อยากบูชาพระเครื่องครูบาคำเป็งครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

มาร่วมบุญปฐมกฐิน หลวงปู่คำเป็ง กันครับ

2. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    มีบางท่านถามมาว่าแม่เป๋อตบทรัพย์ ของหลวงปู่มีไหม
    ผมก็งง ไม่เคยได้ยินมาก่อน

จึงใคร่ขอความกรุณา พี่น้อง ที่ไม่แน่ใจว่าพระหลวงปู่แต่ละรุ่นนั้น มีชื่ออย่างไร
    ก็อย่าไปตั้งชื่อขึ้นมาใหม่นะครับ เพราะจะเกิดความเข้าใจผิด แล้วสอบถามกัน
    จนหาข้อยุติไม่ได้

ด้วยความขอบคุณครับ

3. triangle-w

triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

ปฐมกฐินสำนักสงฆ์ มะค่างาม จ.กำแพงเพชร

ขอเชิญร่วมทำบุญปฐมกฐิน ของสำนักสงฆ์ มะค่างาม หลวงปู่ ครูบาคำเป็ง เพื่อสร้างศาสนะสถาน
    56.jpg 57.jpg 45.jpg

ธนาคาร กสิกรไทย สาขาซอยแฉล้มนิมิต ( ประดู่ 1 )
    บัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี 729-2-37321-4
    นาย กิตติวัฒน์ กาญจนมัณฑนา

4. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ทำไมโอนแล้วมันขึ้นว่าเลขบัญชีผิดน่ะครับ

5. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    คงจะเป็นเพราะบัญชีเพิ่งเปิดเมื่อช่วงบ่ายนี้
    ระบบยังไม่ RUN เข้าออนไลน์
    ลองพรุ่งนี้อีกทีนะครับ

6. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    รับทราบครับผม

7. thongdee1

thongdee1 เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาตามลิ้งค์ข้างบนคือพระคาถาเมตตาหลวงนะพี่ Robert
    คาถาเมตตาใหญ่ผมค้นหาเจอแล้วแต่คงให้ไม่ได้เพราะ

"อิ ติ ปา ระ เมตตา ติงสา อิ ติ สารพัดคนทั้งหลายมารักกู
    อิ ติ สัพพันยูมาคะตา อิ ติ โพ ธิ มนุษย์สัต โต อิ ติ ปิ โส จะเต นะโม นะเมตตา โม การุณ พุต ปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู ยะหันตะวา ธาให้เมามัว พุตพาคนทั้งหลายมา โมสมะนะ นะมารักกูจนวันตาย"
    นี่คือคาถาเมตตาที่ใช้กับขุนแผน แต่จริงๆแล้วยังมีคาถาเมตตาใหญ่อีกครับ คาถาเมตตาใหญ่เป็นคาถาที่หลวงปู่มีวัดมารวิชัย เรียนกับหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก ตีราคาไว้ 1000 ตำลึงทอง คนที่จิตดีๆมีศีล ท่องแล้วบังเกิดผลอย่างชัดเจน เอาไปใช้ในหน้าที่การงาน เจ้านายรัก แต่ถ้าเอาไปใช้ในทางที่ผิด เห็นจะเกิดผลไม่ดี หากเอาไปใช้จีบผู้หญิงแล้วเกิดผู้หญิงรักชอบด้วย และแต่งงานอยู่กินกัน ก็จะดี แต่ถ้าได้เขาแล้วทิ้งขว้าง ก็จะบังเกิดสิ่งเลวร้ายตามมา ฉะนั้นขอให้เอาไปเพียงแต่บทเดียวก็แล้วกันนะครับ

คาถาข้างบนนี้ผมไปเจอมาบนเน็ตรู้สึกว่าคนพิมพ์จะพิมพ์ผิดๆถูก
    วานพี่ Robert ช่วยแก้ไขให้ด้วย ขอบคุณครับ

อันนี้ไปเจอมาลองคลิกเข้าไปอ่านกันดูเล่นๆ

ถ้าวิชาดูดพลังเจอวิชาดูดพลังจะดูดยังไง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2008
  8. ครึ่งชีวิต

[​IMG] สาธุ ขอรับ

9. ammamp512

ammamp512 สมาชิกใหม่

13 กันยายน 2006
    พี่ขา....หนูขอบูชาแม่เป๋อ ส่งเมลล์ไปแล้วนะคะในเมลล์พี่สามเหลี่ยม ^_^
    ได้เช็ครึยังคะ talkative.amp อ่าค่ะ....
    โอนเงินเรียบร้อยแล้วนะคะ....
    สวัสดีค่ะ....

10. triangle-w

ได้รับเมล์เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ เดี๋ยวจะจัดส่งให้ครับ

11. ครึ่งชีวิต

[​IMG] สาธุ ขอรับ;aa44(deejai)(deejai)(deejai)

12. thongdee1

มีหลายท่านอยากจะบูชาพระขุนแผนของหลวงปู่
    แต่ติดขัดตรงที่ไม่มีคาถาที่จะใช้คู่กับพระขุนแผน
    วันนี้ผมไปเจอคาถาดีอยู่บทหนึ่งที่หากใช้คู่กับพระขุนแผนของหลวงปู่แล้ว
    เชื่อว่า
    จะทำให้ผู้ที่ครอบครองพระขุนแผนของหลวงปู่กลายเป็น
    คนมีเสน่ห์แบบขุนแผนแต่รวยเหมือนขุนช้าง
    คนรักคนหลงกันทั้งเมือง สาวๆติดตรึม
    ค้าขายดี มากมีโชคลาภ เงินทองไหลมาเทมาด้วย นะชาลีติ
    คาถาขุนแผน (หลวงพ่อกวย)

อมสิทธิ ท้าวฟื้นเจริญศรี หน้ากูงามคือพระแมน ณะมะพะทะ

แขนกูงามคือพระนาราย ฉายกูงามคือพระอาทิตย์ ฤทธิกูงามคือพระจัน

สาวในเมืองสวันเห็นหน้ากูอยู่มิได้ กูมาระลึกถึงฝูงหงษ์มาลืมข้ามคูหา

กูมาระลึกถึงมหาเสนา ก็มาลืมแท่นที่นอน กูมาระลึกถึงลูกไก่อ่อน ก็วิ่งตามกูมา

กูมาระลึกถึงสาวใช้ก็มาลืมแม่ กูมาระลึกถึงสาวแก่ก็มาหลงไหล

กูมาระลึกถึงเจ้าทัยเทวีก็มาลืมสวดมนต์ กูมาระลึกถึงฝูงคนก็มารักกูอยู่ทั่วหน้าทั่วชั้นฟ้าและพื้นดิน
    เหมือนช้างรักงา ปลารักน้ำ เข้าอยู่ในดง ผมก็ลืมเกล้า ข้าวอยู่ในคอก็ลืมกลืน
    ให้สะอื้นคิดถึงตัวกู อยู่ทุกเวลาและราตรี อิติลีกันหาชูชะโกโมกรุณาพุทปราณี ทายินดี
    ยะเอ็นดู เอหิกะระนิโย อิติพิโส พะคะวาณะลีติ อิติมานิยม

คาถาที่เอามาให้นี้มีที่พิมพ์ผิดอยู่หลายจุดเอาไปแก้ไขกันเองแล้วเก็บไว้ใช้กันดู
    คาถาบทนี้แรงมากพึงใช้อย่างระมัดระวัง

13. คณากร

คณากร เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    ;ปรบมือคาถาขุนแผน (หลวงพ่อกวย) ได้คาถาแล้ว ฮ้าฮ้า ขอบคุณ คุณthongdee1มากมากเลยครับ (ping-love แถม
    คาถาเมตตาใหญ่อีกครับ คาถาเมตตาใหญ่เป็นคาถาที่หลวงปู่มีวัดมารวิชัย เรียนกับหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก ตีราคาไว้ 1000 ตำลึงทอง ขอหน่อยได้ไหมครับ (||)

14. โคมฉาย

โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนคุณทองดีว่า
    1.คาถาของหลวงปู่นั้นท่านประสิทธิไว้ชัดเจน หลายครั้งที่คุณทองดีเอามาดัดแปลง ทำให้ผลที่เกิดจากคาถานั้นเปลี่ยนไป
    2.มีบางคนที่ปู่อนุญาตให้ดัดแปลงได้ แต่ให้ใช้เฉพาะตัว ไม่ควรเผยแพร่ต่อ
    เพราะผลที่เกิดขึ้น มันจะต่างออกไปโดยสิ้นเชิง
    3.พระของหลวงปู่นั้นไม่จำเป็นต้องใช้คาถา เพราะปู่เสกไว้ดีแล้ว
    4.ถ้าอยากได้คาถาประกอบพระ ปู่จะประสิทธิให้เป็นกรณีๆไป บางครั้งอาจจะให้ใช้บททั่วไป ที่ปู่พิจารณาดูแล้วสามารถจะใช้กับพระของปู่ได้ เช่นผู้พกขุนแผน ให้ใช้ สุนะโมโล ซึ่งเป็นคาถาหัวใจขุนแผน
    ส่วนบททั่วไปที่ประกอบการใช้วัตถุมงคลของหลวงปู่ คือ "หนึ่งเดียว เดียวหนึ่งจะโตโลโกโสโน ซึมซับพลังมนต์วิชา ดึงดูด เงิน ดึงดูด...........มาสู่ตัวข้าพเจ้า" ถ้าใช้เป็นกรณีพิเศษอาจจะใช้ มรรคสุทธิชีถังมเหสินัง ญิรีเจ็ดดาว
    ซึ่งสมาชิกสามารถดูได้ทุกบทที่ลิงค์นี้ครับ
    http://www.pimolnews.net/forum/index.php?topic=58.0

ส่วนคุณทองดี หากจะเผยแพร่คาถาจากสำนักทองดี ให้ระบุให้ชัดครับว่าทีมามาจากคุณทองดี อย่าบอกว่ามาจากหลวงปู่ หรือให้ใช้กับพระหลวงปู่
    เพราะผลจากการใช้คาถาอื่นๆประกอบการใช้พระของครูบาคำเป็ง กับการใช้พระของครูบาคำเป็ง โดยไม่มีคาถา ประการหลังจะประสิทธิมากกว่าครับ

สรุป ยินดีที่คุณทองดีนำคาถามาเป็นวิทยาทาน แต่ถ้าคาถานั้นไม่ใช่ของปู่ ให้ระบุให้ถูกต้อง และไม่ควรที่จะแนะนำให้ใช้คาถาของครูบาอาจารย์ใดมาใช้ประกอบพระครูบาคำเป็ง
    เพราะจะเป็นว่าไม่เคารพครูบาอาจารย์ ทั้งฝ่ายเจ้าของเจ้าวิชาและฝ่ายเจ้าพระ
    สาธุ อนุโมทนา

15. ครึ่งชีวิต

อนุโมทนา สาธุ ขอรับ

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ(good)(good);k05

16. triangle-w

หลวงปู่เคยสอนผมว่า คาถานั้นเป็นเพียงส่วนหนึ่งของวิธีการทำจิตของเราให้อยู่ในสมาธิโดยไม่ทำให้จิตของเราไปใช้ในส่วนอื่น จะทำให้เข้าสมาธิได้ง่าย เรียกได้ว่าเป็น กุศโลบายในการทำสมาธิเท่านั้นเอง ถ้าจิตของคุณมีพลังมากเพียงพอ แค่พูดออกมาเป็นภาษาพื้นก็สามารถเปล่งออกมาให้เป็นคาถาได้ครับ แต่จะฝึกให้ถึงขั้นนี้ไม่ใช่ง่ายๆอย่างที่คิด คงต้องหมั่นฝึกกันต่อไปครับ

17. triangle-w

ส่งพระครูบา คำเป็ง

วันนี้ได้จัดส่งพระให้แล้วเด้อ
    1. สิริกร นนทบุรี
    2. นฤชา สงขลา
    ขออนุโมทนาด้วยครับ

18. jeds22

jeds22 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2004
    ถ้าฝึกบ่อยๆ จนจิตคล่องแล้ว จะใช้ได้ทันที เช่น แค่คิดจะดูดโดยไม่ต้องท่องคาถาดูด มันก็จะดูดโดยอัตโนมัติทันที

19. thongdee1

เรื่องนี้หลวงปู่ก็เคยสอนผมเช่นกันครับ
    หลวงปู่บอกว่าที่จริงแล้วมันอยู่ที่จิตครับ

คาถานั้นถ้าเรารู้เคล็ดลับและรู้จึกตัวพลังของคาถาแล้วเราจะแต่งเช่นไรก็ได้ แต่ที่สำคัญคือตัวคาถาที่ดีนั้นต้องเป็นตัวเชื่อมให้ผู้ที่ใช้คาถาน้อมจิตไปในแนวทางของคาถานั้นๆครับ

ผมรู้ว่าคุณ คณากร ต้องการที่จะได้คาถาสำหรับใช้กับพระขุนแผน
    ของโบราณแท้ๆ ผมจึงค้นออกมาให้

ผมรู้ว่าหลายท่านที่ทำบุญบูชาพระขุนแผนของหลวงปู่ต้องการพลังแบบนี้
    แต่ใช้ไม่เป็นเพราะไม่รู้แนวทาง
    คาถาเมตตาใหญ่ บทที่คุณคณากร ต้องการนั้นผมให้ไม่ได้ด้วยเหตุผลดังกล่าวข้างต้นครับ

การใช้คาถาแบบนี้จะเป็นการบอกกล่าวกับพระของหลวงปู่ให้แน่นอนชัดเจนเลยว่าเราต้องการผลทางด้านเสน่ห์
    เราต้องการใช้พลังในองค์พระในทางด้านเสน่ห์
    อันจักส่งผลให้ออร่าที่เปล่งออกมาจากร่างผู้ใช้คาถาทางเสน่ห์เป็นออร่าที่มีพลังทางเสน่ห์
    ซึ่งต่างกับพลังทางเมตตามหานิยมแบบที่ใช้กันโดยทั่วไปครับ

เพื่อช่วยให้พระขุนแผนของหลวงปู่มีความน่าสนใจบูชามากยิ่งขึ้น
    และเพื่อช่วยให้พระและเครื่องรางของขลังของหลวงปู่มีคนสนใจที่จะทำบุญบูชามากยิ่งขึ้นผมจึงได้พยายามหาคาถาที่น่าจะใช้กับพระของหลวงปู่มารวบรวมเอาไว้ให้แยกต่างหากจากคาถาของหลวงปู่
    เพื่อที่จะได้รู้ว่าคาถาที่รวบรวมมาให้นี้บางบทไม่ใช่คาถาของหลวงปู่เพื่อเป็นการเคารพครูบาอาจารย์ ทั้งฝ่ายเจ้าของเจ้าวิชาและฝ่ายเจ้าพระ
    ถ้าสนใจก็ตามลิ้งค์เข้าไปดูได้ครับ

คาถาที่น่าใช้กับพระเครื่องและวัตถุมงคลของครูบาฯ

สนใจคาถาของลวงปู่ก็ตามลิ้งค์นี้ครับ

[​IMG] คาถาครูบาคำเป็ง

พี่โคมครับ
    คาถาของหลวงปู่นั้น หลวงปู่แต่งเอาไว้แบบดิ้นได้ครับ
    คือมีบทบังคับที่เปลี่ยนแปลงเอาตามใจไม่ได้
    และจุดที่เปลี่ยนแปลงได้เพื่อให้ตรงตามความต้องการครับ
    ในเมื่อผมเอาคาถาหลวงปู่มาใช้ผมก็ต้องถือว่าเป็นคาถาของหลวงปู่ครับ
    ส่วนที่ต่อเติมนั้นเป็นแค่เพียงตัวอย่างแนวทางในการประยุกต์ใช้คาถาของหลวงปู่ครับ
    การที่จะประยุกต์ใช้นั้น เราต้องรู้คาถานั้นจริงๆ ต้องรู้ว่าตรงใหนดิ้นได้ ตรงใหนดิ้นไม่ได้
    เวลาหลวงปู่สอนนั้นถ้าสังเกตุดีๆหลวงปู่จะไม่ให้แต่ตัวคาถา แต่หลวงปู่ท่านจะเมตตา พยายามอธิบายถึงที่มาที่ไปและความหมายของคาถาไปด้วยเพื่อให้เรารู้แนวทางในการประยุกต์ใช้ครับ

พี่โคมลองสังเกตุดูความแตกต่างระหว่างใช้คาถากับไม่ใช้คาถาดูซิครับ

ถ้าไม่ใช้คาถาทางเสน่ห์พลังที่ออกมาจะเป็นไปในแนวทางเมตตามหานิยม
    ถ้าต้องการผลทางเสน่ห์ต้องใช้คู่กับคาถาทางเสน่ห์ครับ

คาถาทางเสน่ของหลวงปู่เป็นภาษารากหญ้าดังนั้นผมจึงให้ไม่ได้ จึงต้องหาคาถาของโบราณมาให้แทนครับ ไม่ว่ากันนะครับ

ผมค้นพบว่าพระของหลวงปู่นั้นเป็นแหล่งกำเนิดพลังงานอันมหาศาล
    ที่สามารถใช้ไปในทางใดก็ได้ โดยมีจิตหรือคาถาเป็นตัวกำหนด
    ถ้าไม่กำหนดว่าจะใช้ทางใด บางครั้งก็อาจจะเหมือนกับมีเต้าไฟฟ้า
    แต่ไม่มีเครื่องใช้ไฟฟ้าที่จะมาเสียบปลักเพื่อใช้ไฟฟ้า
    และความรู้สึกในแนวแบบนี้นี่แหละที่ทำให้หลายท่านยังลังเลที่จะทำบุญเพื่อที่จะได้พระของหลวงปู่มาใช้
    คาถากำกับนี่สำคัญมากเลยครับ
    พระที่ไม่มีคาถากำกับมักไม่ค่อยได้รับความสนใจ
    ยกตัวอย่างเช่นแม่เป๋อที่เหลือบานเบอะเพราะไม่มีคนสนใจ
    พอมีการเผยให้รู้ถึงคาถาที่ใช้กับแม่เป๋อแม่เป๋อของหลวงปู่ถึงได้มีคนสนใจบูชากันมาก

คนส่วนใหญ่นั้นยังติดอยู่ที่เรื่องคาถากำกับ น้อยคนนักที่จะฝึกถึงขั้นสื่อจิตกับพระของหลวงปู่ได้
    ดังนั้นเราจึงต้องมีคาถากำกับเอาไว้ให้
    ถ้าไม่มีก็ต้องหาคาถาที่พอจะใช้คู่กันได้มาให้ผู้ที่ทำบุญบูชาพระของหลวงปู่ใช้กันครับ

20. ครึ่งชีวิต

;aa47:VO:VO:VO

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้