เกจิอาจารย์จังหวัดอุบลฯ และบูรพาจารย์สายสมเด็จลุน+สายกรรมฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คนชอบพระ, 24 ตุลาคม 2012.

1. บ่หัวซา

บ่หัวซา Active Member

Luangpu Kammattan Paeng Watsinghan:Legend of the Great Master of Mekong River Basin

ภาพหลวงปู่กัมมัฏฐานแพง วัดสิงหาญ ต.สะพือ อ.ตระการพืชผล จ.อุบลราชธานี ปรมาจารย์ศิษย์เอกก้นกุฏิแห่งองค์หลวงปู่สำเร็จลุน ผู้เป็นอาจารย์ของหลวงปู่ญาท่านสวน วัดนาอุดม และองคือื่นๆอีกมากมาย [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      111.4 KB
      เปิดดู:
      11,092
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2012
  2. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณเสี่ยโต้งที่ติดตาม พอดีได้ กูรูพระเมืองอุบลฯ อย่างคุณบ่หัวซามาช่วย คุณบ่หัวซาแกขยันหาข้อมูลครับ ว่างเป็นไม่ได้ต้องตระเวณสัมภาษณ์ประวัติพระเกจิเก่าๆ จากชาวบ้านชาวช่อง จากคนแก่ๆ

3. คนชอบพระ

ภาพนี้น่าเก็บไว้บูชามาก ขออนุญาต save เลยนะครับเสี่ย
    หลวงปู่กัมมัฏแพงนี่คนแก่ๆ ญาติของผมแถวอุบลฯเล่าให้ฟังว่าท่านชอบนั่งสมาธิทั้งวัน เก็บตัวเงียบ แต่เวลามีใครมาหา มาเรื่องอะไร ท่านรู้หมด
    ดูแล้วขลังมาก สมเป็นอาจารย์ของญาท่านสวน , หลวงพ่อมหาอาคม วัดดาวนิมิตร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2012
  4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ชอบครับแบบนี้เฝ้ารอติดตามแน่นอนครับ............

สายหลวงปู่รอด วัดทุ่งศรีเมือง มีท่านไหนบ้างครับ

5. คนชอบพระ

ท่านบ่หัวซามีรูปญาท่านตู๋ใหญ่ๆ แบบนี้อีกหรือเปล่า? ขอหน่อย อัพขึ้นเว็บมาเลย ชอบ ๆ จะก็อบเอาไปจ้างเขาPrint แผ่นใหญ่ๆ

6. บ่หัวซา

เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่ญาท่านตู๋ กะหลั่ยทองห่วงเชื่อม นับว่าเป็นตำนานเหรียญแห่งศิษย์สายสำเร็จลุนอย่างเเท้จริงเฉกเช่นเดียวกับหลวงปู่ญาท่านกัมมัฏฐานแพง ตามที่ทางทีมงานได้ไปกราบเรียนสัมภาษณ์หลวงปู่ทา วัดศรีสว่างนาราม อ.โพธิ์ไทร จ.อุบล ซึ่งเป็นศิษย์หลวงปู่ญาท่านตู่ ท่านว่าไว้ว่าสร้าง 80 เหรียญ สร้างในสมัยที่หลวงปู่ญาท่านตู๋ยังดำรงค์ขรรค์ ส่วนปีสร้างนั้นเท่าที่สอบถามพยานหลายปากยังไม่ได้จำได้แน่ชัด อาจเป็นเพราะผู้ที่ให้ข้อมูลต่างก็เป็นผู้เฒ่าผู้แก่ครับ ตามที่ทีมงานและผมได้ทำการค้นคว้ามาคาดว่า เหรียญสร้างตอนท่านสร้างโบสถ์ อยู่ในช่วง ปี พ.ศ.249กว่าๆ ส่วนเหตุที่ทำให้เหรียญนี้มีราคาแพงมากเนื่องด้วยความหายากนั้นหายากกว่าเหรียญหลวงปู่รอดวัดทุ่งศรีเมือง เรียกว่าดุจดั่งเหรียญหลวงปู่ไข่ วัดเชิงเลน ครับ จึงทำให้มีคนกล้าสู้ราคาครับ เพราะคนพื้นที่บางคนเกิดมายังไม่เคยเห็นเหรียญจริงเลยเสียด้วยซ้ำไปครับ ได้ดูเพียงเเต่รูปครับ ดังนั้นเมื่อเจอเหรียญแล้วโดยเฉพาะสภาพที่สวยสมบูรณ์ก็ต้องรีบคว้าไว้ครับ มิฉะนั้นไม่รู้อีกกี่ปีจะได้มีโอกาสที่เหรียญจะเปลี่ยนมืออีกครับหรือ อาจจะไม่มีโอกาสนั้นอีกก็ว่าได้ครับ สภาพเช่นเหรียญที่ลงโชว์นี้เท่าที่เห็นตอนนี้มีเพียงไม่กี่เหรียญครับ และไม่สามารถหาของเปลี่ยนมือได้ ปัจจุบันถือว่าเป็นหนึ่งในห้า เบญจภาคีสุดยอดเหรียญแห่งเมืองดอกบัวครับ[​IMG]

ส่วนราคาเช่าหาสำหรับเหรียญรุ่นแรกหลวงปู่ญาท่านตู๋ กะหลั่ยทองห่วงเชื่อมนะครับ
    สภาพพอสวย หลักหมื่นต้นๆ
    สภาพสวยแชมป์ หลักหมื่นกลางขึ้นไปถึงหมื่นปลายๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2012
  7. บ่หัวซา

ขอเวลาหาไฟล์ชัดๆก่อนครับ ได้แล้วจะโพสต์ให้ครับ

8. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ท่านใดพอจะทราบประวัติหลวงปู่บุญกอง อ.วารินชำราบ จ.อุบลฯ อายุร้อยกว่าปี (แต่ตอนนี้มรณะภาพไปแล้ว)บ้างหรือเปล่าครับ

9. บ่หัวซา

ท่านเป็นเถราจารย์ยุคเก่าของเมืองอุบลครับ เป็นผู้มีอภินิหาญในตัว เป็นที่เลื่องลือกันมาในสมัยอดีตร่วมยุคกับ ลป รอด วัดทุ่งศรีเมือง ลป สุธีร์ วัดบ้านสีไค วารินทร์ ครับ และท่านเป็นอาจารย์ผู้ประสิทธิ์ประสาทวิชาอาคมให้หลวงปู่มั่น ทัตโต เทพเจ้าแห่งดินแดนสามเหลี่ยมมรกต ครับ ข้อมูลเพิ่มเติมดูได้ที่ พระอาจารย์กอง โอภาโส ขอบคุณภาพจากท่าน ทิดอ้วน แห่งเวบอุบลพระ ครับ[​IMG]

10. คนชอบพระ

ราบหลวงพ่อกอง ไม่ทราบว่าเหรียญที่โชว์ในลิงค์นั้น ทันท่านไหมครับ(ถ้าท่านยุคหลวงปู่รอด ไม่น่าจะทัน) และค่านิยมท้องถิ่นประมาณเท่าไหร่ครับ

11. บ่หัวซา

เหรียญนี้ไม่ทัน ลป กอง ครับ เเต่ปลุกเสกโดย หลวงปู่มั่น ทัตโต ผู้เป็นศิษย์ดังนั้นพุทธคุณหายห่วงครับ คนพื้นที่ใครมีก็หวงกันครับ ส่วนค่านิยมยังไม่แพงครับ เป็นเหรียญดีราคาเบาครับ สร้างก่อนเหรียญพระเจ้าห้าพระองค์ เเต่ราคาเบากว่ากันเยอะครับ

12. คนชอบพระ

พูดถึงหลวงปู่มั่น ทัตโต ไม่ทราบว่าสมัยโน้นท่านอยู่ได้อย่างไร แถบพื้นที่ที่ท่านอยู่นั้น ดงคอมมิวนิสต์ทั้งนั้น พื้นที่สีแดง ขนาดน้าผมเป็นทหารยังบอกเลยว่า ขนศพออกมาทีเป็นคันๆรถ

13. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณมากครับ คือผมอยากทราบว่าใช่องค์เดียวกันกับที่ผมตามหาอยู่หรือเปล่าน่ะครับ พอดีมีลูกศิษย์หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน บอกว่าหลวงปู่บุญกอง อายุร้อยกว่าปี (ลูกศิษย์หลวงพ่อสิริฯเรียกท่านว่าหลวงปู่ทวดบุญกอง) ท่านเคยมาหาหลวงพ่อสิริฯที่วัดตาล จังหวัดนนทบุรี และได้แจกตะกรุดเอาไว้ให้หลายเส้น ตะกรุดจะเป็นเชือกเจ็ดสี มีทั้งแบบห้อยคอ และแบบผูกข้อมือ และตะกรุดที่ท่านให้เอาไว้ทางลูกศิษย์หลวงพ่อสิริฯ ได้จดไว้ว่าเป็นเดือนเมษายน 2543 ผมเลยไม่ทราบว่าหลวงปู่บุญกองกับพระอาจารย์กององค์นี้เป็นองค์เดียวกันหรือเปล่าครับ พอจะทราบประวัติหรือเปล่าครับว่าท่านมรณะภาพปีไหนครับ อายุเท่าไรครับ

14. บ่หัวซา

ดูจากปีที่ท่านว่า คงเป็นคนละองค์กันครับ ช่วยบอกชื่อวัดของท่านและ อำเภอที่ท่านอยู่ด้วยครับจะช่วยสืบค้นให้ครับ

15. คนชอบพระ

ท่านบ่หัวซา มีหลวงปู่กอง อยู่อีกองค์หนึ่ง ผมมีเหรียญท่านอยู่ ไม่รู้ประวัติเหมือนกัน ได้เหรียญมาจากสนาม ว่าจะให้ท่านบ่หัวซาเช็คประวัติอยู่ ท่านอยู่ ม่วงสามสิบ ไม่ได้อยู่วารินฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2012
  16. คนชอบพระ

ท่านเชื่อหรือไม่ หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต นับถือสมเด็จลุนเป็นอาจารย์?

วันนี้จั่วหัวแรงหน่อย
    ท่านเชื่อหรือไม่?

17. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้เหมือนเคยได้ยินชื่อท่านเหมือนกันครับ :cool:ได้ความรู้เยอะเลยกระทู้คุณภาพ......

18. โบโน

โบโน Active Member

เสริม.... เบญจภาคีเหรียญเก่าแก่เมืองอุบล (อันทรงคุณค่า)

1. เหรียญรุ่นแรกพระครูวิโรจน์รัตโนบล พิมพ์นิยมกะหลั่ยทอง

2. เหรียญมั่น-เสาร์หน้าหนุ่มยันต์แปด

3. เหรียญรุ่นแรกพระอาจารย์ดี ฉันโน กะหลั่ยทอง

4. เหรียญรุ่นแรกพระอาจารย์ตู๋ กะหลั่ยทอง

5. เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่กัมมัฏฐานแพง

* จุดที่น่าสนใจในเหรียญคลาสสิกทัั้ง 5

1. จำนวน 3 ใน 5 เหรียญ เป็นกะหลั่ยทอง

2. จำนวน 3 ใน 5 เหรียญ เป็นรูปพิมพ์นั่งสมาธิ

3. จำนวน 3 ใน 5 เหรียญ หากสวยๆ ราคาเช่าเกิน 6 หลักเป็นที่เรียบร้อย

4. จำนวน 3 ใน 5 เหรียญ สายเอก สายหลักสมเด็จลุน

5. จำนวน 3 ใน 5 เหรียญ จำนวนการสร้างน้อย ปัจจุบันไม่มีพระให้เช่าหาแล้ว

..........................................................................................

เหรียญ เบญจภาคีเหรียญเก่าแก่เมืองอุบล ผู้ครอบครอง จะต้องประกอบไปด้วย 4 ถึง

1. ตาถึง = ดูพระต้องขาด

2. เงินถึง = ต้องมีทรัพย์

3. ใจถึง = มีเงิน ดูพระเป็น หากไม่กล้า ก็หมดสิทธิ์

4. บุญถึง = บุญบารมีสำคัญที่สุด ในทุกข้อ ต้องเจอพระก่อนครับ หากเงินไม่มี โชคดีอาจได้พระฟรีก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2012
  19. คนชอบพระ

อบคุณท่านอั๋น ที่ติดตามกระทู้อยู่เรื่อยๆ มีอะไรจะมาโชว์ก็เชิญได้นะครับ

20. คนชอบพระ

อบคุณอาจารย์แดน สำหรับข้อมูล มีรูปเหรียญมาโชว์ก็ยิ่งดีใหญ่ เบญจภาคีเหรียญอุบลฯอาจารย์แดนมีเหรียญอะไรบ้าง กระซิบบอกหน่อยสิครับ
    เห็นเสี่ยตง บอกว่าอาจารย์แดนนี่ก็เป็นผู้ศรัทธาสมเด็จลุนชนิดเข้าขั้นท่านหนึ่ง แม้แต่เสียงหัวใจยังเป็นสมเด็จลุน