หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

มีความสุขมากๆ ทุกๆท่านครับ

.....บอกตรงๆครับผมรู้สึกปลื้มตื้นตันมากๆเลย เห็นน้องๆและคุณตี๋ใหญ่ศรัทธาหลวงปู่สุดกันขนาดนี้ ขออนุโมทนาด้วยครับ ผมเองก็เป็นศิษย์ท้ายๆปลายๆแถวเท่านั้นเอง แต่มีความศรัทธาท่านมาตั้งแต่เด็ก ไม่ได้มีความรู้เรื่องวัตถุมงคลของท่านอะไรเลย ของแท้ของเทียมเป็นอย่างไรผมก็ไม่ได้ตามศึกษามากนัก โชคดีผมทันได้กราบท่าน สะสมในยุคที่ท่านยังอยู่ บูชาจากวัดบ้าง คนแถววัดบ้างในรุ่นเก่าๆ จากเซียนบ้าง โชคดีที่ยุคนั้นมีปลอมยังไม่เฉียบนัก

.....ผมมีวัตถุมงคลของหลวงปู่ชิ้นแรก เป็นเหรียญเสือเผ่นปี17เนื้อทองแดง(เหรียญที่นำมาลงเมื่อวานนี้นั่นแหละครับ) ญาติเค้าไปสักยันต์ตระกร้อในยุคนั้นพอดี เช่าบูชากันมาคนละหลายๆเหรียญ หลายเนื้อ ญาติเค้าเห็นผมศรัทธาหลวงปู่มากๆ เค้าก็ให้มาเหรียญนึง สมัยนั้นผมเรียนอยู่ป.6 ยังไม่มีวาสนาได้ไปกราบท่าน มาได้กราบท่านก็ตอนเรียนมัธยมต้น

.....ย้อนกลับไปตอนได้เหรียญเสือเผ่นมา ก็ตั้งใจจะหาเหรียญหลวงปู่ให้ครบทุกรุ่น ค่อยๆสะสมไป รุ่นอื่นๆทั้งเก่าทั้งใหม่ก็ยังหาได้ราคาไม่แพง แต่รุ่นแรกปี06นี่ซิท้องที่ตอนนั้นก็หลักพันแล้ว ไม่รู้หาที่ไหน ยังไม่เคยไปสนามพระ อยู่ๆวันหนึ่งผมก็มาลื้อพระเครื่องของที่บ้าน ก็เคยลื้อมาหลายครั้งก็ไม่เห็นมีอะไร แต่วันนี้พบเหรียญหลวงปู่สุด รุ่นแรกปี2506 หยุดลื้อเลยครับ ทั้งหมดไม่อยู่ในสายตาเลย หยิบเหรียญนั้นออกมา ไปถามพ่อแม่ว่า เราได้มายังไง น่าจะเป็นสมัยนั้นเพื่อนของแม่มาชวนไปทำบุญที่วัดกาหลง แล้วเช่ากลับมา ซึ่งต่อมาผมก็เกิดในปีนั้น

.....หลังจากได้เหรียญมาแล้ว ผมก็ขอแม่เอาไปเลี่ยมทอง การเลี่ยมสมัยนั้นก็นิยมเลี่ยมแบบเปิดหน้า นั่นแหละครับสิ่งที่ทำให้ผมเสียดายจนทุกวันนี้ พระสึกครับ จมูกหายไปเลย จนต้องเลี่ยมใหม่ แบบกันน้ำพลาสติกปิดหน้าปิดหลัง ไม่ต้องกลัวว่าพระจะออกมาช่วยไม่ได้5555 แล้วเหรียญนี้ก็ลุยติดตัวผมไปตลอด ไปกราบหลวงปู่สุดก็นำออกมาให้ท่านปลุกเสกเพิ่มบ่อยๆ ไปกราบหลวงปู่โต๊ะ และอีกหลายๆองค์ก็ให้ท่านเสกองค์นี้

.....และนี่ก็คือเหรียญที่ผมเล่ามา ครั้งสุดท้ายนี้ร้านทองแนะนำให้ชุบทอง ก็ชุบสวยดี แต่บรรดาเซียนทั้งหลายบอกเสียดาย สภาพเดิม ด้านหลังเลี่ยมทองปิด เลยถ่ายแต่ด้านหน้ามา มีความสุขกันทุกคนนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. เปิดโลก

ยามบ่ายสุขใจ ทุกๆท่านครับ

.....อืม..พี่ๆน้องๆไปเที่ยวทำบุญกันที่ไหนหรือครับ เงียบกันไปเลย คุณอัสนี ท่านนายกฯ และทุกๆคน ปล่อยเกาะผมอีกแล้ว5555

.....ถ้าผมจำไม่ผิดในปีประมาณพ.ศ.20กว่า ทางวัดพิชัยญาติ แถวธนบุรีมาขอจัดสร้างรูปหล่อเสือเผ่น มีทั้งเนื้อเงินและทองแดง ผมก็สั่งเช่าทางไปรษณีย์เนื้อทองแดงมาองค์นึง(เพราะไม่แน่ใจว่าเนื้อเงินยังมีหรือเปล่า) จากนั้นผมก็นำไปให้หลวงปู่จารยันต์ปลุกเสกเพิ่ม แต่ไม่มีวาสนาได้ครอบครองครับ เพื่อนผมมาหักคอไป(ตามที่เคยเล่าไปแล้วครับ) เพราะเค้าเกิดปีขาล ผมเกิดปีเถาะไม่เหมาะสม ดู๊ดูช่างมีเหตุผล5555

.....แต่เมื่อหลายเดือนก่อน มีคนเอามาโชว์ให้ผมดู ผมก็เลยขอเช่าต่อเค้ามา(ปกติเค้าก็มีพระมาให้เช่าอยู่เรื่อยๆ) ปล่อยผ่านไปได้เหรอ เสียดายไม่มีเนื้อเงิน ก็เลยได้รุ่นนี้กลับมาในยุคนี้ สุขสันต์ร่ำรวยทุกๆคนครับ

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      127
  3. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    งดงามมากครับ..เข้มขลัง......เสือเผ่นตัวนี.........วันนี้มีเหรียญมาให้พี่เปิดโลก ช่วยวิเคราะให้ผมหน่อยคับ .....แท้ไหมคับ เพิ่งเช่ามาอีกคับ รบกวนพี่ติชมได้เลยคับ พี่เปิดโลก คนจริง ปล.เห็นหด หลวงพ่อสุดรุ่นแรก ของพี่แล้วน้ำตาจะไหล สุดจิง ๆ

1.เสือหมอบ 19 กะไหล่เงิน
    2.เสือเผ่น 21
    3.เสือกลับวัดรวก
    4.มาตาปิตุภูมิ

ท้ายสุดพี่ดูเหรียญรุ่นแรก สภาพผ่านสงครามอินโดจีนหน่อยฮะ ว่าแท้ไหมฮะ ขอบคุฯมากคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2012
  4. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี ครับ
    -นั่นแน่เริ่มแล้ว คุณดอกรัก ตั้งแต่ได้กล้องคุณเปิดโลกเริ่มรื้อ หิ้งพระแล้ว แถมได้ของดีเสียด้วย (องค์ไหนไม่ค่อยได้สวมใส่ก็มาแจกน้องๆที่ยังไม่มีก็ได้น่ะส่วนกระผมได้เหรี่ยญหยักจักร-ดาวแล้วก็ปลื้มใจมากๆแล้ว)
    -ที่หายไปก็ไม่ได้ไปไหนไกลแค่ย้อนระลึกถึงครูบาอาจารย์แถวชานเมือง เริ่มจากวัดสุทธาวาสวิปัสสนา อ.ลาดบัวหลวง พระอาจารย์รักษ์ อนาลโยเกจิดังแห่งยุคนี้ คือเอาซองกฐินไปให้ท่านเมื่อคราวน้ำมาถนนหนทางถูกตัดขาดหลายที่ก็เลยไม่ได้ไปที่วัดท่านน้ำไม่ท่วมแต่เส้นทางที่จะมาวัดน้ำท่วมก็เลยไม่สดวกที่จะไปพอมาเวลานี้ก็เลยนำไปส่งให้หลวงพ่อ แถมได้รับแจ้งมาว่า วันที่13 เม.ย. 2555 จะมีพิธี หล่อพระ "พิธีเททองหล่อ สมเด็จพระศากยมุนี พุทธชยันตีศรีอยุธยา" พิมพ์เดียวกับที่พุทธมณฑลนั่นแหละ ท่านจะหล่อองค์สูงประมาณ9เมตรกว่า และมีพิธีอาบน้ำว่าน ประจำปี2555 ที่วัดสุทธาวาสวิปัสสนา พระที่ทำการหล่อนี้ท่านจะนำไว้ที่วัดที่จะสร้างเป็นพุทธมณฑลอยุธยา ต.ลาดบัวหลวง อ.ลาดบัวหลวง จ.พระนครศรีอยุธยา
    กำหนดการ วันศุกร์ที่ 13 เมษายน พ.ศ.2555 (วันสงกรานต์)
    เวลา 09.00 น. หลวงพ่อรักษ์ อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุออกจากหอพระธาตุ
    ให้สาธุชน สรงน้ำเพื่อเป็นสิริมงคล
    เวลา 11.00 น. ทำบุญ ถวายภัตตาหารเพล แด่พระภิกษุสงฆ์-สามเณร
    เวลา 12.30 น. หลวงพ่อรักษ์ ประกอบพิธีบวงสรวงสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    และประกอบพิธีกรรม ปลุกเสกน้ำว่านมหามงคล
    เวลา 13.00 น. สาธุชนร่วมสรงน้ำ หลวงพ่อรักษ์ และพระภิกษุสงฆ์-สามเณร
    เวลา 15.00 น. ประกอบพิธีเททองหล่อพระใหญ่ "สมเด็จ พระศากยมุนีพุทธชยันตีศรี
    อยุธยา"
    เวลา 16.30 น. หลวงพ่อรักษ์ ประกอบพิธีอาบน้ำว่านมหามงคล ให้กับสาธุชนที่
    เข้าร่วมพิธีทุกคน และประพรมน้ำว่านฯ ให้แก่รถยนต์ที่เข้าร่วมพิธีทุกคัน
    -ข้อความตามนี้ครับ ที่วัดสุทธาวาสวิปัสสนา ต.ลาดบัวหลวง อ.ลาดบัวหลวง จ.พระนครศรีอยุธยา
    เส้นทางการเดินทางมายังวัด
    สายที่1 มาจากกรุงเทพ ใช้ถนน ตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี สาย340 ถึงแยก ลาดบัวหลวง ข้ามสะพาน พระยาบรรลือเตรียมยูเทิร์น เข้าวัดสุทธาวาสวิปัสสนา
    สายที่2 ใช้เส้นทางสามโคก-เสนา ข้ามสะพานพระยาบรรลือ เลี้ยวซ้ายเข้าแยกไม้ตรา ตรงไป26กม. เลี้ยวขวาเข้าวัดสุทธาวาสวิปัสสนา
    โทร 081-1905757,035-379944,035-379977,082-4553071
    ใครอยากไปทำบุญหรือร่วมพิธีก็เชิญ ครับ
    -เมื่อเดินทางไปยังจ.พระนครศรีอยุธยาแล้วก็ย้อนรอยไปยังครูบาอาจารย์ท่านอื่นๆกัน
    หลวงพ่อปานวัดบางนมโค-หลวงพ่อจงวัดหน้าต่างนอก-หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    มีบางอย่างอัศจรรย์ทุกที่ ที่ไปกราบไหว้ครูบาอาจารย์ เช่นที่วัดหลวงพ่อปาน ก็มีความรู้สึกว่าเป็นที่เคยมาอยู่แล้วอย่างไรไม่รู้ หลวงพ่อจงก็พอขับรถมาก็เห็นวัดเลยไม่มีหลงทาง หลวงปู่ดู่ ได้กราบรูปหุ่นขี้ผึ้งท่านเหมือนกับท่านเอามือมาลูบศีรษะอย่างไงอย่างนั้น และไปเกือบไม่ทันวัตถุมงคลก็จะปิด และได้พระที่ทันหลวงปู่ดู่สร้างมาสามองค์ ตอนนี้เหลือน้อยเต็มทีครับ
    -ไหนๆเกริ่นนำกราบไหว้ครูบาอาจารย์แล้ว มาดูพระหลวงปู่ดู่ที่พี่ที่ทำงานให้มาเนื่องจากเห็นด้านหน้าท่านสึกกร่อน แต่ไม่เป็นไรขอให้เป็นของหลวงปู่เถอะ

ขนาดไฟล์:
      165.9 KB
      เปิดดู:
      784
      ขนาดไฟล์:
      176.7 KB
      เปิดดู:
      829
      ขนาดไฟล์:
      202.9 KB
      เปิดดู:
      874
      ขนาดไฟล์:
      94.1 KB
      เปิดดู:
      813
  5. เปิดโลก

.....ขออนุญาตออกตัวซักเล็กน้อยนะครับคุณตี๋ใหญ่ ผมไม่เชี่ยวชาญเรื่องดูเหรียญเลย ต้องขอโทษด้วยนะครับ และขอขอบคุณที่กล่าววาจาเชิดชู จริงๆแล้วผมธรรมดามากๆครับ จะกระเดียดออกทางด้อยๆซะล่ะมากกว่า5555 แต่ก็ขอชื่นชมความมีศรัทธาต่อองค์หลวงปู่สุดของพวกเรา

.....เหรียญเสือหมอบ เหรียญเสือเผ่น21 เหรียญปิตุภูมิ(ไม่ใช่มาตาปิตุภูมินะครับ)เท่าที่ดูจากภาพ เบื้องต้น(ยังฟันธงไม่ได้) ผมว่าแท้ครับ

.....เหรียญเสือกลับ เบื้องต้นผมว่าไม่ดีครับ

.....เหรียญรุ่นแรก เหรียญนี้ยอมแพ้เลยครับ ไม่มีเบื้องต้นเลย ผมเคยเห็นบ่อยๆสมัยนี้ ผมดูแล้วดูอีก ถ้าไม่นับธรรมชาติความเก่า ตำหนิบางแห่ง รูปลักษณะเหมือนมาก แต่ปลอมครับ

.....เหมือนกับทุกครั้งครับ ขออนุญาตแนะนำเหรียญหลวงพ่อปู่วัดกระซ้าขาว หลวงปู่สุดเรา หลวงปู่สาย หลวงปู่แก้ว เป็นต้น ร่วมพิธีพุทธาภิเษก หลวงปู่เรากลับมาวัด บอกลูกศิษย์ให้ไปตามเก็บกันเอาไว้ ราคาก็หลักร้อย ที่ผ่านมายังไม่มีปลอม แต่ช่วงหลังนี่ไม่รู้เหมือนกัน เห็นมีลูกศิษย์ตามเก็บกันอยู่ รายละเอียดพวกผมเคยเล่ากันไว้หน้าแรกๆครับ ขอให้สมหวังนะครับ

6. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้เข้ากรุงเทพมาเอาพระมาถ่ายรูปก่อนเข้า รร ครับวันนี้ได้ไปเช่าเหรียญหลวงพ่อสุดมาเหรียญนึง เป็นรุ่น 4 ยอดครับสภาพใช้มากๆครับ ราคาเยาวชนครับแต่เอาไว้ใช้ครับผมชอบยันต์ด้านหลังครับเป็นสี่ยอดสมกับชื่อรุ่นครับ วันนี้อยู่ร้านเน็ตใส่แผ่นCDไม่ได้ครับไม่งั้นมีมาโชว์มากกว่านี้แน่ครับ ^^ ไว้วันหลังผมนำรูปมาให้ดูนะครับ

7. Teeyaigod

ขอบคุณ พี่เปิดโลกมากครับ ที่ช่วยวิเคราะห์เหรียญให้ผม แคนเซิ่ลไปแล้วครับ เหรียญวัดรวก แค่นี้ผมก็อุ่นใจละครับ.........ตกลงเก็บมาอีก 4 เหรียญครับ มีเสือน้อย 21 นวะ ,เสือเผ่น 21,เสือหมอบ 19,รุ่นปิตุภูมิ ครับ พี่เปิดโลกถ่อมตัวอีกละ เปนทำมะดาครับ คนจิงย่อมถ่อมตัว แค่พี่เปิดโลกเป็นศิษย์ท่าน เคยสนทนากับท่าน เคยไปมาหาสู่สมัยท่านมีชีวิตผมก็อิจฉาแล้วครับ เสียดายช่วงที่ท่านเสีย ผมเพิ่งลืมตาดูโลก เสียดายครับที่ผมไม่ได้พบสุดยอดพระเกจิที่เข้มขลัง และมีเมตตาให้กับลูกศิษย์แบบนี้ ยังไงขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ เกี่ยวกับหลวงพ่อสุด และประวัติต่าง ๆของท่าน ที่ทำให้ผมมีข้อมูลที่ถูกต้องด้วยครับผม ขอน้อมรับที่ศิษย์รุ่นพี่แนะนำ ผม ต้องไม่พลาดแน่ ๆครับ
    สุดท้ายนี้ขอบพระคุณข้อมูลดี ๆ ของพี่เปิดโลกด้วยครับผม

ขนาดไฟล์:
      93.8 KB
      เปิดดู:
      105
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2012
  8. Teeyaigod

งดงามครับ......เหรียญ ทุย 4 ยอด.......เค้าว่าเหนียวสุดยอดรุ่นนี้ ..........ไปหาเก็บแถวไหนบอกผมมั่งซิคับ เผื่อมีวาสนาได้กับเค้ามั่ง :cool:

9. เปิดโลก

สมหวังดั่งใจ ทุกๆท่านครับ

-คุณอัสนีครับ นึกแล้วว่าถ้าหายไป ต้องไปธุระงานบุญแน่ๆเลย เรื่องถ่ายภาพสงสัยต้องซื้อโคมไฟอีกอันนึง ภาพถ่ายออกมามันดูมืดๆ หรือต้องใช้โฟโต้ช่อฟช่วยครับ และที่หายไปอีกท่านนึง ท่านนายกฯล่ะครับ ออกตามหาช้างเผือกแน่แล้วทีนี้

-น้องเจมส์ เยี่ยมมากครับ ไม่ยึดติดเรื่องสภาพสวยหรือไม่สวย เน้นพุทธคุณ นับถือๆ

-น้องตี๋ใหญ่ครับ จะเช่าอะไรครั้งต่อไปดูหลายๆตานะครับ มาฟังพี่คนเดียวไม่ได้นะครับ พี่ยังเอาตัวเองไม่รอดเลย ดูแต่ภาพถ่ายหลุดง่ายๆครับ ถ้าพูดถึงเรื่องความเมตตาของหลวงปู่ อันนี้พี่กระโดดยันเลย ชัดเจนมาก ท่านใจดีมีเมตตากับทุกคน จนรวยไม่เกี่ยว ขนาดคนสติเพี้ยนๆยังมาเป็นศิษย์ท่านได้

.....เอาล่ะครับ คืนนี้ต้องเช็คชื่อกันหน่อยนะครับ ใครไม่มาลงทะเบียน กลับเข้ามาต้องมีข้อมูลหนักๆพกมาด้วยนะครับ5555 มีความสุขกันมากๆครับ

10. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ ทุกท่าน

-มาลงทะเบียนครับ กลัวไม่มีข้อมูลหนักๆมายัน 555

-สวัสดีครับพี่อัสนี เหรียญหลวงปู่ดู่ ดูยังไงก็ชอบครับ เข้มขลังๆ

-พี่เปิดโลกครับ ได้โคมไฟสักอันน่าจะสว่างดีขึ้นครับ

สวัสดีน้องๆทุกท่านด้วย ตอนนี้คีย์บอร์ผมมีปัญหา ทำให€้ไม่อยากพิมพ์ยาวๆครับ กดไม่ค่อยติด แต่ก็เข้ามาอ่านทุกวันแห€ละครับ คึกคักดีครับ มาคุยกัน ทุกวันนะครับพี่ๆน้องๆ

วันนี้ขอลาไปด้วยภาพมงคล ในวันแห่งความรัก เป็นภาพสมเด็จพระสังฆราช เมื่อคราวท่านเสด็จไป ร.ร. สอนคนพิการทางหู ครับ

ขนาดไฟล์:
      110.7 KB
      เปิดดู:
      107
  11. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

-กระผมก็คิดเหมือนกันว่าไฟเราไม่ค่อยพอกันแล้วเพราะแก่เลี้ยว ไม่เหมือนพวกหนุ่มๆวันวาเลนทง-วาเลน์ไท เข้าไปซื้อถุงกันจน 7-11 ขาดตลาด "ไอ้ตี๋ เดี๋ยวชาวบ้านเขาจะเดือดร้อน"(เริ่มมั่วแล้วพูดถึงเรื่องโคมไฟดันไปจบที่ตี๋ใหญ่)แล้วเอากระดาษว่าวสีขาวมาปิดด้านหน้าให้มันดูด้านๆไม่เป็นดวงน่ะเพื่อลดการสะท้อน ลองดูครับหลายๆทางอย่างว่าเรามันเป็นช่างภาพลูกทุ่งแสวงเครื่องเอาล่ะกัน
    -เกือบลืมทักน้องตี๋ใหญ่อ่านวีระกรรมน้องแล้วสุดยอด อย่างไรแล้วพระหลวงพ่ออย่าให้ห่างคอเด็ดขาด เพราะเท่าที่พี่อ่านและศึกษาดูแฟนน้องจบวิทยายุทธ์บ้านมีดบินแหงๆ การรับมีดหรือชั้นเชิงในการผ่อนหนักให้เป็นเบาเชิญน่ะปรึกษาคุณดอกรักเขาดูก็ได้ คุณดอกรักเขาสำเร็จวิชากระบี่ไร้เทียมทาน วิชาตัวเบาสุดยอด(เจอองค์ที่ถูกใจทีไรตัวเบาทุกที)ลองปรึกษาดูน่ะ ครับ
    -ฝากภาพนี้ให้คุณดอกรักดูเพื่อจะได้ระลึกถึงหลวงปู่ดู่ ครับเห็นที่บ้านมีพระหลวงปู่หนึ่งลังใหญ่ๆ บูชาดีๆน่ะครับ ปฏิหาริย์มีจริงๆ..
    เมื่อตอนน้ำมาเห็นกรรมการวัดว่าน้ำเสมอแค่ขอบปูนที่เป็นเส้นขีดครับ ตอนนี้ทาสีใหม่แล้ว​

ขนาดไฟล์:
      85.2 KB
      เปิดดู:
      744
      ขนาดไฟล์:
      63.1 KB
      เปิดดู:
      727
      ขนาดไฟล์:
      18.3 KB
      เปิดดู:
      1,595
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2012
  12. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับ
    กราบ หลวงปู่ดู่ครับผม เหรียญหลักๆเริ่มออกลายมาให้เห็นกันแล้วครับ ทั้งคุณเจมส์ และคุณตี๋ใหญ่ รวมทั้ง พี่ใหญ่อย่างพี่อัสนี พี่เปิดโลก พี่ดอกรัก งานนี้คนนอกสายอย่างผม ได้ข้อมูลพร้อมด้วยชมรูปสวยๆบอกได้คำเดียว อิ่มครับ งานนี้เป็นบุญตาแท้ๆ แหะๆ ขอบคุณครับ

13. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ผมเกิดปีวอกวันอังคาร ถูกโฉลกกับพระปางซ่อนหา (ปางโปรดคถาพรหม) แต่บอกตรงๆ เลยครับ ผมเองยังไม่รู้จักพระปางนี้เลยครับ ที่ใช้อยู่ทุกวันก็ชุดนี้ครับ

14. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับคุณอาๆและพี่ๆทุกๆคน... คุณอาอัสนี(ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลเรื่องงานบุญเอ้าเหล่าชาวยุทธ์ใครว่างก็ตามกันไปเลยยย...) คุณอาเปิดโลก(เริ่มทะยอยออกมาแล้วกรุคุณอา...เอาอีกๆๆ ) คุณพี่นายก(ภาพมงคลสมเด็จพระสังฆราช เห็นแล้วอดยิ้มมีความสุขไม่ได้เลยครับพี่) พี่เจมส์(ได้ของใหม่ๆมาครอบครองอีกแล้ววว สวยงามจังครับพี่) พี่ Rang(แหม๋ของคุณพี่ก็ช่ายย่อยซะที่ไหนกันล่ะครับ เฮ้อๆๆ) พี่สกอล์(สงสัยติดภารกิจอยู่...) พี่นพรัตน์(วันนี้จัดชุดใหญ่ให้ชมกันมาแน่แท้แล้วทีเดียวเชียว งามแท้ๆ) พี่ตี๋ใหญ่ยินดีด้วยครับแค่ตามเก็บก็งัดชุดใหญ่ออกมาทันทีสวยงามแท้ครับ พี่เด่นชัยคงไปแอบแสวงบุญอีกเป็นแน่ เอ้ๆๆๆ...และพี่ๆที่แอบติดตามด้วยครับ แอบเข้ามารายงานตัวก่อนเดี๋ยวต้องหาข้อมูลมาจัดหนักไม่ได้ อิอิ
    ปล.พรุ่งนี้ขอให้รวยๆๆๆ คุณพระคุ้มครอง กันทุกคนคร๊าบบบบ

15. Teeyaigod

มาให้พี่ ๆ น้อง ๆ ดู หลวงพ่อสุด เสือกลับ วัดรวก อีกเหรียญคับผม.......ฟันธงหน่อยคับผม ขอบพระคุณครับ

16. Teeyaigod

ฝากคุณพี่เปิดโลก และพี่น้องทุกท่าน ช่วยดูตะกรุดโทนรุ่นแรก ดอกนี้อีกอันคับ มีพี่ที่รู้จัก มาเปิดให้ผม เค้าบอกเป็นของปู่ตกทอดมาอีกที...........ช่วยส่องให้หน่อยคับ ว่าแท้ หลวงปู่สุดไหมครับ เปนตะกรุดในฝันของผมอีกหนึ่ง......สิ้นเดือนนี้คงโดนผมคับ :cool: ศรัทธาและนับถือหลวงปู่ และศิษย์ท่าน ทุกท่านคับ

17. Teeyaigod

ขอทริคการดูตะกรุดโทน รุ่นแรกของท่านด้วยครับผม...................:cool:ขอบคุณครับ

18. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ผมอยากทราบว่าผมเกิดปีระกาวันเสาร์นี่เหมาะกับพระอะไรมากทีี่สุดครับครับ
    พอดีในคอมีวัตถุหลายๆอย่าง เช่น หลวงพ่อสุดปี25(เก็บเงินเช่า 450) ตะกรุดกริ่งจินดามณี พระอาจารย์โต วัดพระบาทปางแฟน(ได้มาจากทอดกฐิน53) พญาครุฑจิตรสุบรรณหลังปู่พระพิราพเนื้อผง พระอาจารย์โต วัดพระบาทปางแฟน(ได้มาจากทอดกฐิน53) ขุนแผน พระอาจารย์โต วัดพระบาทปางแฟน(ได้มาจากทอดกฐิน53) พระขุนแผนพลายกุมาร ครูบาจันต๊ะ(เก็บเงินซื้อเอง2พพันบาท)ตะกรุดดำ-แดง หลวงพ่อจำลอง วัดเจดีย์แดง(พ่อให้มา)

แต่เท่าที่ทราบปีและวันที่ผมเกิดส่วนใหญ่จะเป็นเนื้อว่านนะครับเท็จจริงเป็นอย่างไรไม่ทราบ

19. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ

-คุณนพรัตน์ครับ ช่วยบอกรายละเอียดพระที่เอามาให้ชมหน่อยสิครับ ว่ามีอะไรบ้าง อยากรู้ครับ

พระปางซ่อนหาหรือปางโปรด ท้าวผกาพรหม ก็จะเป็นแบบของวัดอนงค์ หรือพระเศียรพรหม หรือพระพรหมของหลวงปู่ดู่น่ะครับ

-สวัสดีครับน้องชัย(กองกำลังเสนารัก) / น้องหรั่ง

-สวัสดีครับ ตี๋ใหญ่

-สวัสดีครับพี่อัสนี แซวกันนะๆ แหมๆ สำเร็จวิชาอะไรครับพี่ ตอนนี้ก็ตัวเบาครับ555 แล้วพระลป.ดู่1ลังนี่บ้านใครครับ บ้านพี่อัสนี ใช่ไหมเอ่ย 555

-พี่เปิดโลกครับ คิดถึงนะครับ

...คีย์บอร์ดแย่มากครับ ถ้าพิมพ์ผิดตรงไ€หนขออภัยด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  20. Teeyaigod

สวัสดีคับ คุณพี่ ทั้งหลาย พี่เปิดโลก พี่ดอกรัก พี่น้องทุกท่าน.................รอชม รอฟังของดีคร้าบบบ....สุดยอด