อีกครั้ง!!ตามรอยลามะปาเดนโดรเจ ผู้นั่งสมาธิยาวนานกว่า 6 ปี

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย redeye127, 17 มีนาคม 2015.

1. sankrubsan

sankrubsan เป็นที่รู้จักกันดี

การฟังเรื่องราวยังคงต้องฟังหูไว้หู พระพุทธเจ้าผ่านมาถึง 2 พันปีแล้ว บางอย่างที่มีมาให้เราได้รับรู้ ก็เกินจริงไปบ้าง อย่าลืมว่าพระพุทธองค์ก็เป็นมนุษย์ ไม่ใช่ว่าเกิดมาเป็นพระพุทธเจ้าแล้วก็เหาะเหินเดินอากาศได้เลย ทุกอย่างยังเป็นไปตามมนุษย์ปกติ จนมีลูกมีเมีย ก็ใช่ว่าจะเสกลูกเอา ยังอยู่ในกามารมณ์ การทรมานร่างกายจนซูบผอม ก็เป็นความจริงที่พระองค์อดข้าวน้ำ แต่ก็ไม่มีใครรู้ได้ว่าพระองค์ทรมานพระวรกายนานเท่าไหร่ ไม่มีอะไรที่พิสูจน์ได้เมื่อสองพันกว่าปีมาแล้ว สิ่งที่เป็นจริงก็คือคำสั่งสอนหรือธรรมะของพระองค์เป็นความจริง และยังมีคำสอนที่พระองค์สอนไว้ได้อย่างสนิทใจว่าจงอย่าเชื่ออะไรจนจะพิสูจน์ได้ด้วยตนเอง แม้แต่คำสอนของพระองค์เอง
    ก็ไม่ได้บอกนะ ว่าควรจะเชื่อหรือไม่เชื่อ แต่เราต้องคิดให้มาก สิ่งที่เกิดเกินธรรมชาติไปหรือเปล่า

2. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจเจกพระพุทธเจ้า เมื่อเราได้รับรู้เรื่องราวท่านทีไร ปลื้มปิติใจอย่างบอกไม่ถูก

3. noway

noway เป็นที่รู้จักกันดี

เราเคยเห็นรูปหลวงพ่อสิงห์ องค์ที่ท่านเคยเป็นอาจารย์สอนสมาธิ วีเจซิงค์
    แชมป์กอลฟ์ยูเอส ชาวฟิจิเมื่อหลายปีก่อน

เคยเห็นท่านตอนปกตินะ ท่านรูปร่างอ้วน เจ้าเนื้อ

แต่มาเห็นรูปอีกทีตอนท่านละสังขารไปแล้ว ปัจจุบันร่างไม่เน่าอยู่ในโลงแก้ว

รูปที่เราเห็นทีหลังนี้ คือพระผอมๆ หนวดเครายาว ผมยาว
    เห็นทีแรกยังนึกว่าฤาษี

ถามแม่ชีที่เขาเป็นเจ้าหน้าที่วัด เขาบอกว่า
    หลวงพ่อเข้านิโรธ 3 เดือน ภาพนี้ถ่ายหลังจากออกนิโรธ

เราคิดว่า อาจเข้านิโรธสมาบัติช่วงเข้าพรรษา
    ระหว่างนั้นหลวงพ่อคงไม่ได้ฉันอะไร
    ร่่างกายที่อ้วนท้วนสมบูรณ์กลายเป็นผอมไปเลย
    ผมเผ้าก็ยาวขึ้น มีหนวดเครา
    ก็เป็นเหตุเป็นผลดี

แต่กับรายนี้ ที่อ้างว่าไม่กินอะไรมา 6 ปี ก็ควรพิจารณาให้ดี

4. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านเจอ มีนักปฏิบัติสมาธิชาวอินเดีย ที่ไม่ใช่โยคี แต่เป็นคนที่ใช้ชีวิตแบบคนธรรมดา
    ใช้ชีวิตได้โดยไม่กินอาหารอะไรเลย แต่น้ำนี้จำไม่ได้ว่าดื่มหรือเปล่า
    จำไม่ได้ว่าเขาใช้ชีวิตแบบนั้นมานานเท่าไหร่แล้ว
    แต่ที่แน่นอนคือนานกว่าปีแน่นอน
    ก็เห็นเค้ามีรูปร่างกำลังดี ไม่อ้วน ไม่ผอมเกินไป คือก็ประมาณท่านลามะปาเจนโดรเจนี่ละ
    ถามว่า นักปฏิบัติสมาธิชาวอินเดียคนนี้อยู่ได้อย่างไรโดยไม่กินอาหารเลย
    เพราะว่าร่างกายเขาสามารถสังเคราะห์ธาตุอาหารต่างๆ ที่จำเป็นจากแสงแดดได้

แต่จะว่าไป เจ้าชายสิตธัทธะ สมัยเป็นโยคีอดอาหาร ท่านก็ผอมหนังติดกระดูก เหมือนกันนะ

แต่เรื่องที่คนธรรมดาไม่อาจรู้ได้ อย่างใบไม้นอกกำมือนี้มันเยอะมากนะ
    เรื่องบางอย่างที่อาจจะคิดไปเองว่ามันไม่สมเหตุสมผล แต่นั้นมันอาจจะเป็นความจริงก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2015
  5. DarKKazE

DarKKazE เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    นึกถึงพระเตมีย์น่ะครับ

ท่านเข้าสมาธิอย่างยิ่งยวด เมื่อออกจากสมาธิยังยกราชรถได้เลย

ปล.เรื่องบางเรื่อง จริงไม่จริง เรายังไม่รู้
    ถึงไม่เชื่อก็ไม่จำเป็นต้องออกตัวแรงครับ

เก็บเงียบๆในใจก็พอแล้ว

6. หลบภัย

หลบภัย เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    เคยศึกษาคนนี้มา และตามข่าวมา เรื่องจริงผ่านจอ ใช้กล้องจับ จะปรากฏว่า ในช่วงราวๆตี2 จนถึงตี 5 เขาจะหายไป แล้วกลับมาใหม่ ทุกวัน และช่วงบ่ายอีกรอบ เป็นงี้ทุกวัน

7. DarKKazE

DarKKazE เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    1.เหตุ-ปัจจัย ที่ว่าคนล่ะยุค คนล่ะสมัยนี่มันคืออะไรครับ อธิบายได้ไหม
    ผมจำได้ว่าธรรมะคืออกาลิโก ไม่มีกาลเวลาคั่นนี่ครับนี่ครับ ถึงจะทำเมื่ออสงไขยที่แล้ว กัลป์ที่แล้ว อีก 10 กัลป์ข้างหน้า อสงไขยข้างหน้า ถ้าทำได้ถูกต้องตามแนวทางที่องค์สมเด็จฯและพระอริยเจ้ากล่าวเอาไว้ ท่านก็รับรองผลนี่ครับ ว่าสำเร็จแน่ไม่ว่าจะเป็นเตวิโช หรืออภิญญา

2.ที่ผมเงียบเอาไว้ เพราะประโยชน์ตัวผมเองก็ถูกแล้ว เพราะปัญญาผมยังไม่พอ ญาณที่จะวินิจฉัยในเรื่องเหนือโลกแบบมีปัญญาแบบพระอริยเจ้าทั้งหลายนั้นผมก็ไม่มี ถ้ากล่าวผิดไปโทษผมมีแน่ครับ แล้วกล่าวไปแล้วเกิดมีคนเชื่อตามผม ความซวยยิ่งหนักกว่าเดิมครับ เงียบไว้มีประโยชน์กว่า เพื่อตัวเองล้วนๆครับ

3.จะวินิจฉัยอะไรให้ถูกต้องผมกล่าวไว้แล้วว่าปัญญาผมไม่พอ หากท่านสับสนมีปัญญาพอแล้ว ผมจะว่าอะไรท่านได้เล่า ผมย่อมหลีกทางให้ท่านครับ

ปล.แต่ท่านสับสนแน่ใจแล้วหรือครับ ว่าท่านมีความรู้ทางพระพุทธศาสนาครอบคลุมแล้วจนมั่นใจว่าท่านวินิจฉัยด้วยสามัญสำนึกของท่านไม่ผิดพลาด

เพราะถ้าท่านไม่เชื่อแล้วเก็บไว้ในใจ ถึงมันจะผิดโทษมันยังไม่มี แต่เมื่อใดที่ท่านกล่าวหรือเขียนไป แล้วมีคนเชื่อตามท่าน ท่านย่อมได้ชื่อว่าพาผู้อื่นให้รู้ให้เข้าใจผิดนะครับ

ผมเป็นคนโง่ และไม่กล้าที่จะออกตัวแรง เก็บเงียบไว้ก่อน เพราะผมยังไม่รู้ ปัญญายังไม่ถึง ความรู้รอบยังไม่มี แค่พยายามปฏิบัติดูก่อนตามธรรมะที่สนใจเพื่อประโยชน์ของผมคนเดียวล้วนๆเลยครับคือไม่ลงอบายภูมิ และไม่พยายามลากหรือชี้ให้คนอื่นลงด้วย ด้วยความโง่แต่อยากอวดฉลาดของผมครับ

8. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    จากประสบการณ์จริง

พระเมืองไทย พระป่า บางรูป อดอาหาร 7 14 วันไปถึง เดือน+ เพื่อปฏิบัติ นั้น

บอกตรงๆ ผอมทุกรูป ครับ ^^

9. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    อ่อ ลืมบอกอีกอย่าง อดอย่างเดียวไม่พอ ทำกิจของสงฆ์ ทำวัด ตามปรกติด้วย ไม่ได้นั่งเฉยๆ 24 ช.ม.

10. อธิษฐ์ธนัน

อธิษฐ์ธนัน สมาชิกใหม่

24 พฤษภาคม 2015
  11. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    57
    ในเมื่อท่านทำได้แล้วไม่เป็นอะไรก็ไม่ใช่เรื่องผิดธรรมชาติ ท่านมีความสามารถที่จะทำได้แล้วไปว่าเขาทำไม การเป็นพระโพธิสัตว์จะต้องสร้างสมบารีมเพื่อให้ในที่สุดจะต้องเก่งทุกเรื่อง เรื่องสมาธิก็เหมือนกันจะต้องผ่านการฝึกที่ยากกว่า ลำบากกว่า ทำมากกว่า มีกำลังที่เข้มแข็งมากกว่าใครๆทั้งหมด นี้อยู่ในช่วงของการสร้างบารมี ก็เป็นเรื่องธรรมดา แล้วเรื่องอะไรถึงไปว่าท่านแบบนั้น ไม่มีอะไรจะติแล้วใช่มั้ย หรืออิจฉาที่ทำแบบท่านไม่ได้เลยโมโห

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2015
  12. DR-NOTH

DR-NOTH เป็นที่รู้จักกันดี

สัจธรรมคือความเป็นจริงในธรรมชาติ หาก เหนือจริงเหนือธรรมชาติแล้ว ย่อมไม่ใช่สัจธรรมที่ควรแก่การเชื่อถือ และย่อมไร้ซึ่งสาระที่ควรแก่การรับรู้ ..... ^__^

13. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    หนึ่งครั้งในชีวิต
    ข้าพเจ้าจะหอบชุดผ้าไตรจีวรไปถวายท่านคะ
    สาธุ สาธุ สาธุคะ
    เหตุแค่สงสัยและได้สัมผัส
    ไปกันเย๊ๆ