เชิญร่วมบุญกฐินสร้างแสงสว่าง+ถวายพระพุทธรูป กฐินปีแรก-วัดถ้ำดาบส จ.ลำปาง

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย wirotp, 2 พฤศจิกายน 2012.

1. wirotp

wirotp เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญด้วยนะครับ ผมและคณะจะไปสมโภชณ์กฐินเย็นวันเสาร์นี้ งานกฐินจริงช่วงเช้าวันอาทิตย์ เตรียมได้รับอนุโมทนาพร้อมกันทุกท่านนะครับ

2. wirotp

ขออนุโมทนาบุญมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอให้ผลบุญส่งผลสำเร็จในชาติปัจจุบันนะครับ

3. สิริจัน

สิริจัน Active Member

31 กรกฎาคม 2008
    แจ้งโอนเงินครับ

โอนเงินร่วมทำบุญเข้าบ้ญชีวัดแล้ว 299 บาท เมื่อ 10 พ.ย.55 เวลาประมาณ 18.00 น.ครับ

4. suppysuppy

suppysuppy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วย 100 บาทค่ะ

สถานะการทำรายการ สำเร็จ
    หมายเลขอ้างอิง TRTR121110221491341
    เพื่อเข้าบัญชี 020-2-78909-9
    ชื่อบัญชี วิโรจน์ ผาณิตพจมานเพื่องานกฐิน
    จำนวนเงิน (บาท) 100.00
    วันที่ทำรายการ 10/11/2012 07:29:23 PM.

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ

5. wirotp

ขอ Update Status ให้เจ้าภาพงานกฐินวัดเวฬุวันเทพสถิต(ถ้ำดาบส) ทุกท่านนะครับ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 11 พฤศจิกายน 2555 งานบุญที่พวกเราได้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพได้สำเร็จลุล่วงไปแล้วด้วยดีนะครับ ตามที่เคยแจ้งไว้ครับ ว่ากฐินครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อเดินไฟแสงสว่างและถวายสาธารณูปโภคพื้นฐานที่จำเป็นให้กับวัด

ในวันกฐินนี้ นับเป็นนิมิตรหมายที่ดีอย่างยิ่ง เนื่องจากมีครูบาอาจารย์ หลายท่าน อาทิเช่น หลวงปู่กวง, หลวงพ่อบุญเลี้ยง และพระสุปฏิปัณโณอีกหลายๆองค์ ที่เคยพำนัก,ปฏิบัติธรรมในสำนักสงฆ์แห่งนี้ เมื่อทราบข่าวกฐินครั้งแรกในรอบ 47 ปี ได้เดินทางมาร่วมโมทนาบุญในงานกฐินดังกล่าวด้วย (ในใบฏีกาผมเคยบอกว่าเป็นครั้งแรกในรอบ 30 ปี แต่หลวงพ่อบุญเลี้ยงเล่าว่าสำนักสงฆ์นี้ก่อตั้งจริงๆตั้งแต่ปี 2508 รวม47ปี ที่ไม่เคยมีกฐิน)

งานกฐินครั้งนี้ดำเนินไปอย่างเรียบง่าย ไม่มีการแห่กฐินรอบโบสถ์เหมือนวัดอื่นๆ ศาลาวัดแม้จะดูเล็กๆ แต่พระแต่ละองค์ที่มาร่วมงาน ดูสำรวมและเคร่งตลอดช่วงกฐิน มีความน่าเลื่อมใส สมกับเป็นพระปฏิบัติสายธรรมยุต

ในงานกฐินครั้งนี้ พวกเราสามารถรวบรวมปัจจัยจากเจ้าภาพทุกท่าน+ชาวบ้านปางป๋วยได้ทั้งสิ้น 459,999 บาท ซึ่งถือว่าเพียงพอต่อการเดินเสาไฟฟ้าแสงสว่างให้บรรลุวัตถุประสงค์ นอกจากนั้น กฐินครั้งนี้ ยังได้ถวาย พระพุทธรูปปางสมาธิหน้าตัก 40นิ้ว พระไตรปิฏกพร้อมตู้ แทงค์น้ำจำนวน 2 แทงค์ โต๊ะหมู่บูชา หนังสือธรรมะ หลอดไฟแสงสว่าง รวมถึงบริวารกฐินอื่นๆให้กับทางวัดอีกด้วย

เมื่อเสร็จพิธีมีตัวแทนชาวบ้านในละแวกนี้(บ้านปางป๋วย)รวมถึงท่านนายอำเภอแม่เมาะ ที่มาร่วมงานด้วย ได้กล่าวขอบคุณพวกเราคณะเจ้าภาพที่ทำให้พวกเขาได้เห็นวัดนี้มีรับกฐินครั้งแรกในชีวิต และแสดงความดีใจอย่างยิ่งที่วัดและชาวบ้านแถวนี้จะมีไฟฟ้าใช้เสียที

เช่นเดียวกับกฐินปีที่แล้วนะครับ ระหว่างกรานกฐิน ผมได้ตั้งจิตอุทิศส่วนบุญส่วนกุศล ให้กับเจ้ากรรมนายเวร, เทวดา-นางฟ้าที่ปกปักรักษาเรา, พระภูมิเทวดาประจำบ้าน ของเจ้าภาพทุกๆท่าน ให้มาร่วมโมทนาบุญนี้พร้อมกัน
    สุดท้ายนี้ ผมจึงขอส่งรูปภาพบรรยากาศในงานกฐิน มาให้ผู้ร่วมบุญทุกท่านโมทนาบุญโดยถ้วนหน้ากัน และขอให้ผลบุญส่งผลในชาติปัจจุบัน ทุกท่านนะครับ

วิโรจน์ ผาณิตพจมานและครอบครัว

หมายเหตุ ยอดดังกล่าวไม่นับรวมยอดโอนตรงเข้าบัญชีทางวัดโดยตรงนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ไข่หวานน้อย

ไข่หวานน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับคุณวิโรจน์ด้วยนะคะ

7. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับคุณวิโรจน์ด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ