ปิดรับบริจาค เชิญร่วมงานออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัยปี2556และเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหารพระสงฆ์ 100 รูป

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 19 ธันวาคม 2012.

1. neeranut

neeranut เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขอร่วมทำบุญงานออกนิโรธกรรมพระครูบาเหนือชัยปี2556และเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหารพระสงฆ์ 100 รูป และทุกบุญในงานค่ะ จำนวน 80 บาท ค่ะ
    และขออนุโมทนากับคุณเจน
    ณีรนุช กิจวิทย์้พร้อลูกๆๆๆค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. amaxidon

amaxidon เป็นที่รู้จักกันดี

คณะ call center 1100 อินเทอร์เน็ต และทั่ว ไปร่วมทำบุญด้วยครับ

ขออนุโมทนา กับคุณ เจน และเพื่อนๆญาติธรรม พี่ๆน้องๆทั้งหลายด้วยนะครับ ร่วมกันทำ เมื่อวาน จำนวน 140 บาทครับผม

3. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพงานวันออกนิโรธกรรมพระึครูบาเหนือชัย โฆสิโต ประจำปี 2556 ​

" สัมมาอะระหัง สตังค์มาเยอะๆ ยิ้มแล้วรวย " คำนี้เป็นคำที่พระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ท่านจะพูดบ่อยๆ ตอนไปตักบาตรท่านค่ะ จึงขอสัมมาอะระหังทุกๆ ท่านทีร่วมบุญกันมาตั้งแต่วันที่ 19 มกราคม 2555 ปีที่แล้ว จนกระทั่งวันนี้เป็นวันที่ออกนิโรธกรรมของพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ประจำปี 2556

ไปถึงช่วงเช้าประมาณตี 5 ได้ ไปถึงก็รีบวิ่งขึ้นไปบนดอยชันเล็กน้อย เพื่อเตรียมที่จะปล่อยโคม บรรยากาศช่วงเช้านี้แสนจะโรแมนติกสุดๆ เก็บภาพบรรยาการที่สำนักสงฆ์ถ้ำป่าอาชาทองยามเช้าที่แสนจะสดใส และภาพคนสวยน้อยแต่รวยบุญ ^_^ เตรียมตัวปล่อยโคม ตอนนั้นรอหลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน (พระครูวิลาศกาญจนธรรม) มาอาราธนาพระครูบาเหนือชัย ท่านออกจากนิโรธกรรม เสียงตามสายมาให้ได้ยินว่าท่านมาแล้ว ตอนนั้นตี 5 กว่าๆ นึกในใจลูกอยากจะปล่อยโคมๆๆๆๆ เร็วๆ เพราะว่าปล่อยกลางคืนจะสวยมาก แต่ว่าเราปล่อยช่วงเช้าตรู่ของวันพระ แถมปล่อย 108 โคม บูชาพระพระรัตนตรัย ยังงั๊ยๆๆ ก็ต้องสวยจ๊า บางภาพเข้าว่าเทวดามาโมทนาสาธุ บางภาพเจ้าของกระทู้ขอเก๊กสวยนิดหน่อยได้ไหมเจ้าค่ะ [​IMG]

[​IMG][​IMG]

ส่วนภาพชุดต่อไปเป็นภาพที่เหล่าสาธุชน มาร่วมกันแบกเสี่ยงของทั้งหลวงพ่อเล็ก และพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต คนมากมายค่ะ ต่างก็ช่วยกันไม่มียื้อแย่ง แบ่งๆ บุญกันไปค่ะ เจนก็ได้ไปแตะนิดหน่อยขอด้วยคนค่ะ ขอตามไปด้วยเจ้า ค่ะอนุโมทนาสาธุกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ ท่านพระครูบาเหนือชัย ท่านยังดูสดชื่นค่ะ ถึงแม้ว่าท่านจะเข้านิโรธกรรม 7 วัน ก่อนหน้านั้นท่านเข้ากรรมฐานไปก่อนล่วงหน้า 7 วัน แต่ท่านก็ดูแจ่มใส หัวเราะร่าเริงเหมือนเช่นเดิม แต่บางคนถึงกับน้ำตาไหลาที่ได้มาชมบารมีขององค์พระครูบาเจ้าท่านค่ะ มาชมภาพที่ท่านโปรดศรัทธาสาธุชนค่ััะ

4. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อจากนั้นเตรียมตัวถวายมหาสังฆทาน และตักบาตรพระครูบาเจ้าท่าน ใส่ซองในการนี้ 2,000 บาท ถวายมหาสังฆทานชุดละ 999 บาท 2 ชุด(ให้น้องสาวเป็นผู้ถวาย 1 ชุด) ให้เพื่อนๆ มีภาพดอกไม้และชุดสังฆทานที่พวกเราร่วมทำบุญถวายปัจจัยไปก่อนหน้านั้นแล้ว เพื่อให้ทางวัดจัดไว้เพื่อให้คนบูชาและนำไปถวายต่อค่ะ บุญต่อบุญ อิ่มบุญกันไหมค่ะนี่ ^_^

และแล้วก็เตรียมการ กวายเครื่องอัฐบริขาร ที่ท่านจะได้ใช่ในวันออกนิโรธกรรม มีมากมายหลายรายการ รวม 3 ถัง มีรังนกที่ท่านชอบฉันท์ด้วยทั้งด้านในและนอกกล่อง ก่อนหน้านั้นนำรังนกถวายไปแล้วเพื่อท่านฉันท์พร้อมภัตตาหารค่ะ ตอนถวายรายงานว่า เครื่องอัฐบริขารเหล่านี้ มีคณะใดบ้างที่ร่วมบุญมา ท่านพระครูบาเหนือชัย ท่านเมตตาตั้งใจฟังเรารายงานมาก และรับไปแล้วค่ะ อนุโมทนาสาธุกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ ทำให้แล้วน๊า รับบุญกันไปเลยจ๊า ^_^

5. MayBuddhaBlessYou

เสร็จจากตักบาตรถวายมหาสังฆทาน และถวายเครื่องอัฐบริขารพระครฐาเหนือชัย โฆสิโต ท่านแล้ว ข้าพเจ้าก็รีบวิ่งไปที่ หลวงพ่อเล็ก ท่านนั่งอยู่ มุมเดิมเหมือนปีที่แล้ว จะไปกราบท่านทีไร ตื่นเต้นเหมือนทุกๆ ครั้ง ไม่รู้เป็นเพราะอะไร พอไปหูอื้อ เพราะมัวแต่ตื่นเต้น ได้ยินแต่ท่านพูดว่า " เจนก็มา " แล้วท่านเมตตาพูดอะไรต่อนั้น จำไม่ได้เลย สัญญาดับ [​IMG]ถวายปัจจัยร่วมบุญตรงจุดนี้ไป 2,000 บาท ค่ะ เพื่อนๆๆๆ รับบุญไปเลยอีกแล้วจ๊า ^_^ ต่อจากนั้นก็ไปตักบาตรพระขี่ม้าที่มีอยู่ 6 รูป ตักบาตไปรูปละ 200 บาท รูปแรกนั้นท่านเป็นท่านรองเจ้าอาวาสค่ะ ท่านสดชื่นแจ่มใส หัวเราพ ท่านมีเมตตาเสมอ ไม่เคยเจอที่ท่านไม่ร่าเริงเลยค่ะ รับบุญๆๆๆ เลยจ๊ะ ผู้มีบุญทั้งหลาย ปัจจัยเราท่านหมดจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2013
  6. MayBuddhaBlessYou

ต่อไปก็ต้องเตรียมตัวไปเข้าพิธีสืบชะตาแบบล้านนา มีพ่อแม่ครูบาอาจารย์หลายองค์มาร่วมพิธี อาทิเช่น หลวงปู่ครูบาเจ้าบุญยัง ตุ๊ป้อมหาสิงห์ หลวงพ่อเล็ก พระครูบาวิฑูรณ์ หลวงพ่อนิล หลวงพี่ติงลี่ พระอาจารย์หนึ่ง และอีก 10 กว่ารูปในมณฑลพิธี มีพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต นั่งอยู่ตรงกลางซุ้มสิบชะตา ในการนี้ข้าพเจ้าได้นำปัจจัยน้อมถวายพระครูบาเหนือชัย 5,000 บาท ท่านเมตตาเคาะศรีษะให้หนักพอสมควรดักโป้กเลย ^_^ พร้อมกันนี้ ได้นำปัจจัยถวายพระภิกษุทั้งหมดรวมแล้วประมาณ 3,900 บาทค่ะ และแล้วก็รีบวิ่งไปดูแลเรื่องอาหารพระภิกษุค่ะ จัดเตรียมโต๊ะจีนไว้ 15 โต๊ะค่ะ พอไปถึงพระท่านฉันท์เกือบหมดแล้ว ได้ประเคนตุ๊ป้อมหาสิงห์ ได้ยินพระให้พรก่อนท่านฉันท์ เลยยกมือรับพร ได้ภาพเฉพาะคณะพระภิกษุสงฆ์ชุดสุดท้าย ที่ทำงานจนเกือบจะเลยเวลาฉันท์เพล ต้องนิมนต์ๆๆๆ เจ้าค่ะ ^_^

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

7. MayBuddhaBlessYou

ก่อนจะกลับ ได้ไปถวายปัจจัยร่วมสร้างพระไพรีพินาศ 2,000 บาท ถวายปัจจัยร่วมซื้อที่ดินอีก 2,000 บาท เช็คยอดไปมา ขาดอยู่พันสองพันที่ไม่ได้ถวาย เดี๋ยวจะนำไปน้อมถวายพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ท่านให้ จนหมดครบทุกบาททุกสตางค์ค่ะ วันนี้วิ่งไปวิ่งมา จนวินาทีสุดท้าย ลืมไปบ้างอะไรบ้างก็ขออภัยพี่น้องผองเพื่อนด้วยนะเจ้าค๊า

ภาพชุดสุดท้าย เป็นภาพของเจ้าภาพออกโรงทานทั้งหมด ซึ่งรวมคณะเราด้วยค่ะ ปีหน้าฟ้าใหม่ หวังเป็นอย่างยิ่งว่า พวกเราจะได้มาร่วมกันสร้างมหาบุญมหาบารมีกันอีกค่ะ กราบลาทุกๆ ท่านด้วยภาพอิ่มทั้งบุญ อิ่มทั้งท้องค่ะ อาหารก็อร่อยมาก ทุกๆ โรงทานเลยค่ะ ไปชิมมาทั่วแล้วจ๊า ^_^ อนุโมทนาสาธุการกับทุกๆ ท่าน มา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ สวัสดีค่ะ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

............................................................สวัสดีค่ะ...............................................................[​IMG]

8. MayBuddhaBlessYou

อนุโมทนาสาธุกับทั้งสองท่าานด้วยค่ะ ทั้งคุณณีรนุช กิจวิทย์้พร้อมลูกๆๆๆ (4 คนหรือค่ะ ^_^) และคุณ amaxidon ด้วยค่ะ ลงยอดปัจจัยไปแล้วค่ะท่าน ในนามผู้ไม่ประสงค์ออกนามค่ะ ยอดจึงเท่าเดิม ขออนุโมทนาสาธุกับทั้ง 2 ท่านด้วยค่ะ สาธุๆๆๆๆ ปิดยอดแล้วนะจ๊า ปีหน้ามาร่วมบุญกันใหม่ค่ะ ^_^

9. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ขออนุโมทนาบุญด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ
    เห็นแล้วก็ชื่นใจเหมือนได้ไปเอง

10. pinkpink

pinkpink เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณคุณเจนที่นำภาพบุญมาให้ชม

ด้วยอานิสงส์แห่งการบำเพ็ญบุญกุศลของท่านทั้งหลาย ด้วยคุณแห่งพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    พระแม่ธรณี ท่านพญายมราช ท่านพญานาค เทวดาที่มีธรรม และท่านท้าวเวสสุวรรณ
    จงเป็นสักขีพยาน ในมหาบุญ ของท่านทั้งหลายเหล่านี้ด้วยเถิด

อนุโมทนาบุญในมหากุศลของทุกท่านค่ะ
    สาธุ ..นิพพานะ ปัจจโย โหตุ.

11. dogbert77

dogbert77 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมโมทนาด้วยครับ ขอให้คุณเจนรวยทั้งทางโลกและทางธรรมครับ
    ขอบคุณครับ

12. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนากับพี่เจนอย่างยิ่งครับ...เห็นภาพแล้วอิ่มบุญอิ่มใจจริงๆ จ้า จะรอร่วมบุญอีกเด้อจ้า
    rabbit_heartrabbit_heartrabbit_heartrabbit_heartqsqu

13. holset

holset เป็นที่รู้จักกันดี

yimmyimmyimmyimmyimm

14. Piticha

Piticha เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุค่ะ คุณเจน เห็นแล้วก็อิ่มใจอิ่มบุญ ปลื้มใจจังค่ะ

15. MayBuddhaBlessYou

สาธุ สาธุ สาธุ กับทุกๆ ท่านที่ร่วมบุญกันครั้งงานนิโรธกรรมของพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ด้วยทุกๆประการค่ะ บารมีขององค์พระครูบาเหนือชััย ท่านสูงมากจริงๆ ขอไว้ 1 แสน ก็ได้ ถึงแม้เราจะตบท้าย สามพันกว่าบาทก็ตาม ^_^ จะได้นำปัจจัยไปทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรื่องยิ่งๆ ขึ้นไป ข้าพเจ้าก็เลยพร้อมและน้อมใจอันศรัทธาแรงกล้าทำบุญปิดท้ายรายการซะเลย อุตสาห์ ร๊อ ร๊อ รอ ว่าจะมีใครมาปิด จะได้อานิสงส์ ดั่งที่องค์พระสีวลีถวายน้ำผึ้งต่อพระพุทธเจ้ามหากัสปะ (หรือไม่ไม่แนใจค่ะ) (ไปติดตามอ่านตอนนี้ที่หลวงพ่อเล็ก พระครูวิลาศกาญจนธรรม ท่านเมตตาเทศน์ไว้ ที่หน้า 8 ค่ะ) เพราะทำบุญปิดท้ายรายการเสริมทุกอย่างของคนอื่นเขาให้บริบูรณ์ ตัวเองก็เลยบริบูรณ์ไปด้วย สาธุ สาธุ เราบริบูรณ์แน่ๆ ^_^ จากนั้นพอถึงสมัยของพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน เวลาไปบิณฑบาตรที่ไหน หากต้องเดินทางระยะทางไกล เป็นแรมเดือน พระพุทธองค์ยังทรงต้องตรัสถามพระอานนท์ว่า งานนั้นพระสีวลีไปด้วยหรือไม่ เพราะหากว่าท่านไปด้วย อาหารการฉันท์ไม่อดแน่ๆ ระหว่างที่เดินทางไปนั้น พวกเทวดาอารักษ์ทั้งหลายก็ต่างพร้อมใจกันใส่บาตรพระสีวลีมากกว่าของพระพุทธองค์อีก ด้วยอานิสงส์ที่ท่านเคยทำบุญปิดท้ายรายการในอดีตกาล อานิสงส์ทำให้ท่านมีโชคลาภมาก สมัยพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน ท่านจึงทรงเป็นเอกทัตคะแห่งโชคลาภ

วันเสาร์นี้ 26 มกราคม 2556 ได้รับคำสั่งด่วนให้ขึ้นเขาไปที่วัดของท่านพระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ข่าวดีข่าวใหญ่เหมือนกันนะ ต่อวงการพระพุทธศาสนาในบ้านเรา (ขออุบไว้ก่อน) ติดตามข่าวสารได้ทันทีีวันเสาร์นี้ ช่วงเย็นๆ ที่ห้องข่าวพุทธศาสนา ไปร่วมอนุโมทนาสาธุกัันค่ะ

16. MayBuddhaBlessYou

สำหรับเพื่อนๆ ที่รอวัตถุมงคล โปรดรออีกสัดนิดส์ส์ส์นึงจ๊า องค์พระพุทธรูป พระครูบาเหนือชัยท่านจะเมตตาเจิมให้อีกรอบ สาธุ สาธุ ส่วนที่เหลือทั้งหมดผ่านการอธิษฐานจิตจากท่านด้วยแล้ว สงสัยท่านคงแผ่เมตตาให้อีกหลายๆๆ รอบ ^_^ พร้อมเมื่อไหร่จะรับดำเนินการจัดส่งให้นะเจ้าค๊า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2013
  17. MayBuddhaBlessYou

ภาพไปเก็บมาจาก Facebook ข้าพระพุทธเจ้าพระขี่ม้าบิณฑบาตร ภาพถ่ายในถ้ำเราเข้าไปไม่ได้ โยมชายยังเข้าไม่ได้เลย ให้แต่พระภิกษุสงฆ์เท่านั้นที่เข้าไปรับท่านพระครูบาเหนือชัย แอบไปเก็บมา ตุ๊ปี้ตุ๊น้องคงมิว่าอะไรโยมพี่นะเจ้าค่ะ เดี๋ยวไปขอวันเสาร์อีกครั้งค่ะ ชมภาพที่เรายังไ่ม่ได้เห็นค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2013
  18. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดกับพี่เจนอย่างยิ่งครับ...เห็นภาพแล้วอิ่มบุญอิ่มใจจริงๆ ครับ
    ขอให้พี่เจน ร่ำรวยทั้งทางโลกและทางธรรมนะครับ สาธุ สาธุ

19. jakpong

jakpong เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ กับคุณเจน ปีหน้าบอกมาเร็ว ๆ หน่อยก็ดี จะได้ช่วยกระจายข่าว

20. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    อนุโมทนาด้วยครับ ผมก็ไปงานนี้มาเหมือนกันได้กราบทำบุญกับพระผู้ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบแล้วม่วนใจ๋หลายๆ ^^