เกลียดพวกงมงายมนุษย์ต่างดาว

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย bosslnwskr10, 26 มิถุนายน 2011.

1. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ที่พูดมาน่ะ

ผมเรียนมาตั้งแต่ม.ต้นเลยนะ-*-

ไมได้ว่าใครนะคับ

2. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กรรม คือว่า คุณจะพูดอะไรก็ได้ว่างั้น คือว่าคุณมี ทิฐิอหังการกับประเทศไหน ก็จอมตีเอาสนุกเลย

ผู้รู้ต้องพัฒนาด้านจิตใจอีกหน่อยนะครับ ลดทิฐิอหังการในตนบ้างเถอะ

3. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

..
    ....
    ขอคาราวะคับ^^

4. Omniverse

Omniverse สมาชิก

25 มิถุนายน 2011
    จากกระทู้นี้

http://palungjit.org/threads/มนุษย์ต่างดาวมาแล้ว.295106/

และ

ขออนุญาตแนะนำว่า ถ้า จขกท.อยากจะถกกันอย่างเป็นวิทยาศาสตร์จริงๆ คงต้องหาเวลากลับไปศึกษาเรื่องเหล่านี้ด้วยนะครับ

- Theory Of Relativity ของ Albert Einstein โดยเฉพาะในส่วนที่ว่าถึงเรื่อง Einstein-Rosen ฺBridge
    - String, Superstring and M-Theory (อาจรวมถึง F-Theory)
    - Inflation of Universe
    - Multiverse
    - Quantum Reality
    - Kardashev Scale of Civilization
    - Alcubierre drive etc.

ลองกลับไปอ่านและคิดดูด้วยว่ามันน่าตลกไหมที่นักวิทยาศาสตร์คนสำคัญๆ ของโลกล้วนแต่มีจินตนาการที่ใกล้เคียงกับปรัชญาทางศาสนา
    (โดยเฉพาะพุทธศาสนา) อย่างมาก
    ซึ่งนั่นน่าจะหมายถึงที่สุดแล้วทั้งศาสนาและวิทยาศาสตร์ล้วนเป็นสิ่งเดียวกัน

เคยมีนักวิทยาศาสตร์ท่านหนึ่งกล่าวว่า

"มีกฏเกณฑ์ทางวิทยาศาสตร์อันใดที่ห้ามถึงการมีอยู่ของสิ่งมีชีวิตต่างพิภพ?"

น่าคิดไหมครับ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2011
  5. ล้มเหลว

ล้มเหลว วีชิคเชียงใหม่ รถเช่าราคาถูก

12 มิถุนายน 2011
  6. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้ ไล้ เซเบอร์(ดาบเลเซอร์ แบบสตาร์ วอร์) แต่ถ้าแกว่งไม่ดี นี่โดนตัวเองแขนขาดได้ ต้องระวัง! ถาม จขกท ถ้ามนุษย์ต่างดาว มาจากดาวที่ไม่ใกลมากละ ประมาณว่าเดินทางไม่นานเท่าไหร่ ละครับ ก็คงไม่มีปัญหาในการเดินทางเท่าไหร่?

7. bosslnwskr10

ก็แล้วแต่นะคับ ^^

ผมก็ ช่วงนี้ว่างๆ เลยเข้ามาคุย

ขอบคุณสำหรับทุกคำตำนิน่ะจ่ะ
    แสดงว่าเธอสนใจ อิอิ

บาย แล้วอีกนานคงเจอกัน

บ้ายบายยย

8. bosslnwskr10

สุดยอด คับ อันนั้นขั้นสูงหมดเลย

เอาจริงๆนะ

ผมก็แค่ความรู้มัธยมน่ะ -*-

แต่ของคุณมันขั้นสูง

ไม่รู้ผิดเปล่า นะ

นั่นมันของ สตีเฟ่น เห็นมีคนบอกว่าเขาฉลาดใกล้เคียงกับไอน์สไตย นี่

อันนี่ใช่ไหมคับ

ก็ไม่ทราบได้ แล้วไปรู้จักทฏษฏีนี่มาจากใหนคับ

9. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อยากได้แบบนี้ใช่ไหมครับ:cool:
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=3GJOVPjhXMY&feature=player_embedded]YouTube - ‪Star Wars kid Drunken Jedi‬‏[/ame]

10. bosslnwskr10

เอาจริงๆนะ ผมยังเด็กอยู่เลย

11. Willam

Willam สมาชิก

8 มิถุนายน 2011
    ฮาๆๆ ดี ต่อๆ มันๆ ๆ ๆ ทิฐิ ตลกดีจัง วันนี้ผมจะนั่งยานแม่ไม่ลงจอดที่ดวงอาทิตย์ 5555+

12. bosslnwskr10

อยากคุยหลุดโลกไหมละ คุยด้วยได้นะ

นุกๆ ^^

คุยดีๆไม่ชอบชอบหลุดโลก เดี่ยวจัดให้

13. bosslnwskr10

14. bosslnwskr10

เป็นภาพที่หลุดออกมาขณะแอบออกมาจากดาวพลูโต

15. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

เอาสาระ ทางธรรมนิดนึง นะครับ พูดคุยไร้สาระ นี่อยู่ในอกุศลกรรมบถ เรียกว่า สัมผัปปลาป คล้ายคล้ายผมนี่แหละ เอาละได้สาระความรู้นิดนึง คุย ต่อได้ครับ!

16. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    นั่นมัน วิทยาศาสตร์สมัยเก่ากระมังคะ --'

ตอนนี้ วิทยาศาสตร์สมัยใหม่ เขาก็รู้แล้วว่า.. ระยะทาง และ เวลา เป็นการลวงโลกครั้งยิ่งใหญ่ มันไม่ได้เป็นอย่างที่เราเห็น มันยืดหดได้ หรืออาจไม่ใช่ยืดหด แต่ ไม่มีเลย..

วิทยาศาสตร์ของโลกมนุษย์ เรารู้ว่า ถ้าหารูหนอนได้ เราก็ไปอีกมิติหนึ่งได้(มันจะเป็นการเดินข้ามระยะทางและกาลเวลาค่ะ) แต่.. เรายังหารูหนอนไม่เจอ

แต่ถึงจะหาไม่เจอ ดร.มิชิโกะ ก็บอกมาแล้วว่า เราสามารถสร้างรูหนอนขึ้นมาได้.. ที่ใดก็ได้บนโลกใบนี้.. แต่.. เรายังไม่มีเครื่องยิงลำแสงขนาดใหญ่และยิงพลังงานอย่างมหาศาล(ถ้าสร้างเครื่องนี้ได้ เราก็สร้างรูหนอนได้)

นี่เป็น ทฤษฎี ที่วิทยาศาสตร์ของมนุษย์โลกเราค้นพบ

ส่วนมนุษย์ต่างดาว.. ถ้าเขามาที่โลกเราได้.. ก็แสดงว่า.. เค้าได้ค้นพบและสามารถทำได้ .. เกี่ยวกับการก้าวข้ามขีดจำกัดของ ระยะทาง และ กาลเวลา

มนุษย์โลกเรา คิดค้นได้แต่ ทฤษฎี แต่ยังไม่สามารถคิดเทคโนโลยีที่จะทำได้

แต่ mamboo เชื่อว่า มนุษย์ต่างดาว ที่มาที่โลกเรา พวกเขามีเทคโนโลยีที่สามารถทำได้แล้วค่ะ.. (เพราะขนาดมนุษย์เรายังคิดได้เลย แต่แค่ ยังทำไม่ได้)

เรื่องการเดินทางไปยังดาวดวงอื่น ไม่ใช่การเดินทางเป็นระยะทาง ล้านล้าน กิโลเมตรนะคะ.. (อันนี้มันเป็น วิธีเก่าแก่.. ต้องเปลืองเชื้อเพลิง แล้วก็ไปได้ไกลไม่เกินระบบสุริยจักรวาล)

แต่การเดินทางไปยัง อดีต ปัจจุบัน อนาคต หรือการเดินทางข้ามกาแล็กซี่ ข้ามจักรวาล จะเป็นการเดินทางผ่าน มิติ ค่ะ..

----

17. bosslnwskr10

ว้าว รู้จริง

ขนาดเอาของเก่ามาพูดคนยังไม่เชื่อ

ถ้าเอาของไหม่มาพูดคนจะเชื่อเหรอ

ถามๆเขาดูซิ

ขนาดของเก่ายังมีคนมาค้านเลย

กี่คนลองนับดูซิ ^^

18. bosslnwskr10

ของเก่ายังไม่รู้

คิดดูละกันว่าเขาความรู้สมัยใหน

คิคิ

19. bosslnwskr10

ผมไม่รู้ว่าคิดเหมือนกันหรือเปล่า

ถ้าเป็นไปได้อยากให้คุยกันในจดหมายดีกว่าใหมคับ

เดี่ยวพาลโดนคนอื่นด่าเอานะ

20. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    ตอนนี้ วงการวิทยาศาสตร์ เข้าข้ามพ้นเรื่อง ระยะทาง เวลา เรื่องความเร็ว อะไรพวกนี้ไปหมดแล้วค้าาาาาาาาาาาา !!

ตอนนี้ ที่ mamboo ไปอ่านมา.. เขากำลังสนใจเรื่อง อนุภาค Higs แล้วก็เรื่อง แรงทั้ง 4

พวกนักวิทยาศาสตร์ กำลังสนใจว่า ทำไม แรงดึงดูดถึงเป็นแรงที่ อ่อนที่สุด.. (เพราะอะไร)

คือ เรารู้แค่ว่า มันอ่อน แต่เราไม่รู้ว่า ทำไมมันถึงอ่อน..

แล้วเรื่อง อนุภาค Higs มี Doctor คนหนึ่ง เขาคิดว่า มันมีอยู่จริง และมันจะช่วยไขปริศนาจักรวาลได้จริงๆ.. แล้วมันก็มีอยู่ในอวกาศอ่ะแหละ

ทีนี้ มันเป็นแค่ ทฤษฎี แต่เป็นทฤษฎีที่ เจ้าของทฤษฎีเขามั่นใจ และเป็นเหตุเป็นผลว่า มันมีอยู่จริง

ไอ้โครงการ LCH ที่เพิ่งยิงอนุภาค Proton ไปอ่ะ ก็หาไอ้เจ้า Higs นี่แหละ

เพราะเขาบอกว่า Higs อ่ะ มันไปรวมกับพลังงานอะไรก็ไม่รู้ ในจักรวาล (น่าจะเป็น พลังงานมืด) แล้วมันก็ กลายเป็น มวลมหาศาล..

ส่วนเรื่อง ทฤษฎีสัมพัทธภาพของไอน์สไตน์ เรื่องการยืดหดของเวลาและระยะทาง และเรื่องเวลาไม่ได้เดินทางเป็นเส้นตรงอ่ะ พวกนักวิทยาศาสตร์ระดับโลก เขารู้ เข้าใจ กันหมดแล้วววววววววว!!

ยุคนี้ มันยุควิทยาศาสตร์ใหม่แล้วค่ะ.. mamboo ว่า เผลอๆ พวกนักดาราศาสตร์ระดับโลกอ่ะ เขาอาจเชื่อเรื่อง "พระเจ้า" ตามศาสนาเขาก็ได้..

เพราะอะไร mamboo ถึงว่าแบบนั้น.. เดี๋ยว mamboo จะเอาบทความวิทย์ให้อ่าน เป็นภาษาอังกฤษนะคะ..

คือ สมัยนี้ วิทยาศาสตร์โลกเรา ไปไกลกว่าที่เราคิดมากกกกกกกกกกกก!! ค่ะ..

ถ้าคุณ จขกท. เชื่อในวิทย์ แต่ไม่เชื่อไสยศาสตร์ คุณก็ควรจะศึกษาวิทยาศาสตร์ขั้นสูงนะคะ.. ไม่ใช่ศึกษาแต่ฟิสิกส์เก่า เพราะการค้นพบใหม่ๆ(ยุคฟิสิกส์ใหม่) เรารู้และเข้าใจแล้วว่า..

จักรวาลคู่ขนาน หรือโลกคู่ขนาน มีอยู่จริง มิติ มีหลายมิติจริง .. เพียงแต่ เรายังไม่มีเทคโนโลยีที่จะไปที่นั่นได้.. แต่เรามีทฤษฎี และมั่นใจว่า มันมีอยู่จริง..

คุณ จขกท. ถ้าคุณคิดว่า คุณเป็นคนที่ เชื่อวิทยาศาสตร์ มากกว่า ไสยศาสตร์ คุณก็ควรจะ ลองไปเปิดอ่านพวกบทความวิทยาศาสตร์สมัยใหม่ การค้นพบใหม่ๆ ยุคนี้ ปัจจุบันนี้ ไม่ใช่ศึกษาแต่วิทยาศาสตร์ในอดีตแล้วก็มาลบหลู่ความเชื่อของคนอื่นแบบนี้ --'