เจอรอย"พญานาค"ขึ้นรถฟอร์จูนเนอร์ ที่นครพนม ชาวบ้านแห่มาดู

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย อุรุเวลา, 1 มีนาคม 2012.

1. O LEO

O LEO Active Member

15 กันยายน 2010
    คนเชื่อพระพุทธเจ้าใบหวยด้วย(ผมไม่เคยเจอในคำสอน)

2. Ms,13

Ms,13 บุคคลทั่วไป

วันเบาๆ ขอเรื่องเดิม ทุกคนเห็นหมดแล้ว แล้วคนที่นับถือพระพุทธเจ้า ไม่เล่นหวยหรือ ศีล 5 ท่องให้ฟังหน่อยสิ พี่ก็ไม่เล่นแม้แต่ลอตเตอร์รี่ใช่ปะ แสดงว่าที่บ้านพี่ไม่เล่นสักคน คนเล่นหวยคือพวกไม่นับถือพระพุทธเจ้าใช่ไหม คนทั้งประเทศนี้คงไม่นับถือพระพุทธเจ้าละสินะ แต่ขอคุยเรื่องเดิมก่อน อย่านอกเรื่อง

3. Ms,13

คุยกะเอ็มเอส คิดให้ดีก่อนตอบละกันนะยับทุกราย ไม่งั้นไปหนูไปนานแล้วหากหน้าแหกแค่ครั้งเดียว ตามคำพูดที่ให้ไว้ คิดให้ดีก่อนตอบ หนูชอบดักทางไหลไปไหน ดักจับรูนั้น พัดลมเอ๋ยเพราะดีนะแต่ตีความด้วยกลัวโดนแบน

4. O LEO

คุณบอกนับคุณถือพระพุทธเจ้า แต่คุณกับเล่นหวยซึ่งพระองค์ไม่สรรเสริญ คนไทยส่วนใหญ่นับถือพุทธทั้งนั้นแต่แค่ในทะเบียนบ้าน จะมีสักกี่คนที่ปฎิบัติจริง แล้วจะบอกว่ารักพระองค์เคารพพระองค์ใด้อย่างไรในเมื่อไม่เคยปฎิบัติ(ผมไม่เล่นการพนันทุกชนิด)

5. shaman loseless

shaman loseless เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนครับพญานาค อยากเห็นตัวเป็นๆ รอมาหลายหน้าแล้วโชว์เลย

6. Ms,13

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=TiI_C7huiJ8&feature=youtube_gdata_player]คลิป สาระแน ล้อโฆษณา ฮอลรสตะไคร้ - YouTube[/ame]

7. Ms,13

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=8b8iy3sC768&feature=youtube_gdata_player]ADintrend4812 แว่นท็อปเจริญ(ผู้ดี).wmv - YouTube[/ame]

8. O LEO

การที่คนเรามีความคิดมันผิดหรอ ที่ผมคิดต่างมันผิดหรอ ผมคิดไม่เหมือนคุณมันผิดหรอ ผมยังไม่รู้เลยคุณไม่พอใจผมเพราะอะไรเพราะคิดต่างหรอ

9. Ms,13

โคตรเท่เลย แต่คุยเรื่องเดิมก่อน

10. Ms,13

เขาพูดถึงพี่เบื๊อก

11. ตาดำดำ

ตาดำดำ เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2011
    เรื่องกายทิพย์ก็ต้องใช้ตาทิพย์ เช่นเดียวกับเทวดา ผี วิญญาณ
    คนที่ไม่มีตาทิพย์มองไม่เห็นแล้วสรุปว่าไม่มี ก็เหมือนคนตาบอด
    ทำยังไงถึงจะมีตาทิพย์ก็ต้องฝึกจิต ให้มีฌาณ

ในเมื่อใครบอกอะไรก็ไม่เชื่อ ต่อให้มีรูปมีหลักฐานก็คงไม่เชื่อ ถ้าเช่นนั้นก็ฝึกจิตให้รู้เองเห็นเอง พิสูจน์ด้วยตัวเอง

ผมแค่ชี้แนะทางออกของความขัดแย้งนี้ แล้วแต่จะพิจารณาครับ

ปล. พระพุทธเจ้าสั่งสอนเรื่องสวรรค์นรกขุมต่างๆก็ใช้จิตดู ไม่ได้ไปใช้กล้องวิดีโอ กล้องส่องทางไกล แต่ถามว่าจะฝึกจิตเพื่อจะได้เพลิดเพลินกับสิ่งเหล่านี้ก็ไม่ใช่ แต่มันเป็นสิ่งที่มีอยู่ เมื่อเราฝึกไปถึงขั้นหนึ่งก็เป็นธรรมดาที่จะเห็น (เหมือนผี วิญญาณมีอยู่ แต่เราจะเห็นได้หรือไม่แค่นั้น)
    แต่แน่นอนว่าเป้าหมายการปฏิบัติทางพุทธก็คือการเข้าถึงนิพพาน ไม่ใช่แค่ฝึกเพื่อพิสูจน์สิ่งเหล่านี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2012
  12. O LEO

ผมไม่เคยบอกพญานาคมีจริง ผมบอกว่าคนส่วนใหญ่ที่เชื่อก็มีอยู่อ้างอิงในพระไตรปิฎก ถ้าจะแก้ความเชื่อก็ต้องเริ่มแก้ในพระไตรปิฎก ลองย้อนกับไปอ่านดูว่าผมเคยพูดว่าพญานาคมีจริงใหม ไม่เคย ผมผิดไหมเนี้ย

13. Ms,13

มันพะยาคะ เรื่องจับผิดเอ็มเอสถนัดนัก ใครเล่นหวยไม่มีศาสนาเอาเข้าไป ศีล 5 มีอะไรบ้าง

14. Ms,13

คนเล่นหวยไม่มีศาสนา มาเจอกันหน่อยดิ

15. O LEO

ผมไม่เคยพูดว่าคนเล่นหวยไม่มีศาสนา แต่บอกว่าการเล่นหวยพระองค์ไม่สรรเสริญไม่ใช่หนทางที่ควรปฎิบัติ คุณไปอ่านตรงไหนยกมาให้ดูหน่อย

16. Ms,13

อย่าไหล เอาศีล 5 มาดิ แล้วเมื่อกี้ใครพูด

17. O LEO

พี่เกโทสะ โมหะ เกาะเต็มเลยวะ

18. O LEO

คุณยังไม่ตอบเลยคุณโมโหผมทำไม

19. ตาดำดำ

ตาดำดำ เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2011
    เรื่องที่บอกว่าพ้นทุกข์ๆ ที่พูดกันนั้น คิดว่าปัญญาทางโลก การอ่านตำรา การอ่านพระไตรปิฎกจนท่องได้ทุกบทจะทำให้เราพ้นทุกข์เอาชนะกิเลสได้หรือ
    การปฏิบัติต่างหากที่จะพ้นทุกข์ อย่างมรรคมีองค์ 8 ก้กล่าวถึงสัมมาสติ สัมมาสมาธิ หลวงตาบัวท่านยังกล่าวว่าต้องฝึกสติจนถึงขั้นมหาสติ ต้องมีสมาธิที่ตั้งมั่น จึงจะเกิดปัญญารูเท่าทันและเอาชนะกิเลสได้
    ดังนั้น ผู้ที่บอกว่าเอาชนะกิเลสได้โดยไม่ได้ปฏิบัติ สักแต่ท่องตำรา ผมไม่เชื่อว่าคนเหล่านั้นบรรลุครับ
    ปล. ผมเชื่อว่าพญานาคมีจริง เพราะผมเชื่อพระพุทธเจ้าว่าท่านตรัสแต่ความจริง เชื่อพระอรหันต์เพราะท่านไม่โกหก แม้ผมจะไม่เคยเห้นแต่กลับเชื่อก็ใช่ว่าผมงมงาย ผมไม่ได้รู้สึกโง่ที่เชื่อเรื่องนี้ ส่วนคนที่ไม่เชื่อต่างหากต้องกลับไปพิจารณาว่าตนเองฉลาดจริงรึเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2012
  20. O LEO

และผมผิดอะไร คุณตอบผมก่อนนะคัรบ