อยากหาธรรมะสำหรับผู้ป่วยเรื้อรัง จิตตก

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย rprayoonruk, 21 มกราคม 2010.

1. rprayoonruk

rprayoonruk สมาชิกใหม่

คือว่าแม่อายุ 67 ปี ผ่าตัดหลังมาแล้วขาไม่ค่อยมีแรงเดินเหมือนเมื่อก่อน เป็นมาปีกว่าแล้ว ท่านบ่นอยากตายอยู่บ่อย ๆ อยากพาแม่ไปวัดแต่ก็กลัวว่าจะทำให้สุขภาพแย่ลงไปอีก เพราะนั่งนาน ๆ ไม่ได้ อยากได้ธรรมะที่แก้จิตตกได้จัง ๆ เลยน่ะค่ะ ไม่ทราบใครพอแนะนำได้บ้างคะ

2. jaya

jaya เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีค่ะ...ก็เคยดูแลคุณแม่ยามชราในช่วงหนึ่ง...ก็พยายามทำกายภาพบำบัดให้ท่าน มีโอกาสก็พาท่านไปเที่ยวชม หรือไหว้พระทำบุญตามควร ..แต่สิ่งสำคัญคือต้องพูดคุยกับท่านให้ท่านเปิดใจยอมรับสภาวะธรรมที่เกิดกับตัวท่าน...ว่าเป็นไปตามกฏแห่งไตรลักษณ์ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา .. วางใจได้อย่างนี้ได้แล้วจึงค่อยศึกษาและปฏิบัติธรรมต่อไปตามกำลัง.. ลูกหลานคอยดูแลใกล้ชิด..ท่านแค่ไม่มีแรงเดิน..แต่จิตของท่านยังมีแรงเดินอยู่..ช่วยกันประคับประคองท่านให้ดี...พ่อแม่ในยามชราสังขารเสื่อมโทรม..ลูก ๆ อย่างเราควรเป็นที่ให้พ่อแม่ได้อาศัย เป็นที่ให้พ่อแม่ได้รับการบำรุงดูแล...มีโอกาสสร้างกรรมดีแก่พระอรหันต์แล้ว...อย่าประมาทให้พลาดโอกาสไป..

แด่วเจอลิงค์เรื่อง คนเจ็บป่วย ผู้โชคดีเจอแล้วจะนำมาลงให้อ่านนะค่ะ

3. chura

chura เป็นที่รู้จักกันดี

ไปฟังธรรมจาก อ.กำพล ทองบุญนุ่ม ได้เลยครับ ( จิตสดใสแม้กายพิการ)

4. budsayamasp

budsayamasp เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    เจ้าของกระทู้ เปิด pm ด้วยนะคะ

5. ฮุโต๋

ฮุโต๋ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุญาต แนะนำนะคะ ว่าพาท่านไปที่วัดเน่งเล่ยยี่ (ถ้าเขียนชื่อวัดผิด ขออภัยค่ะ) ไปกราบขอพรหมอเทวดาพระนามท่านคือ ฮั้วท้อเซียนซือ หรือ ฮูโต๋ หรือ ฮั้วโต๋ ค่ะ อธิษฐานกับท่านค่ะแล้วอาการป่วยจะดีขึ้น เมื่ออาการป่วยดีขึ้นอาการทางจิตก็จะดีขึ้นเอง ใช้เวลาไม่นานหรอกค่ะ ลองดูนะคะ ได้ผลประการใดแล้วช่วยเล่าสู่กันฟังค่ะ
    ขอพรของปู่ช่วยให้หายป่วยเร็ว ๆ ค่ะ จะได้เจริญในทางธรรมต่อไปค่ะ

6. rprayoonruk

rprayoonruk สมาชิกใหม่

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำค่ะ ได้เข้าไปดูเว็บของอาจารย์กำพลแล้ว ดีมากเลยค่ะ กะว่าจะโหลดหัวข้อที่ตรงกับแม่ไปเปิดให้ท่านฟัง ได้ผลอย่างไรจะกลับมาบอกค่ะ

7. jaya

jaya เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
  8. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51

ฟัง clip ข้างบนนี้ได้เลยครับสำหรับคนที่กำลังจิตตกอยู่ ฟังเสร็จก็ทำให้มีสติและเข้าใจอะไรหลาย ๆ อย่างในชีวิตได้อย่างมากมายแน่นอนครับ อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2024