อ.อนุตตรีย์ ดูดวงฟรี 1 คำถาม เพื่อบำเพ็ญบารมีและช่วยเหลือคน

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ณัชนันทน์, 5 สิงหาคม 2012.

1. ณัชนันทน์

ณัชนันทน์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    สำหรับหนูปีนี้ค่อนข้างหนักเลยนะคะ
    แต่ถ้าหนูผ่านไปได้ ชีวิตหน้าที่การงานจะมีความเจริญกว่านี้ไปอีกไกล
    ถึงแม้จะต้องทดลองงานใหม่ ในตำแหน่งใหม่ หนูก็จะทำได้ค่ะ
    เพียงแต่ว่าตอนนี้หนูจะต้องหนักแน่นเยอะ ๆ นะคะ
    อย่าไปทะเลาะกับใคร ตั้งใจฟัง และนำมาพัฒนาตัวเองนะคะ

2. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติ หนูก้อสวดมนต์ทุกวันอยู่แล้วนะคะสวดเมตตาใหญ่ทุกวันพระ สวดปกติประจำอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรตลอดทุกวันด้วยซ้ำ ที่ทำยังไม่ดีพอเหรอคะ ดวงหนูจะตกมากมั้ย ทุกวันนี้หมั่นเข้าวัดทำบุญตลอด แต่ก้อเจอแต่เรื่องแย่ๆ จนท้อแท้แล้วค่ะ

3. เนตรบพิตร

เนตรบพิตร Active Member

29 มิถุนายน 2012
    แอบรักคน ๆ นึงเป็นเวลานานมากแล้วค่ะ แต่มันเหมือนอยู่ในสถานะที่ต้องห้าม ทำให้เราไม่สามารถบอกความรู้สึกที่มีอยู่ได้ พยายามทำทุกอย่างเพื่อเค้ามาตลอด ไม่รู้ว่าเค้าจะรับรู้บ้างหรือเปล่า พยายามจะตัดใจหลายครั้งแล้วค่ะ แต่มันทำไม่ได้ ตั้งใจว่าจะหาโอกาสบอกเค้าให้รู้แล้วรู้รอดไป ไม่รู้ว่าควรจะบอกเค้าดีหรือเปล่า ถ้าบอกพอจะมีความหวังบ้างไหมค่ะ หรือจะเดินออกจากชีวิตเค้าไปเลยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ สับสนมากเลย

4. ณัชนันทน์

มารไม่มี บารมีไม่เกิดนะคะสาวน้อย
    อย่าท้อแท้กับการทำความดีเลยค่ะ
    บุญน่ะ เค้าไปรอหนูอยู่ข้างหน้าแล้ว
    แค่ตอนนี้หนูอย่าท้อแท้นะคะ อดทนอีกนิด
    ผลแห่งบุญ ปรากฏเสมอ

5. ณัชนันทน์

ควรจะบอกเค้าไปนะคะ
    ถึงแม้จะต้องเสียเค้าไป หรือจะได้เค้ามาครอบครอง
    อย่างน้อย ๆ เราก็ได้ทำมาแล้ว
    เราทำหน้าที่ของเราดีที่สุดแล้วนะคะ

6. kazakiya

kazakiya สมาชิก

ผมอยากจะขายรถยนต์ของผมซึ่งเป็นรถเก่าแล้วน่ะครับ พอจะมีทางแก้หรือโอกาสให้ขายง่ายๆไหมครับ

7. เนตรบพิตร

เนตรบพิตร Active Member

29 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

8. ณัชนันทน์

ขายได้นะคะ แต่ควรรอเวลาช่วยเดือนตุลาคมนี้นะคะ
    อาจจะซื้อพวงมาลัยมะลิล้วน
    มาไหว้บอกแม่ย่านางรถหน่อยก็จะทำให้ขายง่ายขึ้นนะคะ

9. kazakiya

ขอบคุณมากๆครับ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย

10. Zinfandel

Zinfandel สมาชิก

อยากรู้เรื่องงาน ที่ไปสัมภาษณ์มา มีโอกาสจะได้มั้ยครับ

11. jerajajen

jerajajen เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับอ. ผมว่าชีวิตตั้งแต่เกิดมาผมก็ทำดีตลอดสวดมนต์ไหว้พระ ทำทุกอย่างคิดดี ทำดี แต่ชีวิตของผมมันล้มลุกคลุกคลานตลอดตลอดเวลา เหนือยเหลือเกิน
    ขอความกรุณาช่วยดูให้ผมหน่อยครับ นายเจรจา เจนจบเขตต์ เกิด 24 เมษา 2523 วอก พฤหัส งานก็ตก
    ขอบคุณครับ

12. ณัชนันทน์

เชื่อตรีไม้คะว่า "ถ้าเราทำดีจริงแล้ว ไม่มีคำว่า "ดวงตก""
    ถ้าอย่างนั้นเราควรจะต้องมองกลับไปแล้วแหล่ะว่าเราทำความดีทั้งทางโลกและทางธรรมครบจริงรึป่าว
    ตรีมีคำอยู่ 3 คำ ที่ใช้เตือนสติอยู่ทุกวันค่ะ "ขอ ให้ ทำ"
    1. คำว่า "ขอ" เป็นการขอพร ขอสัจจะอธิษฐาน การขอต่าง ๆ ที่ไม่เกี่ยวกับความโลภ ความอยาก
    2. คำว่า "ให้" เป็นการทำบุญทุกรูปแบบค่ะ ทำความดี ทำบุญ ทำทาน
    3. คำว่า "ทำ" เราทำหน้าที่ของเราครบเรียบร้อยแล้วรึยัง คำว่าทำในที่นี่จึงแปลไปถึง หน้าที่ลูก หน้าที่ลูกจ้าง หน้าที่่พ่อ หน้าที่ผู้นำ
    ถ้าคุณทำ ทั้ง 3 คำนี้ครบแล้ว จะไม่มีคำว่า "ดวงตก" นะคะ

หรืออีกนัยหนึ่ง ตรีสามารถบอกได้เลยนะคะว่า "บุญ" ที่คุณได้สร้างมาทั้งหมดทั้งมวลนั้นได้ส่งผลเป็นการทอนกรรมเก่าให้บรรเทาเบาบางลงแล้ว เพียงแต่อานิสงค์แห่งบุญนั้น ยังไม่สามารถส่งผลได้เต็ม 100% ซึ่งอาจจะเกิดจากการทำทั้ง 3 คำด้านบนได้ไม่เต็มที่

ถ้าเราเต็มที่กับ 3 คำนี้แล้ว ตรีกล้าการันตีได้เลยนะคะว่า "ไม่มีดวงตก" แน่นอนค่ะ

13. ณัชนันทน์

มีหลายคนสอบถามเกี่ยวกับการกรวดน้ำ และอุทิศส่วนกุศลที่ตรีใช้เป็นประจำนะคะ
    ตรีจะกล่าวแบบนี้ทุกครั้ง ที่มีการกรวดน้ำลงดินค่ะ

"ขอพระแม่ธรณี พระแม่คงคา พ่อพระยายมราช โปรดมาร่วมอนุโมทนาในส่วนแห่งบุญกุศลเหล่านี้
    ขอผลบุญนี้จงถึงแก่ ท่านเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่ส่งผลอยู่ในขณะนี้ของข้าพเจ้า
    จงถึงแก่ทวยเทพเทวาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่รักษาตัวข้าพเจ้า
    จงถึงแก่ท่านพระภูมิเจ้าที่เจ้าทาง ผีบ้านผีเรือน
    เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ปกปักรักษาสถานที่ที่ข้าพเจ้าอยู่อาศัย ณ ...........
    จงถึงแก่ดวงจิตดวงวิญญาณของบรรพบุรุษทั้งหลายที่สิ้นอายุขัยไปแล้วของข้าพเจ้า
    จงถึงแก่ดวงจิตดวงวิญญาณของน้องกุมารประจำตัวของข้าพเจ้าทุกตน
    จงถึงแก่ดวงจิตดวงวิญญาณที่อาฆาตพยาบาทที่ส่งผลกับตัวของข้าพเจ้าอยู่ในขณะนี้
    ขอผลบุญนี้จงถึงแก่ ผู้ใดที่ต้องการบุญ ต้องการกุศล
    ก็ขอเชิญท่านทั้งหลายมาร่วมอนุโมทนาบุญกับข้าพเจ้า ....... ด้วยเทอญ"

สามารถนำไปใช้ได้ถึงแม้จะไม่ได้กรวดน้ำ แค่แผ่ส่วนกุศลก็สามารถทำได้เช่นกันนะคะ

14. ณัชนันทน์

มีโอกาสจะได้นะคะ แต่อาจจะช้าสักหน่อย
    อาจจะช้าถึง 2-3 เดือนเลยค่ะ

15. kerokc

kerokc เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามเกี่ยวกับ อาชีพการงาน การเงิน ด้วยครับ ขอบคุณครับ

16. Zinfandel

Zinfandel สมาชิก

ขอบคุณครับ

17. kazakiya

ผมควรทำไงกับความรักของผมกับแฟนในตอนนี้ดีครับ มีปัญหากันบ่อยมากเลยครับ ผมว่าผมอยู่ดีๆก็ปัญหามาตลอดเลย มีทางแก้ไหมครับ

18. ณัชนันทน์

รู้สึกว่าปีนี้ทำอะไรก็จะติด ๆ ขัด ๆ นะคะ
    ไม่ว่าจะเป็นการงาน หรือการเงิน
    ไม่อด มีแค่พอกิน พอใช้ และหมุนไปได้แบบจวนตัว
    ทางที่ดี ควรทำบุญเกี่ยวกับน้ำบ่อย ๆ นะคะ
    เอาน้ำไปวัด ช่วยบริจาคค่าน้ำค่าไฟหน่อย
    หรือจะถวายน้ำมันตะเกียงก็ได้นะคะ
    จะสามารถช่วยได้ในระดับนึงนะ
    ไม่งั้นช่วงตุลาคม คุณอาจจะต้องเหนื่อยมากกว่านี้นะคะ

19. ณัชนันทน์

แก้กับคนนี้คงไม่ทันแล้วอ่ะค่ะ
    ลองพยายามชวนกันไปวัด ไปทำบุญบ่อย ๆ
    และตัวคุณเองควรพยายามสวดมนต์ไหว้พระบ่อย ๆ นะคะ
    กับคนนี้คือ คู่เวรคู่กรรมค่ะ ถึงแม้คุณจะอยู่ในที่ของคุณ
    ไม่ไปทำอะไรให้เค้าเดือดร้อน เค้าก็หาเหตุมาทำให้คุณทะเลาะด้วยได้แน่นอน
    พยายามให้ในห้องมีอ่างปลา อ่างน้ำ อ่างบัว (อะไรก็ได้ที่ใส่น้ำไว้)
    เอาไว้ในห้อง ในมุมสงบนะคะ แก้เคล็ดได้ระดับนึง
    พอดีช่วงนี้เป็นช่วงที่แฟนของคุณค่อนข้างร้อนค่ะ
    เป็นการแก้ฮวงจุ้ย แต่ถ้าทางที่ดี ควรไปทำบุญเกี่ยวกับแสงสว่างบ่อย ๆ
    เอาเทียน เอาธูป เอาไฟแช็ค ไม้ขีดไฟ น้ำมันตะเกียง หรือค่าไฟก็ได้นะคะ
    ทำบุญ แล้วอุทิศไปให้กับเจ้ากรรมนายเวรทางด้านความรักนะคะ
    ทำบ่อย ๆ จะค่อย ๆ ดีขึ้น แต่กับคู่คนนี้อาจจะไม่ทันนะคะ
    พยายามประคับประคอง ใจเย็น หนักแน่น และอดทนเยอะ ๆ นะคะ
    เวลาจะช่วยให้ทุกอย่างดีขึ้น ไปพร้อม ๆ กับการทำบุญนะ

20. ณัชนันทน์

เคยถามตัวเองนะ "ว่าไปทำกรรมอะไรมาถึงได้เจอแบบนี้"
    พอได้มองย้อนกลับไปจึงได้รู้ว่า "กรรม เกิดจากการกระทำที่ตั้งใจ"
    และ "กฏแห่งกรรมนั้นยุติธรรมเสมอจริง ๆ" ไม่ต้องรอผลชาติหน้า
    เอาแค่ชาตินี้ใช้กรรมกันให้กระอัก และอโหสิกรรมให้เร็ว
    อโหสิกรรม ทั้ง ๆ ที่เจ็บปวดนั่นแหล่ะ ขอแค่เราพูดคำว่า "อโหสิกรรม"
    และนึกถึงคู่กรณีไปเลย นึกถึงไปเยอะ ๆ วันนึงผลของอโหสิกรรมนี้จะหลุด
    และเมื่อผลแห่งอโหสิกรรมหลุด ตัวเราเองจะได้เห็น วงล้อแห่งกรรมหมุน
    เค้าจะหมุนเพื่อเกลี่ยอำนาจแห่งกรรมให้บรรเทาเบาบางและหมดไปจากใจของเรา
    แต่ผลแห่งกรรมจะไปเกิดกับคู่กรณีของเรานะคะ
    เพียงแต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า "จะมีสักกี่คนที่ขออโหสิกรรมได้จากใจจริง ๆ"
    เพราะนั่นหมายถึงว่า "เราไม่ต้องการอาฆาต พยาบาทและจองเวรกับคู่กรณีแล้ว"
    "อาฆาตมันไป มันอาฆาตกลับมา" "ชาตินี้ไม่จบยังต่อไปต่อชาติหน้าอีก"
    "การอโหสิกรรม" เป็นทางเดียวที่จะหยุด "อำนาจแห่งเวรกรรม" ได้
    แต่เราต้องอโหสิกรรม และนึกถึงเค้าให้ทัน ในวัน ในเวลา ในนาทีที่เราเจ็บ
    ถ้าทำได้บ่อย ๆ ทำได้จริง ๆ กรรมครั้งนี้จบแน่นอนค่ะ