เกี่ยวกับยอดพระกัณฑ์

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ปูเป้2255, 25 กันยายน 2016.

1. ปูเป้2255

ปูเป้2255 Active Member

25 กันยายน 2016
    ขอบคุณนะคะ ตอนนี้เป้ก็สวดเมตตาใหญ่อยู่บ่อยๆเหมือนกันค่ะ แต่108จบคงไม่ไหวอ่ะคะ 555 เพลียยย

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ค่อยๆเป็นค่อยๆไปนะครับ
    เอากำลังสมาธิสะสมเราให้ได้ก่อน
    เอารูปแบบการหายใจของเราให้มันละเอียดก่อน
    ไม่ต้องรีบร้อน เมื่อได้ดังนี้แล้ว
    ต่อมา ก็จะมาสู่การสวดมนต์ที่ได้ผลของมันเองครับ
    ซึ่งการสวดมนต์ที่ได้ผลก็ต้องอยู่ในโหมดที่จิต
    สามารถทำงานได้มันถึงจะได้ผลครับ..

ถ้าเราสวดมนต์แล้วเริ่มได้ผลไม่ต้องไปสวดอะไร
    ให้มากมายครับ..แค่ยกมือกล่าว นะโมฯ ก็จะเริ่ม
    เห็นความเปลี่ยนแปลงได้ครับ เพราะจิตมันจะทำงานได้
    จำเป็นต้องมีแนวทางให้มันก่อน พอทำงานได้ มันคุ้นเคย
    มันจะชินกับสภาวะที่ทำงานได้ของมันเองครับ
    แต่นั้นต้องมาจากพื้นฐาน จากกำลังสมาธิสะสมที่เพียงพอ
    ภูมิต้านทานต่างๆของร่างกาย ความละเอียดของลมหายใจ
    พวกนี้ล้วนแล้วแต่หนุน การสวดมนต์ให้ได้ผลทั้งนั้นครับ...
    ปล.พอเข้าใจที่พูดนะครับ

บุคคลที่ต้องมาสวดมนต์นานๆ สวดหลายๆรอบ
    สวดแล้วสวดอีก
    ย้ำว่า แต่ไม่เคยเห็นหรือเกิดผลผลซักทีนะครับ
    นั่นเพราะวิบากในอดีตที่จิตดวงปัจจุบัน
    เคยปฏิเสธคำสอนทางพุทธศาสนามาก่อนแล้ว
    ในอดีตชาติทั้งนั้นหละครับ
    ที่พูดเนี่ยให้ฟังไว้ประกอบการพิจารณา
    และควรฟังหูไว้หูครับ
    เข้าใจที่ผมสื่อนะครับ
    คนที่จิตทำงานได้. หรือสวดมนต์แล้วได้ผล
    เค้าไม่ต้องมานั่งท่องเป่าๆหรอกครับ
    แค่ยกมือขึ้น หรือแค่ท่องแค่บทขึ้นต้น
    ก็ได้ผลแล้วครับ (พูดให้เห็นในทางปฏิบัตินะครับ)

เพราะฉนั้นเอาบทอะไรก็ได้ไม่ต้องยาว
    ขอให้จำได้ และท่องในใจได้โดยไม่ต้อง
    เปิดตำราก็พอครับ เพราะประเด็นมันไม่ใช่เรื่อง
    การท่องถูกอักษร หรือท่องถูกทำนอง
    หรือความไพเพราะของเสียง
    หรืออยู่ที่ว่าเค้าบอกว่าสวดแล้ว
    เราจะได้อะไรครับ พวกนี้มันเป็นกิเลสอย่างหนึ่ง

เพราะในบทสวดมนต์มัน
    ไม่มีอะไรให้ได้ครับ
    ถ้าเราสังเกตุ บทสวดถ้าแปลออกมาก็จะเป็น
    ในทำนองสรรเสริญคุณพระรัตนตรัย
    บทยกย่องคุณงานความดีต่างๆของท่านที่ควรยกย่อง
    หรือกล่าวถึงพระพุทธฯท่านต่างๆครับ..

ความสำคัญมันอยู่ที่ความหมาย
    ของตัวอักษร ที่โน้มให้จิตไปทางด้านใดๆ..
    ซึ่งจะแปลมาเป็น
    ผลของการสวดมนต์ที่ได้ผลครับ
    เข้าใจนะครับ

3. ปูเป้2255

ขอบคุณ คุณ nopphakan มากเลยนะคะ ที่ช่วยแนะนำแนวทางปฏิบัติให้เป้ เป้จะนำไปปฏิบัติตามนะคะ
    ได้ฟังแบบนี้แล้วก็สบายใจขึ้นค่ะ เป้สับสนไปหมดว่าจะสวดบทไหนดี เพราะใจเรากังวลแต่อยากที่จะช่วยเพือนอย่างเดียว จนลืมคิดเรื่องอื่นไปเลยน่ะค่ะ เป้จะนำคำชี้แนะนี้ไปปฏิบัติเพื่อใช้พัฒนาตัวเองนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
    อนุโมทนา สาธุค่ะ ^^

4. SMING

SMING เป็นที่รู้จักกันดี

สุขภาพไม่ดีครับ...ดูแลสุขภาพให้แข็งแรง...แล้วจะมีแรงกายแรงใจสวดครับ
    กายพร้อมใจพร้อมครับ

5. ปูเป้2255

ใช่เลยค่ะ ช่วงนี้ไม่ค่อยสบาย ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับแนะนำที่ดีค่ะ ^^