เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. mana297

mana297 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    วันที่ได้พระผง อย.มาเสียดายมากที่ไม่ได้เอาเหรียญ กองพัน2 กริ๊บๆพร้อมกล่อง เนื้อทองแดงด้วยเพราะรีบไปทำงานนายมาตรวจ ประมาณ 150 หรือ 200 บาท เอง เสียดายจนถึงวันนี้ คิดแล้วยังเสียดายไม่หาย...เพราะพอไปดูอีกวันหนึ่งมีคนนิมนต์ไปซะแล้ว

2. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ดีครับคุณtee ดีทุกท่านนะครับ

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

4. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงพ่อเกษมครับผม
    เฮ็ดจั่งใด๋สิค้นบ้านพ้อคืออ้ายโป้น้อครับ:cool:

5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

6. tee_tores

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

7. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม

ปาฏิหาริย์'หลวงพอเกษม'ของ'สุวรรณ กล่าวสุนทร'
    ปาฏิหาริย์'หลวงพอเกษม'เรื่องเล่าที่ไม่รู้จบของ...'สุวรรณ กล่าวสุนทร' : พระเครื่องสรณะคนดัง เรื่องและภาพ ไตรเทพ ไกรงู

หลวงพ่อเกษม เขมโก (นามเดิม เจ้าเกษม ณ ลำปาง) เป็นพระสายวิปัสสนากรรมฐาน พระเกจิเถราจารย์ทางด้านธุดงควัตร ปลีกวิเวก พุทธศาสนิกชนใน จ.ลำปาง และชาวไทยเคารพนับถือว่าท่านเป็นพระเถราจารย์ปูชนียบุคคลรูปหนึ่งของประเทศไทย และมีผู้มีความเคารพศรัทธาเป็นจำนวนมาก ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน

"พระเครื่องที่แขวนมีหลายองค์ แต่ที่ขาดคอไม่ได้ คือ พระของหลวงพ่อเกษม ไม่ว่าจะเป็นรุ่นใดถ้าเป็นพระที่หลวงพ่อปลุกเสกถือว่าใช้ได้เหมือนกันหมด ไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่นดังและราคาแพง พระที่ขึ้นชื่อว่าหลวงพ่อเกษมปลุกเสกนั้นมีความขลังเท่าเทยมกันทุกรุ่นทุกองค์ วันนี้แขวนรูปภาพ และฟันของหลวงพ่อ ซึ่งได้จากเพื่อนสนิทคนหนึ่งที่เป็นลูศิษย์คอยรับใช้ท่าน" นี่เป็นคำยืนยันจากปากของ นายสุวรรณ กล่าวสุนทร รองผู้ว่าฯ ลำปาง

พร้อมกันนี้ นายสุวรรณได้เล่าถึงปาฏิหาริย์ของหลวงพ่อเกษมให้ฟังว่า เมื่อ พ.ศ.๒๕๓๕ ครั้งเป็นนายอำเภอเมืองลำปาง ได้ออกไปจับไม้ พบกองไม้ขนาดใหญ่และอุปกรณ์การตัดไม้จำนวนมากไม่สามารถเคลื่อนย้ายมาได้หมดจึงเผาทิ้ง ปรากฏว่าหลังจากราดน้ำมันเบนซินแล้ว ด้วยความประมาทระหว่างจุดไฟปรากฏว่าไฟลุกท่วมเหมือนกับถังแก๊สระเบิด ได้ยกมือขึ้นป้องใบหน้าพร้อมกับกระโดดหลบ ได้ร้องตะโกนอุทานไปว่า "หลวงพ่อช่วยลูกด้วย"

ด้วยความแรงของเปลวไฟ ทำให้แขนและบริเวณหน้าอกถูกลวกด้วยเปลวไฟ ในครั้งนั้นมีการออกข่าวไปว่า "รองผู้ว่าฯ ลำปาง ถูกไฟคลอกตายดำเป็นตอตะโก" ในครั้งนั้นต้องเดินเท่าเกือบครึ่งวันกว่าจะถึงถนนใหญ่ จากนั้นก็ไปพักรักษาตัวในห้องปลอดเชื้อของโรงพยาบาลนานถึง 7-8 วัน โดยทุกๆ วันจะมีหมอมาตัดผิวหนังที่เสียหายออก และในวันสุดท้ายก่อนออกจากโรงพยาบาลหมอได้แนะนำให้ไปศัลยกรรมผิวหนังบริเวณที่ถูกไฟไหม้เพื่อให้แผลเป็นไม่น่าเกลียด หลังจากออกจากโรงพยาบาลก็ไปหาหลวงพ่อเกษม พร้อมกับบอกหลวงพ่อว่า "ช่วยเป่าให้หน่อย ขออย่าให้เป็นแผลเป็น" ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่า หลังจากหลวงพ่อเป่าให้อีกประมาณ ๑ เดือน ไม่เกิดเป็นร่องรอยแผลเป็นเลย

"พุทธคุณและปาฏิหาริย์ของพระเครื่องที่เราเกิดไม่ทันนั้น ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องเล่าที่สืบต่อกันมา เท็จจริงประการใดไม่ทราบ แต่เรื่องเล่าพุทธคุณและปาฏิหาริย์ของหลวงพ่อเกษมเป็นสิ่งที่ผมสัมผัสได้ โดยได้เดินทางไปกราบไหว้ท่านเมื่อยังเป็นเด็กนอกจากได้สัมผัสวัตรปฏิบัติแล้ว รวมทั้งปาฏิหาริย์ที่เกิดขึ้นกับตัวเองหลายครั้ง" นายสุวรรณกล่าว

อย่างไรก็ตาม สิ่งหนึ่งที่นายสุวรรณตั้งปฏิญาณไว้กับหลวงพ่อตั้งแต่เด็ก คือ จะเอาเงินเดือนถวายเป็นค่าอาหารให้หลวงพ่อเดือนละ ๓๐๐ บาท จนกว่าจะสิ้นลมหายใจ โดยได้นำเงินเดือนทั้งแต่เดือนแรกถวายติดต่อมากกว่า ๒๐ ปี แล้ว และทุกวันนี้แม้หลวงพ่อจะมรณภาพแล้วก็ยังเดินทางไปถวายอยู่ อาจจะไม่ทุกเดือน เมื่อมีโอกาสก็จะถวายรวบยอด รวมทั้งถวายไว้ล่วงหน้าเป็นปีเช่นกัน ส่วนวัดและพระสงฆ์ที่ยังมีชีวิตอยู่ และเดินทางไปกราบไหว้เป็นประจำคือ วัดจองคำ พระอารามหลวง ต.บ้านหวด อ.งาว จ.ลำปาง ที่ก่อตั้งโดย พระราชปริยัตโยดม (โอภาส โอภาโส) เจ้าอาวาสวัดจองคำ

สำหรับความสำเร็จของการจัดงานประกวดพระเครื่อง ระหว่างวันที่ ๑๕-๑๖ มิถุนายน ๒๕๕๖ ที่โรงยิมเนเซียมแฝด สนามกีฬากลาง ที่ผ่านมา ซึ่งมีรายได้ประมาณ ๓.๖ ล้านบาทนั้น ส่วนหนึ่งต้องยกความดีให้แก่นายธีรเดช จังตระกูล หรือ ต้น ลำปาง ประธานชมรมผู้นิยมพระเครื่องเมืองลำปาง และกรรมการรับตัดสินพระหลวงพ่อเกษม เขมโก อีกส่วนหนึ่ง คือ การสนับสนุนของกรรมการตัดสินพระเครื่อง จากสมาคมพระเครื่องพระบูชาไทย

ข่าวทั่วไปคมชัดลึก วันเสาร์ที่ 22 มิถุนายน 2556

8. tee_tores

9. tee_tores

ไหว้หลวงป่อเกษม สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ

10. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009

กราบหลวงปู่เกษม เขมโก

สวัสดีทุกท่านครับ

11. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงปู่เกษม เขมโก

ขอให้ทุกท่านหาทางเข้ามาได้กันทุกท่านนะครับ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

12. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม

ไม่ได้เข้าเว็บบอร์ดหลวงพ่อตั้งหลายวัน ผมก็เลยตั้งกลุ่มห้องประสบการณ์หลวงพ่อไว้สำรองในเฟทบุ๊ก ในส่วนกลุ่มเฟทบุ๊กที่สร้างขึ้นมานั้นไปได้หวังผลประโยชน์อันใดแอบแฝงทั้งสิ้น แต่สร้างเพื่อเป็นจุดรวมศิษย์หลวงพ่อแล้วบอกเล่าเรื่องราวบารมีและพุทธคุณ ในการทำดีและความศรัทธา พี่ๆท่านใดมีเฟทบุ๊กก็แอดเข้าร่วมกลุ่มกันได้นะครับ

กลุ่มเฟทบุ๊ก ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม

13. tee_tores

14. tee_tores

ท่านใดมีข้อมูลพระรุ่นนี้บ้างครับ วันอาทิตย์ไปเจอที่ตลาดสดมหาชัยเมืองใหม่ เป็นเนื้อเงิน และนว ในกล่องแต่องค์พระจะใหญ่กว่าของผมหน่อย งง มาก และอีกองค์เป็นทองแดง ส่วนตัวมองดูพิมพ์เหมือนไม่ค่อยคมชัดนะครับ

15. folkmusic

folkmusic เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ไม่ได้เข้ามาหลายวันกว่าจะหาหลวงพ่อเจอเล่นเอาเหนื่อยเลยต้องสมัครเป็นน้องใหม่เปลี่ยนชื่อแซ้ใหม่จากfolkmusicมาเป็นชื่อไทยแบบนี้ครับ สวัสดีเพื่อน พี่น้องลูกหลานหลวงพ่อครับ วันนี้มีพระผงระฆังข้าวก้นบาตรหลังแ่ผ่นเงิน ผังตะกรุดเงิน และทองคำน่าจะปี36มาให้ชม เนื้อหาส่องแล้วเพลิดเพลินครับ ผมเคยเห็นพิมพ์ที่เป็นหลังทองแดงในหนังสือส่วนตัวคิดว่าน่าจะมีหลังทองคำนะแต่ยังไม่เคยเห็นท่านใดมี ขอเอาลงให้ชมหน่อยนะครับ สังฆังนะมามิ

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      114
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      117
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      102
  16. kraisorn_pithsanulok

ผมก็มีอยู่แต่แผ่นหลังทองแดง ไม่มีผังตะกรุด ในส่วนแผ่นหลังเงินอุดตะกรุดเงินและทองคำผมก็เห็นเป็นองค์ที่สองเลยเอารุูปมาให้เทียบนะครับ องค์นี้ไม่ใช่ของผมนะ เห็นในสนามเมื่อไม่นานนี่เอง ยังพอจำเลยเลยค้นหาข้อมูลมาเทียบครับ

17. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ครั้งหนึ่งในชีวิต !!!!!

เมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาผมและพี่ๆเพื่อนๆชาวกระทู้ร้อยแปดพันเก้ามีโอกาศขับรถจากกรุงเทพเพื่อเดินทางไปกราบสังขารหลวงพ่อเกษม เขมโก จ.ลำปาง กันมาครับ...

ขอบารมีหลวงพ่อเกษม เขมโก คุ้มครองทุกท่าน..

น้อมกราบหลวงพ่อด้วยความศรัทธาเคารพสูงสุด...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2013
  18. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ไกรสร พิษณุโลกนะครับที่แจ้งให้เข้ามาในเวป
    หลงทางอยู่หลายวัน เกือบไม่ได้เข้ามาครับ
    เข้ามาแล้วก็ดีใจครับ กราบหลวงปู่่ครูบาเจ้าเกษม เขมโก เหนือเศียรเกล้า

ขอบคุณพี่ๆๆๆที่นำภาพบรรยากาศมาให้ชมนะครับ ที่ไปกราบสรีละสังขารหลวงปู่ที่สุสานลำปาง เลยครับ แต่ละคนห้อยพระที่คอทั้งนั้นเลยนะครับ สุดยอดมากๆๆๆครับ
    ขอบคุณครับ

19. neroice29

neroice29 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2011
    คุณไกรสร อยุ่พิษณุโลกหรอครับ

20. kraisorn_pithsanulok

ครับ อยู่พิษณุโลกครับ

ผมเองก็เข้าไม่ได้หลายวันเหมือนกัน พอดีมีพี่ๆส่งข้อความมาบอกก็เลยช่วยกระจายข่าวต่อไปอีกน่ะครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2013