เก็บไว้ให้คิด...คนเล่นวิชชาต่ำ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ประพน, 12 เมษายน 2013.

?
  1. วิชชาอาธรรพ์ ชั้นสูง

0 vote(s)
    0.0%
  2. วิชชามหามนต์ ชั้นสูง

3 vote(s)
    100.0%
  1. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

รบกวนช่วยตอบคำถามใน ข้อความส่วนตัวด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2. วิศัลยา

วิศัลยา สมาชิก

ขอถามหน่อยคะ พวกที่ใช้คุณไสยมนต์ดำมาปิดหน้ารัาน จะแก้ไขยังไงดีคะ ขอบคุณคะ

3. รวินท์นิภา

รวินท์นิภา สมาชิก

16 กันยายน 2013
    กระทู้นี้ไม่ใช้กระทู้ ที่ห้ามปรามคนเรียนไส ตำๆหรือคะ

4. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ผมว่าเริ่มแปลกๆนะครับเหมือนมีคนเข้าใจอะไรผิดไป
    ผมว่าใครเข้ามาก็ควรเลือกภาพดีๆเอาใจคนขวัญอ่อนซะหน่อยนะครับ
    โจ้งครึมโครมๆทำเอาคุณประพนต้องมาอธิบาย

5. ฅนโคกว่าน

ฅนโคกว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อผู้เป็นที่เคารพของพุทธศาสนิกชนท่านนึง ท่านกล่าวไว้ว่า
    "ไสยศาสตร์ต่างๆเรียนได้ ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเอาไปใช้ทำอะไร"

บางคนเรียนเพราะอยากรู้ ว่าจริงไหม
    บางคนเรียนเพื่อทดลองสมาธิของตัวเอง
    บางคนได้เรียนเพราะสืบทอดต่อมา
    แต่ถ้าจะเอาไปทำร้ายคน ก็อย่าเรียนเลย

สำหรับตัวผมอยากเรียนเพราะอยากรู้ว่ามันจริงไหม ถ้าคนอื่นเขาทำได้ เราก็ต้องทำได้

6. ประพน

ประพน เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ ผมไม่ได้ส่งเสริมหรือแนะนำให้เอาไปทำร้ายหรือเอาชีวิตใครนิครับ

7. ประพน

คนขวัญอ่อนเยอะเหมือนกันนะครับ

8. ประพน

ถูกครับ
    เจตนาไม่ได้เอาไปทำร้ายใคร ก็ไม่ผิดอะไรครับ

9. ฅนโคกว่าน

หนังเรื่องนี้ผมชอบและจำได้ดี เรื่อง ลองของ ๓
    ตัวคาถาประมาณว่าบูชาเทพสามตา ซึ่งเป็นภาษาเขมร(ถิ่นไทย)
    พอดีบ้านผมอยู่จังหวัดบุรีรัมย์ พูดและฟังภาษาเขมร(ถิ่นไทย) ได้ดีจึงรู้เรื่อง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2013
  10. ฅนโคกว่าน

ผมจะกลับบ้านที่บุรีมย์ประมาณเดือนละ ๑ ครั้ง
    เมื่อถึงบ้าน ถ้าว่างก็จะไปหาพระอาจารย์ที่นับถือที่วัด ชอบไปดูท่านรักษาคน
    หลายๆคนก็โดนนั่นนี่มาให้ท่านรักษา

บางคนป่วยมานาน ไปหาหมอโรงพยาบาลมามากก็ไม่หาย
    พอมาหาพระ พระท่านก็ถามวันเดือนปีเกิด แล้วก็บอกว่า เจ็บตรงนี้ใช่ไหม
    เจ็บมานานกี่เดือนแล้วใช่ไหม เมื่อเดือนนั้นเดือนนี้ เคยเจ็บมากกว่านี้ใช่ไหม
    ก่อนเป็นเคยไปทำงานตามทิศนั้นใช่ไหม มีปัญหากับคนรูปร่างแบบนี้ใช่ไหม
    ซึ่งพระท่านถาม คนไข้ก็ตอบถูกหมดเลย
    แล้วท่านก็รักษาให้ ก็เป็นสิ่งที่น่าสนใจหาดูได้ยาก
    แต่ท่านก็บอกไว้ว่า ถ้าช่วยหนึ่งคน ก็จะมีศัตรูเพิ่มหนึ่งคน เช่นกัน
    เผลอเป็นโดน.........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2013
  11. ประพน

ถูกต้อง ครับ ช่วยหนึ่ง เราต้องระวังขึ้นอีกหนึ่ง

12. nookylaw

nookylaw เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคำแนะนำพี่ประพนด้วยครับ

ผมสวดมนต์ตามหนังสือสวดมนต์ของหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน บางวันก็สวดตามบทสวดมนต์ของหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ โดยกำพระผงจักรพรรดิ์ไปด้วย
    ล่าสุดไปลงทะเบียนเรียนหลักสูตรการนั่งสมาธิของหลวงพ่อวิริยังค์ วัดธรรมมงคลโดยจะเริ่มเรียนเดือน พ.ย. นี้ครับ

อยากขอคำแนะนำพี่ประพนครับว่าที่ผมทำอยู่ถูกต้องและเพียงพอมั๊ยครับ
    ต้องเรียนอะไรเพิ่มเติมอีกมั๊ยครับ

ขอบคุณมากครับ

13. ประพน

ทำถูกต้องแล้วนี่ครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

จริงๆ ถ้าไม่อยากเดินทางไปฝึกสมาธิไกลๆ ผมมีข้อแนะนำให้ฝึกเองที่บ้านก็ได้นะ

14. kunchai0302

kunchai0302 Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับพี่ประพนถ้าผมสามารถเรียนได้ผมขอสมัครเรียนวิชาด้วยนะครับ
    แล้วผมจะต้องเตรียมอะไรบ้างครับ

15. *Superman*

*Superman* เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    ผมสนใจครับ

16. uit

uit เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีครับ คุณประพนธ์ เจอกระทู้ครั้งแรก อ่านมารวดเดียวจบเลย ถือเป็นกระทู้ที่ดีมาก กระทู้นี้ไม่น่ามาอยู่ห้องนี้นะครับ น่าจะอยู่ห้องวิทยาศาสตร์ทางจิต เพื่อนบางคนหาไม่เจอ ไม่คิดว่าอยู่ห้องคาถา ขอบคุณที่บอกเล่าให้ความกระจ่างในหลายเรื่องที่ไม่รู้ ครับ

มีเรื่องขอคำชี้แนะครับ
    1.ตุ๊กตาบริวารศาลพระภูมิ และ ชุดอุปกรณ์บวงสรวง อาทิ พวงมาลัย โอ่งเงิน โอ่งทอง ฉัตรเงิน ฉัตรทอง เก่าและชำรุด ไม่ทราบว่าเปลี่ยนเองเลยได้มั้ยครับ บางคนก็ว่าไม่ได้ต้องเบิกเนตรก่อน บางคนก็ว่าเปลี่ยนเลย จุดธูปบอกเอา ก็เลยไม่ได้ข้อสรุป ขอคำชี้แนะและวิธีการที่ถูกต้องตามหลักอาจารย์ประพนธ์ หน่อยครับ
    2.วิญญาณที่เรียกเข้ามาสถิตย์ในรูปหุ่นพยนต์ หรือ รูปสังขารที่สร้างขึ้น เพื่อใช้งานเฉพาะกิจ ตามวัตถุอาถรรพ์ต่างๆ เหล่านี้เป็นวิญญาณที่มีการเวียนว่ายตายเกิดหรือเปล่าครับ หมดวาระ ภาระกิจ ก็คือไปตามบุญกรรม ของเค้าหรือเปล่า หรือสลายไป เพราะเกิดจากฤทธิ์ของผู้สร้าง
    3.และ ถ้าไม่ได้เกิดจากฤทธิ์ คือ เป็นวิญญาณที่มีการเวียนว่ายตายเกิด หมออาคมเรียกมาใช้งาน บังคับเขามา เขาจะบาปมั้ยครับ ถ้าเปรียบก็เหมือนกักขังหน่วงเหนี่ยวด้วยฤทธิ์ หรือ เขามีผลตอบแทนวิญญาณแบบ WIN WIN ทั้ง 2 ฝ่าย ครับ

รบกวนสอบถามประมาณนี้ครับ ขอบคุณครับ

17. ประพน

เตรียมตัวกับใจ แล้วก็พานครู ธูปห้าดอก เทียนห้าเล่ม ดอกไม้ห้าสี เงิน89 บาท

18. ประพน

ไอผมมันพวกขี้เกียจ ใช้การนอนสมาธิเอา แต่ไปเหมือนกันนะ

19. ประพน

1 ทำได้เองครับ ใช้จิตถึงจิตกันเป็นอันใช้ได้
    2 วิญญาณเร่ร่อนด้วย และอีกอย่างเป็นอาคมของตัวผู้ปลุกเสกด้วยครับ แต่ในรายของอาคมตัวผู้ปลกเสกเมื่อผู้เสกเสื่อมของสิ่งนั้นก็จะเสื่อมไปด้วย
    3 บางคนก็บังคับมาแต่บางคนก็ทำการพลีมา ในกรณีที่บังคับมาย่อมบาปอยู่แล้วครับ เป็นการกักขังวิญญาณ ไม่ให้เป็นไปตามวาระกรรมของวิญญาณนั้นๆ ในกรณีของการพลีมานั่นเขาเต็มใจมาเองครับ เพื่อแลกกับบุญ ข้าวปลาอาหารของเรา เปรียบได้เหมือนคนว่างงานครับ ไม่มีงานก็ไม่มีเงิน ไม่มีข้าวกิน

20. *Superman*

*Superman* เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณครับ ผมก็นอนสมาธิเหมือนกันครับ หลับทุกทีเลยครับ