ปิดรับบริจาค (เชิญฝากชื่อเขียนลงแผ่นทอง)หล่อองค์ปฐมประจำวันเกิดองค์ๆละ10,000บาท!!!

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 7 กุมภาพันธ์ 2014.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    เชิญร่วมหล่อ
    พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมปางเปิดโลกหรือ
    พระพุทธรูปประจำวันเกิด

พระปางถวายเนตร
    ความสูงรวมฐานพระสูง 2.5 เมตร
    เจ้าภาพหล่อ องค์พระ+ฐานพระองค์ละ 10,000 บาท
    เจ้าภาพหล่อ องค์พระ+ฐานพระ+ทาสีองค์พระ+ทาสีฐานพระ องค์ละ 15,000 บาท

2. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมปางเปิดโลกหรือ
    เจ้าภาพหล่อ องค์พระ+ฐานพระองค์ละ 10,000 บาท
    เจ้าภาพหล่อองค์พระ+ฐานพระ+ทาสีองค์พระ+ทาสีฐานพระ
    องค์ละ 15,000 บาท หรือร่วมบุญตามกำลังศรัทธา

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเก๋ณัฐาและทุกท่านครับ

3. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการกับคุณธรรมสถิตและทุกๆท่านด้วยค่ะสาธุๆๆ

4. เก๋ณัฐา

เจ้าภาพหล่อ องค์พระ+ฐานพระ+ทาสีองค์พระ+ทาสีฐานพระ องค์ละ 15,000 บาท

5. เก๋ณัฐา

สำหรับหลายท่านที้ส่งอีเมล ขอใบอนุโมทนาบัตร รบกวน cc เก๋ด้วยนะค่ะ เพราะเวลาที่ตกหล่นหรือใบอนุโมทนาบัตรไปไม่ถึง เก๋จะได้ตามให้ได้น่ะค่ะ แต่หากตรงมาที่เก๋ๆแล้วหายเงียบไปไม่มีการตอบอีเมลกลับแสดงว่่าลืมไปน่ะค่ะสามารถโทรสายตรงหาเก๋ได้เลยนะค่ะ รับรองได้รับแน่นอนค่ะทุกท่านค่ะ อนุโมทนาสาธุการค่ะ สาธุๆๆ

6. ธรรมสถิต

~การรู้สภาวะที่แท้จริงของร่างกายในธรรมปัจจุบัน คืออริยสัจ
    เป็นทุกขสัจที่พระอริยเจ้าจักต้องยอมรับนับถือสภาวะที่แท้จริงของร่างกาย
    ไม่มีใครเขาฝืนมันได้ ยิ่งฝืนมากเท่าไร ยิ่งทุกข์มากเท่านั้น
    ร่างกายมันเป็นไปตามสภาวะปกติของมัน คือ ทำงานหนักมากเกินกำลัง มันก็เสื่อมโทรมให้เห็นปรากฏชัด
    เป็นเวทนาอยู่ภายใน หากจิตรับทราบเวทนานั้นแล้ว วางเป็นสังขารุเบกขาญาณ
    คือ ยอมรับสภาพของร่างกายในขณะนั้นๆ จิตก็จักไม่ดิ้นรนเพื่อให้พ้นจากสภาวะนั้น
    ซึ่งไม่มีใครพ้นไปได้ เมื่อยอมรับจิตก็จักมีความสุข
    ด้วยความเห็นร่างกายนี้ มีความเสื่อมไปตามปกติของมัน~

ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น เล่มที่ ๖ หน้า ๗
    รวบรวมโดย: พล.ต.ท.นพ. สมศักดิ์ สืบสงวน

พระราชพรหมยานมหาเถระ
    หลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุง จ.อุทัยธานี
    ---------------------------------------------------

เจ้าภาพหล่อองค์พระ+ฐานพระ+ทาสีองค์พระ+ทาสีฐานพระ
    องค์ละ 15,000 บาท หรือร่วมบุญตามกำลังศรัทธา

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเก๋ณัฐาและทุกท่านครับ​

7. เก๋ณัฐา

8. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุค่ะ
    ยังไงเก๋ไม่ได้เข้ามาก็ฝากโพสต์กระทู้ด้วยนะค่ะ
    การนำบุญไปฝากผู้้อื่นถือเป็นการสร้างมหากุศลนะคะ
    อนุโมทนาสาธุการค่ะ สาธุๆๆ

9. เก๋ณัฐา

พิธีบวงสรวงหล่อสมเด็จองค์ปฐมต้น 1 พ.ค. 2557

ก่อนปฏิบัติธรรมวันนี้ขอทำบุญด้วยการนำรูปพิธีบวงสรวงหล่อสมเด็จองค์ปฐมต้น ส่งฝากญาติโยมสายบุญทั่วทุกมุมโลกค่ะ อนุโมทนาสาธุ อย่างไรทำบุญทุกครั้งอย่าลืมอธิษฐานกันนะคะ เราไม่ได้ทำบุญเพื่อหวังผล แต่หากด้วยปรารถนาให้บุญกุศลที่สร้างส่งให้พวกเราได้สร้างบารมีต่อยอดจนถึงฝั่งฝันตามที่พวกเราทั้งหลายอธิษฐานปรารถนา ผู้คนมากมายต่างคนต่างกรรมต่างวาระ ปรารถนาต่างกัน แต่สร้างบุญร่วมกันได้นะคะ อนุโมทนาสาธุค่ะ ​

4468.jpg 4469.jpg 4470.jpg

4471.jpg 4472.jpg 4473.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2014
  10. ธรรมสถิต

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเก๋ณัฐาและทุกท่านครับ

11. tanmai

tanmai เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เก๋ได้โอนเงินทำบุญสร้างประจำวัดเกิดแล้วนะค่ะ
    2/5/14 เวลา18.59 นาที จำนวนเงิน 200 บาท

12. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการจร้า ขอให้สำเร็จสมปรารถนาตามที่อธิษฐานนะจ๊ะสาธุๆๆ

13. เก๋ณัฐา

14. เก๋ณัฐา

พิธีบวงสรวงหล่อสมเด็จองค์ปฐม 1 พ.ค 2557(ต่อ)

ชมภาพใหญ่ ตลิ๊กบนรภาพเลยนะคะ ​

4474.jpg 4475.jpg 4476.jpg 4477.jpg 4478.jpg

การสร้างบารมีก็เหมือนการเดินทางค่ะ หลายท่านคงเคยเดินทางไกลกัน เวลาเราเดินทางไกลนี้สิ่งที่เราต้องเตรียมคือ เสบียงและเชื้อเพลิงเพื่อให้ยานภาหนะขับเคลื่อนไปถึงจุดหมายปลายทางที่เราจะเดินทางไป เรือที่จะนำผู้โดยสารไปส่งตามจุดหมายต่างๆนั้น ยิ่งผู้โดยสารมากเท่าไหร่ เรือลำนั้นย่อมต้องเป็นเรือที่มีตัวเรือที่ใหญ่ เสบียงและเชื้อเพลิงมากพอที่จะพาคนที่อยู่ในเรือลำนั้นไปส่งถึงจุดหมายปลายทาง เกาะแรก เกาะที่สอง เกาะที่สาม และเกาะที่สี่ และหลังจากนี้ก็ส่ง เกาะที่ไกลกว่าเกาะทั้งสี่แห่งนี้ นักสร้างบารมีทั้งหลายต้องไปสร้างกันต่อเองคะ อนุโมทนาสาธุการค่ะ ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2014
  15. เก๋ณัฐา

มีคุณพี่สายบุญท่านนึงไม่ประสงค์ออกนามร่วมบุญทำบุญสร้างวดทั้งหมดเป็นจำนวนเงิน 100,000 บาท อนุโมทนาสาธุการคะ ขอเชิญท่านญาติโยม สายบุญและญาติธรรมทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกันรับบุญไปร่วมกันนะคะ

วันนี้เราอาจจะไม่มีกำลังที่จะทำบุญแบบคุณพี่ท่านนี้แต่ไม่เป็นไรคะ แม้นวันนี้เราอาจมีน้อยเราก็ร่วมบุญไปตามกำลังของเราแต่หากเรายินดีที่เห็นความเจริญของผู้อื่นวันนึงเราก็จะมีเองยินดีด้วยจิตอันเป็นกุศลและที่สำคัญต้องสร้างนะคะในไม่ช้าโอกาสนั้นก็จะมาถึงเราเองในวันใดวันนึง ในทางโลกไม่เหมือนในทางธรรมหากเราปรารถนาที่จะมั่งคั่งด้วยทรัพย์สินเงินทองนั้นบุญเนรมิตไม่ได้หากสองมือของเราไม่ได้เริ่มลงมือสร้างสิ่งเหล่านั้นขึ้นแต่บุญจะเป็นเสมือนเชื้อเพลิงนำยานพาหนะของเราให้ไปถึงจุดหมายปลายทาง เราทุกคนเกิดมาแตกต่างกันไปตามกรรมและตามที่อธิษฐานปรารถนา ดูอย่างครูบาอาจารย์พระอรหันต์ทั้งหลายสิคะน้อยมากที่จะเกิดมาในตระกูลที่ร่ำรวยได้ด้วยทรัพย์สมบัติ นั่นเพราะท่านไม่ได้ปรารถนาทางโลกแต่ปรารถนาในทางธรรมแต่ถ้าให้บอกบุญท่านนั้นมากมายเรียกว่าอินฟินิตี้ไม่มีที่สิ้นสุดค่ะเพราะกว่าจิตคนๆนึงจะบรรลุเป็นภูมิธรรมชั้นพระอรหันต์นั้นไม่ง่ายค่ะ ต้องสร้างบุญบารมีมาเต็มแล้วถึงวาระมันจึงจะแตกออกมา ปกติธรรมแต่ละขั้นเวลาที่สำเร็จนี่ไม่ต้องหา มันเหมือนไม่มีอะไรอยู่ในจิตแล้วว่างไปหมดแต่อพถึงเวลาถึงวาระมันจึงจะปรากฏและแตกออกมาพูดไปหากไม่ได้ปฏิบัติก็อาจจะนึกภาพไม่ออกนะคะแต่ไม่เป้นไรค่ะวันนี้นั่งไม่เป้นไม่ได้หมายความว่า เราจะนั่งสมาธิไม่เป้นตลอดไปก็ไม่ใช่เช่นนั้น หากเริ่มปฏิบัติเมื่อไหร่หนทางจะไม่ไกล สำหรับญาติธรรมสายบุญหลายท่านที่ยังปรารถนาทางโลกทางธรรม ทำไงได้ก็เรายังต้องอยู่กับมันนี่ค่ะ บนโลกใบนี้ดังนั้นก็ขอให้สร้างคู่กันไปเพราะมันจะส่งกันค่ะ อย่างเพียงเห้นว่า ณ วันนี้เราอาจเกิดมาสบายอยู่แล้วสามารถละเลยการสร้างบุญกุศลได้ บุญสิ่งเหล่านี้มีหมดลง ดังนั้นไม่ได้หมายความว่า วันนี้เราอยู่ดีมีสุขรอุดมสมบูรณ์แล้ววันข้างหน้าจะยังเป็นเช่นนั้น (หรือชาติภพต่อๆไปจะเป้นเช่นนั้นุด้วย อันนี้พูดสหรับผู้ที่ปฏิบัติธรรมเห็นภพเห็นชาติในอดีตของตนเองก็จะพอเข้าใจ)ดังนั้นบุญกึศลจึงเป้นสิ่งที่พึงสร้างอยู่เป็นนิจ 555เก๋ก็เป็นคนนึงในนั้นค่ะถึงแม้ว่าในทางโลกจะไม่ค่อยได้สร้างเท่าไหร่ก็ช่วงแรกๆวัดกำลังเริ่มต้นสร้างอยู่นี่ค่ะก็มัวแต่สร้างวัดค่ะ และอีกส่วนนึงก็ใช้กรรมค่ะ555 ในอดีตบุญได้สร้างมามากมายแต่กรรมก็ได้สร้างมาเช่นกันแม้จะไม่ได้เป็นกรรมหนักแต่รวมๆกันมาส่งผลก็มีแอบหงุดหงิดไม่ได้ดั่งใจบ้าง แต่เพราะเรารู้ว่ากรรมนั่นเราสร้างมาก็ไมได้โกรธหรือโทษใครก็ใช้คืนเจ้ากรรมนายเวรไป พอใช้หมดก็จบและคลี่คลายไปเอง มันทรมานแค่ช่วงที่ใช้กรรมเท่านั้นค่ะแต่พอใช้หมดมันก็โล่งนะคะ ดังนั้นเวลาใครพูดอะไรที่จริงหรือไม่จริงเกี่ยวกับเราเมื่อก่อนแอบมีหงุดหงิดแต่เดี๋ยวนี้เฉยไม่สนค่ะเราอยู่ใยโลกใบนี้ต้องพบปะผู้คนมากมายเราคงไม่สามารถที่จะบังคับให้ใครพูดหรือคิดในสิ่งที่เราต้องการทั้งต่อหน้าและหลับหลังจริงไหมค่ะ ดังนั้นใครอยากพูดอะไรก็ให้เค้าพูดไปกรรมอยู่ที่เค้าไม่ได้อยู่ที่เรา เราเฉยไว้เป็นพอค่ะ ถือว่าใช้กรรมของเราพอใช้เสร็จไม่คลี่คลายก็แยกย้ายกันไปเอง ไม่มีใครเกิดมาโดยที่ไม่เคยสร้างกรรมมาหรอกค่ะ ไม่แม้พระอรหันต์ก็ตาม อนุโมทนาสาธุการค่ะ

16. เก๋ณัฐา

17. เก๋ณัฐา

มีภาพพิธีบวงสรวงอีกส่วนนึงที่ยังไม่ได้นำมาลงให้ชม อย่าลืมมาติดตามชมและร่วมอนุโมทนาบุญไปด้วยกันนะค่ะ บุญเป็นสิงที่สำเร็จด้วยจิต รับไปหมดทั่วทุกมุมโลก เพียงแค่คิดดี คิดยินดีในบุญที่เกิดขึ้นไม่จัเป็นบุญที่เราสร้างเองหรือผู้อื่นสร้าง เพียงแค่คิดยินดีและอนุโมทนาบุญร่วมไปด้วยแต่นี้บุญก็เกิดแล้วคะ อาจไม่ได้รับบุญเท่่ากับผู้สร้างแต่ก็เป็นจะได้รับบุญไปเช่นกันเมื่อเรายินดีและอนุโมทนาในบุญหรือความดีความเจริญนั้นๆ อนุโมทนาสาธุการคะ

18. เก๋ณัฐา

วันนี้พี่ได้รับsmsแจ้งโอนเงินร่วมบุญแล้วนะค่ะ อนุโมทนาสาธุการค่ะ ขอให้ได้สำเน็จสมปรารถนาตามที่อธิษฐานปรารถนาค่ะสาธุๆๆ

19. ธรรมสถิต

โอนเงินร่วมทำบุญเมื่อวันศุกร์แล้ว 300 บาทครับ

20. เก๋ณัฐา

เชิญโมทนาบุญร่วมกันวันฉัตรมงคลค่ะ

วันนี้วันฉัตรมงคล พลาดไม่ได้เลยค่ะที่จะต้องนำบุญมากฝากท่านญาติโยมสาธุชนท่านผู้มีจิตศรัทธาที่ช่วยเหลือการสร้างวัดป่าแห่งนี้มาตลอดระยะเวลาห้าปีนี้ เราผ่านอะไรกันมามากมายกว่าที่จะได้เห็นวัดในวันนี้ กว่าที่จะได้เห็นพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมใหญ่(กว้าง6 เมตรสูง11เมตร)น้อย(กว้าง2 เมตรสูง4เมตร)เป็นร้อยองค์เช่นในปัจจุบันนี้ ยังไม่เสร็จสมบูรณ์นะคะและหนทางแห่งการสร้างบารมีไกลเสมอ แต่เราก็คงเดินทางกันต่อไป ญาติโยมหลายท่านอาจจะแวะะเวียนเปลี่ยนหน้ากันไป ไปร่วมบุญที่อื่นแล้วก็อย่าลืมแววะเวียนกลับมาร่วมบญช่วยกันสร้างศาสนสถานแห่งนี้ให้สำเร็จไปด้วยกันนะคะ หากร่วมสร้างกันจนเสร็จแม้นปรารถนานิพพานให้ปฏิบบัติธรรมไปอธิษฐานไปและสร้างไปด้วยแล้วละก็ชาตินี้นิพพานไม่ไกลเกินเอื้อมแน่นอนคะ การสร้างไม่ยากแต่การสร้างจนเสร็จที่ต้องบอกว่า ตายจะง่ายกว่าค่ะ เพราะระหว่างนั้นก็จะมีบททดสอบต่างๆมากมายที่เข้ามา เรียกว่าไม่ได้เดือดร้อนทางกายแต่ในทางจิตใจแล้วทุกข์ที่เกิดการกรรมเก่าที่มารวมกันส่งผลเหมือนจะดึงเราออกจากการสร้างบารมี มีเข้ามาเป็นระยะๆค่ะ การลงมือสร้างบารมีนั้นไม่ยาก แต่การสร้างบารมีให้สำเร็จเสร็จสิ้นลงนั้นไม่เคยง่าย ไม่เพราะใจ(จิต)เราเอง จิตที่ปรุงแต่งขึ้นมาด้วยวิบากกรรมในอดีตส่งผล ยากตรงนี้แหละค่ะ ก็เรียกกันว่าต้องงัดต้องใช้อุบายในการสร้างบารมีกับตัวเองยกใหญ่คะ ความยึดมั่นถือมั่นของเก๋ต้องเรียกว่าดื้อมั่นจะดีกว่าค่ะ เพราะแต่ละเรื่องที่เจอนี่เรียกว่า ทำให้กำลังใจในการสร้างบารมีหมดกันไปหลายต่อหลายรอบเลยทีเดียว แต่บททดสอบที่เข้ามากด้วยกรรมเก่าที่เราได้เคยสร้างไว้แต่เวลามานี่มาแบบไม่มีเว้นวรรคไม่ให้โอกาสตั้งตัวกันเลยทีเดียวคะ มาแบบรวมกันส่งผลในระยะเวลาที่ต่อเนื่อง ถ้าผ่านไปได้ก็สร้างต่อ ถ้าผ่านไปไม่ได้นี่มีถึงขั้นเลิกสร้างกันเลยทีเดียว แต่อย่างที่บอกว่าใช้การดื้อมั่นดังนั้นมองที่จุดหมาย อะไรๆเกิดก็สร้างไปประคองไป ยกเว้นตายคะเพราะถ้าตายนี่สร้างไม่ได้แล้วแต่ชาติภพถัดไปมาเมื่อใดจะมาสร้างอยู่เช่นนี้เรื่อยไปตราบถึงปลายทาง

4479.jpg 4480.jpg 4481.jpg 4482.jpg 4483.jpg 4484.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2014