อยากทราบความเป็นมาของคุณ"The Third Eyes " ตอนที่มีตาที่สาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sun, 19 กุมภาพันธ์ 2006.

1. 431240

431240 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    คุณ WIT ครับ ตอนผมไปบวช มีอยู่ครั้งหนึ่งได้ไปบริจาคเลือด ด้วยคิดว่าตัวเราเป็นพระ แต่ไม่มีทรัพย์สมบัติที่จะให้ทานแก่บุคคลอื่น มีแต่เลือดเนื้อสังขารนี้ที่พอจะให้เป็นทานได้ ผมเลยไปบริจาคเลือด ผลปรากฏว่าเมื่อกลับมาปฏิบัติมันบังเกิดการเต้นของหัวใจสองดวง เต้นสลับกันซ้ายขวาเหมือนการแกว่งของลูกตุ้มนาฬิกา และทำให้รู้ว่าประสาทของสมองซีกซ้ายจะควบคุมร่างกายซีกขวา และประสาทสมองซีกขวาจะคุม ร่างกายซีกซ้าย มันก็แปลกดีนะครับ แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ปฏิบัติไปจนสุดทาง ด้วยอาศัยเป็นคนขี้เกียจนั่งนานๆ แต่ชอบการเจริญอานาปาฯมากกว่าครับ

2. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้า ได้ ตาที่3 ก็เหมือนได้ อสุภกรรมฐาน ไปด้วย....

... ถ้าได้ บางก็ดี ...

...เพราะสันดานผมยังมองเห็นแต่สิ่งสวยๆ งามๆ... อยู่ ..

โมทนาสาธุ ที่นำประสบการณ์มาถ่ายทอดครับป๋ม

3. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    อนุโมทนาครับ ทั้งคูณตาที่3,คุณwit,คุณ431240ครับ

4. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ครับขออนุโมทนาด้วยครับ โดยส่วนตัวแล้วผมก็เห็นว่าฝึกวิธีไหนก็ได้ที่เราถูกจริต ในหลักสูตรมหาสติปัฏฐาน 4 ในตอนสรุปของแต่ละฐานจะมีบทสรุปที่เหมือนกันทุกฐาน คือ "เป็นเพียงสักว่าเป็นที่อาศัยเป็นที่ระลึก ย่อมไม่ติดอยู่ในกรรมฐานด้วย ไม่ยึดมั่นถือมั่นอะไรๆในโลกด้วย....."

และแนวทางของหลวงพ่อแป้นผมว่าน่าจะเป็นแนวสุขวิปัสสโกน่ะครับ เพราะถ้าปฏิบัติจริงๆตามนั้นแล้วล่ะก็จะไม่มีพวกตาทิพย์หูทิพย์ ถ้ามีก็จะกลายเป็นไม่มีไปน่ะครับ(เคยมีคนมีตาทิพย์มาฝึกกับหลวงพ่อแป้น พอฝึกไปฝึกมาตาทิพย์หายไปเลยครับ)

5. aonwit01

aonwit01 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตาที่สามครับขอบคุณสำหรับออร่านะครับ แต่วันนี้ผมมีคำถามอีกแล้ว คือว่า ตาทิพย์ (ที่คุณบอกว่าผมจะมี) กับตาที่สามเหมือนกันรึปล่าวครับ ตอนนี้ผมกำลังคิดว่าไม่เหมือนกัน ( คิดเองนะครับ ) คือตาทิพย์เป็นการมองด้วยจิตใจผ่านลึกลงไปในสมองแล้วจะเห็นเป็นรหัส ถอดออกมาจะเป็นข้อมูล มักเห็นสิ่งที่กำลังจะเกิดหรือเพิ่งเกิดไปแล้ว ส่วนตาที่สามจะมองด้วยวิญญาณเห็นเป็นภาพของจุดนั้นๆในเวลาต่างเวลารอบๆตัวไม่ว่าจะเป็นเวลาที่ห่างไกลเท่าไรก็ตามเห็นได้หมด ถ้าผิดพลาดยังไงช่วยแก้ไขด้วยนะครับ ( อาจจะผิดหมดเลยก็ได้ เพราะผมคิดเอง ) แล้วอีกอย่างหนึ่งคือ อนาคตเห็นเป็นภาพขาวดำ แต่ปัจจุบันเห็นเป็นภาพสีใช่รึปล่าวครับ ( ปัจจุบันที่เกิดที่อื่นในจุดที่ตามองไม่ถึง เช่น มองทะลุกำแพง )

6. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    หนูเชื่อนะคะเรื่องที่คุณอาเล่ามา...เพราะหนูรู้จักกับคนที่เป็นแบบคุณอาค่ะ และเคยให้ท่านนั้นทำเหมือนที่คุณอาทำกับเพื่อนค่ะ..ท่านนั้นจะมาสัมผัส ที่ มือ และ ที่บ่า หัวไหล่ หนูจะรู้สึก แปล๊บๆ ค่ะ ตอนแรกที่ทำไม่รู้สึกเพราะเค้าบอกว่าองค์ที่อยู่กับหนูไม่เปิดให้รับค่ะ แต่พอครั้งที่สองท่านนั้นทำการขออนุญาติกับองค์ท่านเลยทำให้ หนูได้รับพลังจากท่านนั้นได้..แต่จิตเราต้องนิ่งจริงๆนะคะ ไม่คิดอะไรคือ จิตนิ่งจริงค่ะ.. หนูรู้สึกอย่างที่บอก คือ แปล๊บๆ คล้ายๆ กระตุกแต่ไม่รุนแรงเท่ากับการ กระตุกค่ะ จะ รู้สึกนิดๆ..พอทำแล้วก้อทำไปเรื่อยๆ หลายๆครั้ง ไม่ทราบว่าจะบอกยังไงนะคะ แต่รู้แค่ว่า ทำให้เราดีขึ้นค่ะ..ในหลายๆเรื่อง..เป็นสิ่งที่แปลกค่ะ..

7. 431240

431240 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    สาธุครับที่เชื่อ ขอขอบคุณหนู rinnn ที่เชื่ออา ตามที่หนูเล่ามาก็ดีที่ทำแล้วรู้สึกดีขึ้น แต่ถ้าเลี่ยงได้ให้พยายามอย่าไปตำหนักทรง ให้ปฏิบัติธรรมจะดีมากกว่า เมื่อปฏบัติไปแล้วอาจจะได้สัมผัสกับท่านเอง ถ้าท่านจะทรงหรือร่วมสร้างบารมี ท่านจะบอกเอง

8. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณ บ่าว
    1. ตาที่สาม คนอื่นมองเห้นไหม
    ตาที่สามอยู่ในอีกมิติ มองเห้นทะลุมิติ อยู่กันคยละดลก คนละภพ จึงมอง
    ไม่เห้น แต่คนที่มีมองได้ทั้ง โลก ปัจจุบัน และมองทะลุมิติเวลาเดียวกันได้
    2. มีตาที่สี่ไหม
    คนเรามีตาได้ดังนี้
    ไม่มีเลย...ตาบอด
    มี 1 ตา...ตาบอดข้าง หรือถูกต่อย จนตาปิดไปข้าง
    มี 2 ตา...ปกติ
    มี 3 ตา...ตาทิพย์
    มี 4 ตา...ใสแว่น
    มี 5 ตา...คนตาทิพย์ใส่แว่น

ทั้งนี้ไม่นับ ตา ผัวยาย นะครับ

3 สัตว์มีตาทิพย์ ไหม
    สัตว์บางขนิดมีหูตาใกล้เคียงกับตาทิพย์
    สุนัข หูไว มาก ผีมาจะรู้
    ค้างคาวบินได้ เพราะ ตา-หูทิพย์ ใช้ จิตเป้นเรดาร์
    นกฮูก นกเค้าแมวตาทิพย์ หันหัวได้เกือนรอบตัว
    นกอินทรีย์ บินสูง เป้นกิโลเมตร มองเห้นหนูตัวเล็กๆๆวิ่งในนาได้
    อเมริการเลยเอามาประยุกต์ ใช้ใน ดาวเทียมจารกรรม ใครทำอะไรใน
    โลก เห็นหมด
    ฯลฯ

4. บังคับตาทิพย์ให้ดูอนาคต อดีตได้อย่างไร
    ใช้จิต เป็น เม้าท์ คลิ๊กดู แบบที่เราคลิก คอม ดูอินเตอร์เนท
    ใครคลิกได้มาก ก็ย้อนได้ไกลถึง ยุค ไดโนเสาร์

ผมเคยคลิกดูย้อนไปไกล ว่า เคยเกิดเป็นตัวอะไรบ้าง เห็นแล้วมากกว่า 200 ตัว มีอยู่สามสี่ตัวที่ไม่เคยเห้นในประว้ติศาสตร์การค้นคว้า แต่เชื่อว่า มีจริง ในล้านปี แต่ไม่เคยมีใครเห็นนอกขาก กลับไปดูตัวเอง เช่น

สัตว์ ตัวยาวเหมือนงูใหญ่ อนาคอนด้า แต่ส่วนหัวเหมือน จรเข้าอ้าปากยาว มีฟันสยอง

สัตว์ เหมือน จรเข้ แต่ใหญ่มาก มีแปดขา ข้างละสีขา มีหางเหมือนปลา
    ฯลฯ

9. จอกแหน

จอกแหน เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้สุดยอดครับคำตอบนี้นับถือๆ นับว่าไม่มีตกยุคเลยจริงๆ..

10. Candle

Candle เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    อืมม น่าสนใจครับ ฝากถามคุณตาที่ 3 หรือผู้รู้นะครับ

ผมก็มีอาการตึงบริเวณหว่างคิ้วซัก 0.5-1 เซนติเมตร อาการนี้จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อผมอ่านอะไรเกี่ยวกับเรื่องตาที่ 3 หรือ อะไร ๆในเวปพลังจิตซะส่วนใหญ่ครับ
    ที่จะถามก็คือ
    1. เราสามารถอุปทานไปเองได้มั้ยครับว่าเราติง ๆบริเวณนั้นเอง หรือว่าเหมือนกับเรากำหนดให้มันตึงที่บริเวณนั้นเอง
    2. การเปิดตาที่ 3 ใช้เวลานานมั้ย สามารถเปิดได้ทุกคนที่มีอาการตึงบริเวณหน้าผากรึเปล่าครับ

สาธุ โมทนาครับ

11. QigongPOWER

QigongPOWER เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    สำหรับ คนที่ กำลัง พยายาม ฝึกจักระตาที่สาม นะครับ ...

ผมเคยลองพยายาม เร่ง เปิด จักระ ตาที่สาม(จักระ ตาที่สามเปิดแล้วนิดๆ แต่เปิดได้ไม่เต็มที่) .... ผล คือ ยิ่งพยายามเร่งเปิด... ยิ่งไม่ออก

บุญชาติที่แล้วไม่ถึงด้วยกระมัง *^^* เพราะเมื่อ จักระ ตาที่สาม เริ่มมีการทำงาน ขณะทำสมาธิ...ผมก็ยิ่งดีใจ ยิ่งไปเร่ง......... เอาเว้ย เอาเลย เปิดเลย...ออกนะ ให้ออกนะ..

ผลคือ ยิ่งเร่ง ยิ่งไปดีใจกับมันยิ่ง ไม่ออก...แล้วก็หาย ไปวับ =='

ผมคิดไปคิดมา อ่อ ...เราไปดีใจกับมันนี่เอง เราไปสนใจกับมันนั่นเอง เหมือนกิเลส ที่อยากได้ สุดท้าย กิเลส มันก็บดบังเรา ไม่ไห้เราสำเร็จ =='

ปล่อยมันเป็นไปไปตามพลังของเรานั่นเองดีกว่า ครับ (แต่ผมก็ยังกิเลสบังตาอยู่นะ)

มีวิธีเร่งเปิดจักระ ด้วย หิน ด้วยครับ แต่ ผมว่ายังไง จักระที่ 3 เปิดด้วยตัวเอง ดีที่สุด ครับ...

ผลจากการฝึกของผม ตอนนี้ แค่เห็น ออร่า ได้ บางๆจางๆ เป็น ไอ เอง =='

12. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนถามปัญหาละเอียดมา จึงขอตอบดังนี้

ถูกครับ "ตาทิพย์" คือมองด้วยจิต เห็นเป็นภาพขึ้นมาบนจอ บนหน้าผาก ที่มีขนาด 3 คูณ 5 นิ้ว เป็นภาพหนังขาวดำ ว่าเป็นเรื่องๆๆ
    อยากดูอนาคตว่าจะเกิดอะไรขึ้น
    ก็จะเป้นภาพถ่ายสโลโมชั่น ของเหตุการณ์ที่จะเกิด
    สังเกตุหลายครั้งว่า เป็นการประมวลของกรรมในปัจจุบัน
    ที่จะจูงฃักนำไปให้เกิด ในอนาตค
    เพราะดูหลายครั้ง ว่า เหตุการ์นั้นใช่ เกิดตามที่เห็น แต่ รายละเอียด ไม่เหมือน ร้อยเปอร์เซ็นต์
    เช่นครั้งหนึ่ง มองเห็นว่า การเดินทางไปต่างจังหวัด วันนี้ จะเกิด อุบัติเหตุรถยนต์ จะถูกปาดน้าโดยรถอีกคัน ในหนังขาวดำที่เห็นเป็นรถ ปิคอัพ สีแดง
    แต่พอเกิดจริง ณ จุดที่เห็นจริง แต่รถที่จะมาชนเราเป็นรถสีอื่น

หรือจะย้อนดูอดีตก็จะเห็นตัวเอง เดินไป เดินมา
    เป็นสัตว์หน้าตาแปลก

ตาที่สาม คือ การใช้ตาที่อยู่บนหน้าผาก
    เวลามอง เหมือนเรามี ไฟฉายติดที่หน้าผาก ของหมอ เวลาจะดูในรูหูเรา
    มองทะลุกายคน มองเห็นอวัยวะและการเจ็บป่วย
    เวลาเราส่ายหน้า แสงตาที่สามที่เหมือน แสงเลเซอร์จะส่ายและหันไปมาได้ สอดคล้องกับการหันศีรษะ

คนที่มีที่สาม เราจะมองเห็นแสงเลเซอร์วิ่งทะลุออกมาจากหน้าผาก
    ใหม่ๆๆ มักจะ ถ่างปลาย ไม่รวมแสง จึงมองได้ไม่ไกล
    ถ้าปรับให้เป็นลำแสงคม จะไปได้ไกล เหมือน เราหมุนไฟฉายที่ปรับหัวได้ จะเห็นว่า ถ่างแสงได้ ปรับแสงได้ ก็เหมือนกัน
    ในแต่ละวันมีคนมาให้ผม ปรับแสงตาที่สาม หลายคน
    ตาที่สมเมื่อมีแสงสว่างมาก ถ้าจ้องไปที่ ฝ่ามือ
    จะทำให้มือเรืองแสง มีอำนาจในการรักษาคน ที่เรียกว่า "ดาบเจได""

ตาทิพย์มีอำนาจและพลังมากกว่า ตาที่สาม
    ตาที่สาม มองได้ไกล ช่วง1-100 ม เป็นปกติ และแค่บนโลก

แต่ตาทิพย์ ไม่เกี่ยวกับระยะทางและเวลา
    กลับไป ล้านปี ก็ได้ ไปไกล ล้านๆๆๆๆๆๆๆกิโลเมตร หรือ ปีแสง ได้ในพริบตาเดียว

แต่พวกเราแค่มีตาที่สามก็ยากแล้ว
    ตาทิพย์นั้นยากยิ่งกว่านัก
    ครับ

13. bue

bue เป็นที่รู้จักกันดี

จะศึกษาเพิ่งเติมได้จากที่ไหนโปรดชี้แนะ
    ขอบคุณครับ

14. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอความกรุณาจากคุณตาที่สาม ด้วยค่ะช่วยเข้าไปอ่านกระทู้และตอบข้อ้สงสัยที่ี่่
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=29573
    ถือว่าจะได้เป็นการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์อีกหลายคนเลยทีเดียว
    เพราะมีคนรอคำตอบนี้อยู่มาก
    ขอบคุณมากค่ะ