หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. oatkrb

oatkrb สมาชิก

12 พฤษภาคม 2013

2. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ขอบพระคุณคร๊าบบบพี่ Oatkrb...สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ
    @ร่วมชุมนุม ร่วมชมนมรัยน่ะพี่จ๊ากกก!!! เป็นไปกะเค้าด้วย อิอิ ถึงว่ากระท่อมน้อยเลยไม่มีสมาชิกเพิ่ม มีแต่เข้ามาดูลาดราวว ฮ่าๆๆๆๆ....

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ราชดำเนินไปกินแกงเหลือง คั้วกลิ้ง ..............

หรือจะนั่งกินแถวเยาวราชแถวฟุตบาท........

ไปไหว้ศาลเจ้าพ่อเสือ.......เดินเข้าตามซอกซอยในเมืองกรุงยามราตรี

แถวนั้นเขานิยมกินนมกันเห็นร้านนมขายกันดีจริงๆดึกๆ.....แต่เลยไปหน่อยมีนม

สดขายขายมานาน.เป็นความจริงอีกด้านที่รู้กันมานานแต่ไม่เผยแพร่ในโลกกว้าง

ถ้าผมอยากเจอท่านอาวุโสเปิดโลกผมต้องไปกินนมแถวไหน

โรงเตี้ยมโคมเขียว โคมแดง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2013
  4. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ก่อนอื่นต้องขอเปิดเผยความจริงเรื่องหนึ่งนะครับ ผมเข้าใจว่ามีผู้แอบอ้างสวมรอยเป็นน้องโอ๊ตล่ะครับ5555 คงต้องการใช้แผนล่อเสือออกจากถ้ำ เห็นน้องโอ๊ตยังไม่ยอมเข้ามา ต้องบีบบังคับด้วยกลยุทธ์นี้ ร้ายจริงๆใช่มั๊ยครับ..ท่านดอกรัก.....ส่วนเหรียญบุพการีที่น้องชัยนำมาลง ก็ดีครับเป็นเป็นเหรียญพ.ศ.ลึก รายละเอียดเฮียก็ไม่รู้หรอกครับ เฮียก็ไม่ทันเหมือนกัน5555.....น้องบอยครับ เอาเฮียไปร่วมวงด้วยไม่เท่าไหร่ ยังไปเอาน้องนุมาร่วมด้วยซะงั้น อืมม!ว่าแต่ไม่เห็นน้องนุเลยนะครับ น้องนุครับเป็นยังไงบ้างครับ.....เห็นคุณจัมโบ้ว่าถ้าต้องการพบผมเนี่ย เดี๋ยวนี้หาได้ตามวัดหรือสถานปฏิบัติธรรมล่ะครับ ถ้าไปเจอแถวเพชรบุรีตัดใหม่ รัชดา หรือแถวปิ่นเกล้า คนนั้นตัวปลอมแน่นอนครับ5555

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

5. oatkrb

พอดีวันนี้จานไปอ่านเรื่องเหรียญ หลวงพ่อสุดที่ไม่ตอกโค๊ตมา(สำหรับบางรุ่นที่ปกติตอกโค๊ต)

มีการสงสัยกันว่า ไม่ตอกโค๊ตคือเหรียญกรรมการเปล่า....

จานก็ไม่รุ้หรอกนะ ว่าไอ้เหรียญแจกกรรมการนี่มันจะแจกกันตอนไหน ทำไมไม่ตอกโค๊ต...

แต่จารเคยรู้มาจากพี่คนหนึ่งที่เข้าไปคลุกคลี ไปนั่งดูเขาตอกโค๊ตกัน

พี่เขาบอกว่า ไอ้โค๊ตนี่ก็นั่งตอกกันไป แล้วแต่จะหยิบโค๊ตอันไหนมาตอก บางทีคนนี้ตอก

อยู่แล้วไปพักอีกคนมาตอก ก็หยิบอีกโค๊ตมาตอกก็มี เรื่องโค๊ตนี่ไม่แน่นอน แล้วแต่ใครจะ

หยิบมาตอก บางทีโค๊ตชำรุดก็เปลี่ยน ก็มี มันไม่แน่นอน แค่นี้ละฮ้า

ใครจะเล่นยังไงจานไม่ว่า แต่อยากบอกว่า เรื่องตอกดค๊ตเขาทำกันมาส่วนหนึ่งแบบนี้

6. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012

7. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ไปได้เหรียญพระพุทธวัดเชิงเลน จ.นครปฐมมาครับ เป็นเหรียญที่สร้างในปี2491ไม่ใช่2481นะครับ ได้ยินว่ามีการสับสนเข้าใจเป็นเหรียญหลวงพ่อสุดใจที่สร้างในปี2481 เหรียญนี้ได้รับการปลุกเสกจากหลวงปู่รุ่งวัดท่ากระบือครับ ไม่มีปัญหาหรือข้อสงสัยว่าทันท่านเสกแน่หรือเปล่า ได้ยินว่าคนที่ทราบเรื่องเหรียญรุ่นนี้ตามเก็บเช่ามานานแล้ว แม้แต่เซียนหรือคนพื้นที่ทั้งสมุทรสาครและนครปฐม จำนวนการสร้างก็น้อยไม่เกินพันเหรียญ

.....พระเครื่องของหลวงปู่รุ่งราคาทะลุไปสูงมากๆ เป็นแสนเป็นล้านไปแล้ว ขนาดเหรียญวัดสวนส้มราคาหลักหมื่นต้นจะถึงกลางแล้ว แต่เหรียญวัดเชิงเลนยังอยู่หลักพันต้นถึงกลาง แต่ถ้าสภาพสวยๆเข้าหลักหมื่นแล้วนะครับ ประสบการณ์รุ่นนี้ต้องดีมากแน่นอนครับ เซียนพื้นที่บางคนแขวนเดี๋ยวเลยครับ พุทธคุณเหมือนกับเหรียญหลวงปู่รุ่งทุกรุ่นล่ะครับ

.....เนื่องจากการปั๊มสมัยก่อนยังไม่ทันสมัยนัก ตอนปั๊มแรกๆก็สวยงามดี ปั๊มไปเรื่อยๆเหรียญเริ่มมีการแอ่นนูนขึ้นที่ด้านหลัง จึงทำให้เกิดเรียกเป็น2พิมพ์ขึ้นคือหลังเรียบกับหลังนูน ด้านความสวยงามต้องยกให้หลังเรียบ แต่วงการกลับนิยมหลังนูนโดยเหตุผลที่ว่าปลอมยาก แต่ไม่ว่าจะพิมพ์ไหนก็เป็นเหรียญที่ปลุกเสกพิธีเดียวกันล่ะครับ มีความสุขกันมากๆครับ

8. laghaime

laghaime Active Member

31 ธันวาคม 2012
    สวัสดีครับทุกท่าน

วันนี้ขอความรู้หน่อยครับ

นกสาริกาคู่นี้ สร้างปีไหนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      538.2 KB
      เปิดดู:
      87
  9. oatkrb

ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าปีไหน แต่ตามข้อมูลของกระท่อมนี้ รุ่นนี้จะไม่ทันนะครับ

10. laghaime

laghaime Active Member

31 ธันวาคม 2012
    ขอบคุณครับ

11. oatkrb

เอ่อ ผมชักไม่แน่ใจ เพราะย้อนกัลมาดูรูปของคุณlagอีกครั้ง แล้วมันเห็นไม่ชัดเดี๋ยวดูผิดไปจะยุ่ง คุณlagครับ ลองเปรียบเทียบของคุณกับของในรูปดูนะครับว่าเหมือนกันไหม ถ้าเหมือนก้โอเคละครับ

12. uptogru

uptogru สมาชิก

กราบ ลพ.สุด ครับ

แว๊บๆเข้ามาอ่าน

13. lardbanchae

lardbanchae Active Member

19 พฤศจิกายน 2011
    ผมขอเรียนถามเพิ่มเติมนะครับ เหรียญที่หลวงพ่อรุ่งปลุกเสก มีเหรียญ วัด แม่น้ำ กับวัด พญาญาติ จังหวัด สมุทรสงคราม ด้วยมั้ยครับ เห็นขายถูกเลยไม่แน่ใจ อยู่ดีๆก็แทรกข้อความถามเข้ามาไม่รู้ว่าจะเสียมารยาทหรือเปล่า ยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ ผมได้ไปกราบหลวงพ่อสุดมาดว้ย เจอลุงขายพระในศาลาด้านล่าง ราคาถูกกว่าวัดอีกครับ แต่เสียดายไม่มีเงิน แค่นี้ละครับ ขอบคุณครับ

14. lardbanchae

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ เหรียญพระพุทธวัดตุ๊กตา 2512 มีเสริมมั้ยครับ เห็นที่วัดยังมีอยู่ หลวงพ่อสุดเข้าร่วมพิธีด้วย

15. lardbanchae

เอารูปหลวงพ่อคูณมาฝาก ที่วัดโนนไทย คู่บารมี ท่านไม่ได้ปลุกเสกพระเครื่อง แต่ปลุกเสกพระ นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่ครับ สวัสดีครับทุกๆท่าน

17. เปิดโลก

.....เข้ามากระท่อมไม่ได้หลายวัน ไม่รู้เครื่องของผมใกล้จะถึงที่แล้วล่ะมั๊ง หลวงปู่รุ่งท่านไปร่วมพิธีปลุกเสกมากหลายวัดครับ ที่ไหนบ้างผมก็ไม่สันทัดครับ ที่ได้ยินและนิยมกันอยู่ก็ออกวัดสวนส้ม วัดแม่น้ำ และก็วัดเชิงเลนนี่แหละครับ งานประกวดพระก็จะมีรายการเหรียญวัดเชิงเลนอยู่ด้วย

.....เข้ามาสอบถามได้ทุกเรื่องครับ ไม่ต้องเกรงใจหรือขอโทษอะไรหรอกครับ เรายินดีอยู่แล้ว ส่วนเรื่องมารยาทเราอยู่กันแบบง่ายๆครับ ไม่มีพิธีรีตรองทั้งนั้น

.....การเช่าพระกับทางวัด ส่วนมากแล้วราคาจะสูงกว่าข้างนอกเป็นธรรมดา เพราะเช่าทางวัดถือเป็นการร่วมทำบุญด้วย บางทีก็มีผู้ศรัทธานำวัตถุมงคลมาถวายคืน ตั้งราคาเช่าบูชามาพร้อมเสร็จ เงินเข้าวัดบางคนก็ชอบเช่าทางวัด มันสบายใจกว่าครับ

18. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับทุกคนนน...
    เงียบหายไปไหนกันหมดไม่มีคนเฝ้ากระท่อม อิอิ ปีใหม่ใครมีทริปไหนกันมั๊ยนี่ครับ วันก่อนไปหาคนสนิทที่หัวหินมา เดินเข้าไปบู๊ทหนังสือตามประสาคนชอบอ่าน ไปเจอหนังสือ 2 เกจิ กำลังลดราคาอยู่ เลยหยิบมา 1 เล่ม แต่คิดไปคิดมาจัดมาซ่ะ 10 เล่มเลย ฮ่าๆๆๆ อยากให้คนอื่นที่รักและเคารพศรัทธาหลวงปู่ได้อ่านด้วย ใจกะว่าคราไหนไปที่วัดกาหลงจะเอาไปตั้งให้ทำบุญที่วัดกันน่ะครับ ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2013
  19. เปิดโลก

.....อนุโมทนาด้วยครับ มีจิตเมตตากรุณาขนาดนี้ อาจได้คนสนิทเพิ่มนะครับ5555 แต่คงได้อุเบกขาไว้ เลยละวางไฟกองโตไปได้ เปลี่ยนเป็นมุทิตายินดีกับผู้ศรัทธาหลวงปู่ที่จะได้หนังสือดีๆไว้ได้ศึกษา

.....ตอนนี้หลายคนก็ไปคุยกันในไลน์ ทั้งโอ๊ต บอย สต๊อค เด่นชัย และอีกหลายคน น้องชัยก็เอาเบอร์หรือไอดีมานะครับ จะได้รู้ข่าวความเคลื่อนไหวทันเหตุการณ์เลยล่ะครับ

20. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

พี่ชัยครับ อนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ ดีมากเลย เป็นการเผยแผ่ประวัติและคุณธรรมของหลวงปู่ฯ ให้ท่านอื่น ๆ ได้ทราบน่ะครับ

ผมเองก็จะทำหนังสือประวัติครูบาอาจารย์ (หลวงปู่ใสวัดเขาตำบล) อยู่เหมือนกัน ทำแจกน่ะครับ ตอนนี้ก็รวมข้อมูลได้บ้างแล้วแต่ไม่มากนัก เนื่องจากหลวงปู่ฯ ท่านไปพักรักษาตัวที่จ.ชัยภูมิ ไม่ได้เจอท่านเหมือนก่อน ท่านเทศน์ให้ฟังก็ลืมๆไปบ้าง แต่ก็คงต้องรวมข้อมูลต่อไปน่ะครับ

ช่วงนี้เข้ามาอ่านซะส่วนมาก ตจว.ทางภาคอีสาน อากาศหนาวมากน่ะครับ ยังไงก็ดูแลสุขภาพ ออกกำลังกายบ่อยๆร่างกายจะแข็งแรงครับ