อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่อชาญณรงค์ ศิริสมบัติ เปิดจองรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์ วัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 25 พฤษภาคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ จัดส่งวันจันทร์นี้ ขออนุโมทนาด้วยครับ

2. krit_kasem

krit_kasem เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ARUNNO
    เมื่อวานนี้ ผมได้เข้ากราบหลวงพ่อและบูชาพระที่ผมจองไว้แล้ว พระองค์จริงสวยงามมากครับ
    ขออนุโมทนาบุญกับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านที่ร่วมกันครั้งนี้

3. ฦาชา

ฦาชา เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2015
    ชักสนุกแล้วครับ ขอโดดเข้ามาร่วมวงด้วยคน
    ผมมีตัวอย่างของพระที่กดจากแม่พิมพ์ตัวเดียวกัน แต่เมื่อเวลาผ่านพ้นไปนานๆ เข้า พระมีขนาดไม่เท่ากันมาให้ดู
    พระทั้งสององค์นี้เป็นพระที่สร้างและปลุกเสกโดยพระอาจารย์ชาญณรงค์ฯ เป็นพระพิมพ์นางพญาทั้งคู่ สร้างห่างกันประมาณ 30 ปี
    พระทั้งสององค์นี้หนังสือฯ ให้ข้อมูลว่า ใช้แม่พิมพ์ตัวเดียวกันในการสร้าง
    องค์ด้านซ้าย มวลสารหลักๆ คือว่านยาต่างๆ เรียกง่ายๆ ว่าพระเนื้อว่าน
    องค์ด้านขวา มวลสารหลักๆ คือผงวิเศษนานาชนิด เรียกง่ายๆ ว่าพระเนื้อผง
    จากรูปจะเห็นว่าองค์ด้านขวามีขนาดใหญ่กว่าอย่างเห็นได้ชัด
    ผมวิเคราะห์เอาเองว่าพระเนื้อว่านเมื่อกาลเวลาผ่านพ้นไปนานๆ เนื้อว่านที่โดนความร้อนสะสมจะหดตัวลงทำให้พระมีขนาดเล็กลงกว่าเดิมในขณะที่พระที่สร้างจากเนื้อผง มีการหดตัวจากความร้อนน้อยกว่า
    ลองย้อนกลับมาดูเฉพาะพระที่เราร่วมทำบุญกับวัดอัมพวันในครั้งนี้ิ ผมสังเกตว่าพระที่มีสีออกไปทางน้ำตาลแดงที่เราเรียกกันเองว่าแก่เนื้อว่าน จะมีขนาดเล็กกว่าพระที่มีสีออกเทาๆ ซึ่งเป็นพระที่มีมวลสารหลักเป็นผงวิเศษต่างๆ
    ดังนั้นเรื่องนี้ ผมสันนิษฐานเป็น 2 กรณี คือ
    1.ตอนสร้างใช้แม่พิมพ์คนละตัวกัน ทำให้พระมีขนาดไม่เท่ากัน เหมือนที่คุณครุฑยุดนาคกล่าวไว้
    2.พระมีมวลสารหลักๆ แตกต่างกัน เมื่อโดนความร้อนมากๆ นานๆ (เราทราบกันดีว่าพระชุดนี้เก็บไว้แบบเก็บร้อน คือโดนความร้อนต่อเนื่องมาเกือบ 30ปี) ทำให้เนื้อพระเกิดการหดตัว แต่หดตัวไม่เท่ากัน
    ที่กล่าวมานี้เป็นการคาดคะเนล้วนๆ ครับ ใครมีความเห็นอย่างไร ก็มาช่วยวิเคราะห์กันต่อครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      167.7 KB
      เปิดดู:
      385
  4. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012

ลองสังเกตครับ องค์สีแดงเป็นของพี่เขยผม ส่วนองค์เลี่ยมกรอบเป็นของผมเอง ขนาดน่าจะเท่ากัน
    พอดีตอนถ่ายประกบคู่ไม่ได้วัดขนาด ตอนนี้พระอยู่คนละที่ ดูจากภาพขนาดน่าจะเท่ากัน

5. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ครับ..ดูจากเนื้อหาของพระที่เพื่อนสมาชิกได้โพสต์กันมาแล้ว..ก้อพอสรุปได้ว่า..พระปี 29..ได้มีการใช้บล็อกเดิมในการกดพระร่วมด้วย..พระจึงมีขนาดเท่ากับพระปี 251 กว่า

ที่ชี้ในเรื่องประเด็นสมเด็จน้ำตาล เพราะเคยมีตัวอย่างมาแล้ว ที่มีคนเช่าหาพระสมเด็จ ปี 29..แต่ได้มาเป็นสมเด็จน้ำตาล

ฉะนั้น..ใครมีพระปี 29 โทนสีน้ำตาลอ่อน ถึง น้ำตาลแก่ และมีขนาด 3.7 ซม. ลองพิจารณามวลสาร ความแห้งเก่า ธรรมชาติพระให้ดี..ไม่แน่ท่านอาจจะมีโชคได้ของหายาก..ลองศึกษาดูครับ

ปล.อันนี้เป็นแค่การคาดคะเนของผม..อาจจะผิดโดยสิ้นเชิงก้อได้..ถ้าผิดก้อขออภัยครับ

6. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ผมมองว่าใช้แม่พิมพ์บล็อกเดียวกัน..แต่ตัดขอบชิดเส้นซุ้มไป..จึงทำให้องค์พระเล็กกว่าอย่างเห็นได้ชัด..ส่วนเรื่องมวลสารแต่ละแบบ..การหดตัวต่างกัน..อันนี้เห็นด้วยครับ แต่คงไม่หดอะไรมากมายนัก

แต่ว่า..แหะๆ..คุณฦาชา มีทั้งพระคะแนนแดง นางพญาแดง..เอ่อ..ไม่ทราบขอชมพิมพ์ใหญ่แดงได้มั้ยครับ..และถ้ามีของหายากอย่างอื่นอีก เช่น สมเด็จดำ น้ำตาล เขียว ขาว พระปี 15 ลูกดิน ฯลฯ ..รบกวนช่วยลงและเล่าประสบการณ์เป็นวิทยาทานแก่เพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ

ลำพังอ่านในเน็ต หนังสือ ก้อพอรู้เรื่องครับ..แต่อยากฟังจากเจ้าของตัวจริงมากกว่า..และลองถ้าได้ร่วมบุญกันครั้งนี้ด้วยแล้ว..ผมเชื่อว่าบุญกุศลชักนำให้มาพบเจอกันครับ

7. ฦาชา

ฦาชา เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2015
    แหะ แหะ ผมไม่มีครบทุกรุ่นทุกแบบขนาดนั้นหรอกครับ
    ถ้าใครมีครบขนาดนั้น ก็ต้องถือว่าเป็นบุญวาสนามากๆ
    ไม่ต้องไปแสวงหาพระอะไรเพิ่มอีกแล้วครับในปฐพีนี้

8. Dharmachak

Dharmachak เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    และนี่คือ ... พระสมเด็จน้ำตาล หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า ... พระสมเด็จเนื้อผงครูฝึกครับ
    ศึกษาเนื้อหา และรายละเอียดมวลสารต่างๆ ได้จากพระองค์นี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2015
  9. genotun

genotun เป็นที่รู้จักกันดี

หากไม่ได้ตั้งใจเลือกแต่แรก นับว่าคุณ bakhamnoi. โชคดีมากเลยนะครับที่ได้พระขนาดใหญ่ ทำบุญ 2 องค์ใหญ่ทั้ง 2 องค์เลย เพราะของผมมีองค์ขนาดใหญ่ 3.7 อยู่องค์เดียวครับ แสดงว่าความศรัทธาของท่านที่ทำให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านจัดให้ :cool:

10. วิถีเพชรVTP

วิถีเพชรVTP เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมบุญเรียบร้อยแล้วนะครับ 20028.28 บาท

ณรงค์ ทองเพชร
    28 ถ.ชีสระอินทร์ ต.คลองกระแชง
    อ.เมือง จ.เพชรบุรี 76000

เคยฝันอยากร่วมบุญกับพ่อแม่ครูบาอาจารย์หลวงพ่ออภิชิโตมานาน แต่ก็ได้แต่คิดเพราะเป็นผู้มาทีหลัง มาช้าไป วันนี้ได้ร่วมบุญสมใจ ขอถวายผลบุญนี้เป็นพุทธบูชา ธรรมมะบูชา สังฆะบุชา ขอถวายบูชาแก่พ่อแม่ครูบาอาจารย์สายในดงทุกๆองค์ทั้งที่รู้จักนามและไม่รู้จัก เทพพรหมเทวดาทั้งหลาย และขอผลบุญนี้จงสำเร็จแก่พี่ๆน้องๆที่เคารพศรัทธาในหลวงพ่ออภิชิโตทุกๆท่าน

11. ARUNNO

หมายเลข EMS จัดส่งพระวันนี้ครับ

1.Happily….EJ829937617TH
    2.optimus prime….EJ829937625TH
    3.sayank….EJ829937634TH
    4.Smilerider….EJ829937648TH
    5.pinyosin….EJ829937651TH
    6.big_tool....EJ829937603TH
    7.Deawtpong....EJ829938555TH

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2015
  12. ARUNNO

รับทราบ ยินดีด้วยครับ

13. ARUNNO

ขออนุโมทนาบุญ จัดส่งพรุ่งนี้ครับ

14. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วคับท่าน
    ขอบคุณมากคับ

15. genotun

หากสะดวกถ่ายรูปมาให้ชมกันนะครับ:cool:

16. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

ตามคำขอคับท่าน ตอนแกะออกจากกล่องต้องระมัดระวังอย่างมากคับ ผมเข้าใจว่าขึ้นอยู่กับกล้องนะท่าน
    ไม่ว่าแบบไหนยังไงผมดีใจมากคับท่านที่ได้ร่วมบุญในครั้งนี้ ถ้ามีโอกาสผมก็จะขอร่วมบุญต่อคับท่าน
    แต่พอไปที่ร้านเข้ากรอบ ช่างแนะนำตลับละ40บาทคับเหมาะสมที่สุดเพราะกลัวผงหลุดกับองค์พระแตกคับท่าน

17. genotun

เยี่ยมเลยครับ ดูจากรูปแล้วน่าจะได้พระขนาดใหญ่ที่มากกว่าขนาดสูงมาตรฐาน 3.3 cen

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

18. ARUNNO

หมายเลข EMS จัดส่งพัสดุวันนี้ครับ

วิถีเพชรVTP....EJ829943572TH

ขออนุโมทนาครับ

19. ARUNNO

ยินดีด้วยครับ

20. ARUNNO

ยินดีด้วยครับ สวยจริงๆ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้