อยากบูชาพระเครื่องครูบาคำเป็งครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. naraiyana

naraiyana เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2007
    =ชอบคาถาชูชกมาก=
    ต้องรีบคัดลอกนำไปใช้บ้างครับ

2. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    หลวงพ่อคูณ บอกว่าพระเทวทัต หากพ้นจากนรกแล้ว ต่อไปจะมาเกิดเป็นพระปัจเจกโพธิพุทธเจ้า
    บางคนบอกว่า ไม่ควรพกชูชกติดตัวทุกวัน เพราะทำให้หมอง ไม่มีราศี คนเห็นแล้วเวทนา
    อาจเหมาะกับเหตุการณ์เฉพาะกิจที่จำเป็นต้องใช้ เหมาะกับพ่อค้าแม่ขาย และอาชีพบางอย่างที่ต้องการความสงสารเห็นใจจากผู้คน

อันนี้ฟังรุ่นพี่เขาเล่ามาครับ อาจจะจริงก็ได้ หรือไม่จริงก็ได้ สังเกตุดูเป็นคนๆไป หรือสังเกตุของบางคณาจารย์ ว่าเป็นอย่างไร ถ้าปกติไม่หมองก็ดีครับ คำว่าหมอง อาจหมายถึงดูแล้วเศร้าๆ น่าเห็นใจเวทนาสงสาร ไม่มีความแจ่มใสผุดผ่อง ก็เป็นได้ แต่ขึ้นอยู่กับทางผู้เสก อันนี้ต้องถามผู้รู้จริงอีกที ถามหลวงพ่อคำเป็ง ดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2008
  3. piramid111

piramid111 เป็นที่รู้จักกันดี

งง...เพิ่งเคยได้ยินตกลงไม่ให้บูชาชูชกทุกวันเหรอค่ะ มีราศรีหมองด้วย จินบูชาทุกวันเลยขายของออกดีค่ะ แปลกดี

4. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ขอรับ

5. ลูกหลานเจ้าพ่อก

ลูกหลานเจ้าพ่อก เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2008
    ได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับ
    สภาพพระดีมาก ไม่มีรอยเลยครับ

6. triangle-w

triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

7. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ได้รับพระแล้วครับ ขอบคุณครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    รูปกลมหลวงปู่หลังหนังเสือนี่มวลสารสุดยอดจริงๆครับ มีพระธาตุด้วยใช่ไหมครับ และไม่ทราบว่าไม้ชิ้นเล็กๆที่อยู่ด้วยกันกับหนังเสือและรูปกลมหลวงปู่คืออะไรหรือครับ:z6

8. ksriuta

ไม้กาฝากมีสรรพคุณเหมือนเถาวัลย์หลงหรือเปล่าครับ:z6

9. triangle-w

เถาว์วัลย์หลงมีพุทธคุณสูงกว่าครับ

10. ksriuta

denceeขอบคุณครับ
    แล้วไม้ชิ้นเล็กๆที่อยู่ด้วยกันกับหนังเสือและรูปกลมหลวงปู่ในกรอบเดียวกันคืออะไรหรือครับ

11. Mahavate

Mahavate เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2008
    อันนั้น คือ ว่าน มหาหลงครับ ;aa17

12. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

คงหมายถึงว่า ให้บูชาที่ร้านนะครับ ไม่ควรพกติดตัวไปบ่อยๆอย่างนั้นมั้งครับ
    เพราะท่านปู่ชูชก น่าจะเป็นต้นกำเนิดของ ทลิโทฤกษ์ นะครับ เรียกว่าฤกษ์คนจนหรือ ฤกษ์ขอทาน เหมาะสำหรับเจรจาต่อรอง ร้องขอ อะไรอย่างนั้นนะครับ

เดาเอานะครับ ว่าการนำท่านติดตัวไปบ่อยๆ รัศมีของท่านคงทำให้เราดูหม่นหมองดูเหมือนขอทานนะครับ ดูน่าสงสารปานนั้นนะครับ

13. triangle-w

พระของหลวงปู่ทุกรุ่นทุกองค์สามารถ ทดสอบได้ครับ เป็นการดีอีกต่างหากจะได้ทดสอบดูว่าพระของหลวงปู่แต่ละรุ่นมีความพิศดารประการใดบ้าง จะได้เป็นบันทึกให้หลายๆท่านที่ต้องการทราบครับ

14. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    เรื่องชูชก

วัตถุมงคลชูชกนั้นเป็นที่ถกเถียงกันอยู่ว่าบูชาแล้วราศีหม่นหมอง เรื่องนี้จริงเท็จประการไม่ทราบได้ แต่เมื่อสอบถามครูบาอาจารย์ดูแล้วจึงทราบว่า เหตุที่บูชาชูชกแล้วราศีหม่นนั้นเนื่องจากชูชกเป็นเครื่องรางอาถรรพณ์ในตัวเอง เพราะเป็นเครื่องรางที่มีที่มาจาก ชูชกอันเป็นตัวละครในเรื่องพระเวสสันดร เป็นที่รู้กันว่าชูชกมีลักษณะไม่ดี ๑๘ ประการ และเป็นคู่จองเวรพระโพธิสัตว์

อย่างไรก็ตามชูชกนั้นครูบาอาจารย์ยุคก่อนๆเห็นว่าแม้ยาพิษมีพิษร้ายแต่ก็สามารถกลับทำเป็นยาได้ จึงไม่เป็นปัญหาในการนำมาทำเป็นเครื่องราง

และด้วยที่ชูชกนั้นแม้ว่ามีลักษณะไม่ดีก็ตามแต่ก็ยังมีคุณสมบัติเรื่องการขอ ไปที่ไหนไปหาใครก็ขอได้ทุกเรื่องทุกครั้ง ชีวิตก็สุขสบายมีเมียสาว อาหารการกินก็ดี และกินจนท้องแตกตายด้วย ตามเนื้อเรื่องเป็นอย่างนี้

การสร้างเครื่องรางชูชกมีมานานราวต้นรัตนโกสินทร์ เก่ากว่านั้นไม่ปรากฏครับ

ครูบาอาจารย์กล่าวว่าชูชกต้นกำเนิดในพระเวสสันดรนั้น เวลาเดินไปไหนมาไหนมักโดนสุนัขเห่าไล่ ดังนั้นคนบูชาชูชกจึงเป็นอริกับสุนัข ห้ามตีห้ามทำร้ายสุนัข

ชูชกในเรื่องพระเวสสันดรเป็นคนไม่มีราศี ดังนั้นคนที่บูชาจึงมักมีราศีหม่นหมองตามไปด้วย

ชูชกเป็นคนเจ้าขอ มีเมตตาในตัว ขออะไรก็ได้สมปรารถนา ดังนั้นคนบูชาชูชกจึงมักได้คนอุปถัมภ์ ตามชูชกในเรื่อง

และมีข้อที่เรียกว่าเคล็ดลับสุดๆในการบูชาชูชกเพื่อให่ให้ราศีหม่นหมองด้วยคือ
    ให้ท่องคาถาพระเจ้าสิบชาติ คือ เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว ให้ภาวนาระลึกถึงคุณพระรัตนตรัยก่อนเพื่อดับอาถรรพณ์ชูชก ระลึกถึงคุณพระเจ้าสิบชาติ มีพระเวสสันดรเป็นที่สุด และหมั่นทำทาน ทำบุญเสมอๆ เพียงแค่นี้ราศีก็ไม่หมองแล้วครับ ทำบุญแล้วอุทิศให้ครูบาอาจารย์แต่ก่อนเก่าที่คิดประดิษฐ์ทำเครื่องรางชูชก ทั้งแผ่กุศลไปยังปู่ชูชกด้วย รับรองราศีไม่มีหม่นหมองหรอกครับ

เครื่องรางของปู่คำเป็งท่าน สร้างด้วยบารมีแบบโพธิสัตว์ หวังช่วยลูกศิษย์ให้ทำมาค้าขายดีเป็นหลักดังนั้นไม่เป็นพิษเป็นภัยหรอกครับ การสร้างเครื่องรางทุกชนิดดีไม่ดีอยู่ที่สายและลักษณะการสร้าง การสร้างแม่เป๋อ พ่องั่ง ชูชกในสายดำจะเป็นสายชนิดที่ไม่กราบไหว้พระพุทธเลยเพราะเขาถือว่าเสื่อมความขลัง ลัทธินี้เป็นสายดำครับ คนละสายกับที่เราๆท่านๆนับถือในปัจจุบัน และปัจจุบันไม่ค่อยแพร่หลายในสาธารณะชนเท่าไหร่ ดังนั้นจึงวางใจเรื่องนี้ได้

ส่วนเรื่องทลิโทฤกษ์ นั้นไม่ได้เกิดจากชูชกครับ เป็นฤกษ์ที่มีมาแต่โบราณก่อนที่จะมีเครื่องรางชูชก และมีที่มาจากลัทธิพราหมณ์ ทลิโทฤกษ์เป็นฤกษ์ในการไถ่ถอน สู่ขอ กู้หนี้ยืมสิน จัดเป็นฤกษ์ที่เหมาะในการทำธุรกิจเดินทางไปเจรจา หากสามารถใช้ฤกษ์นี้ควบคู่กับเครื่องรางชูชกก็วิเศษเช่นกันครับ

15. triangle-w

ขอบคุณ คุณทิพยจักรที่มาช่วยให้ความกระจ่างในบางเรื่องที่หลายๆท่านยังไม่ทราบครับ ก็ขออนุโมทนาด้วยครับเป็นวิทยาทานที่ดีครับ

16. piramid111

piramid111 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณทิพย์จักรมากๆค่ะ ที่มาอธิบายให้้เข้าใจ จิตตกมาหลายวันเลยค่ะ คิดในใจยังไงกันเอ่ย แต่จินบูชาทุกวัันนะค่ะ ของทีหลวงปู่เสกให้มาบูชาจินศรัทธาทุกอย่างค่ะ ผลัดเปลี่ยนหมุมเวียนใส่กันไปนะค่ะ

17. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ขอรับ (smile)(smile):cool::cool:

18. triangle-w

ได้ของดีไปอยู่กับตัวแล้ว อย่าได้ระแวงและสงสัยเลยครับ เชื่อมั่นในสิ่งที่เราศรัทธาอย่างจริงใจแล้ว ไม่มีพลาดหวังแน่นนอนครับ
    (smile)(smile)(smile)

19. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ
    ท่านพี่ทิพยจักร ช่วยแก้ไขในส่วนที่ผมทำสับสนครับ

อันนี้สำคัญจริงๆ
    ถ้าอาราธนาปู่ไป ต้องระวังสุนัข

20. triangle-w

พระครูบา คำเป็ง

วันนี้มี 1 ท่านมาบูชาพระถึงที่บ้านคร๊าบ เป็นเงิน 600 บาท ขออนุโมทนาด้วยครับ;aa55

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้