เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

หายไปนานเลยนะครับคุณตุ้ม ว่างๆ แวะมาทักทายกันหน่อยนะครับผม:cool::cool:

2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณครับ ถ้าผมเจอก็คงเสร็จเหมือนกันนะเนี๊ยะ

3. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม

4. เบญจมงคล

เบญจมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012
    เพิ่มเติมเกร็ดอีกนิดครับ
    ฐานพระควรจะเป็นครึ่งวงกลมแบบนี้พี่เขานี่แหละครับ:แท้

ของปลอมฐานพระจะกลมๆๆครับ
    และพระจะเบลอๆๆ ไม่ค่อยคม

5. folkmusic

folkmusic เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    รูปนี้ถือว่าเป็นรูปนาฬิกาปลุกที่หาชมตัวจริงได้ยากครับ

6. folkmusic

สังฆรูปัง วันทามิหัง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      55
  7. tee_tores

8. tee_tores

[​IMG] [​IMG]

ท่านใดพอจะทราบรุ่นใหมครับ คนรู้จักเอามาให้ดู

9. folkmusic

ลายลิขิตหลวงพ่อครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      70
  10. tee_tores

11. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

..............
    ...อยากขอความกรุณา..ท่านผู้มีความรู้เกี่ยวกับเหรียญกองพันเชียงใหม่ด้วยครับ..ดังนี้...
    ...คือ..เหรียญนี้เดิม..เป็นของพ่อผม...ซึ่งเมื่อปี ๒๕๑๘ ท่านยังรับราชการทหารอยู่..ไปครวจงานที่เชียงใหม่..กองพันที่๑(กรมผสมที่ ๗ ค่ายกาวิละ)..ผู้บังคับกองพัน..ได้มอบเหรียญนี้..ให้พ่อผมมา..ซึ่งเป็นเนื้อนวะ...
    ...ตอนแรก..เหรียญนี้..จะมีเคลือบออกสีเงินๆเหลืองๆอยู่..
    ..พอผมเอามาใช้สักพัก(ไม่ได้เลี่ยม)..เคลือบก็หลุดไป..เนื้อเหรียญก็กลายเป็นสีน้ำตาลเข้มๆ..แต่ห่วง..ปรากฎว่า..พอเคลือบหลุด..กลายเป็นทองแดง..ไม่ใช่..นวะ..ครับ..เป็นไปได้มั้ยครับ..เอาว่า..ตอนเอาห่วงมาใส่เหรียญก่อนเคลือบ..เกิดการสับสน..ใส่ผิด...ขอบคุณครับ

12. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าเป็นไปได้นะครับ ขอให้เป็นเหรียญแท้ก็พอครับพี่มด....:cool:

13. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็ยังไม่กล้าส่องครับรุ่นนี้เพราะว่าด้วยราคาค่อนข้างสูง ลำพังเเค่เนื้อทองแดงก็คงต้องออมหลายเดือนเลยที่เดียว ยังไงลองเทียบดูนะครับ ตามเว็บลิงค์นี้เลย --->> กองพันเชียงใหม่

14. modpong

...ขอบคุณครับ..น้องนิติคุณ..ไอ้เรื่องแท้..มันไม่มีปัญหา..แต่งงว่า..ห่วงมันสับกันได้ยังไง..ที่ถามนะอีกอย่างหนึ่งคือ..ของท่านอื่นที่มี..เป็นอย่างของผมบ้างรึเปล่านะครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2013
  15. modpong

...ขอบคุณครับคุณไกรสร..เรื่องเทียบ..คงไม่ต้องเทียบหรอกครับ...เพราะผมเคยเห็นในเว็ปนี้มาแล้ว..เพียงแต่..เหรียญอื่นเขา..ห่วงก็เป็นนวะ..แต่ของผม..ดันเป็นทองแดง..

16. folkmusic

เป็นไปได้ว่าใส่ห่วงผิด พระสร้างเป็นพันเป็นหมื่นเหรียญน่าจะมีการผิดพลาดได้บ้าง

17. modpong

...ขอบคุณครับคุณพลเกษม...
    .............................
    ....มีเรื่องเล่า..เกี่ยวกับ..ผิดเหมือนกัน...แต่เป็นเข้าใจผิด....
    ...เรื่องมันก็เกิด..กับ..พระทางเหนือ..เหมือนกัน...คงพอจะเขียน..ในกระทู้นี้ได้......
    ...........เป็นเรื่อง..เกี่ยวกับ..เหรียญหลวงพ่อดับภัย..ที่เชียงใหม่...
    ...ครั้งแรกที่..ผมเห็น..ผมยังเรียนอยู่ขั้นอุดมศึกษา..ประมาณปี..๒๕๑๘-๒๕๑๙..นี่แหละ...ผมจะคอยเช็คพระ..ที่พ่อผมได้มาใหม่ๆ
    อยู่เรื่อย..ว่าได้อะไรมาบ้าง..ช่วงนั้น..เป็นช่วงปลายของการรับราชการทหาร..ของพ่อ...(พ่อผมเกษียณปี ๒๕๑๙)...พ่อเป็นนายทหารระดับผู้ใหญ่แล้ว...และ..ก็ต้อง..ไปตรวจราชการ..ในทุกๆภาค..กับ..หน่วย..ที่รับผิดชอบ...ไปเมืองเหนือที..ก็จะมีพระ..ที่พวกทหารลูกน้องให้มาอยู่ประจำ...โดยเฉพาะ..หลวงพ่อเกษมนี่..มากกว่าเพื่อน..หลายรุ่น...
    .......มีอยู่วันนึง...ผมก็ไปเจอเหรียญหลวงพ่อดับภัยเข้า...ตอนนั้น..อย่าว่า..แต่เหรียญเลย..วัดผมยังไม่รู้จัก..แต่ที่น่าสนใจ..คือ..เหรียญสวยดี(เนื้อนวะ)...แต่ที่งงมากคือ..เหรียญมันเขรอะไปหมด..มันมีเหมือนน้ำมันเหนียวๆ..ติดอยู่ตามซอก..ทั้งซอกองค์พระ..ทั้ง..ยันต์..และตัวหนังสือ
    ..เต็มไปหมด...แล้วก็ทำให้เกิดสนิมเขียวตามมา..ตอนนั้น..มีแค่จุด ๒ จุด(มองปราดแรก..ผมก็นึกว่า..เหรียญเงิน..พอเห็นสนิมนี่แหละ..เลยทราบว่าเป็นเนื้อ..นวะ)..และที่แปลกใจ..ก็คือ..เหรียญก็พึ่งทำ..(ตอนนั้นคือ ปี ๒๕๑๘-๒๕๑๙)
    ..........ผมสงสัย..ก็เลยไปถามพ่อ..ว่า..พระพ่อไปเปื้อนอะไรมา...
    พ่อผมก็บอกว่า..ไม่รู้เหมือนกัน..ได้มาก็เป็นอย่างงี้แล้ว..แล้วผมก็ไม่ได้คิดอะไร..เพราะเป็นของใหม่..และไม่รู้จัก..ก็ปล่อยทิ้งไว้อย่างนั้น..เพียงแต่ชอบว่า..เออ..ชื่อเป็นมงคลดี..เท่ห์ดี.....
    .....เวลาผ่านไปเกือบ ๔๐ปี..จนเมื่อ..๒-๓ปีที่ผ่านมา..
    ..ผมก็ไปรื้อพระ..เก่าๆพ่อดู..แก้เซ็ง...แล้วผมก็มาพบกับ..เหรียญเดิม
    อีกครั้ง..โดยไม่ตั้งใจ..แต่..คราวนี้ผมรู้จักบ้างขึ้นแล้ว..เพราะ..เคยเห็นหนังสือพระ..เอามาลง..รู้ว่าเป็นเหรียญมีประสพการณ์ดี..และ..องค์หลวงพ่อเอง..ก็เป็นพระพทธรูปศักดิ์สิทธิ์เก่าแก่..ยุคเชียงแสน..แต่ก็ไม่ได้ดูรายละเอียดอะไรมากมาย..แต่จำได้ว่า..พ่อมี.....
    ..........ตอนนี้สภาพเหรียญ..ก็ไม่หมองมากกว่าเดิมเท่าไหร่..แต่สนิมเขียว..ที่ม้นได้อิทธิพลจากไอ้เหนียวๆนี่..มันขึ้นอื้อเลย...
    ......ผมมาคิด..เออ..ลองเอาไปห้อยมั่งดีกว่า...
    ...แต่ก่อนอื่น...ต้องกำจัดไอ้เหนียวๆเหนอะๆนี่ออกให้หมดก่อนดีกว่า...
    ..ผมก็เลยเอาไปทำความสะอาด..ใช้น้ำยาล้างจานด้วย...
    ..ก็ออกเกือบหมด..แต่ตามซอกยันต์บางแห่งก็ยังค้างอยู่ดี....
    .....ผมก็เอากลับมาบ้านผม..แล้วก็วางยังไม่ได้ห้อย..พอวันดีคืนดี..เมื่อไม่นานนี่..หยิบมาดู..ก็เลยคิด..เอามาห้อยดีกว่า..ชื่อท่านดี..
    ...แล้วผมก็ลอง..ไปเปิดตาใเว็ปดู..เพื่อจะได้รู้เรื่องราวรายละเอียด
    ..ของหลวงพ่อดับภัย..เพิ่มเติมจากเดิม..
    .........ถึงมาได้ทราบภายหลังนี่ว่า..ไอ้เหนียวๆนี่..คือ..น้ำมันเสกในกระทะ..ที่..สามเณรสิงห์คำ(ในตอนนั้น..ไม่ใช่ไอ้สมีคำ..ที่กำลังดังอยู่ตอนนี้)..ท่านเสก..แล้วเอาเหรียญที่หลังจากการปลุกเสกหมู่แล้ว..มาเทใส่ลงไปทั้งหมด..แล้วท่านลงไปนั่งบริกรรม..ปลุกเสกต่อ..ในกระทะน้ำมันที่..กำลังเดือด...
    ..........ผมถึงบางอ้อ..ว่า..ไอ้เรานะเข้าใจผิด..เช็ดล้างออกเกือบหมด
    ..แต่อย่างว่าครับ..ดูแล้วมันเขรอะ..แล้วถ้าไม่เอาออก..สนิมก็คงกินเนื้อเข้าไปเรื่อยๆ......ก็ไม่เสียใจหรอกครับที่เอาออก..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2013
  18. tee_tores

19. folkmusic

เป็นอุทาหรณ์ที่ดีอย่างหนึ่งของการสะสมพระเครื่องครับ ว่าเราควรศึกษาประวัติการสร้างในสายที่เราสนใจสะสมก่อนครับ

20. modpong

...ไหนๆ..ก็..เข้ามากระทู้นี้..ผมก็ขอเขียน...ประสพการณ์ให้หน่อยแล้วกัน......
    ....ผมว่า..สมาชิกที่ได้อ่านเกือบทั้งงหมดนี่..คงมีไม่เกิน ๑๐ ท่าน..ที่เล่นพระ..มาก่อนหลวงพ่อจะดังในส่วนกลาง..ผมไม่เจตนายกตัวเอง..แต่เพียงจะบอก..ให้หลายท่านทราบ..ว่า..หลวงพ่อไม่ได้เริ่มดัง..จากเหรียญระฆัง(๒๕๑๖)......
    ....ท่านเริ่มดังมา..พร้อมๆกับ..มีนิตยสารรายเดือนพระรุ่นแรกเลย...
    .....เหรียญที่สร้างชื่อ..ให้ท่าน..ด้วยประสพการณ์อย่างดีนั้น..จนนักเลงพระ..ต้องมาสนใจ..พระทางเหนือที่ไม่ได้อยู่วัด..แต่อยู่..ในสุสานนั้น..คือ..
    ....เหรียญที่ออกที่..วัดคะตึกเชียงมั้่น..ในปี ๒๕๑๔ ครับ...
    ......เหรียญนี้..ออกมาไม่ถึงปี ก็มีประสพการณ์แล้ว...ตอนนั้นปี ๒๕๑๕ ผมเอ็นทรานซ์ติด..แล้วเข้าเรียนอยู่ปี ๑ เริ่มมีการกล่าวขานกัน..มากในสนามพระ..
    ..และผมเริ่มสนใจและ..เล่นพระ..เข้าสนามมา..ร่วม ๔ ปีแล้ว..ในตอนนั้น
    ....ก่อนท่าน..จะออกเหรียญระฆัง..เหรียญวัดคะตึก..ก็มีปลอมแล้ว..ส่วนของ
    วัดนางเหลียว..นั้น..ไม่ดังเท่าวัดคะตึกครับ..ตอนนั้น..เลยยังไม่มีปลอม..
    ...ส่วนเหรียญพระครูพิชัยมงคลนั้น..มีเป็นส่วนน้อยที่จะรู้ว่า..หลวงพ่อปลุกเสก..
    ก็เล่นหากัน..ในวงแคบ....
    ........ดังนั้น..เมื่อเหรียญระฆังออกมา...พ่อผม..ก็สั่งให้ลูกน้อง..ที่ลำปาง..เช่ามาเลย..ตั้งแต่เริ่มออกให้เช่า..ประมาณ ๑๐ เหรียญได้..เผื่อลูก..ทุกคน..
    ..........ผมเลี่ยมพลาสติกเองเลย..ตั้งแต่ตอนนั้น..และจำได้ว่า..
    ...ห้อยจนถึง..เรียนจบ...