หลวงพ่ออยู่รอสงเคราะห์ลูกหลานญาติมิตร

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย อุทยัพ, 15 สิงหาคม 2011.

1. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนูโมทนาสาธุการครับ

ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้ว

ขอให้ได้ดวงตาเห็นธรรมนั้นในชาติปัจจุบันเทอญ

ตั้งมั่นในพรหมวิหาร 4 ตั้งใจรักษาศีล 5
    ทำบุญเข้าพรรษา ถวายบุญแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน มีพระพลานามัยแข็งแรง
    ขอทรงเป็นมิ่งขวัญชาวไทยตราบนานเท่านาน สาธุ สาธุ สาธุ
    <!-- google_ad_section_end -->__________________
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ด่วนจองกฐินสร้างซุ้มเรือนแก้วองค์ปฐม4ศอก141องค์เจ้าภาพ7000บาท
    รวมน้ำใจชาวไทย ร่วมสร้างพระชำระหนี้แผ่นดิน เพื่อบรรเทาภัยพิบัติ<!-- google_ad_section_end -->

2. nicky10210

nicky10210 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2009
    ผมเห็นด้วยครับที่บอกว่าหลวงพ่อท่านรักลูกหลานมาก ผมก็ได้รับความเมตตาจากท่านอยู่เสมอ ลูกหลานคนอื่นๆก็เช่นกัน คงได้รับความความเมตตา่จากท่านเพราะพวกเราติดตามท่านมาหลายต่อหลายชาติแล้วครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

หากเรายังไม่ละทิ้งความพยายาม และตั้งใจปฏิบัติเพื่อไปสู่พระนิพพานแล้ว
    พระพุทธองค์ทุกๆพระองค์ ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย โดยเฉพาะหลวงพ่อ
    อันเป็นที่รักยิ่งและมีพระคุณด้วยแล้ว จักไม่ละทิ้งเราเป็นแน่นอนครับ

แต่มีข้อแม้ว่าเราต้องทำอย่างเต็มความสามารถของเราก่อน แล้วท่านทั้งหลายจะช่วยเราเมื่อเราเกิดพลาดพลั้ง หรือสมควรได้รับการอนุเคราะห์ในแต่ละสถานการณ์หรือสภาวะนั้นๆเองคร้บ

3. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    กราบโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

4. Chart072

Chart072 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยตอบคุณWhitedeangel ที่ว่า วิหารทาน ก็คือ บุญจากการสร้างถาวรวัตถุ ถวายไว้เป็นของสงฆ์ ฝากฝังไว้ในพระพุทธศาสนา ครับ ก็ได้แก่เสนาสนะทั้งหลาน ไม่ว่าจะเป็น โบสถ์ วิหาร เจดีย์ ศาลาการเปรียญ หอพระไตร กุฏิพระ หอฉัน โรงครัว ห้องน้ำห้องส้วม และที่สุดคือพระพุทธรูป จัดเป็นบุญที่ีมีอานิสงส์มากสุดในฝ่ายวัตถุทาน อีกทั้งยังเป็นสังฆทานด้วย ถ้าได้มีโอกาส วัดใดที่กำกลังก่อสรั้ง ต้องรีบเลยนะครับ อย่าพลาดโอกาส ไม่ว่าจะด้วยปัจัยมากน้อยเท่าใดก็ตาม ถ้าครบองค์ประกอบการการให้ทานให้รีบขวนขวายกัน
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณอุทยัพ ที่นำเรื่องทีี่่ลพ.กล่าวไว้มาถ่ายทอดอีกครั้ง ผมก็ลูกหลานหลวงพ่อพระราชพรหมยาน คนหนึ่ง ไปปฏิบัติช่วงที่เข้าธุดงค์ ธันวา

5. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    "ณ ที่แห่งนี้ บริเวณนี้ ต่อไปในอนาคตอันใกล้จะมีลูกหลานและญาติสนิทมิตรสหายของฉันในอดีตชาติจะกี่ภพกี่ชาติมาแล้วก็ตาม ที่มาเกิดทันฉันในชาติปัจจุบันนี้จะพากันมาชุมนุม ณ ที่แห่งนี้เป็นหมื่นๆแสนๆคน"

ข้าพเจ้าในขณะนั้น ได้ฟังหลวงพ่อพูดแล้วก็ให้นึกสงสารหลวงพ่อสุดหัวใจและรำพึงอยู่ในใจว่า"โถ! จะมีใครมาเป็นหมื่นเป็นแสนคน ทุกวันนี้ก็ดูเหมือนจะมีแต่ผู้คนในชุดของข้าพเจ้าเท่านั้นเอง" และข้าพเจ้าก็เชื่ออย่างเหลือเกินว่า หากผู้ใดเป็นข้าพเจ้าในขณะนั้นก็คงจะคิดเช่นเดียวกับข้าพเจ้า เพราะรอบกายที่ยืนอยู่ไม่ว่าจะเหลียวไปด้านใด ก็เห็นแต่ความรกร้างว่างเปล่า และสิ่งปรักหักพังทั้งสิ้น ถาวรวัตถุอันเป็นหลักของวัด อาทิเช่น โบสถ์ วิหาร ก็ชำรุดทรุดโทรมไปหมดไม่มีแม้แต่หลังคา ศาลา ๑ หลังก็ตั้งอยู่บนเสาที่โย้เย้มีสถาพเอียงกระเท่เร่พร้อมที่จะล้มพังลงเมื่อไรก็ได้ ส่วนหอไตรเล็กๆ อีก ๑ หลัง ก็มีแต่โครง ส่วนเมรุโบราณที่เผาศพด้วยฝืนนั้น ก็มีคราบตะไคร่น้ำจับดำไปหมด

อ่านหลายครั้งและน้ำตาซึมทุกครั้ง...ด้วยระลึกพระคุณของหลวงพ่อที่มีต่อลูกหลาน...สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2011
  6. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    มันเคยเป็นมาแล้วจริงๆก่อนท่านจะมรณะภาพ มีความเจริญรุ่งเรืองมาก ผู้คนก็จิตใจดีงาม มีความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ สมัครสมานสามัคคี ไม่ไขว้เขวเพราะอาศัยที่ท่านยังอยู่ พอมีเหตุการใดๆท่านก็จะสอน จะอบรมย์ ไม่ต้องมานั่งคิดเองเออเองผิดๆถูกๆ ก็เชื่อว่าท่านยังรักและเป็นห่วงลูกศิษย์ของท่านที่เป็นคนดี มีจิตใจรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ต่ามที่ท่านได้ปลูกฝังพวกเรามาตั้งแต่เล็กๆ มีพระนิพพานเป็นอารมย์จะได้ไม่คิดชั่วทำชั่ว สงเคราะช่วยเหลือส่วนรวมทำความดีไปจนกว่าจะหมดลมหายใจ สิ่งเหล่านี้คือความดีที่หลวงพ่อท่านเน้นย้ำอยู่เสมอๆ สมัยนี้มีแต่คนแปลกๆเต็มไปหมด มันก็แปลกดีนะครับ พอท่านตายไป พวกแปลกๆเต็มไปหมด

7. merumas

merumas เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007

อ่านไปน้ำตาไหลไป T__T

8. Drroyz

Drroyz เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2011
    ไม่ทันได้พบท่านครับ เสียดาย
    แต่ขอกราบเป็นลูกหลานครับ
    อนุโมทนาสาธุๆ ^^

9. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ตัวกระผมเองก็เป็นเช่นเดียวกับคุณนั้นแหละครับ ผมรู้สึกเสียดายอย่างมากที่เกิดช้าไป ตอนท่านละสังขารเมื่อปี 35 ผมยังไม่เกิดเลยครับ แต่ก็ยังดีที่ว่าท่านได้บันทึกเทปไว้ให้ลูกหลานรุ่นหลังๆอย่างผมกับคุณได้มีโอกาสศึกษาต่อไปครับ:cool: