็ยังติดบวมอยู่เล็กน้อย ปัจจุบันวิวัฒนาการการถอดพิมพ์พระได้หาวัสดุแบบใหม่ๆมาทำตัวถอดพิมพ์ แทนยางพาราหรือซิลีโคลน เช่น ซุปเปอร์เรน หรือ PE อะไรประเภทนี้ มันมีคุณสมบัติคล้าย ซิลิโคลน แต่เมื่อเซ็ทตัวแล้วแข็งกว่า ซิลีโคลน ไม่มีการยืดหยุ่น จากน้ำหนัก ทำให้นำไปขึ้นรูปบล็อกแม่พิมพ์เหล็ก ได้เนียนกว่า (ช่างทำบล็อกก็รู้ดีอีกนั่นแหละ) ทำให้เนื้องานที่ทำเหรียญออกมาดูดี ถ้าไม่ชำนาญ โดนอย่างเดียวครับท่าน (สำหรับผู้ที่ไม่เคยเห็นของแท้ดูแต่ตำหนิตามหนังสืออย่างเดียว) แต่ก็ไม่รอดสายตาที่จับพิรุจต่างๆได้เช่น ความพริ้วไหวของเส้นสาย หรือตำหนิ จะใหญ่กว่าเล็กน้อย ขาดความคมชัดเนื่องจากถอดพิมพ์มา บางครั้งอาจ จะมีตำหนิอื่นๆเพิ่มเข้ามา เช่นเหรียญ ป.มาลากุล เหรียญพระพุทธที่แพง ของฝั่งอีสาน จะมีรอยขี้แมลงสาบติดมากับเหรียญ เนื่องจากไม่ได้ทำความสะอาดเหรียญก่อนถอดพิมพ์ (คนเล่นพระสายอีสานจะรู้ว่าเป็นแบบไหน) ไอ้ครั้นจะแก้แม่พิมพ์ เหรียญก็ปั๊มไปหมดแล้ว แล้วไอ้ตรงนี้ก็มารู้กันหลังเหรียญออกสู่ตลาดคงไม่ทำใหม่แน่ (แต่ปัจจุบันแก้หรือยังไม่รู้) และอีกเหรียญ หลวงพ่อพรหมรุ่นแรก ด้่านหลังดันมีหลุมเล็กๆ ข้างขอบเหรียญ ด้่านหลัง หรือแม้กระทั่งเหรียญหัวโต หลวงปู่ทวด 2500
    ที่มีวิวาทะกันว่าแท้ไม่แท้ มีทุกอย่างที่เหรียญแท้มี (แต่ดันมีตุ่มเนื้อเกินใต้คางอาจารย์ทิม2ตุ่ม) ตามที่ผมวิเคราะห์ในกระทู้นั้นเป็นต้น แต่ก็ไม่ใช่ว่าเหรียญที่ทำได้เหมือนจริงๆไม่มีนะครับเนียนมากๆ แต่ก็ต้องมาตายเพราะตัวตัด หรือถ้าตัวดัดทำได้ใกล้เคียง เหลืออย่างเดียวเท่านั้นครับ คือ ธรรมชาติ ของพระ หรือเหรียญนั้นๆ เป็นตัวตัดสิน เพราะธรรมชาติสร้างไม่ได้ มันเกิดขึ้นเอง ไม่มีใครเอาชนะธรรมชาติได้ครับ ทำอย่างไรก็ไม่มีทางเหมือน
    พระ"เก๊ตั้งใจทำ" ไม่ได้มีแต่เหรียญเท่านั้น มีทุกชนิด ว่าน ดิน ชิน ผง รูปหล่อโบราณ รูปเหมือนปั๊ม มีไว้บริการทุกท่านอยู่แล้วครับ ทุกสำนักทุกอาจารย์
    สำหรับวิธีการหลีกเลี่ยงการโดนพระประเภทนี้ ให้ดูเลยครับว่า แผงไหนที่มีพระระดับสุดยอดของวงการเช่น เหรียญเบญจภาคี พระกรุยอดนิยม เหรียญยอดนิยม ที่หายากๆ แต่ร้านพวกนี้มีหมด ส่วนมากจะเป็นเหรียญประเภท เนื้อเงิน เงิรลงยา กริ่งก้นทองคำ ก้นเงิน เช่นกริ่งชินบัญชร หลวงปู่ทิม พระชุดหลวงปู่ทิม เหรียญหลวงพ่อกลั่น เหรียญฉลุแพงๆ และอีกมากมายครับ การขาย จะเป็นแก็งค์ครับ จะกระจายๆ ขายตามตลาดนัดพระเครื่อง งานประกวดพระ และสนามพระใหญ่ๆ ราคาก็เปิดพอสมควรให้ได้เสีย (สำหรับคนที่โลภ) โดนแน่ๆครับ พระประเภทนี้ส่วนใหญ่จะเลี่ยมพลาสติก ปิดรอยตัวตัด หรือลงทุนใส่ตลับเงินลงยาเพื่อเพิ่มความน่าเชื่อถือ ให้น่าซื้อมากยิ่งขึ้น สังเกตุดูดีๆถ้าใครมีโอกาสไปเดิน งานประกวดพระ หรือสนามพระใหญ่ หรือสวนจตุจักร จะพบเจอแก๊งค์ขายพระเก๊ประเภทนี้อยู่พอสมควรครับทำกันเป็นขบวนการ เป็นเครือข่าย ถ้าลูกค้าถามพระที่ตัวเองไม่มี ยังบอกได้อีกว่าเดี๋ยวผมไปเอามาให้มีเอาไหม มันหากันง่ายขนาดนั้นเชียวหรือ หวังว่าคงไม่ไปเหยียบเท้าขวางทางทำมาหากินใครเข้านะครับ เพราะผมเห็นว่า ในเวปพลังจิตนี้ก็มีเอามาโชว์ เอามาขายกันอยู่หรือว่าไม่จริงครับท่านสมาชิกทั้งหลาย ถ้าแรงไป ขออภัยผ่านกระทู้นี้เลยครับ (พี่เวปมาสเตอร์) ทนไม่ไหวครับ

จบเรื่อง ติดตามพระเก๊ ตอน "เก๊ตั้งใจทำ" "เก๊ลงทุน" "ของแท้เหมือนเปรี๊ยบ"
    คราวหน้า "เก๊ระดับเทพๆในตำนาน"

ขอพระคุณทุกท่านที่ติดตามอ่าน
    เอ๋อยุธยา

10. เอ๋สระบุรี

ลืมบอกไปพระประเภทนี้ ผมโดนเหรียญถวายภัตตาหาร หลวงพ่อวัดปากน้ำ เนื้อเงินเป็นเหรียญแรกครับ

11. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

แค่เก็ตั้งใจทำผมก็ ร่วงแล้วละครับพี่ :cool:

12. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    หวัดดีครับ..น้าเอ๋..เพิ่งเข้าไปอ่านบางขุนพรหม09..เห็นพระที่ได้มาของน้าเอ๋..นับว่ามีบุญจิงๆ..เมื่อก่อนผมเช่าเกศทะลุซุ้มบนพันธ์ทิพ10กว่าปีแล้วครับจำได้ว่าเข่ามา22000..สวยมากครับแต่ช่วงนั้นก็ไม่ไดเห็นว่าสำคัญมากได้มาใครมาขอก็ปล่อยไปครั้นตอนนี้อยากจาได้ก็ทำใจกับราคาไม่ค่อยไหวเคยซื้อราคาแบบนั้นแล้วไม่อยู่ในความสนใจเท่าไหร่ด้วยตอนนี้ก็ได้แต่ฟังพี่ๆน้าๆคุยกันครับ...ผมมีหนังสมือ09อยู่เล่มนึงซื้อมาตอนที่ซื้อพระอะนะมีภาพบางขุนพรหม09เนื้อ..ว่าน..เมื่อก่อนผมก็ยังไม่เคยเห็น..น้าเอ๋..พอผ่านตาหรือมีข้อมูลหรือภาพมั่งมั้ยครับถ้ามีรบกวนหาให้ชมทีครับ...ถามพี่goo...ก็ไม่เห็นซักกะองค์...ยังงัยติดหนี้ไว้ก่อนนะครับเจอที่มีทติ้งเดี๋ยวจ่ายทั้งต้นทั้งดอกครับ.5555...

ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      67
  13. เอ๋สระบุรี

ครับพี่ชัย เท่าที่เคยผ่านมือผมมามีเนื้อดำครับ แต่(ผงใบลาน)นะครับ เนื้อว่านไม่เคยเจอตามคู่มือที่เคยเก็บไว้เป็นใบอนุโมทนาบัตรเขาไม่ได้แจ้วว่ามีเนื้ออะไรบ้าง ใบนั้นมันหายไปผมหาไม่เจอ แต่ตำรา09 บอกเอาไว้ว่า มีเนื้อใบลาน พิมพ์ปรกโพธิ์ พิมพ์คะแนน แค่นั้น พิมพ์อื่นยังไม่เคยเจอครับ ที่ผมขายไปเป็นเนื้อใบลาน พิมพ์คะแนน ครับ แต่ถ้าจะเล่นจริงๆจังๆ คงยากครับเพราะ พิมพ์ปรกโพธิ์จะไปซ้ำกับเนื้อใบลานหลวงปู่ลำภู 02ครับ ส่วนพิมพ์คะแนนหลวงปู่ลำภูผมยังไม่เคยเจอ พิมพ์อาจแตกต่าง หลวงปู่ลำภูที่เป็นเนื้อใบลานผมเคยเจอมีพิมพ์ใหญ่ พิมพ์จันทร์ลอย พิมพ์ปรกโพธิ์ ครับ พิมพ์ปรกโพธิ์ผมยังเก็บไว้อยู่เลยครับ ไว้เจอกันผมจะติดไปให้ดู(ถ้าพี่ชัยมานะ) ดีที่สุดถ้าจะเล่น09 เล่นเนื้อมาตรฐานดีกว่าครับเล่นแปลกๆจะเจ็บตัวนะพี่

14. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ พี่เอ๋ ข้อมูลจากประสบการณ์มีค่าดั่งทองครับ บางครั้งจะหาใครบอกยังยาก พี่นำมาถ่ายทอดต้องขอขอบพระคุณอย่างสูง

15. s.l

s.l Active Member

ขอบคุณครับ ได้ประโยชน์มากๆครับ

16. crodile

ขอบคุณน้าเอ๋มากครับ...บังเอิญผมก็เพิ่งได้หลวปู่ลำภูมากำลังหาข้อมูลอยู่ครับส่วนเนื้อดำผมคงไม่เช่าหรอกครับถ้าจาเล่นก็เล่นเนื้อเหลืองเหมือนกันครับพอดีว่างๆผมก็หาพระที่มีอยู่ในบ้านมาศึกษาพระเหล่านี้ผมไม่ได้สนใจมาตั้งนานละครับเจออาไรที่คิดว่าจาโยง..หรือชักจูงความคิดให้ค้นหาก็จาทำ..ในช่วงว่างๆของชีวิตช่วงนี้ครับเดี๋ยวนี้เพื่อนฝูงมันก็ไม่ค่อยสังสรรค์กันข้างนอกเหมือนแต่ก่อนไอผมก็เบื่อที่จาออกไปเหมือนกันหาอาไรใกล้ตัวที่พอทำให้รู้วิชาเพิ่มก็ตั้งโจทษ์เอาเองแล้วก็ค้นหาคำถามก็เพลินดี...พอดีมาเจอสมเด็จเนื้อออกโซนดำอยูเคยโพสน์ลงไปถามก็ไม่มีท่านใดรู้ซักคนนานแล้วครับเดี๋ยววันนี้ต้องพึ่งน้าเอ๋อีกละครับช่วยวิเคราะห์ให้ผมทีว่าสมเด็จเหล่านี้พอผ่านตามั่งไม้ครับ...ไม่ทราบไม่ว่ากันนะครับคุยกันแบบพี่น้องครับน้าเอ๋....ขอบคุณครับ..

ขนาดไฟล์:
      887.8 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      928.7 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      51
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มิถุนายน 2012
  17. เอ๋สระบุรี

ครับพี่ชัย ผมขอแก้ไขข้อมูลนิดนึง พิมพ์ปรกโพธิ์ที่ผมว่า พิมพ์ซ้ำกันจริงๆแล้วพิมพ์ต่างกัน แต่พระที่ผมมีอยู่มันเป็นพิมพ์ 09 แต่ไม่มีประวัติและรูปลงไว้ครับจึงไม่ชัดเจนว่าหลวงปู่ลำภูหรือ 09 ครับพี่ แต่พระที่พี่ถามมา เนื้อดำพิมพ์ใหญ่ 2 องค์ ไม่เข้าพิมพ์ หลวงปู่ลำภูเลยพี่ พระองค์ล่ำสันเกินไปครั บ(ถ้าดูผิดขออภัยครับ) ส่วนปรกโพธิ์และอีก2 องค์ก็ไม่ใช่ครับ ผมไม่มีข้อมูลเลยครับพี่ชัย

18. crodile

ขอบคุณน้าเอ๋มากๆครับ..งั้นเดี๋ยวผมต้องอาราธนาให้ท่านมาเข้าฝันบอกวัดอีกละ555...นึกขึ้นได้ว่ามีสมเด็จวัดไก่จ้นอีกองค์ช่วยชี้แนะทีครับว่าเค้าเล่นหากันมั้ยครับ..พรรคพวกให้มาอีกหละครับที่สำคัญนึกหน้าคนให้ไม่ออกครับมันนานละ.เจอน้าเอ๋..สายตรงพอดีรบกวนบ่อยไม่ว่ากันนะครับ...ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      787.6 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      859.9 KB
      เปิดดู:
      60
  19. เอ๋สระบุรี

องค์นี้ใช่เลยครับบูรณะโบสถ์ หมึกดำ วัดไก่จ้น บางกระแสแถวบ้านเขาว่ากันว่ากรรมการวัดบอกว่าเป็นพระเก่าเก็บของหลวงปู่ครับ แต่ผมว่าพิมพ์ไม่เหมือนพระยุคแรกๆ แต่เนื้อหาและความเก่าใช้ได้เลยครับสำหรับพระชุดนี้ (เรื่องข้อมูลว่าเป็นพระเก่าเก็บแล้วเอามาปั๊มหมึกปี 2521 ผมไม่มั่นใจนะครับได้ยินมาแบบนี้ไม่ได้เห็นด้วยตาครับ จึงไม่ขอยืนยันครับ) แต่พระที่พี่ชัยเอามาถามผมยืนยันว่าแท้ และมีจริงๆครับ

20. crodile

ขอบคุณครับ..น้าเอ๋..สงสัยผมเริ่มจามีเฮงกับเขาบ้างแล้วหละส่วนใหญ่เจอเก๊ทั้งนั้นได้มวลสารของพระบางขุนพรหมเป็นส่วนผสมก็น่าจาเฮงแล้วนะส่วนราคาผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ครับ..