ปิดรับบริจาค เชิญชวนร่วมโมทนาบุญที่สำเร็จในการสร้างสมเด็จองค์ปฐม 4 ศอกพร้อมศาลากันค่ะ (หน้าู 7)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Ninana, 9 มิถุนายน 2012.

1. Ninana

Ninana เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาบุญกับคุณ wirotp, คุณ ศุภณัจ และคุณ ธรรมวิวัฒน์ ที่ร่วมบุญใหญ่นี้ด้วยกันค่ะ -/\-

2. Ninana

1
    อัพเดตข่าวการสร้างศาลาไม้สักทองนิดนึงค่ะ ตอนนี้จขกท. ได้ติดต่อบริษัทที่รับสร้างศาลาไม้สักทองแล้วค่ะ จะดำเนินการไปติดตั้งที่วัดพระธาตุจอมแจ้ง อ.พาน จ.เชียงรายในช่วงปลายเดือนกรกฎาคมนี้ค่ะ

3. เก่ากะลา

เก่ากะลา เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2008
    ขอร่วมบุญด้วย 100บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      60.9 KB
      เปิดดู:
      34
  4. s3515941

s3515941 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    เรื่องการอุทิศบุญกุศล

ผู้ถาม
    เมื่อทำบุญแล้ว ถ้าจะอุทิศส่วนกุศลภายหลังจะได้ไหมคะ...........?

หลวงพ่อ
    การทำบุญไปแล้วครั้งหนึ่งสักกี่ปี ๆ บุญก็ยังมีอยู่ถ้าทำไปแล้วสัก ๓๐ ปี ก็ยังอุทิศส่วนกุศลได้ บุญมันไม่หาย ไม่ใช่เราทำบุญแล้ว เดี๋ยวเดียวมันหายไปไม่ใช่อย่างนั้นนะ

ผู้ถาม
    แล้วถ้าเผื่อทำบุญแล้ว ไม่ได้อุทิศส่วนกุศลจะได้บุญเต็มที่ไหมคะ...?

หลวงพ่อ
    ก็ได้เต็มที่อยู่แล้ว เราเป็นผู้ได้สมบูรณ์แบบ แต่อยู่ที่ว่าเราจะให้เขาหรือไม่ให้ การอุทิศส่วนกุศล นี่นะ ถ้าเราไม่ให้ เราก็กินคนเดียวใช่ไหม..... ทีนี้ถ้าเราให้เขาของเราก็ไม่หมดอีก ส่วนที่เราให้ไปไม่ได้ยุบไปจากของเดิม
    อย่างเรื่องของ พระอนุรุทธ สมัยที่ท่านเกิดเป็นคนเกี่ยวหญ้าช้างของมหาเศรษฐี เวลาที่ท่านทำบุญแล้ว เจ้านายขอแบ่งบุญ ท่านก็สงสัยว่าการแบ่งบุญน่ะจะแบ่งได้ไหม จึงไปถามพระปัจเจกพุทธเจ้า ที่ท่านรับบาตรนะ ท่านก็เปรียบเทียบให้ฟังว่า

"สมมุติว่าโยมมีคบ แล้วก็มีไฟด้วย คนอื่นเขามีแต่คบ ไม่มีไฟ ทุกคนต้องการแสงสว่าง ก็มาขอต่อไฟที่คบของโยมแล้วคบทุกคนสว่างไสวหมด อยากทราบว่าไฟของคุณโยมจะยุบไปไหม....?
    ท่านอนุรุทก็บอกว่า ไม่ยุบ แล้วท่านก็บอกว่า "การอุทิศส่วนกุศลก็เหมือนกัน ให้เขา เขาโมทนา แต่บุญของเราเต็ม 100 เปอร์เซ็นต์"

5. Ninana

1
    อนุโมทนาบุญกับคุณ กมลช ที่ร่วมบุญใหญ่นี้ด้วยกันค่ะ -/\-

6. Ninana

1
    [FONT=&quot]ได้ไปอัพบุ๊คเป็นครั้งที่ 4 มาเรียบร้อยแล้วค่ะ[/FONT] [FONT=&quot]จะขอแจกแจงรายการเงินโอนร่วมทำบุญ ดังนี้นะค่ะ

[/FONT][FONT=&quot]วันที่ [/FONT][FONT=&quot]5 [/FONT][FONT=&quot]ก.ค. [/FONT][FONT=&quot] 2555[/FONT][FONT=&quot] ผู้ร่วมบุญทั้งหมด 2 ท่านค่ะ เป็นเงินทั้งหมด 320 บาท[/FONT]
    v [FONT=&quot]คุณ สะท้านฟ้า 120 บาท
    [/FONT]v [FONT=&quot]คุณ ศุภณัจ 200 บาท[/FONT]

[FONT=&quot]วันที่ 6[/FONT][FONT=&quot] ก.ค. [/FONT][FONT=&quot] 2555[/FONT][FONT=&quot] ผู้ร่วมบุญทั้งหมด 3 ท่านค่ะ เป็นเงินทั้งหมด 1,200.01 [/FONT][FONT=&quot]บาท[/FONT]
    v [FONT=&quot]คุณ wirotp[/FONT][FONT=&quot] 1,000.01 บาท[/FONT]
    v [FONT=&quot]คุณ[/FONT]ธรรมวิวัฒน์[FONT=&quot] 100 บาท[/FONT]
    v [FONT=&quot]ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม 1 100 บาท
    [/FONT][FONT=&quot]
    [/FONT][FONT=&quot]วันที่ [/FONT]9 [FONT=&quot]ก.ค. [/FONT][FONT=&quot] 2555[/FONT][FONT=&quot] ผู้ร่วมบุญทั้งหมด 2 ท่านค่ะ เป็นเงินทั้งหมด 121 บาท[/FONT]
    v [FONT=&quot]คุณ[/FONT] กมลช [FONT=&quot] 100 บาท[/FONT]
    v [FONT=&quot]ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม 1 21 บาท

[/FONT][FONT=&quot]ยอดรวมเงินโอนร่วมทำบุญ จากผู้ร่วมบุญ ตั้งแต่วันที่ [/FONT][FONT=&quot]9 [/FONT][FONT=&quot]มิ.ย. [/FONT][FONT=&quot] - [/FONT][FONT=&quot]9 [/FONT][FONT=&quot]ก.ค. [/FONT][FONT=&quot] 2555[/FONT][FONT=&quot] เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 11,512.55 บาทค่ะ[/FONT]
    [FONT=&quot]ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกๆ ท่าน ค่ะ [​IMG][/FONT]

7. zaf

zaf เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐม 4 ศอก พร้อมวิหารศาลาไม้สักทองถวายแด่วัดพระธาตุจอมแจ้ง อ.พาน จ.เชียงราย
    โอนวันนี้ 12.00 202บาท
    อนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

8. Ninana

1
    อนุโมทนาบุญกับคุณ zaf ที่ร่วมบุญใหญ่นี้ด้วยกันค่ะ -/\-

9. Ninana

1
    [FONT=&quot]ได้ไปอัพบุ๊คเป็นครั้งที่ 5 มาเรียบร้อยแล้วค่ะ[/FONT] [FONT=&quot]จะขอแจกแจงรายการเงินโอนร่วมทำบุญ ดังนี้นะค่ะ

[/FONT][FONT=&quot]วันที่ [/FONT][FONT=&quot]10 [/FONT][FONT=&quot]ก.ค. [/FONT][FONT=&quot] 2555[/FONT][FONT=&quot] ผู้ร่วมบุญทั้งหมด 1 ท่านค่ะ เป็นเงินทั้งหมด 185 บาท[/FONT]
    v [FONT=&quot]ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม 1[/FONT][FONT=&quot] 185 บาท
    [/FONT]
    [FONT=&quot]วันที่ 12[/FONT][FONT=&quot] ก.ค. [/FONT][FONT=&quot] 2555[/FONT][FONT=&quot] ผู้ร่วมบุญทั้งหมด 1 ท่านค่ะ เป็นเงินทั้งหมด 25 [/FONT][FONT=&quot]บาท[/FONT]
    v [FONT=&quot]ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม 1[/FONT][FONT=&quot] 25 บาท[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT][FONT=&quot]วันที่ [/FONT]13 [FONT=&quot]ก.ค. [/FONT][FONT=&quot] 2555[/FONT][FONT=&quot] ผู้ร่วมบุญทั้งหมด 2 ท่านค่ะ เป็นเงินทั้งหมด 1,152 บาท[/FONT]
    v [FONT=&quot]คุณ[/FONT] zaf [FONT=&quot]202 บาท[/FONT]
    v [FONT=&quot]ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม 1 950 บาท

[/FONT][FONT=&quot]ยอดรวมเงินโอนร่วมทำบุญ จากผู้ร่วมบุญ ตั้งแต่วันที่ [/FONT][FONT=&quot]9 [/FONT][FONT=&quot]มิ.ย. [/FONT][FONT=&quot] - [/FONT][FONT=&quot]13 [/FONT][FONT=&quot]ก.ค. [/FONT][FONT=&quot] 2555[/FONT][FONT=&quot] เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 12,874.55 บาทค่ะ[/FONT]
    [FONT=&quot]ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกๆ ท่าน ค่ะ [​IMG][/FONT]

10. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐม 4 ศอก พร้อมวิหารศาลาไม้สักทอง
    ถวายแด่วัดพระธาตุจอมแจ้ง อ.พาน จ.เชียงราย เพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา

จำนวน 100 บาท โอนแล้ว ธ.กรุงเทพ ในวันที่ 18 ก.ค.55

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

11. chromosome x

chromosome x เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วยคนครับ
    โอนเงินเรียบร้อยแล้วครับเมื่อวานนี้ตอนเช้า (19-7-55) จำนวนเงินโอน 200 บาท เข้าบัญชีธ.กรุงเทพ เลขที่บัญชี 050-030013-2

ฤทธิไกรและครอบครัว

12. Ninana

1
    อนุโมทนาบุญกับคุณธรรมวิวัฒน์ และคุณ chromosome x ที่ร่วมบุญใหญ่นี้ด้วยกันค่ะ -/\-

13. chakrabhan

chakrabhan เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้านายจักรพันธ์ พันธุศิลปและครอบครัว ร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม โดยโอนเงินจำนวน 200 บาท 21/07/12 11โมงกว่าๆ ขออุทิศให้องค์สัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกเจ้าทุกพระองค์ พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ พระอรหันต์ทุกพระองค์ มหาเทพและเทพเทวดาทุกพระองค์ บรรพบุรุษทุกภพทุกชาติและเจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ

14. Ninana

1
    อนุโมทนาบุญกับคุณ chakrabhan ที่ร่วมบุญใหญ่นี้ด้วยกันค่ะ -/\-

15. Put_Pitchaya

Put_Pitchaya Active Member

ร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ซุ้มเรือนแก้ว หน้าตัก 4 ศอก พร้อมวิหารศาลาไม้สักทองถวายแด่วัดพระธาตุจอมแจ้ง อ.พาน จ.เชียงราย ถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ขอจงเป็นปัจจัยในการชำระหนี้สงฆ์ทั้งหมด สาธุ

โอนแล้ว 200 bht, BBLA , 24/7/12, 20.07 pm.

16. Ninana

1
    อนุโมทนาบุญกับคุณ Put Pitchaya ที่ร่วมบุญใหญ่นี้ด้วยกันค่ะ -/\-

17. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    1
    ผมและครอบครัวร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมและศาลาไม้สักทอง 200 บาทครับ..

18. Ninana

1
    อนุโมทนาบุญกับคุณ titapoonyo ที่ร่วมบุญใหญ่นี้ด้วยกันค่ะ -/\-

19. suwap

suwap Active Member

ร่วมบุญครับ

ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐม 4 ศอก พร้อมวิหารศาลาไม้สักทอง
    ถวายแด่วัดพระธาตุจอมแจ้ง อ.พาน จ.เชียงราย เพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา

จำนวน 109 บาท โอนแล้ว ธ.กรุงเทพ ในวันที่ 2 สค.55

อิทัง ปุญญะผะลัง ผล บุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และ ขอ อุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เทพเจ้า ทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และ เทพเจ้า ทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และ พระยายมราช ขอเทพเจ้า ทั้งหลายและ พระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และ ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หาก ท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้ อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผล บุญใด ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่ง พระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึง พระนิพพาน เพียงใดขอคำว่า ไม่ดี ไม่มี ไม่ได้ และ ไม่สบาย จงอย่าได้บังเกิดแก่ ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ เถิด...

20. ต้อง^

ต้อง^ เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐม 4 ศอกพร้อมศาลาไม้สักทองและปูกระเบื้องรอบพระธาตุจอมแจ้งด้วยครับ = 200 บ.

รายชื่อผู้ร่วมทำบุญ
    ว่าที่ ร.ต.ฐิติโชติ ศรีสิงห์ชัย
    คุณ ชยานันต์ ต่อกุณ
    ดญ.ชุติกาญจน์ ศรีสิงห์ชัย
    ดช.ณฐกร ศรีสิงห์ชัย
    นาย ประเสริฐ ศรีสิงห์ชัย
    นาง รัชฎา ศรีสิงห์ชัย
    นาย ประชา ศรีสิงห์ชัย
    นาง รัศมี ศรีสิงห์ชัย
    นาย เสนาะ ต่อกุณ
    นาง เคียน ต่อกุณ
    นาง ชัญญา ต่อกุณ

ไฟล์ที่แนบมา: