อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่อชาญณรงค์ ศิริสมบัติ เปิดจองรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์ วัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 25 พฤษภาคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Munkong95

Munkong95 Active Member

14 พฤษภาคม 2015
    แจ้งโอนเงินร่วมทำบุญบูชาพระสมเด็จครับ รายละเอียดแจ้งทางpmแล้ว และขอร่วมอนุโมทนาบุญครั้งนี้กับสมาชิกทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. calamuz

calamuz เป็นที่รู้จักกันดี

รูปแบบ 30 องค์นี้เราจัดว่าเป็น เนื้อแดงไหมครับ

3. Dharmachak

Dharmachak เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    เรียกว่ามีส่วนผสมบ้างเล็กน้อยดีกว่าครับ ... แต่มีเฉพาะบางองค์เท่านั้นที่ผมดูแล้วจะมีเนื้อแดงค่อนข้างมากอย่างเช่นองค์ที่ 11 เป็นต้น
    ที่เหลือผงมวลสารหลักๆจะเป็นพระสมเด็จวัดระฆัง วัดบางขุนพรหม วัดสามปลื้ม ฯลฯ ที่ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จโตท่านปลุกเสกและอธิษฐานจิตไว้
    แค่นี้ก็เหลือแหล่แล้วครับ คิดดูกันเองแล้วกันว่า ปัจจุบันพระสมเด็จวัดระฆังองค์ดังๆแท้ๆ ตอนนี้ราคากี่บาทกันที่เช่าหากันอยู่ ??? ยังไม่นับสุดยอดผงมวลสารวิเศษอื่นๆอีกมากมาย
    ศิษย์บางท่านแทนที่จะเรียกพระรุ่นนี้ว่าพระปี 29 ก็จะเรียกว่า พระผงมวลสาร 108 แทนก็มีครับ

แต่สิ่งสำคัญที่สุดที่ผมอยากจะฝากไว้ก็คือ ในเมื่อเรามีสุดยอดพระเครื่องได้มาบูชาอยู่กับตัวเราแล้ว การปฎิบัติตนก็สำคัญมากๆเช่นกันครับ ต้องควบคู่กันครับ ถึงจะพบแต่ความเจริญรุ่งเรืองอย่างที่คิดและหวังเอาไว้
    เปรียบเสมือนท่านมีรถ FERRARI สุดยอดรถซุปเปอร์คาร์จอดไว้ที่บ้านแล้ว
    แต่ถ้าคนขับ ... ขับรถไม่เป็นเลย หรือขับไม่เก่ง ไม่สามารถดึงศักยภาพและสมถนะของรถยนต์ออกมาใช้ได้อย่างเต็มที่ ก็ไม่มีประโยชน์ครับ
    เปรียบเทียบง่ายๆ ก็ประมาณนี้ครับ

4. genotun

genotun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบแบบนี้ล่ะครับครับ หากอยากทราบว่า 30 องค์นี้เป็นเนื้อแดงหรือไม่นั้น ลองมองจากหลักการทั่วไปประมาณนี้ครับ แล้วคุณ calamuz พิจารณาด้วยตัวเองอีกทีครับ

1. คุณ calamuz ต้องเห็นของจริงพระที่เป็นเนื้อผงพุทธคุณปกติครับ สีจะออกเทา ๆ เนื้อจะออกผง ๆ ฟู ๆ หากได้เคยเห็นของจริงของเนื้อปกติ แล้วนำมาเทียบกับพระชุด 30 องค์ จะเห็นได้ชัดเจนครับว่าแตกต่างกัน พระชุด 30 องค์นี้จะสีออกเหลือง ๆ อมแดง และมวลสารจะเข้ม เป็นเม็ด ๆ มากมาย สีขาวบ้าง ขุ่นบ้าง หรือแม้แต่เม็ดสีดำบ้าง มีว่านที่มีความมันอยู่บ้าง มีเส้นใยบาง ๆ บ้าง หรือมีแม้กระทั่งเกศาอยู่ก็หลายองค์ครับ สรุปแล้วมวลสารจะมีเนื้อหาให้ส่องหลากหลายและไม่ซ้ำกันในแต่ละองค์ครับ (ผมแนบรูปเนื้อผงพุทธคุณปกติมาให้ดูครับ แต่ถ่ายจากมือถือจะไม่ชัดนะครับ)

2. พิจารณาถึงประวัติที่ผ่านมาในการเทียบเคียงครับ พระของพระเดชพระคุณหลวงพ่อชาญณรงค์ ได้รับการแนะนำในเว็บพลังจิตนี้เป็นครั้งแรกจากกระทู้ "คุณหนุ่มเมืองแกลง" ที่คุณหนุ่มได้เข้าถึงศิษย์วงในอยู่หลายคน และรวบรวมหาข้อมูลต่าง ๆ จนมั่นใจในระดับหนึ่ง ... ซึ่งจริง ๆ แล้วข้อมูลเหล่านั้นหากเราฟังอย่างเป็นกลางก็อาจมีถูกหรือไม่ถูกก็ได้ แต่ข้อมูลต่าง ๆ ของพระสายนี้เป็นข้อมูลที่หาได้ยากมาก ๆ ดังนั้นก็ต้องให้เครดิตคุณหนุ่มในระดับหนึ่งในฐานะที่มีความรอบรู้ในพระเครื่องและกว้างขวางในวงการนี้เยอะ ซึ่งคุณหนุ่มเคยแจ้งว่าพระลักษณะนี้เป็นพระเนื้อพิเศษ ที่ผสมมวลสารของสมเด็จแดงครับ และคุณหนุ่มยืนยันคำพูดนี้จากราคาพระของคุณหนุ่มนั่นเองครับที่มีราคาสูงกว่าปกติทั่วไปครับ ซึ่งมีการเปลี่ยนมือในราคาดังกล่าวนี้มาแล้วนับสิบองค์ครับ

3. พิจารณาถึงเนื้อหาในหนังสือ "อภินิหารสะท้านไตรภพ" จะมีลง"พระเนื้อพิเศษที่ผสมสมเด็จแดง"อยู่ครับ ดังนั้นจึงอนุมานได้ว่าพระชุดนี้น่าจะมีจริง และดูจากเนื้อหาสีสันแล้ว พระชุดวัดอัมพวันอาจจะมีความเข้มข้นและจัดจ้านกว่าด้วยครับ

ดังนั้นอยากให้คุณ calamuz ลองหาข้อมูลต่าง ๆ แล้วดูว่าสมเหตุสมผลในทิศทางเดียวกันหรือไม่ เพื่อจะได้สรุปในคำตอบว่าพระชุดวัดอัมพวันนี้เป็นพระที่ผสมสมเด็จแดงหรือไม่ด้วยตัวเองครับ

ขนาดไฟล์:
      425.3 KB
      เปิดดู:
      152
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2015
  5. วิถีเพชรVTP

วิถีเพชรVTP เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามพี่ๆครับ แล้วอย่างองค์นี้ไม่ทราบว่าเป็นเนื้ออะไรครับ ผมร่วมบุญจององค์นี้ไปเพราะตั้งใจจะจององค์ที่ 28 ไว้ตั้งแต่แรกแล้ว เนื่องจากมีความผูกพันธ์กับเลข 28 หลายเรื่อง

6. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

เลขที่ EMS ส่งพัสดุวันนี้ครับ
    เว็บบอร์ด.......EJ 829940085 TH

อนุโมทนาครับ

7. ARUNNO

รับทราบครับ สำรองชุดสุดท้ายลำดับ 2

8. ARUNNO

ยินดีด้วยครับ

9. ARUNNO

รับทราบครับ จัดส่งพรุ่งนี้เช้า อนุโมทนาครับ

10. ARUNNO

รับทราบครับ หมายเลข 14 นะครับ จัดส่งพรุ่งนี้ อนุโมทนาครับ

11. calamuz

calamuz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณDharmachak กับ คุณgenotun มากๆนะครับ....สาธุ

12. ARUNNO

รับทราบครับจัดส่งพรุ่งนี้ อนุโมทนาครับ

13. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

โดยส่วนตัวผมเองนะคับท่าน รู้จักหลวงพ่อโดยตามอ่านกะทู้พี่หนุ่ม และได้เก็บตั้งแต่สมเด็จลาดบัวขาว
    สมเด็จคะแนน นางพญา ก็ตอนนั้นแบบคนแห่จองกันมากถึงขนาดเว็ป ล่มเลยละท่าน
    ผมก็ไม่ทัน ผมไม่รู้จะทำไงนึกขึ้นได้ลองอธิฐานขอคับท่าน ผลที่ได้จองทันคับ แล้วก็นำมาพ่นสเปรเคลือบเข้ากรอบพลาสติกคับ ให้แฟน ให้คุณแม่ และผมเอง แต่ป็นที่เสียดายมากๆคับคือคุณแม่ผมท่านไม่ชอบเลยเก็บไว้บนหิ้งคับ
    ผมได้ข้อคิดเลยคับว่าถึงแม้ว่าผมจะขยั้นขยอขนาดไหนคุณแม่ผมห้อยแต่สักพักแกก็ถอด จนผมพิจารณาแล้วว่าคงไม่ห้อยจริงๆ
    แล้วหลังจากนั้นเริ่มมีงานเยอะมาก หลายๆอย่างคับ และโอกาสต่างๆ ผลงานในหน้าที่การงาน หรือแม้กะทั้งงานยากๆๆผมก็ปิดงานได้
    แต่ที่ผิดหวังก็มีนะคับท่านไม่ใช่ไม่มี เหตุผลผมพลาดเองคับหวังดีกับคนอื่นมากไปเลยเสียโอกาสอย่างมากเจ็บใจตัวเองมากๆแต่ถือว่าบทเรียนปมเอง
    มีคนหางานพิเศษให้ถามพี่เขาเขาบอกว่าอยากให้งานผมเฉยๆคับ
    และมีพี่ที่สนิทกันชวนไปเปิดบริษัทแต่ผมได้ประฏิเสธไปเนื้องด้วยเหตุผลหลายประการ
    น้องอีกคนที่รู้จักก็ชวนไปเปิดบริษัท
    อดีตผมเคยมีการลงทุนกับคนสนิท บทเรียนคือสุดท้ายเรื่องเงินๆทองไม่เข้าใครออกใครคับ
    และล่าสุดอาจารย์โทรคุยมาว่าจะเขียนขอทุนวิจัยคับ
    และพี่อีกคนมีงานมาให้ แล้วให้ผมเป็นนายหน้ารับไปเมื่อคำนวนดูแล้วคับระยะเวลาหลายปีทีเดียวคับหรืออาจจะตลอดชีพก็เป็นไปได้ แต่ผมไม่รับคับเพราะเรื่องเงินทองยิ่งคนใกล้ตัวรุ่นพี่ที่เคารพแล้วยิ่งต้องระวังอาจจะเสียเพื่อนเสียพี่ได้
    ที่ผมเก็บไว้หลายรุ่นนั้นผมมีแนวคิดแบบนี้คับคือ
    ไว้ที่รถ ที่บ้าน บ้านแฟน บ้านผม และที่ร้านคับ
    ตอนนี้ที่รถมีสมเด็จลาดบัวขาวคับตั้งแต่ห้อยไม่เคยชนคับแต่ก็มีเกือบๆคับ อาจจะด้วยไม่ค่ิยได้ขับหรือขับไม่ไกลก้เป็นได้คับ
    สำหรับสมเด็จปี29นี้ตอนนั้นิยากได้มากคับ ได้อธิฐานขอโดยบอกกล่าวและตั่งใจว่าอยากได้แบบที่ว่าเขาเปิดให้ทำบุญบำรุงพุทธศาสนา ตอนนั้นก็ทำใจแล้วคับคงไม่มีวาสนาแล้ว
    จนมีท่าน ARUNNO เปิดกะทู้นี่แหละคับ ดีใจมากคับเลยรีบจอง เดี๋ยวถ้าผมมีเวลาเดี๋ยวจะถ่ายรูปมาลงคับ
    ไม่ว่ารุ่นไหนถ้าเป็นของหลวงพ่อผมชื่อที่สุดคับว่าชีวิตดีขึ้นแน่ๆคับท่าน แต่ถ้าเป็นชุดที่ต้องคำสาปก็ตัวใครตัวมันนะคับท่าน
    เพิ่มเติมอีกนิดนะคับถ้าใครมีร้านหรือธุระกิจ
    ลองอาราธนาหรือนิมนต์ท่านไปอยู่ที่ร้านหรือบ้านลองดูนะคับ
    และอีกเรื่องก่อนหน้านั้นผมเองระบุให้วัดเลือกให้คับเหตุผลผมคือถ้าผมเลือกเองเลือกไม่ถูกคับถ้าวัดเลือกให้ผมถือและคิดว่าทุกอย่างถูกกำหนดมาได้แบบไหนก็ดีใจมากคับ
    ผมเองเป็นคนชอบทำบุญคับท่าน
    หวังว่าข้อมูลของผมคงให้แง่คิดหลายๆท่านถูกผิดประการใดไม่ถูกใจผมขอน้อมรับคับท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2015
  14. Happily

Happily Active Member

19 กรกฎาคม 2015
    รุ่นต้องคำสาปนี่หมายถึงยังไงครับ เรื่องราวเป็นยังไงครับ และเป็นรุ่นไหนบ้างครับ รุ่นไหนบ้างครับ จะได้ทราบไว้น่ะครับ

15. big_tool

ผมพิมพ์ผิดคับท่าน
    ชุดต้องคำสาปคับท่าน
    เช่าหาข้างนอก ระวังกันด้วยนะคับท่าน
    ที่มาที่ไปดีหรือป่าวและข้อมูลอื่นๆคับท่าน

16. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005

ผมขอสละสิทธิ์การจองครับ ให้ผู้ที่สำรองไว้ เนื่องจากมีเรื่องค่าใช้จ่ายในครอบครัวเข้ามาให้หนักใจครับ และเงินที่คาดว่าจะได้มา ก็ไม่ได้ครับ

พระท่านคงเลือกเจ้าของครับ
    โมทนาบุญกับท่านที่ได้ไป และทุกท่านที่ร่วมบุญกับทางวัดอัมพวันด้วยนะครับ

17. ARUNNO

รับทราบครับ อนุโมทนาครับ คุณmrchainarong ในฐานะสำรองอันดับ 1 ถ้าถูกใจองค์หมายเลข 19 ที่คุณธัญญ์นิธิสละสิทธิ์แล้วขอให้ยืนยันการจองด้วยครับ

18. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ขอน้อมรับ นิมนต์มาบูชาครับ

19. big_tool

ตามที่ผม big_toolได้จองหมายเลข11
    ข้าพเจ้า นาย นพดล มหาพิษ ขอร่วมทำบุญบูรณะวัดอัมพวัน โอนแล้ว 20,111.11 คับ
    สาธุ สาธุ สาธุ คับ
    ที่อยู่ผมนะคับ
    นพดล มหาพิษ (085-8312558)
    252/449 ชั้น21 ยูนิต ซี อาคารเมืองไทย ภัทร1
    ถนน รัชดาภิเษก ห้วยขวาง
    กรุงเทพมหานคร 10310
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2015
  20. ชาญชิต

ชาญชิต เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    ผมขอลงชื่อสำรองด้วยคนครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้