เกจิอาจารย์จังหวัดอุบลฯ และบูรพาจารย์สายสมเด็จลุน+สายกรรมฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คนชอบพระ, 24 ตุลาคม 2012.

1. พยัคฆ์ดำ

พยัคฆ์ดำ เป็นที่รู้จักกันดี

เจาะลึกขนาดนี้ต้องเรียก อาจารย์บ่หัวซา แล้วเด้อ:cool:

2. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยเป็นธุระให้ เดี๋ยวผมจะขอข้อมูลเพิ่มเติมแล้วคงจะได้มารบกวนสอบถามอีกครั้งครับ :cool:

3. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ครับทุกๆท่าน:cool:

4. พยัคฆ์ดำ

:cool:นำรูปที่ผมได้ไปจารหลังกับญาถ่านคำบุมาให้ดูครับ รูปนี้เป็นการจารครั้งที่ 3 ครับ ใครมีประสบการณ์อะไรก็มาเล่าสู่กันฟังครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      296
  5. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านอั๋น (ไม่ทราบว่าสายเกินไปหรือเปล่าครับนี่)

เยี่ยมครับ :cool::cool::cool: มีประสบการณ์อะไรเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ตอนนี้ผมไม่ค่อยได้เข้ามาคุยด้วยแล้วล่ะครับ ต้องวานท่าน บ่หัวซา และ อ.แดน ดูแลกระทู้นี้ให้ด้วย ท่านสมาชิกท่านใดมีข้อมูล อะไร จะมาช่วยโพสต์ก็ได้นะครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้ของส่วนรวม ไม่ใช่เป็นกระทู้ส่วนตัวของผม หรือของใคร คนใด คนหนึ่ง

ตามที่สมาชิกถามมา ท่านบ่หัวซา กำลังจัดทำ วิธีการดูเหรียญ ญาท่านตู๋อยู่ โปรดอดใจรอหน่อยนะครับ เพราะท่านบ่หัวซา ก็ยุ่งอยู่เหมือนกัน ไหนจะดูแลกิจการของท่านบ่หัวซาเอง และซื้อหุ้นขายหุ้น ตอนนี้เงินหล่นทับ ท่านบ่หัวซาจนท่วมแล้ว( 55555+++++)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2012
  6. อั๋นวัดสาม

ได้รับแจกมาครับ:cool:

7. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

วัสดีครับ คุณอั๋น ผลงาน อ. อำพล เจนเยี่ยมครับ มีเอกลักษณ์ของตัวเอง
    ไม่ทราบคุณอั๋นพอจะติดต่อ อ.อำพล เจน ได้ไหม หรือใครทราบช่วยบอกที

พอดีเมื่อวานมาลาไปจัดการธุระของตัวเอง ฝากฝังเว็บไว้กับสมาชิกทุกท่านแล้ว แต่ลืมบอกอย่างหนึ่งไปครับ

บางที อ.แดน เมืองอุบลฯ (ท่านโบโน) หรือ เสี่ยตง (ท่านบ่หัวซา) ไม่ว่างเข้ามากระทู้นี้ ถ้าท่านสมาชิกท่านใดต้องการพูดคุยหรือสอบถามอะไรเร่งด่วน สมัครสมาชิกเว็บ ubonpra แล้วสามารถเข้าไปแชท คุยสดกับ อ.แดน เสี่ยตง หรือสมาชิก ubonpra ท่านอื่นๆได้เลยนะครับ

8. itss233

itss233 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ๆ สมาชิกทุกท่านครับ
    ผมมีเหรียญพระอาจารย์มั่น ภูริทัตตเถระ พิมพ์ตามเหรียญครับ พยายามลองค้นหาประวัติเหรียญในอินเทอร์เน็ตแล้วก็ไม่เจอ พี่ๆ อาจารย์ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ขอบพระคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      144.6 KB
      เปิดดู:
      193
      ขนาดไฟล์:
      147.8 KB
      เปิดดู:
      169
  9. บ่หัวซา

บ่หัวซา Active Member

ท่านใดมีเหรียญรุ่นแรกหลวงปู่ญาท่านตู๋กะหลั่ยทอง ลงโชว์หน่อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2012
  10. บ่หัวซา

พี่คนชอบพระอยู่ไหมหนอ........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2012
  11. บ่หัวซา

พท่านโบโน อยู่เปล่าครับ

12. บ่หัวซา

มีใครอยู่ไหมครับ.........

13. อั๋นวัดสาม

ผมก็ไม่ได้รู้จักอ.อำพล เจน หรอกครับ ได้ยินแต่ชื่เสียงของอ.ผ่านเว็บสวนขลังเท่านั้น และชื่นชอบในผลงานที่เป็นเอกลักษณ์ครับ :cool:
    แต่ถ้าลองติดต่อผ่านเว็บของอ.น่าจะได้ครับ:cool:
    AmpolJane Community ->

14. โบโน

โบโน Active Member

จริงๆ แล้ว ....

อดีตเหรียญอาจารย์ตู๋ไม่ใช่เหรียญหลักเมืองอุบล

และอดีตยิ่งไม่ใช่เหรียญยอดนิยมแห่งเมืองอุบล

อย่างเช่น เหรียญพระครูวิโรจน์

อย่างเช่น เหรียญหลวงปู่ชา

อย่างเช่น เหรียญหลวงปู่สวน

อย่างเช่น เหรียญหลวงปู่คำบุ

แต่เหรียญอาจารย์ตู๋นั้น

คนอุบลรู้ดีว่าหายากแค่ไหน ?

ทรงคุณค่ามากแค่ไหน ?

บางคนตั้งแต่เด็กจนแก่เฒ่า ไม่เคยพบเหรียญจริงๆสักครั้ง

...ผมถือว่าเป็นคนอุบลที่โชคดีคนหนึ่ง

แต่กว่าจะมีได้แขวน ก็เลือดตาแทบกระเด็น

ขอเป็น 1 ใน 80 เหรียญ ครูบาอาจารย์ที่เป็นถึงศิษย์เอกสมเด็จลุน

แบบบ่สวยกริ๊บ แต่คลาสสิกก็พอ

..................................................................................................

ขนาดไฟล์:
      131.2 KB
      เปิดดู:
      698
      ขนาดไฟล์:
      132.6 KB
      เปิดดู:
      322
      ขนาดไฟล์:
      120.3 KB
      เปิดดู:
      1,133
      ขนาดไฟล์:
      128.5 KB
      เปิดดู:
      293
  15. พยัคฆ์ดำ

สวยครับ:cool:

16. hotfuzz555

hotfuzz555 เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2011
    ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับความรู้ ผมเด็กอุบลครับ คนอุบลแท้ๆ ส่วนมากก็จะรู้จักหลวงปู่สวน หลวงปู่ชา หลวงปู่คำบุ ขอบพระคุณพี่ๆที่ดูแลกระทู้นี้ร่วมทั้งทุกๆท่านที่เปิดกระทู้ดีๆอย่างนี้ขึ้นมาให้คนรุ่นหลังอย่างผมได้ศึกษาหาความรู้ สุดยอดครับ:cool::cool::cool:

17. บ่หัวซา

เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่ญาท่านตู๋ ปรมาจารย์ศิษย์เบื้องขวาแห่งสำเร็จลุนครับ ถือเป็นสุดยอดเหรียญแห่งสายสำเร็จลุนทั้งมวลครับ[​IMG]

เหรียญนี้ถึงแม้มีเงินมหาศาลก็ใช่ว่าจะได้ครอบครองครับ ต้องอาศัยบุญวาสนาด้วยครับ คนพื้นที่บางคนเกิดมายังไม่เคยเห็นเหรียญจริงเลยได้เห็นเเต่เพียวรูปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2012
  18. บ่หัวซา

ศิษย์รุ่นถัดมา หลวงปู่ญาท่านฤทธิ์ โสภิโต ศิษย์รุ่นสุดท้ายที่ได้รับการถ่ายทอดวิชาโดยตรงพระอาจารย์ใหญ่สำเร็จลุน(การคำยืนยันของหลวงปู่บู่ เจ้าอาวาสวัดสระ หลานชายแท้ๆของท่านครับ) โดยการกำกับดูแลของศิษย์ผู้พี่ญาท่านตู๋และกัมมัฏฐานแพง ดังนั้น หลวงปู่ญาท่านฤทธิ์ จึงถือว่า เป็นทั้งศิษย์ผู้น้องและศิษย์ของหลวงปู่กัมมัฏฐานแพงและหลวงปู่ญาท่านตู๋ครับ
    หลวงปู่ญาท่านฤทธิ์ เกิดเมื่อ วันศุกร์ที่ 1 มี.ค. 2443 บ้านกุศกร อ.ตระการพืชผล จ.อุบลราชธานี เป็นบุตรของพ่อเคน แม่คำตัน อ่อนศรีบุตร มีพี่น้องทั้งหมด 9 คน ท่านเป็นบุตรคนโต ท่านเป็นสหธรรมของ หลวงปู่ญาท่านโทน กันตสีโล ญาท่านทอง วัดบ้านหัวเรือ หลวงปู่ญาท่านภู วัดบ้านกองโพน หลวงปู่บุตร วัดสำราญวราราม ถ้านับตามลำดับชั้น หลวงปู่ญาท่านฤทธิ์ท่านเป็นศิษย์ผู้พี่ของญาท่านสวน วัดนาอุดม อำเภอตาลสุมครับ หลวงปู่ญาท่านฤทธิ์เป้นผู้สืบวิชาสายสำเร็จลุน วิชาเอกของท่านคือ "พระโมคคัลลาน์ประสานกาย หรือ หนุมานประสานกระดูก .ขนาดที่ว่าแพทย์ในสมัยก่อนยังบอกให้ไปหาญาท่านฤทธิ์ไม่งั้นก็ต้องตัดขาครับ ท่านยังเชี่ยวชาญการรักษาคนช่วย ไล่ผี ในสมัยอดีต เดินไม่เปียกฝนและย่อระยะทางเคร่งครัดในสัจจะปฏิญาณ ไม่มองเหลียวหลัง ไม่เคี้ยวกระดูก ไม่กลับทางเดิม ไม่รอดราวตากผ้าไม่ฉันภัตตาหารในงานศพ มักเปรียกวิเวกเข้าป่าฝึกวิชา ผู้ติดตามจะหาไม่เจอ วัดที่ท่านเคยจำพรรษาอยู่คือ วัดสระกุศกรหรืออีกชื่อหนึ่งคือวัดโพธิ์สะประทุม ตั้งอยู่ที่ บ้านกุศกร อ.ตระการพืชผล จ.อุบล ปัจจุบันศิษย์ที่สืบทอดวิชาของท่านที่ยังดำรงค์ขันธ์อยู่มีดังนี้ครับ หลวงปู่อ่อง วัดสิงหาญ หลวงปู่คล้าย วัดบ้านกระเดียน และหลวงปู่บู่ วัดสระกุศกร ครับ หลวงปู่ญาท่านฤทธิ์มรณภาพเมื่อวันที่ วันที่ 26 มิยุนายน พ.ศ.2524 ศึกษาข้อมูลของหลวงปู่เพิ่มเติมได้ที่ http://www.ubonpra.com/board/index.php?board=108.0

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2012
  19. พยัคฆ์ดำ

ขอบคุณอาจารย์บ่หัวซา มากครับ:cool:

20. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับ
    อยากทราบประวัติและวัตถุมงคลของหลวงปู่คล้าย วัดบ้านกระเดียนครับ